ประเทศไทยใครคุม(วะ)?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย ben, 12 ธันวาคม 2007.

1. ben

ben New Member

EXP:
    69
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    สยามเมืองยิ้ม กรุงเทพสะอาด น่าอยู่ ปลอดภัย..

ข่าวคนยิงกันมีขึ้นหน้าหนังสือพิมพ์ทุกวันจนไม่ใช่เรื่องแปลก วันไหนไม่มีคนโดนยิงนี่สิแปลก แต่ไม่ค่อยรู้สึกอะไรกันนักหรอกเพราะมันไกลตัว ยิงกันภาคใต้เสียงปืนมันไม่ดังมาถึงกรุงเทพนี่

ใคร ๆ ก็เชื่อว่าถ้าไม่พาตัวเองเข้าไปในที่ที่มันเสี่ยง หรือที่เปลี่ยว ๆ พยายามอยู่ในที่ชุมชนคนเยอะ ๆ อันตรายไม่อาจมายุ่มย่ามได้ พยายามไม่กลับบ้านดึก ๆ หรือจะยิ่งกว่านั้นไม่ทำตัวให้เป็นที่สะดุดตาสะดุดใจใคร ไม่จี๊ด แต่ก็ไม่เจี๋ยม เขาจะได้ไม่มายุ่ง

แล้วคุณคิดว่าที่ไหนปลอดภัยบ้าง? แต่ที่ผมรู้มา ทุกวันนี้แม้เลยรั้วมหาวิทยาลัยไปนิดเดียวก็ไม่ปลอดภัยแล้ว เพื่อนของผมถูกยิงห่างรั้วคณะนิติศาสตร์ไม่ถึง 10 เมตร ถ้าหากมหาวิทยาลัยยังฟังดูธรรมดา ๆ สำหรับคุณ เติมจุฬาลงกรณ์ลงไปข้างหน้าอาจทำให้คุณตกใจขึ้นมาได้บ้าง ครับ เมื่อวันศุกร์ที่ 8 ธ.ค. 2550 ตอน 4 ทุ่ม เพื่อนผมโดนไอ้โรคจิตที่ไหนไม่รู้ขี่มอเตอร์ไซค์มาแล้วเอา .357 ยิงไปสองนัดขณะเดินข้ามถนนซอยจุฬาฯ 42 นัดแรกโดนแขนซ้ายเฉี่ยว ๆ ส่วนอีกนัดทะลุมือขวาเข้าไปฝังอยู่ในท้อง เพื่อนที่อยู่ในเหตุการณ์จึงช่วยกันพาส่งโรงพยาบาลจุฬาฯ โทรแจ้งตำรวจ พอไปถึงโรงพยาบาลก็มีอีกคนถูกยิงอาการสาหัสมา คาดว่าคนร้ายคนเดียวกัน ตอนนี้ไม่รู้ว่ามันไปสบายใจเฉิบอยู่แถวไหนแล้ว

ขอบคุณพระเจ้า เพราะกระสุนนัดที่สองผ่านทะลุมือขวา จึงลดแรงกระสุนไปฝังอยู่แค่ชั้นไขมัน อาการของเพื่อนผมจึงไม่สาหัสและสามารถพูดคุยได้ปกติ วันนี้ต้องผ่าตัดเอากระสุนออก ช่วงนี้ใกล้ช่วงสอบแล้วด้วย ไม่รู้มันจะลำบากขนาดไหน มือขวาต้องเข้าเฝือกอ่อนไว้ แล้วต้องหัดเขียนมือซ้ายอีกต่างหาก ทั้งยังต้องพักฟื้นเป็นเดือน แม้กรณีของเพื่อนผมเทียบกับคนส่วนใหญ่ที่โดนยิงไม่ร้ายแรงนัก แต่มันเป็นเรื่องอะไรที่ต้องมา​"ซวย" แบบนี้

