FFV7 ถามหน่อยค่ะ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย devadew, 13 ธันวาคม 2007.

1. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือว่าเล่นจนจบไปแล้ว เอ็มเมอรอล กะรูบี้ก็ทำปุ๋ยไปแล้ว แต่หามาเทเรีย add cut ไม่เจออะ ส่วนไหนของทุ่งน้ำแข็งหรอ
    เราสได้มาเทเรียอเล็กซานเดอร์แล้วนะ วนหาเจ๊แกจนเกือบตายก่าจะเจอ แต่ add cut นี่มะเห็นอะ
    อีกนิด counter materia นี่มันมี 3 แบบใช่ไหมอะ
    1. counter attack
    2. counter magic
    3. counter
    ใช่ไหมค๊ะ แล้ว counter หาจากไหนอะ ใช่แข่ง chocobo ไหม ถ้าใช่แปลว่าเราคิดว่ามันเป็นลูกเดียวกะ counter attack มาตลอดดินี่ จ๋อย

ใครช่วยบอกเราที

น้องใหม่ เซ่อร์ซะมะมีอะ
  2. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    add cut ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ในถ้ำที่ฉากที่ต้องใช้ธงปักพื้นอะครับ มันจะอยู่กลางๆแมพมั้งครับ
    ส่วนมาทีเรีย counter (ลูกสีฟ้า) ได้จากโจโคโบะครับ คนละลูกกับ counter attack นะครับ
  3. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ไม่ใช่ครับ add cut จะอยู่ตรงแมพด้านล่างของถ้ำที่มีอเล็กซานเดอร์ ให้เดินลงมา มันจะเป็นแมพแบบแมพทางเดินต่อกัน 2-3 แมพอ่ะครับ มันจะซ่อนอยู่แถวหญ้า ลองหาดูดีดีนะครับ (สียิ่งเหมือนๆกับน้ำแข็งอยู่)
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ภาคญี่ปุ่นจะเรียกว่า Command Counter ครับ คุณสมบัติของมันก็คือการโต้ต้อบด้วยมาเทเรียสีเหลืองน่ะแหละ เราสามารถเก็บได้ที่ลาสต์ดันเจี้ยน แต่ตรงไหนก็จำไม่ได้แล้ว คิดว่าฉากเดียวกับที่เก็บ W-Magic ล่ะมั้ง..

ไอ้ลูกที่เอาจากแข่งโบะ อันนั้นเป็น Magic Counter เด้อ
  5. devadew

EXP:
    133
    0
    0
    ขอบคุณมากค่ะ
    ถามอีกนีดหนึ่งถ้าเราเข้าไปจากแถว ๆ gate อะค่ะต้องไปทางไหนหรอ
    เดินปกติยังหลงทิศ เจอทุ่งหิมะนี่สลบไปหลายรอบ เพราะลืมทิศ

แง๊ กรรม counter อยู่ท่ crater หรอ ฮือ แล้วจาเจอมะนี่

ถามอีกนิดค่ะทำไมคลาวด์โดนสกิลของทอนเบอรีทีไร ดับอนาถทุกที ไม่เข้าใจอะ
    กะไปหา Ribbon ซะหน่อย พ่อคล้าวโดนทีไรดับอนาถ ฟินิกส์โผล่ น้องทอนละลาย อดทุกที
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ปกติทอนแบรี่ในทุกๆ ภาค จะมีท่าที่โจมตีรุนแรงตามจำนวนศัตรูที่ตัวละครนั้นๆ เคยฆ่ามา

คนส่วนใหญ่ใช้คลาวด์ฆ่าศัตรูมาเยอะกว่าชาวบ้าน พอคลาวด์เจอท่านี้ก็เลยซี้ม่องเซ็กก่อนชาวบ้านครับ
  7. devadew

EXP:
    133
    0
    0
    ขอบคุณค่ะ แล้วจาทำไงให้ไม่ซื้ อะนี่
    แต่เท่าที่สังเกตุตัวไหนโจมตีมันตัวสุดท้ายก่อนถึงเทิร์นมานจะใส่ตัวนั้น
    ถ้าเราตบให้เร็วกว่าแล้วให้ตัวสุดท้ายเป็นคนอื่นไม่ใช่พี่คล้าวจะได้ไหมอะ
    แล้วใช้ sence กับน้องทอนไม่ได้ด้วยอะ

แล้วไอ้ลูกที่ชื่อ Counter ที่ได้เวลาแข่งน้องโบ๊ะ อะคืออะไรอะค๊ะ เพราะว่า
    magic counter มันก็ขึ้นชื่อ แต่บางทีมันก็ขึ้นเป็น Counter เลยสับสน

