ชาวAFที่มีลูกมีหลานเล็กๆ ใช้เพลงอะไรกล่อมน้องนอนบ้างเอ่ย?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย whitewing, 11 ธันวาคม 2007.

1. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เล่นบอร์ด AF มาตั้งแต่ยังเป็นเซิร์ฟเวอร์เก่าแก่ โบราณ ตอนนั้นอยู่ม. 6 จนเรียนจบมหาลัย จนทำงาน จนลาออกมาเรียนโท จนพี่ชายแต่งงาน จนมีหลานเป็นของตัวเอง โอว...มันช่างเนิ่นนาน นานเสียจนคิดว่าตัวเอง เย้ย! ชั้นชักจะสูงวัยแล้วเรอะเนี่ย?? ขนาดต้องมานั่งเลี้ยงหลานแล้วเนี่ย??

อย่างไรก็ตาม เลือดคนเกมส์+คนการ์ตูน มันยังเดือดพล่านในกาย :cool: เพราะฉะนั้น เมื่อเวลานี้ พ่อกะแม่ที่แท้จริงของหลานน่อย ได้โยนหลายวัยแบเบาะมาให้เลี้ยงในเวลากลางวันที่เขาต้องออกไปทำงานกัน อาสาวเช่นเราจึงจำเป็นต้องขุดเพลงเกมส์ เพลงการ์ตูนทั้งหลายสารพัดงัดเอามากล่อม หลอกล่อให้หลานน่อยนอน น๊อน นอน นอนนะค้า ขออาทำการบ้าน อ่านหนังสือ ทำวิทยานิพนธ์หน่อยน๊า~~~เอ่เอ๊~~~~

ใช้ไปใช้มาหลายเพลง ที่เคยใช้ได้ ตอนนี้หลานน่อยวันแบเบาะเริ่มรู้ทาง เริ่มไม่สามารถใช้กล่อมให้เคลิ้มได้แล้วสิ!! :glua: ทำไงดีๆๆๆ Eyes on Me ก็แล้ว Pray ก็แล้ว Melody of lifeก็แล้ว อ๊า หมดมุขค่ะ!!!!!!เครียดดดดดด

ชาวAFเราที่มีลูกมีหลาน ใช้เพลงอะไรกล่อมหลานนอนบ้างคะ แนะนำกันมาเร้วว จะเพลงเกมส์ เพลงการ์ตูน เพลงที่อยู่นอกเหนือนี้ก็ได้ค่ะ
    ตอนนี้เป็นช่วงเวลาของการปะทะกันระหว่าง เพลงกล่อมเด็กไทยโบราณ vs เพลงกล่อมเด็กอนิเมและเกมส์ คริๆๆๆ ปลูกฝังลูกหลานแต่เด็กทีเดียว :bad:
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    เวลากล่อมหลับผมเคยเปิด Faraway Promise จาก XenoGears หรือไม่ก็ Music Box จาก FF Potion จากมือถือน่ะ
    แต่ถ้าให้ถือเล่นก็จะเปิดวนทุกเพลงในเครื่องเลย ก็จะมี FF(รวมพวก Love will grow, Mohoroba และอื่น ๆ ด้วย), Wild ARMs, Xeno' เพลงการ์ตูนมีน้อย ส่วนใหญ่จะเป็นเพลงบรรเลงครับ

...แต่ตอนนี้มันชอบเพลงลูกทุ่งกับพี่เบิร์ด
  3. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    กาเหว่าเอย...เย้ย!!ไม่ใช่ละ = =

เปิดดนตรีออเคสต้ากล่อมเด็กสิ ง่วงไวมาก(เพลงแบบเฉื่อยๆ)

รู้สึกว่ามันจะทำให้เด็กสมองดี(หรืออารมณ์ดีหว่า)ด้วยนะ <<(อย่าเชื่อมากผมเดาเอา)
  4. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    Bohemian Rhapsody!!

/me โดนถีบ

ถ้าเป็น FF-based แล้วละก็ ไม่มีแทร็กไหนเหมาะเท่า Nao Chora Menina จากอัลบั้ม FF:pray ครับ เพราะเนื้อเพลงเป็นเพลงกล่อมเด็กจริงๆ
  5. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ออเครสตร้าครับ หลับชัวร์ๆ แต่อย่าเอาแบบ One wing angel AC ver. นะ เดี๋ยวน้องเค้าไม่นอน.....

