ศาลสั่งพิพากษาคดี MV IVY ลอกฉากใน Advent Children

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 12 ธันวาคม 2007.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    คดีของ IVY นักร้องในเกาหลีที่นำฉาก CG ที่ทิฟาสู้กับรอสใน Advent Children ไปดัดแปลงและใช้เป็นแรงบันดาลใจในการสร้าง MV ของเพลง Temptation Sonata ออกมา โดยแม้ว่าในช่วงท้ายของ MV นั้นจะมีการให้เครดิต Square Enix เอาไว้ แต่ก็เป็นการนำงานของ Square Enix ไปเผยแพร่โดยไม่ได้รับอนุญาตอยู่ดี เรื่องนี้ยุติลงที่ทางบริษัทต้นสังกัด Fantom Entertainment Group ถูกปรับเงินจำนวน 10 ล้านวอน (1.195 ล้านเยน) ส่วนโปรดิวเซอร์ก็โดนไป 6 ล้านวอนครับ (717,000 เยน)

จริงๆ ข่าวนี้เป็นข่าวเก่าที่ Square Enix ได้ออกเอกสารแถลงการณ์มาตั้งแต่ 5 วันก่อนแล้ว แต่ด้วยความงี่เง่าของผม ก็เลยลืมเอาข่าวมาแปะลงที่นี่ด้วย ต้องขออภัยในความล่าช้าครับ~ m(_ _)m

ใครที่สนใจจะอ่านเอกสารแถลงการณ์ของ Square Enix (เป็นภาษาญี่ปุ่น) ให้คลิ๊กโหลดไฟล์ในลิงค์นี้ไปได้เลยครับ Download

=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=

สาระน่ารู้เกี่ยวกับกฎหมายลิขสิทธิ์
    - กฎหมายลิขสิทธิ์มีแนวคิดที่จะคุ้มครอง Expression of Idea แต่ไม่ได้คุ้มครองตัว Idea เพราะ Idea นั้นเป็นสิ่งที่ใครๆ ก็อาจคิดขึ้นมาซ้ำกันได้ แต่ Expression of Idea นั้นเป็นสิ่งที่ไม่มีทางซ้ำกัน เนื่องจากแต่ละคนก็มีลีลาท่าทางวิธีการในการนำเสนอที่แตกต่างกันออกไป ฉะนั้นหากเห็น Expression of Idea ที่ซ้ำกันก็สามารถฟันฉับได้ทันทีว่ามันลอกตามกันมา

- กรณีคดีของ IVY นี้ สิ่งที่ลอกเลียนไปก็มีทั้ง Idea และ Expression of Idea โดย Idea ที่ถูกลอกไปก็คือการต่อสู้ระหว่างสาวชุดดำกับหนุ่มหัวหงอกภายในโบสถ์แห่งหนึ่ง ส่วน Expression of Idea ที่ถูกลอกไปก็คือลีลาท่าทาง เสื้อผ้า การกำกับ บลาๆๆ ฉะนั้นเมื่อมีการลอก Expression of Idea ไปจึงไม่แปลกที่จะมีความผิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์

- กรณีสมมติเช่นหากคุณจะสร้างเกมซักเกมนึง แล้วคุณเอาเรือเหาะไปใส่ในเกม เอาฉากเลิฟซีนในแม่น้ำไปใส่ร่วม และชงด้วยชุดของตัวละครที่ดูละม้ายคล้ายคลึงกับตัวละครในเรื่องอื่น กรณีเช่นนี้ไม่ว่าคุณจะคิดขึ้นเองหรือคุณจะไปลอกเกมอื่นมาจริงๆ ก็เป็นเพียงการลอกตัว Idea ไม่ใช่ Expression of Idea ดังนั้นจึงไม่ถือว่าละเมิดลิขสิทธิ์ครับ...ที่บอกว่าเป็นการลอกแค่ Idea ก็เพราะสิ่งที่พูดมาทั้งหมด (เรือเหาะ เลิฟซีนในแม่น้ำ ชุดเสื้อผ้าตัวละครในเชิงคล้ายๆ) มันเป็นเรื่องที่ใครๆ ก็สามารถคิดขึ้นมาได้ ตราบใดที่ยังไม่ได้ลอก Expression of Idea (เช่นลอกรูปร่างลักษณะของเรือเหาะ) มาก็ยังไม่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์

- คดีบางคดีก็เป็นเรื่องที่ก้ำกึ่งกันจนแยกไม่ออกว่าเป็นการลอก Idea หรือ Expression of Idea กันแน่... อันนี้ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลล่ะครับว่าจะมองเป็นการลอกอะไร
  2. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0
    งืม...ได้ความรู้เรื่องกฏหมายเยอะขึ้น ขอบคุณครับ บอน ทีนี้ก็ปิดฉาก"แรงบันดาลใจ"อันยาวนาน(?)นี่เสียที