ยังไงก็ขอบคุณค่ะ
  8. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    แข่งโบะ มี Magic Counter กับ Counter แยกกันครับ แต่ Counter โอกาสพบในรางวัลน้อยมาก (ผมแข่ง 20กว่าครั้ง เจอแค่ครั้งเดียว แถมดันได้ไอเทมอื่นที่ไม่ใช่ Counter อีก เซงจริงๆ T-T กว่าจะเจอ Counter ในรางวัล)
  9. devadew

EXP:
    133
    0
    0
    ขอบคุณค่ะ
    ว่าง ๆ จะมาถามใหม่ วันนี้ลองไปวิ่งหาก่อน
    ใช่ ๆ แข่ง chocobo มานชอบเด้งของดี ๆ ไม่ค่อยได้เลย เด้งไปลงอื่นหมด
    เราเจอ counter บ่อย แต่พอชนะมันจะไปลงอันอื่น แต่เวลาแพ้เพราะเผลอหลับ
    มานได้ซะงั้นอะ
    เจ็บใจ
  10. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    มีอีกวิธีที่หาริบบิ้นได้ครับ น่าจะง่ายกว่านะ ให้ลงไปแข่งแบทเทิลลับในลานประลอง จะมีศัตรูที่ออกมาตัวนึงชื่อ Ho-chu ครับ สามารถ morph มันได้ ซึ่งจะได้ริบบิ้นแน่นอน และทำได้ไม่จำกัดด้วย ผมใช้วิธีนี้ทำริบบิ้นแจกทุกตัวครับ
  11. devadew

EXP:
    133
    0
    0
    [มีอีกวิธีที่หาริบบิ้นได้ครับ น่าจะง่ายกว่านะ ให้ลงไปแข่งแบทเทิลลับในลานประลอง จะมีศัตรูที่ออกมาตัวนึงชื่อ Ho-chu ครับ สามารถ morph มันได้ ซึ่งจะได้ริบบิ้นแน่นอน และทำได้ไม่จำกัดด้วย ผมใช้วิธีนี้ทำริบบิ้นแจกทุกตัวครับ[/quote]

ขอบคุณค่ะ
    แล้วเจ้า Ho-chu นี่นอกแบทเทิลมีไหมอะ เพราะแบทเทิลพิเศษพี่คล้าวเข้าได้คนเดียว
    ถือคติ รุมมันเราอยู่ แยกหมู่ซี้ม่องแซ็ก
  12. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ^
    ^
    ^
    เท่าที่เคยหาคือไม่พบครับ แต่ในแบทเทิลนี่น่าจะง่ายสุดแล้วนะ ถ้ารวยหน่อยใช้ขว้างเงินช่วยก็ได้ครับ แล้วค่อย morph มัน
  13. devadew

EXP:
    133
    0
    0
    ขอบคุณนะค๊ะ
    ได้ Ribbon ครบแล้วค่ะ
  14. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    = ='

ไม่เคยมีริบบ้อนครบทุกตัว จนเห็นกระทู้นี่จริงๆนะเนี่ย

ขอคาราวะไปอีก 1 จอก~
  15. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ถ้าจำไม่ผิด morph tonberry ในเครเตอร์ ก็ได้ ribbon นะครับ
  16. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    morph ได้ครับ แต่ปกติผมฆ่าเก็บซะโดนทีเดียวดับทุกที เลยไม่อยากไปยุ่งเท่าไหร่ครับ
  17. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    ตอน morph ใส่อาวุธสุดยอดของยัฟฟี่ แล้วยัดเอาๆก็ได้ครับ ยัดแบบเทิร์นเว้นเทิร์น ได้มาไม่ยากมากนัก
    จำไม่ผิดว่า Master Tonberry ถ้าโจมตีใส่มันติดกัน 2 ครั้งใน 1 เทิร์นมันจะสวนกลับด้วยท่าที่รุนแรงเท่ากับตัวละครที่เราฆ่ามอนสเตอร์ ว่าฆ่าไปกี่ตัว
    โดยปกติ คลาวด์มักจะนอนก่อนเพื่อนประจำ
  18. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    .....ผมไป morph เอากับมาสเตอร์ทอนเบรี่เลย =____='
  19. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^

ใช้วิธีเดียวกันเลยครับ = ='' เพราะทีแรกคิดว่า อืมม. . .น่าจะง่ายที่สุดละ >w<

พอมาทำจริงก็ ง่ายจริงๆ ด้วย .....(ประชด -w- )

Share This Page