เล่นเปียโนให้ฟังเลยครับ (ถ้าเล่นเป็นนะ) เอาเพลงนุ่มๆอย่างเฟอร์ ลิเซ่ก็ดีนะครับ......

ปล. เค้าว่าเด็กที่ซึมซับเพลงคลาสสิกตั้งแต่เด็กจะเป็นเด็กที่ใจเย็น คิดอะไรเป็นขั้นเป็นตอน และพัฒนาการางสมองจะดีกว่าเด็กทั่วๆไปนะครับ.......
  6. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    "ตั้งไข่ล้มต้มไข่กิน"

เพลงหากินประจำตัวผมเลยครับ สอนหลานตลอดตอนที่ยังยืนไม่ได้ ร้องไปดูหลานพยายามลุกผลสุดท้าย

ก้นจ้ำเบ้า ขำทุกที แต่ก็ร้องเป็นกำลังใจให้เขาพยายามลุกขึ้นมายืน

ปล. เจ้าของกระทู้ถามเพลงกล่อมนอนนี่หว่า แต่เพลงนี้ผมใช้กล่อมหลานตอนนอนจริงๆนะครับ
  7. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ผมใช้เพลงไทยโบราณ แม่ครูสอนมาครับ

เจ้านก~กาเหว่าเอย ไข่ไว้ให้แม่กาฟัก
    แม่กาก็หลงรัก คิดว่าลูกในอุทรฯ

คาบเอาข้าวมาเผื่อ คาบเอาเหยื่อมาป้อน
    ถนอมไว้ในรังนอน ซ่อนเหยื่อมาให้กินฯ

ปีกเจ้าอ่อนคลอแคล ท้อแท้จะสอนบิน
    แม่กาพาไปกิน ยังปากน้ำพระคงคาฯ

ตีนเจ้าเหยียบสาหร่าย ปากก็ไซ้หาปลา
    กินแล้วก็โผมา จับที่ต้นหว้าโพธิ์ทองฯ

ยังมีนายพราน เที่ยวเยี่ยมเยี่ยมมองมอง
    ยกปืนขึ้นส่อง จ้องเอาแม่กาดำฯ

ตัวหนึ่งว่าจะต้ม อีกตัวหนึ่งนั้นว่าจะยำ
    กินนางแม่กาดำ ค่ำวันนี้อุแม่นาฯ

อันที่สอง ภาษาอีสาน อาจเห็นว่าหยาบบ้างก็ประสาแม่กล่อมลูก อย่าถือสาหาความ แอดมินสตาฟฟ์เห็นตามสมควรเถิดครับ(คำแปลเอามาจากพันทิป)

นอนเถอะหล่าหลับตาแม่สิกล่อม : นอนเถอะคนดี หลับตานะจ๊ะ เดี๋ยวแม่จะกล่อม

เจ้าบ่นอนบ่ให้กินกล้วย : ถ้าเจ้าไม่นอน เดี๋ยวแม่ไม่ให้กินกล้วยนะ (เขา
    จะขูดกล้วยให้เป็นอาหารเด็ก พอจะนึกออกป่ะครับ)

แม่ไปห้วยหาซ่อนปลาซิว : แม่ไปห้วยหาจับปลาซิว (ซ่อน มันคือการใช้สวิงจับปลาที่อยู่ในน้ำตื้นๆ)

เก็บผักติ้วมาใส่แกงเห็ด (ผักติ้วเป็นผักพื้นบ้านมีรสเปรี้ยว เอาไว้ใส่แกงต่างๆ เช่น แกงเห็ด แกงปลา)

ไปใส่เบ็ดเอาปลาข้อใหญ่ : ไปตกปลาเอาปลาช่อนตัวใหญ่

อย่าฮ้องไห่แมวโพงสิจกตา : อย่าร้องไห้ เดี๋ยวแมวโพง(แมวผีตัวสีดำ ผีปอบชอบอุ้ม)จะมาควักลูกตา (มันเป็นคำขู่เล็กๆ ให้เด็กกลัวแล้วไม่กล้าลืมตา เพื่อจะได้นอนอะครับ)