Solidsnake
    ว่าแต่ว่าผู้กำกับเขาไม่รู้เรื่องกฎหมายจริงๆหรอ ในบริษัทนั้นไม่มีใครเรียนกฏหมายซักคน(?)เลยหรอ(?)
  3. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    งานนี้เรียกว่าได้รับบทเรียนที่สาหัสกันไปเต็มๆสินะ =w="

ช่องโหว่ระหว่างIdea กับ Expression of Idea บางทีก็ทำให้นักลอกทั้งหลายรอดตัวไปได้แฮะ
    แต่ก็อย่างว่า บางทีมันก็ตัดสินยากจริงๆ^^"
  4. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    โดนไปขนาดนี้ คงขยาดไปอีกนาน
  5. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ฟ้องเกาหลีไปแล้ว

แต่แถวไทยยังลอกกันอยู่แบบไม่สะทกสะท้าน
  6. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    คนแสดงก็ไม่คัดหน้าตาเลยครับ เทียบกับทีฟา ...... รับไม่ได้เลย *0*
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โดนไปอย่างนี้ คงเข็ดแล้วนะครับท่าน ทีหลังอย่าทำสุ่มสี่สุ่มห้าอีก
  8. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    คงไม่มีใครกล้าอีกแล้วแหละอิอิ
    สงสัยจังว่า MV ของ D2B นี่ถ้า Squre Enix รู้มันจะผิดไหมครับ
  9. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ ตอนเด็กๆ ผมมีอคติกับ MV อันนั้นก็เลยไม่เคยได้ดู แต่เท่าที่ฟังรายละเอียดใน MV จากที่คนอื่นพูดมา ผมคิดว่า ไม่ผิดครับ...
  10. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    1 ล้านเยนเหรอครับ ฟังดูน้อยๆ นะ นึกว่าโดนเยอะกว่านั้นซะอีก
  11. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    โดนไปประมาณ 2 ล้านเยนสินะ

อยากรู้อย่างนึง....คิดอย่างไรเอาแม่นั่นมาแสดงเป็นทิฟา -*-

รับไม่ได้!!!!!
  12. AvalancheZ

AvalancheZ Member

EXP:
    52
    0
    6
    ก็สมควรแล้วนะ เล่นลอกไปซะเหมือนเด๊ะ = =''
  13. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    จนข้ามวันเลยนะนั่น= ='
  14. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ด้วยความซวย = =""

จะลอกทีทำให้แตกต่างสักหน่อยก็ไม่ได้

แล้วยอดขายเทปเธอจะคุ้มกับค่าลิขสิทธิ์ที่ต้องเสียมั้ยนั่น........
  15. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    Fantom เค้าจงใจลอกให้เหมือนต้นฉบับให้มากที่สุดน่ะ แถมยังให้เครดิต SQEX ทิ้งท้ายเอาไว้อีกด้วย ผมมองว่าเคาคงลอกไปด้วยอารมณ์ที่ว่าเขาให้ความเคารพนับถือผลงานของ SQEX และหวังว่า SQEX จะเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ ไม่เอาเรื่องเขาน่ะ...

แต่ MV ที่ออกมามันดันดังก้องโลกมากเกินไปหน่อย SQEX เลยจะทำเป็นเอาหูเอานาเอาตาไปไร่ก็ไม่ได้ ต้องเชือดทิ้งให้ดูเป็นตัวอย่าง จะได้ไม่มีคนทำตามอีก
  16. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    จนได้สินะ....

มันก็น่าโดนอยู่หรอก เล่นซะเหมือนทุกระเบียบนิ้วขนาดนั้น - -
  17. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    D2B ถึงจะดูออกว่าเอามาจากอะไรแต่ไม่ได้เหมือนกันเป๊ะเด๊ะขนาดนั้นนะ เหมือนเอาFFVIIIผสมFFX

คดีนี้ผิดก็จริงแต่ผมก็สงสารคนทำแฮะ ทำเพราะความชอบ ยื่นเรื่องขอร้อง พอเรื่องไม่ผ่านมาทำให้เครดิตก็ไม่รอด แถมโดนโทษสาหัสอีก
  18. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แต่ของไทยน่าเกลียดกว่านะ ผมว่า เพราะไม่ทิ้งเครดิธ

ขนาดผมเป้นแค่นักศึกษา เวลาทำงานส่งอาจารย์ผมยังให้เครดิต ทรัพยากรทุกอย่างเลย ทั้งที่มาเทกเจอร์ ที่มาเสียงประกอบ แรงบันดาลใจ

