แนะนำโปรแกรมวาดรูปลงสี - SAI

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย Jelphyr, 13 ธันวาคม 2007.

1. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    ถูกใจที่ได้รับ:
    5
    คะแนน Trophy:
    38
    เพื่อนนักวาดทั้งหลายเอย ท่านกำลังประสบปัญหาเหล่านี้อยู่ ใช่หรือไม่!

จะเปิด PTS แต่ละทีแสนลำบาก รอมันโหลดเข้าโปรแกรมทีนานชาติเศษ แถมตอนใช้ก็กินแรมไม่เผื่อแผ่ให้โปรแกรมอื่นที่จะเปิดคู่กันมั้งเล้ยยยย พกพาก็ลำบาก ไฟล์ขนาดใหญ่โคตรพ่อ

ครั้นจะหนีไปใช้ OC ก็เมามึนงงกับระบบปรับหัวปากกาทั้งหลายแหล่ ตรงไหนใช้ทำอะไรฟระ ดูยาก เข้าใจยากเป็นบ้า ลายกระดาษอะไรก็ไม่มี อยากทำหัวปากกาแบบแปรงๆก็ทำไม่ได้ path ก็ไม่มี

( ... อ่าว ... ไม่ประสบปัญหากันหรอกเหรอ ... เอาน่ะ ติ๊ต่างว่ามีปัญหาละกัน )

พอกันทีกับปัญหาเก่าๆ! วันนี้เราขอนำเสนอโปรแกรมใหม่จากแดนอาทิตย์อุทัย มาในขนาดเล็กกระทัดรัด ( เล็กกว่าโปรแกรม OC อีก ) แต่มากด้วยลูกเล่น! จะใช้แท็บเล็ตวาดให้ออกมาเส้นคมคายลื่นปื๊ด ก็ทำได้ หรือคนที่ใช้เมาส์ก้อนก็ไม่ต้องห่วง มีอุปกรณ์ Path ให้วาดดัดเส้น ตกแต่งให้เหมือนวาดด้วยแท็บเล็ตให้ท่านใช้เช่นกัน!

นามนั้นหรือ คือ โปรแกรม SAI นั่นเอง!

ตัวอย่างการใช้โปรแกรมที่เจอในยูทิวบ์
    [youtube]QSFrj6i0wHg[/youtube]​

จากคลิปนี้จะเห็นได้ว่าสามารถหมุนกระดาษได้อย่างง่ายดาย! ( มีคีย์ลัดเป็นปุ่ม delete/insert ) จะแง่งไหนมุมใดก็วาดได้สบายมาก นอกจากนี้ ใครที่ติดใจ OC เพราะการลงสีของหัวพู่กันมันแล้วล่ะก็ ขอรับรองว่าท่านจะโดนใจกับ SAI นี้เหมือนกัน แม้จะไม่เหมือนซะทีเดียว แต่หัวพู่กันอันนี้ก็ค่อนข้างคล้ายกับของ OC เลยล่ะ :D! ลองปรับๆดูอาจจะได้ที่ถนัดมือก็ได้ .... แถมยังมีลายกระดาษวาดรูปหรือพื้นผ้าใบให้เลือกใช้ด้วยนะ~

พล่ามมามากแล้ว จะโชว์แต่ข้อดีก็กระไร หลังจากลองใช้ดูก็พบว่ามีข้อเสียอยู่บ้างเหมือนกัน ( แต่ส่วนตัวแล้วถือว่าอยู่ในระดับพอให้อภัยได้ )

- ไม่ซัพพอร์ทไฟล์ JPG เปิดไม่ได้ เซฟไม่ได้ ต้องแปลงกลับไปกลับมากับ BMP หรือ TGA ( แต่เปิด/เซฟเป็นไฟล์ PSD ได้นะ )

- เครื่องมือที่โชว์ในหน้าจอ ค่อนข้างจะตายตัว โยกย้ายไม่ค่อยอิสระ คนที่ใช้จอขนาด 1024*768 ลงมา อาจจะรู้สึกได้ว่าพื้นที่ในการวาดรูปคับแคบโคตร ( แต่ใช้ไปสักพักก็ชิน )

- มีปัญหากับเคอร์เซอร์แท็บเล็ต คือ หลายๆครั้งจะพบว่าเคอร์เซอร์ชี้ไม่ตรงตำแหน่ง ( แต่ปัญหานี้แก้ได้โดยการกดสลับไปมากับหน้าจออื่นๆ ขยับเคอร์เซอร์ในหน้าจออื่นซะหน่อย แล้วค่อยกลับมา มันก็จะหายเอง )

- ไม่มีถังเทสี ( แต่เนื่องจากกินแรมน้อยดี แม้จะใช้หัวปากกาเบอร์ใหญ่ควาย ก็ไม่ค่อยแลค ใช้ถมแทนกันได้เหมือนกัน )

