[Movie Review] พระพุทธเจ้า : ย่างก้าวที่ขาดการสานต่อ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 10 ธันวาคม 2007.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    .
    เรื่องย่อ
    อะนิเมชั่นเกี่ยวกับพุทธประวัติของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านับตั้งแต่ประสูติ ตรัสรู้ และเสด็จสู่ปรินิพพาน
    ซึ่งถูกผู้กำกับหนังบางคนตราหน้าว่าอีกร้อยปีก็ทำไม่ได้ แถมไม่มีไดโนเสาร์ในกระทรวงไหนที่ให้ความสนใจเลย
    จากอะนิเมชั่นเรื่องแรกของไทยจนถึงวันนี้ จากจุดเริ่มของศาสนาพุทธจนถึงวันนี้ ล้วนขาดการสานต่อพอๆ กัน
    ...โดยเฉพาะการสานต่ออย่างมีประสิทธิภาพ...​
    .
    ข้อดี
    - สรุปภาพรวมของพุทธประวัติได้ครอบคลุมอย่างเหลือเชื่อ สัมฤทธิผลออกมาดีกว่าตำราเรียนน่าเบื่อเป็นไหนๆ
    ไม่ว่าฝรั่งหรือไทยหรือใครหน้าไหนจะเป็นคนเขียน Story Board ก็ตาม ถือว่าเก็บงานเนื้อหาได้เกรด A เลย
    - หลักธรรมคำสอนจำนวนมหาศาล ซึ่งปรกติระบบการศึกษาบ้านเราจะสอนแบบแยกส่วน ทำให้ขี้เกียจท่องจำ
    แต่กลับสามารถสรุปเชื่อมโยงหลักธรรมคำสอนดังกล่าวได้ทั้งหมดในฉากตรัสรู้เพียงฉากเดียว เล่นเอาขนลุกซู่
    - เหมาะสำหรับสังคมไทยในปัจจุบัน ซึ่งศาสนาพุทธกำลังง่อนแง่นในหลายส่วนของสังคม นับถือกันผิดๆ ถูกๆ
    .
    ข้อเสีย
    - ภาพกระตุกเป็นบางช่วง มุมมองและการเคลื่อนไหวของตัวละครที่แปลกประหลาดขาดๆ เกินๆ ในหลายฉาก
    แม้เรื่องจะเกิดขึ้นที่อินเดียก็ตาม แต่ลายเส้น ภาพประกอบ เสียงประกอบ อะไรเล็กๆ น้อยๆ มันจั๊กกะจี้ชอบกล
    - หลักธรรมคำสอนจำนวนมหาศาล แม้จะเชื่อมโยงความสัมพันธ์ของแต่ละคำสอนได้สุดยอดขนาดไหนก็ตาม
    ยังคงยากลำบากที่จะจดจำทั้งหมดอยู่ดี หากไม่ได้ศึกษาเพิ่มเติมหรือนำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันอย่างจริงจัง
    - การ์ตูน (ไม่ว่าเล่มหรือหนังโรง) ไม่ว่าจะทำออกมาได้ดีขนาดไหน ล้วนเป็นสิ่งไร้สาระในสายตาของผู้มีอำนาจ
    .
    สรุป
    ย้ำอีกทีว่านี่คือพุทธประวัติ ดังนั้นอย่าคาดหวังว่าอะนิเมชั่นเรื่องนี้จะมีฉากบู๊โลดโผนหรือฉากซับซ้อนซ่อนเงื่อน
    เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการทัศนศึกษานอกสถานที่สำหรับสถานศึกษาเกือบทุกระดับชั้น (เว้นชั้นอนุบาลไว้ก่อน)
    รวมถึงผู้ที่ต้องการอะไรสักอย่าง เพื่อรื้อฟื้นเรื่องใกล้ตัวของเหล่าศาสนิกชนทั้งหลายที่อาจเผลอไผล หลงลืมไป
    เพราะดูได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันมากกว่านั่งสมาธิประเดี๋ยวประด๋าวหรือสั่งให้เด็กทำรายงาน (ที่ลอกๆ กันมา) ส่ง
    แม้ข้อเสียทางกายภาพของอะนิเมชั่นเรื่องนี้จะหนักหนาสาหัสเอาการ แต่บทสนทนาในฉากตรัสรู้ก็คุ้มแล้วครับ
    .
    .[​IMG]
  2. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เป็นหนังที่น่าไปดูอีกเรื่องนึง ส่วนตัวแล้วก็ชอบคุณ"อี้ แทนคุณ"ที่พากย์ในเรื่องนี้ด้วย :D
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ไม่ได้ไปดูที่โรงค่ะ แต่พออ่านรีวิวนี้เห็นทีต้องซื้อแผ่นตอนหนังเรื่องนี้ออกซะแล้ว ตามจริงถ้ามหาเถรสมาคมเปลี่ยนเป้าหมายเอาเงินมาช่วยลงทุนแทนซีรีส์พระพุทธเจ้า(ที่หลายคนคงพอได้ยินข่าวแล้ว<<ส่วนเราเห็นหน้าคนมาเล่นเป็นพระพุทธเจ้าแล้วแทบลมจับค่ะ รับไม่ได้เป็นอย่างมากกกกก)มันน่าจะเป็นการลงทุนที่สมเหตุสมผลกว่ามาสร้างหนังแผ่นนะ
  4. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    มีความรู้สึกว่าหนังเรื่องนี้"ควรจะ"ดังอย่างยิ่ง ถ้ารัฐหรือองค์กรณ์ใหญ่ๆบ้านเราช่วยกันโปรโมท สนับสนุน