พูดแล้วใจหาย..​ หรือกรุงเทพจะไม่มีที่ไหนเรียกได้ว่าปลอดภัยจริง ๆ แล้ว? กฏหมายบ้านเมืองมันหมดความศักดิ์สิทธิ์ไปแล้วหรือ ? เหตุการณ์นี้มันเกิดหน้ามหาวิทยาลัยใจกลางเมือง เป็นแหล่งชุมชน แต่ถึงในท้ายที่สุดจะสามารถจับตัวคนร้ายได้มันจะมีประโยชน์อะไรครับ มันเรียกสิ่งที่สูญเสียไปแล้วกลับคืนมาไม่ได้แน่นอน ขอให้ทุก ๆ คน ทุก ๆ ฝ่ายร่วมมือกันเพราะเราไม่รู้แล้วว่าตอนนี้

ประเทศไทยใครคุม(วะ)?

http://vasin.icspace.net/?p=11
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    น่าเจ็บใจตรงที่นอกจากลางกรุงแล้ว มันยัง เล่นงาน "นิติศาสตร์" ที่ทำงานด้านกฏหมายโดยตรงเลยด้วยเรียกว่าเย้ยกฏหมายชัดๆ

ขอให้เพื่อนคุณหายเร็วๆ นะครับ
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    จุฬาลงกรณ์!!!??!! กล้ามากขนาดนี้เชียวรึ...ยามมันมัวทำอะไรอยู่น่ะ คนยิงลูกอธิปการรึไง= =
  4. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    ยามเฝ้าประตูที่จุฬาฯ (เอาแค่ฝั่งสามย่านละกัน) มีหน้าที่คือห้ามนิสิตออกจากมหาวิทยาลัยหลังเวลาปิดประตูครับ (แล้วจะออกยังไงวะเนี่ย?) เลยต้องปีนเอา 55
  5. black

black New Member

EXP:
    34
    0
    0
    สังคมมันเสื่อมลงทุกวันๆๆๆ - -"
  6. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    "กลางกรุง จุฬาลงกรณ์" กล้ามากเกินไปแล้ว แถมคณะนิติศาสตร์ ถ้าโดนจับได้นี้ ไม่ต้องเห็นตะวันอีกกันนาน

เอ้อ ยามทำหน้าที่อะไรกันแน่เนี้ย=*=
  7. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ตำรวจมีหน้าที่คอยเก็บส่วย
    ทหารช่วยแบกเตารีดและคันไถ
    โจรขโมยชุกชุมอยู่ทั่วไป
    ยัดใบม่วงสักใบไม่ว่ากัน

มีขื่อบ้านแปเมืองเรื่องกฎหมาย
    ก็คลับคล้ายตาชั่งเอียงเพียงภาพฝัน
    ทำดีให้เด็กดูอยู่ทุกวัน
    แขวนคอตายช่างมันมันโง่เอง

ระบาดบ้ายาเสพติดและปืนเถื่อน
    ใกล้สิ้นปีสิ้นเดือนยิ่งต้องเร่ง
    ทำยอดส่งเลี้ยงนายไปละเลง
    ให้นอนเขลงรอกระเช้าเข้าผ่านปี

รักษากายรักษาใจเอาไว้เถิด
    โลกเตลิดเตลยลงอย่าหลงหนี
    หัดฝึกป้องกันตัวจะชั่วดี
    ยังพอมีเกียร์สุนัขหักหลบไว
  8. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ตำรวจไม่มีทางรู้ได้หรอกว่าใครจะก่อเหตุบ้าง
    ส่วนยาม เจอปืนก็ต้องกลัวเหมือนกัน คงไม่หวังให้เอามือเปล่าไปจับคนมีปืนนะ
    แล้วคนร้ายยิงปุ๊บก็คงหนีปั๊บ ไม่ยืนรอ