แต่เอามาโดยอวดเป็นของตัวเอง มุมมองของผมเห็นว่าสำหรับคนที่เรียกตัวเองว่าศิลปิน เป็นอะไรที่ทุเรศมาก ในการขโมยผลงานคนอื่นมาเป็นของตัวเอง
  19. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    IVY เอามาทั้ง Idea และ Expression of Idea ของ FF...แต่ยอมรับว่าลอกจริง เลยดูน่าศรัทธา แต่ยังไงกรณีนี้ก็ผิดกฎหมายอย่างจัง

D2B เอามาแต่ Idea และไม่ได้ลงเครเดิตบอกไว้ว่าไปเอาไอเดียเค้ามา คนเลยไม่ชอบใจ...แต่กรณีนี้เป็นการเอาไอเดียที่ลอกมาๆ ดัดแปลงให้เกิด expression of idea ที่แตกต่าง จึงไม่ผิดกฎหมาย.....จริงๆ ถ้าลอกไอเดียมานิดหน่อยคงจะไม่มีใครว่าเลย แต่นี่ดันเอามาเยอะ มันเลยดูเหมือนใช้ประโยชน์จากจุดที่กฎหมายไม่เอาเรื่องมากจนเกินไป

ถ้าชั่งน้ำหนักโดยรวมแล้ว ไม่ว่ากรณีไหนมันก็พอๆ กันแหละครับ อันนึงทำผิดร้ายแรงแต่รับว่าสิ่งที่ทำมันผิดจริง อีกอันทำผิดน้อยกว่ามากแต่ไม่ยอมรับผิด...(แต่มันก็ผิดเฉพาะทางจริยธรรม ไม่ผิดทางกฎหมายน่ะนะ) สรุปว่าอยู่ที่ว่าใครจะชอบไม่ชอบแบบไหนมากกว่ากัน...
  20. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    สมควรโดนอ่ะครับ = ='' ลอกมันซะทุกอย่างเลย ถึงจะขึ้นเครดิตแต่เจ้าของไม่ให้ก็ผิดอยู่ดี....

มุมกล้องอะไรต่ออะไรตรงเป๊ะเกือบหมดเลย

นึกถึงD2Bตอนนั้น เคืองมาก แล้วผมก็พูดว่า "ไปตายซะไป"

แล้วบิ๊กก็รถคว่ำไม่นานหลังจากนั้น..... _ _"

จนวันนี้ยังรู้สึกผิดหน่อยๆเลย เหมือนไปแช่งให้เขาตาย ถึงมันจะไม่เกี่ยวกันก็เหอะ > <
  21. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ฮา ถ้าจะให้พี่ไทยเราเลิก เห็นจะต้องพึ่งพาตำรวจไทยกันละครับ
    สำคัญที่สุดเลยก็คือ จิตสำนึก ในการบริโภคของชาวบ้านทั่วไปด้วย
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ลอกมา 80% อีก 20% คือคนแสดงสวยสู้ทีฟาตัวจริงไม่ได้สินะ
  23. pinkfloyd

pinkfloyd New Member

EXP:
    374
    0
    0
    ^จากพี่ชู แถมพ่วงด้วยว่า เพราะลอซเด็กไปด้วยมั้ยคะ 55555+ (นี่มันความชอบส่วนตัวชั้นแล้ว เอิ๊ก)

ขอบคุณบอนมากสำหรับความรู้เรื่องบทกฎหมายตรงนี้........มิน่าล่ะทำไมพวกของใช้บางอย่างของท๊อปส์หรือโลตัสจงใจทำสีเหมือนของเดิมยี่ห้อดัง(เช่น น้ำยาล้างจาน) เหลือเกิน......แถมล้างไม่มีซึ่งความรู้สึกถึงความสะอาด.....
  24. morrakot2

morrakot2 New Member

EXP:
    20
    0
    0
    มันก็สมควรแล้วนะค่ะ =_= ถึงจะให้เคตคิตก็ตามแต่ก็เป็นการลอกเลียนแบบความคิดอยู่ดี แต่ว่าคนแสดงเป็นทีฟาเนี่ยสิ ..... เคยดูในMV แล้ว คนละเรื่องกับ ทีฟาเลย=w=
  25. JaNeZa

JaNeZa New Member

EXP:
    5
    0
    0
    กรี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รับไม่ได้ค้า!!!!!!! ยัยนั่นมันหน้าตาไม่ดี ทีฟาจังสวยกว่าล้านเท่า ก๊อปมาหมดเล๊ย ดูดิ๊ โห คิดว่า
    เพลงแรก(Aha)น่ะ มันจะยั่วยวนคนอื่นได้ นัง.........(ไม่รู้จะพูดอะไร)

Share This Page