ผมยังไม่ได้ไปดู แต่ก็ดู preview มาเยอะแล้ว จะให้เขาทำได้ 100% เหมือนดิสนีย์ จะให้ไอ้นั่นดี ไอ้นี่ก็เด่น มันจะเป็นไปได้ไงกันเล่า คุณควรช่วยสนับสนุนมั่งเซ่ อย่าเอาแต่ปากพูดปาวๆว่าเด็กไทยสมัยนี้ไม่รู้จักพุทธศาสนา แล้วพอมีหนังแบบนี้เข้ามาก็ไม่ช่วยโปรโมทอะไรเขาเลย (คงไม่ต้องบอกนะว่าผมพูดถึงใคร)

สมัยผมอยู่ ป.2 มีหนังเรื่องพระพุทธเจ้า ที่คีนู รีฟ แสดง ผมจำได้เลยว่าร.ร.ผมเหมาโรงหนังทั้งโรง แล้วพาเด็กแห่ไปดู ผมว่าทุกวันนี้คนไทยเราตั้งแง่ใส่กันเยอะไป อะไรดีๆเลยไม่ได้ผุดได้เกิด กับเรื่องนี้ผมนับถือคนลงทุนมากๆ เพราะเขาใช้แรงศรัทธาตัวเองล้วนๆสร้างขึ้น อุบ๊ะ พูดไปก็นอกประเด็นแล้ว เอาเป็นว่า ชวนกันให้ไปดูเยอะๆนะครับ :) (ส่วนผมๆยังไม่ได้เช็คเลยว่าโรงตจว.บ้านผมเข้าฉายหรือไม่)
  5. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    ชอบฉากมากๆเลยครับ เพ้นท์สวยงาม >.<

แต่อนิเมทไม่ค่อยดี หลายจุดที่ลวกๆยังมีให้เห็นเหมือนกันครับ ผิดหวังแค่นี้แหละ
  6. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    อยากไปดูมากมาย TT^TT ทำม๊ายทำไมต้องมาเข้าโรงฉายตอนเราไม่อยู่เมืองไทยด้วยนะ

อนิเมชั่นทำไม่ดีก็ยอมรับได้ล่ะค่ะ เพราะเราน่าจะเรียกได้ว่าแค่ขึ้นเริ่มหัดเดิน
    หวังว่าต่อๆไปจะมีผู้ใหญ่มาช่วยพยุงวงการอนิเมชั่นบ้านเราให้เดินได้เองอย่างคล่องแคล่วนะคะ
    (...หรือว่าจะเป็นได้แค่ฝันน้า...)