เจ้านอนซ้าแมวโพงสิจกหัม : ถ้าเจ้านอนหงาย(เดาเอานะ) แมวตัวเดิมจะกลับมาจก(จก มันเป็นคำหลายความหมายบอกการกระทำคล้ายๆกับการเอามือล้วงไปควัก เช่น จกข้าวเหนียว)

เจ้านอนคว่ำแมวโพงสิจกก้น :

ติงลิงติงลิงติ่งลิงติ๊ง ติ้งลูกแก้วนอนนานำพ่อ : ลูกแก้วไปนอนกับพ่อที่นา (ชาวนามักจะไปนอนที่นาเพื่อกันขโมย หรือบางทีก็ไปนอนรอเฝ้าเบ็ดที่ใส่ไว้)

ลูกแก้วกินแล้วจังนอน : ลูกแก้วกินแล้วค่อยนอน

ตบก้นโป๊ะ อย่าขี้กลางคืน : เขาคงจะตบก้นลูกเบาๆ เพื่อกล่อมให้เด็กนอน เลยเป็นการเลียนเสียงดังโป๊ะ แล้วบอกว่าอย่าอึตอนกลางคืนนะ

ขี้กลางคืนย่านผีโพงมาพ่อ : ถ้าอึตอนกลางคืนกลัวว่าผีโพง(ผีดวงไฟ)จะมาเจอ

ขี้เมื่อเซ้าย่านผีเป้ามาเห็น : แต่ถ้าอึตอนเช้าก็กลัวว่าผีเป้า(เป็นผีที่เอาไว้หลอกให้เด็กกลัว ตอนเด็กโดนขู่ว่า ผีเป้าจะมากินตับ) มาเห็น

ยามกลางเวนจังขี้จังเยี่ยว : ไว้ตอนกลางวันค่อยอึค่อยเยี่ยว

นอนซะหล่าหลับตาแม่สิกล่อม : นอนซะลูก หลับตานะจ๊ะ เดี๋ยวแม่จะกล่อม

อยากฟัง ลองเสิร์ชหา "ลูกอีสาน" ในยูทิวป์ ดูครับ

ปล. รับสมัครคนช่วยหาเด็กมาให้กล่อม
  8. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    นอนหลับเสีย อ่อนเพลียทั้งวัน
    นอนหลับฝันเห็นเทวดา
    มาร่าย มารำ คมขำโสภา~
    (ซ้ำ)มาร่าย มารำ คมขำโสภา~
    พอตื่นขึ้นมา เทวดาหายไป

โบร๊าณ โบราณ ไม่อยากนึกภาพคาร์ฯตัวเองนั่งร้องเพลงนี้อยู่ข้างๆเปลเด็กเลย = =

(ส่วนตัวผมไม่เคยใช้เพลงอนิเมหรือเพลงสมัยใหม่นะ ยกเว้นพ่อ ที่กล่อมผมด้วยเพลงคันทรี่ตั้งแต่เด็ก ผมเลยโตมาเป็นคนชอบคาวบอยเลย ^^;)
  9. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ใช้ "บทเพลงเพลงกล่อมเด็กแห่งลูกผู้ชายของชิราอิชิ มิโนรุ" สิ
  10. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไม่เคยได้เพลงกล่อมแฮะ มีแต่พ่ออ่าน ก.ไก่ให้ฟังตั้งแต่เด็ก เลยชอบอ่านหนังสือ :)
  11. reina

reina New Member

EXP:
    29
    0
    1
    เปิดเพลงไทยเดิมให้ฟังสิครับ คิดว่าหลับแน่นอน ใช้ได้ผลมาแล้ว ^^
  12. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    คิดว่าคงให้แฟนร้อง แล้วฉวยโอกาสนอนกับหลานด้วยคนครับ

แต่เอ๊ะ ต้องหาแฟนให้ได้ก่อนสิ เนอะ
  13. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เอา JENOVA ไปฟัง น่าจะฝันดีนะครับเนี่ย :E

[action]เผ่น[/action]
  14. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    T-T