งานนี้ผมไม่อยากว่าตำรวจหรือยามเลยนะ
    ูอย่างกรณีอเมริกา ที่คนร้ายกราดยิงในมหาลัย ตายและบาดเจ็บไปหลายสิบคน กรณีนี้ดูเล็กน้อยไปเลย
    ก็ไม่เห็นมีใครออกมาด่าตำรวจหรือยาม อย่างกรณีนี้เลย
    มีแต่ต่อว่ามหาลัยที่ปิดข่าว(การยิงครั้งแรก) กับกฎหมายพกปืน
  9. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ไม่ใช่แค่กทม.หรอกค่ะ ทั่วประเทศเลย.... ไม่พอใจใครไปถล่มเขา บ้านป่าเมืองเถื่อนขึ้นทุกวัน ทั่วประเทศเลย....
  10. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    จะมีบางแก็งค์ที่ยิงคนเพื่อเก็บแต้มครับ ระวังกันไว้ด้วยเจอปืนก็วิ่งออกทางด้านข้างนะครับ พอจะช่วยให้ยิงได้ยากขึ้น
  11. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    มันน่าโมโหพอๆกับข่าวคนร้ายปาหินใส่รถ ทำคนขับตาบอด พวกนั้นเลย

บทลงโทษบ้านเราห่วยแตก กฏหมายบ้านเรานิ่มพอๆกับสมองนักการเมือง มันเลยเป็นไปทุกหย่อมหญ้า ข่าวข่มขืนมีกันทุกที่ขนาดเด็กนักเรียนใส่ชุดนักเรียนเรียบร้อยๆยืนรอรถเมล์ยังโดนลากไปข่มขืนฆ่าทิ้ง ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน คือคำที่ผมตะโกนถามฟ้าในใจทุกวันๆ แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น

เมื่อไรประเทศไทยเอาอย่างประเทศมุสลิม(ข่มขืน-ประหารด้วยการปาหิน) หรือจีน(ข่มขืน-คอรัปชั่น จับแขวนคอ) เมื่อนั้นเราก็คงจะเดินบนถนนหนทางได้อย่างสบายใจล่ะครับ
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ทีไอ้หมูแฮมปาหินกลับไม่เห็นโดนอะไรข่าวเงียบไปเลย ทุเรศ
  13. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ใช้เหตุผล กันให้มากกว่า อารมณ์นะครับ

ใช้เหตุผล หาวิธีแก้ไข หาหนทางแก้ไข ปัญหาที่เกิดขึ้น
    อย่าใช้อารมณ์ เพื่อหา "แพะ" มารองรับความผิดพลาดต่างๆ นาๆ ที่เกิดขึ้นครับ
    (สูตรนี้ใช้ได้ ควรใช้และ"ต้องใช้" กับทุกเรื่องในชีวิตนะครับ :) คนทำงานแล้วน่าจะเข้าใจดี)

นึกถึง คนเดินถนน ที่บ่นว่า ถนนบ้านเราสกปรก
    แต่ไม่เคย ทิ้งขยะให้เป็นที่เป็นทาง
    ปล่อยให้ คนกวาดถนน กวาดอยู่ไปวันๆ อย่างนั้น
    ผมว่ามันไม่ดีครับ

สามารถเริ่มได้จากตัวเองครับ ไม่ต้องคิดการณ์ไกลเกินตัวครับผม

สู้ๆครับ เพื่อตัวเอง เพื่อพ่อแม่ เพื่อพี่น้อง ลูกหลาน และเพื่อนร่วมโลกครับผม
  14. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    อืม....

ผมว่าน่ะ ระบบการปกครอง และ กฏหมาย มันเป็นการลงโทษ ผู้กระทำผิด
    นั่นหมายถึง ต้องกระทำผิดก่อนจึงมีโทษ

ดังนั้น แม้ว่าจะป้องกันดีขนาดไหน
    ถ้าเกิดมีใครเกิดไม่สนกฏหมายขึ้นมา อยากยิงคนเล่น อย่างน้อย ก็ต้องมีคนโดนยิงก่อน 1 คน ถึงจะจับไปลงโทษได้( แม้จะจับได้แบบทันทีที่เกิดเหตุ )

ที่ทำได้ คงมีแค่ พยายามให้คนร้าย ลอยนวลได้น้อยที่สุด เพื่อที่เป็นการปรามคนร้ายคนอื่นๆในอนาคต ไม่ให้กล้าทำผิดกฏหมาย