ปล. อ่านข้อเสียข้อสุดท้ายแล้วเจ็บปวดดีจังเลยค่ะ -_-"
  7. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    อ่านข้อเสียข้อสุดท้ายแล้วปวดใจชะมัด...
  8. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โดยส่วนตัวแล้ว ชอบนะ ถือเป็นการอนุรักษ์พระพุทธศาสนา แล้วก็เป็นการเผยแผ่ไปทางอ้อมด้วย
  9. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    อยากไปดูจัง ช่วงกลายเป็นว่าอยากไปแต่ไม่ว่าง ตอนว่างดันไม่อยากดู

อันนี้ อยากให้พวกผู้ใหญ่เขาสนับสนุนมากๆ อย่างที่ว่าเป็นการอนุรักษ์และปลุกฝังด้วย

พอมาอ่านข้อเสียข้อสุดท้ายแล้ว... เอ้อ~ -_-;

อยากรู้จริงๆว่า ตอนที่พวกเขายังเด็กๆเขาชอบดูการ์ตูนหรือป่าว :???:
  10. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไม่ว่าใครจะมองว่าคนสร้างไม่วางแผนให้ดี แต่มันก็เป็นไปแล้ว...มาช่วยกันสนับสนุนกันเถอะครับ เรื่องหนังดีไม่ดี กับรักชาติคนละเรื่องกัน บางคนแยกไม่ออก [สังเกตได้ตามพันทิพย์ มีพวกพูดออกมาได้ จะให้แจกตามโรงเรียน....ถึงจะโอนเงินสนับสนุน...เห็นแก่ได้ชะมัด]

ส่วนตัว ถ้าว่างอยากไปดูให้ได้ครับ ก้าวแรก กระตุกอะไรก็ต้องมีบ้างแหละ
    อย่างน้อย.....

ก็ดีกว่า เพื่อน...กูรักมึงว่ะ แหละน้า .... :p
  11. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ที่จริงเรื่องนี้ เราขอตินิดนึงว่า ข่าวสารการโฆษณาน้อยมากในช่วงแรกๆ หรืออาจเพราะเราไม่ค่อยได้ดูข่าวสารหรืออย่างไร (ถ้าเข้าใจผิดต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยน้ะคะ ^^")

ที่จริง เรายังไม่ได้มีโอกาศดูแบบเต็มๆหรอกค่ะ แต่ว่าได้ดูตัวอย่างหลายครั้ง เราอยากจะบอกว่าแทบไม่น่าเชื่อเลยว่า ทำได้ออกมาดีมาก เราหมายถึงออกแบบตัวละคร หรือ อื่นๆ ดูทันสมัยและ น่าสนใจมาก

ดังนั้นเราคาดว่าถ้าเรามีโอกาสหาเวลาไปดูแน่นอน และ ถ้าไม่ทันอาจซื้อแผ่นเก็บ เพราะฝีมือคนไทยทั้งทีนี่เนอะ ^^ ซึ่งตรงจุดนี้เองก็เป็นที่น่าเสียดายที่ว่า ภาครัฐไม่ค่อยมีการสนับสนุนเรื่องแนวนี้เลยทั้งที่ เราเองก็เป็นเมืองพุทธ แถม เรื่องนี้ ไม่ใช่เรื่องเสียหายหรืออะไรก็ตาม แต่อย่างน้อย ไม่สนุบสนุน น่าจะใช้ข้อดีจากจุดนี้ เริ่มที่จะสนับสนุนกลุ่มคนที่ต้องการสร้างหนังหรือ อนิเมชั่นแนวนี้เพิ่มขึ้นจะได้เป็นกำลังใจให้คนทำด้วย
  12. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    โฆษณาน้อยจริงๆแหละครับ ขนาดผมดูทีวีเกือบตลอด ยังเจอแค่ครั้งเดียวเอง
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ทางผู้ทำไม่ค่อยได้รับการสนับสนุนจากรัฐยน่ะครับ เพระเห็นว่ากร์ตูนให้เด็กดูเท่านั้น แต่ทีหนังที่ให้พระเอกนู้ดมาแสดงเป็นพระพุทธเจ้ากลับได้ทุนสร้าง ร้อยล้านบลาๆๆๆ

Share This Page