ฉึกๆๆๆๆ
  15. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ไม่เคยร้องเพลงกล่อมนะ....เพราะร้องเองเดี๋ยวจะหนวกหูนอนไม่หลับ 555+

ความเงียบทำให้ง่วงมากที่สุด
  16. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ปกติไม่ได้ร้องเองน่ะสิฮับ
    แล้วตอนลูกพี่ลูกน้องยังเล็กๆ ก็เห็นแต่อาม่าเป็นคนกล่อม... เพลงจีนมาเลยน่ะฮับ ข้าน้อยก็เลยร้องไม่เป็น
    (ต่อให้ร้องเป็น จะพิมพ์บอกเล่ายังไงได้ล่ะฮับ?)
  17. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0
    แหม หลากหลายจังเลยชาว AF เรานี่ แต่ดูเหมือนคนเชียร์เพลงคลาสสิคเยอะเนอะ รายนี้ก็ทุกแนวค่ะ คลาสสิคก็ด้วย ถ้าอามันไม่ขี้เกียจเดินไปหยิบวิทยุมา แต่โดยปกติก็จะอุ้มเอ่เอ๊ ร้องเพลงเอาน่ะค่ะ เพลงกาเหว่า บ้านเราก็ร้องค่ะคุณเทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์ แต่ตอนนี้กำลังฮิตเพลงกระต่ายกับเต่า

เต่าตัวลายเดินย้ายโคลงเคลง
    กระต่ายฮัมเพลงเดินสวนทางมา
    ให้นึกขบขันเจ้าเต่าท้องนา
    เชื่องช้าดังกับปลิง
    มันจึงเปรยแก้มเย้ยท้าทาย
    แข่งความไวกันมั๊ยเจ้าปลิง
    เจ้านั้นชักช้าน่าเบื่อเสียจริง
    ต่อให้วิ่งไปก่อน
    เพราะทะนงในตัวเกินไป จึงหลงเอนกายพิงไม้พักผ่อน
    สายลมโชยหวิวไหวไชชอน
    กระต่ายมันจึงนอนหลับปุ๋ยเย็นใจ
    กระต่ายทะนงลุ่มหลงลืมตน
    ตื่นมาจนอาทิตย์ลับไป
    รีบลุกผลุกผลันดั้นด้นออกไป
    แต่ช้าไปแล้วสิ เฮ่อ! (ถ้ายังตาโตอยู่ คนร้องอาจเปลี่ยนท่องนี้เป็น...ฮ่วย!!)

ตอนนี้หลานเราอินเตอร์มาก ฟังมันทุกแนว ทุกภาษา
  18. ShadowKung

ShadowKung New Member

EXP:
    58
    0
    0
    จำได้ว่าพี่ไวท์วิงเคยเล่าว่าเปิด Ignited ให้หลานฟังนิ = ="
  19. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    อุ้มแล้วกล่อมนอนก็ดีนะคะ อบอุ่นดี ^^ เลี้ยงไปเลี้ยงมาจะผูกพันแหละ อิๆ

เพลงคลาสสิกก็แนะนำนะคะ โมสาร์ท อะไรงี้

เอ ไม่รุ้เป็นเพราะเพลงคลาสสิกรึป่าว แต่ญาืติน่ะ ฟังเพลงคลาสสิก แบบที่เอาไว้เปิดให้เด็กในท้องฟังน่ะค่ะ ลูกออกมาเป็นเด็กอารมณ์ดีมากเลยอะ !!! แบบว่า ปกติเราก็แอบรำคาญเด็กเมหือนกัน เวลาร้องงอแง แต่นี่ร้องนับครั้งได้เลยค่ะ ร้องไห้ทีก็แค่ตอนไม่สบาย แสบตัว อะไร้งี้ ไม่เอาแต่ใจเลยแฮะ เป็นเพราะเพลงคลาสสิกรึป่าว เหมาเอาเองน่ะ 555 แต่เค้าก็เลี้ยงปกติๆธรรมดานะคะ

อ่อ เราว่าถ้าพาไปเจอคนเยอะๆก็ดีนะ เด็กจะได้เข้ากับคนง่ายด้วยละ่(เมื่อโตขึ้น)

Share This Page