ดังนั้น ไม่ว่าใครคุมประเทศไทย เรื่องแบบนี้ ก็เกิดได้เสมอครับ , อเมริกา ยังยิงกราดในรั้วมหาวิทยาลัยได้เลย ตายกันเยอะกว่านี้อีก

EDIT

เห็นรีพลายของ Shuu
    รู้สึกจะไม่ได้ปาหิน แต่ขับรถไล่ชนน่ะ
    ที่เงียบไป ก็ไม่รู้ว่าคดีไปถึงไหน แต่เมื่อเราไม่รู้ ก็ยังเอาไปสรุปไม่ได้ว่าหมูแฮมลอยนวลไปแล้ว - -a ( บางที อาจจะเข้าคอร์สบำบัดจิตอยู่ก็ได้ )

แต่ก็เห็นด้วยว่า กฏหมาย มีตรรกะบางอย่างที่ดูินิ่มๆ หรือติงต๊อง อยู่ , เพราะหลักกฏหมายเอง เรารับมาจากฝั่งตะวันตกหลายอย่าง , ซึ่งแน่นอน ฝรั่งไม่ใช่เทวดา ไม่ใช่พระอริยะ ที่จะวิเคราะห์อะไรได้สมเหตุสมผลตามกฏธรรมชาติ(โดยเฉพาะทางจิต และ จริยธรรม) ไปได้ทุกเรื่อง
    และกฏหมายเอง หลักการ เป็นการยึด ความเห็นชอบของคนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นหลัก, ดังนั้น คงต้องย้อนไปดูประโยคเด็ดที่ว่า "The best of the worst" ของอริสโตเติ้ล ที่ได้ให้ทัศนไว้กับระบบการปกครองแบบประชาธิปไตย( กฏหมายที่ร่างขึ้น ตามความเห็นคนส่วนใหญ่ของสังคม ก็ถือว่าเข้ากรณีเดียวกัน )
  15. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เฮ้อ สังคมทุกวันนี้มันช่างอนาถแท้ คนบริสุทธิ์ยังยิงไปได้

เป็นคนไทยแต่ัยังไม่รักกันเองเลยนะเนี่ย

พวกนี้นี่ผมว่าปราบเท่าไหร่คงไม่หมดโลกหรอกมั๊ง
  16. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    คดีหมูแฮม ตอนนี้สั่งฟ้องไปเรียบร้อยแล้วครับ ถ้าอยากตามข่าวใกล้ชิด ให้ไป pantip เข้าห้องเฉลิมไทยกับรัชดาดีกว่า ติดกระทู้แนะนำของสองห้องนั้นไม่ยอมลงมานานแล้ว
  17. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    จะได้ระวังตัวไว้ คณะฝั่งตรงข้ามกันยังโดนเลย ขึ้นมายิงกันฝั่งใหญ่ ไม่วุ่นวายตายเรอะ = w =~

ความปลอดภัยไม่มีในโลกสินะเนี่ย = =""
  18. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    เหอออออ เด็กจุฬาถูกยิงอีกแล้วเหรอ ^^'!!!! เพื่อนผมของเพื่อนผมคนนึงที่เรียนอยู่จุฬาก็เพิ่งถูกยิง =w=!!! (หรือว่าคนเดียวกันหว่า แต่รายละเอียดแล้วก็ไม่รู้อ่ะนะ เหอๆ)

จะว่าไงดี กับข่าวต่างๆทั้งขับรถไล่ชน ปาหินใส่กระจกรถ การยิงกัน(อาจทั้งไร้เหตุผลแล้วก็ประเภทลูกหลง) คือ ผมว่าคนในปัจจุบันขาดจิตสำนึกไปมากเลยล่ะครับ...... น่าห่วงอนาคตประเทศจริงๆ = =
  19. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ขอถามอะไรอย่างนึงครับ ลาดพร้าว 71 จนถึงหมู่บ้านเสนานิเวศ เนี่ย มันบ้านนอกมากหรอครับ โจรขโมยนี่โคตรชุมเลยครับ โดนปล้นโดนยกเค้ากันทุกวัน แถมยังมีเด็กติดยามามั่วสุมกันบ่อยๆ (ผมเคยได้ยินข่าวว่าเพื่อนผมตั้งแต่ประถมมันเป็นคนค้าด้วย แต่ช่างมันเถอะ ออกจากโรงเรียนไปแล้ว.....)

ทั้งๆที่ตู้แดงมันก็มีอยู่หน้าบ้านของเพื่อนบ้านผมที่อยู่ตรงข้ามกัน แต่บ้านใกล้ๆยังโดนยกเค้า แม่ผมโดนวิ่งราว พอไปแจ้งตำรวจเรื่องมันก็เงียบ.....

เรื่องขยะที่เต็มบ้านเมือง ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เคยทิ้งมั่วซั่วครับ คิดในใจว่า "ตูทิ้งอีกซักคนเดียว ไม่เป็นไรม้างงง!" แล้วผมก็มานั่งคิดดูเล่นๆว่า ถ้ามีคนคิดแบบนี้ซัก 100 คน ขยะก็ 100 ชิ้น ถ้า 10 ล้านคน ขยะก็ 10 ล้านชิ้น คิดอย่างนี้กันซัก 1 สัปดาห์ ขยะมันจะเยอะขนาดไหน อีกอย่าง เพราะขยะทำให้โลกร้อน พอโลกร้อน น้ำแข็งขั้วโลกก็ละลาย น้ำก็ท่วมโลก ผมเองก็กลัวจมน้ำตาย เลยคิดว่า "ทำตัวให้เป็นประโยชน์ เอาขยะไปทิ้งแทนคนอื่นที่ถังขยะมันคงไม่ตายหรอก"

สามัญสำนึกเป็นสิ่งสำคัญครับ เพื่อผู้หญิงผมคนหนึ่ง เมื่อตอน ป.6 เนี่ย ทั้งยกพวกตี และอะไรต่อมิอะไรเจ้าหล่อนก็เคยทำมาแล้ว แต่เมื่อโตมาก็เลิกทุกอย่าง เค้าบอกกับผมว่า ถ้าโตแล้วก็สมควรทำตัวให้เหมือนคนที่โตแล้ว อะไรที่มันไม่มีสาระก็ไม่น่าจะไปทำมัน..... นี่ขนาดเจ๊แก ม.3 นะครับ ต่อไปผมว่าเค้าคงเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้ในอนาคต

จะใครคุมก็ช่างครับ สามัญสำนึกของทุกๆคนในประเทศไทยนี่แหละครับ สำคัญที่สุด
  20. Watto

Watto New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เห็นกระทู้นี้แล้วไม่ไหว -*-

สังคมไทยในตอนนี้ มันเน่าจนไม่รู้ว่า อะไรเป็นอะไรกันไปหมดแล้ว

บอกตามตรงว่า มหาวิทยาลัย "จุฬาลงกรณ์" นี่มันโคตรจะใกล้ตัวแล้ว
    แต่ก็ แล้วยังไงต่อ??...

ผู้ใหญ่ ของบ้านเมืองเค้าสนใจกันหรือเปล่ากับ เหตุการณ์เหล่านี้
    ไม่ว่า จะโจรขึ้นบ้าน จี้ปล้น ยิงกันตาย

แต่ผมก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง ไปจากเดิม ซักเท่าไหร่นัก

ขนาดภาคใต้ที่ว่า มันยิงกันทุกวัน ก็ยังไม่เห็นเค้าแก้ อะไรได้ดีขึ้นมาเลย

ตำรวจเลววันๆก็แค่รอรับเงิน ตำรวจดีๆ ก็หาไม่ค่อยจะมี

เรื่องแบบนี้ ผมว่า "พลเรือน" เช่นเราก็คงได้ แต่ระวังตัว กับ ป้องกันตัวเองแค่นั่นแหล่ะครับ
    ตอนนี้จะไปหวังพึ่งใครผมว่า ไม่มีประโยชน์ เท่าไหร่ แล้วหละครับ....

ประเทศไทยมัน... เหลวแหลก ไปแล้วครับ

กว่าวันที่คนไทย "ส่วนใหญ่" จะสำนึกได้ ก็คงสายเกินแก้ ไปแล้วหล่ะครับ
  21. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ผมว่าันต้องเริ่มจากการส่งเสริมความอบอุ่นในครอบครัวนะ เสริมจริยธรรมในโรงเรียนเป็นวิชาแบบสมัยก่อนเลย อะไรดีๆตัดออกซะหมด คนมันถึงไม่ค่อยคิดใจเขาใจเราไง พวกเวรนี่น่าโดนจับลากติดท้ายรถมอไซค์แล้วขับลากไปทั่วกรุงเทพ

ปล.ตำรวจหวังพึ่งได้แค่ในนามของความสบายใจแหละครับผมว่า ในนามของความยุติธรรม แต่การกระทำถึงจะไม่ทั้งหมด แต่ภาพส่วนใหญ่ที่เห็นก็ว่าตรงกันข้ามแหละครับ
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    1. เลือกสื่อที่เหมาะสม ไม่ใช่วันๆอ่านพวก นสพ.ข่าวฆ้่ากันตายทุกวี่ทุกวันจนเป็นเรื่องปกติ,ซุบซิปดารา[ไร้สาระ แถมยังเอาเรื่องเสื่อมๆมานินทา]
    2. ปลุกฝังให้อ่านหนังสือที่ช่วยเพิ่มศักยภาพให้คน มีสาระหน่อย [จากสถิติ คนไทยอ่านหนังสือประเภทนี้ปีละสองบรรทัด ขณะฝรั่งอ่านสัปดาห์ละสองเล่า]
    3.ส่งเสริมความอบอุ่นในครอบครัว
    4. เลิกประณามสิ่งที่เรียกว่า กาลกิณี หรือ ความเชื่อชาวบ้านโง่ๆ[เน้นว่าโง่ๆ อะไรที่ดีงามก็ดีไป] เพราะความเชื่อพวกนี้มีแต่ ทำให้เขาเหล่านั้นโกรธแค้นสังคมแล้วหันมาทำร้ายสังคมได้
    5.ให้โอกาสสตรีที่มีบุตรจากการล่วงละเมิด อย่าไปตัดโอกาสในการศึกษา เพราะเด็กที่เกิดมาไม่มีความผิด เดี๋ยวก็จะมีคดีแม่เอาเด็กไปทิ้งอีก
    ...บลาๆๆๆ

คนไทยจะทำได้เร้อ...
    [ผมกำลังทำอยู่ แต่คนอื่นละ]
  23. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    เดี๋ยวนี้ที่ไหนๆก็ไม่ปลอดภัย= ="

เดือนที่แล้วลูกพี่ลูกน้อง(ผู้หญิง)ของเราก็โดนลูกหลงจากกระสุนปืนค่ะ โรงเรียนกลางกรุง ยืนห่างจากป้ายรถเมล์ช่วงเลิกเรียนไม่ถึง3เมตรด้วยซ้ำ!
    เห็นว่ามีคนมายิงผู้ชายที่ยืนข้างหน้า แล้วกระสุนที่ยิงเฉี่ยวโดนแขนชายคนนั้นก็มาโดนตัวเค้า โชคดีที่ผู้ชายคนนั้นไม่ได้มีเลือด+
    ไม่งั้นก็ต้องมาลุ้นอีกว่าจะติดต่อหรือไม่=___="

ส่วนเรื่องโจรขโมย ชักจะทำใจแล้วค่ะ ตัวเองต้องระวังตัวให้ดีที่สุด หวังพึ่งตำรวจหรือคนรอบข้างไม่ได้แล้ว บางีมันก็กระทันหันจริงๆ...
  24. satansatan

satansatan Guest

ผมเองก็พยายามทำอยู่ แต่ไม่ค่อยรุ่ง :p
  25. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    เฮ้อ ปัญหาโลกแตกจริงๆ ผมถึงชักไม่อยากอยู่ประเทศตัวเองมากขึ้นทุกวันๆก็อย่างเงี้ย - -

Share This Page