- Layer Mode มีให้เลือกน้อยกว่า PTS หรือ OC ( แต่ที่ใช้กันหลักๆอย่าง Standard Multiply Addition Screen Overlay มีครบ )

นอกนั้นก็ข้อแตกต่างของโปรแกรมเล็กน้อย ที่อาจจะทำให้สับสนตอนใช้โปรแกรม แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร

ถ้าหากสนใจอยากใช้ ก็จิ้มโหลดได้เลยฮะ :D

เดิมที SAI เป็นฟรีแวร์ของญี่ปุ่น แต่อันนี้เป็นรุ่นที่แปลเป็นอังกฤษแล้ว เลยจำเป็นต้องแก้ crack ตัวแปลด้วย ดูวิธีแก้ crack ได้ที่นี่

เครดิต - ที่บอร์ดนี้ฮะ ( ไม่เคยเข้าเลย เหอๆ แดทส่งมาให้อีกที ) มีวิธีใช้คร่าวๆให้ดูในนี้ด้วย ลองไปดูกันได้

หลังๆก็ใช้อันนี้วาดเอาเกือบหมดแล้วล่ะ ... ( แทบจะลืม OC ไปเลย ฮา ) เสียแค่เปิด jpg ไม่ได้นี่ล่ะน้า = ="

ลองใช้กันดูนะฮะ :D

กลัวเอาไปไว้ในนั้นแล้วสายวาดรูปทั้งหลายจะไม่ได้ไปดู ^^" เลยตั้งในหมวดนี้แทน ตรงกลุ่มเป้าหมายดี
    v
    v
    v
    v
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    แรกจะทักว่าไม่ไว้ในหมวดแจกของรึ.... แต่มันก็เข้า gall เหมือนกันแฮะ...
  3. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    อ่านๆมาแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจแหละ แต่ถ้ามันช่วยให้คนวาดห่วยวาดด้วยสวยขึ้น จะกินแรมแค่ไหนผมก็ยอมนะ

รบกวนชี้แจงแถลงไขหน่อยว่า มันสามารถปรับเส้นยึกยือๆให้โค้งมนเรียบได้ในตัวหรือเปล่า (เพราะผมเป็นคนมือไม่นิ่ง) กำลังต้องการฏปรแกรมแบบนั้น

ส่วนตัวดู vdo ไม่รู้เรื่องเพราะถ่ายเร็วบรม แต่จะลองโหลดไปเซิฟเล่นดู (เพราะทุกวันนี้ไม่ชอบ OC เลยตรงการปาดสีแปรงของมัน)
  4. rizard

rizard New Member

EXP:
    17
    0
    0
    จะลองเอาไปใช้ดูค่ะ

เพราะโฟโต้ช็อปมันช้าเกินไป วาดแต่ละทีนี่แลคได้ใจไปเลย

ขอบคุณมากนะคะ
  5. glinda

glinda New Member

EXP:
    37
    0
    0
    ใช้อยู่ค่ะ มันค้างๆชอบกล แต่ดีที่ว่า มันปรับสีให้ใสขึ้นได้ค่ะ แต่เวลาจะเล่นสีสดๆ เข้มๆดุๆ ต้องนั่งขูดสีน่าดู
  6. poypk

poypk New Member

EXP:
    43
    0
    0
    แคร๊กไม่สำเร็จอ่า
    เลยลบทิ้งไปแล้วT-T
  7. yukachan

yukachan New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ที่พี่เจลเอามาแจกเป็นรุ่นที่5 ของหนูรุ่นที่10น่ะค่ะ
    มีถังเทสีด้วย(ซึ่งต้องกดเพิ่มเอาเองในช่องเครื่องมือ)
    อยากจะได้แปรงทั้งหมดมาจัง=w= ถ้าหมดวันก็ต้องแคร๊กไปเรื่อยๆ=w=+

ชอบโปรแกรมนี้มากๆเลยเส้นคมบาดใจสุดๆo><o~

*รุ่นที่10ซัพพอร์ตไฟล์Jpeg,PNGสามารถเปิด-เซฟสองสกุลนี้ได้ค่ะ
    แต่ไม่รู้ใช้แคร๊กตัวเดียวกันรุ่นที่5รึเปล่า-0-
  8. OMIX

OMIX New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ว้าว ขอบคุณมากๆฮะ
    เห็นรุ่นพี่ใช้อยู่เหมือนกัน น่าลองๆ
  9. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    โอ้ ขอบคุณมากค่ะ
    ดูคลิปแล้วน่าใช้มากๆเลย ขอสูบเลยละกันค่ะ
  10. Rion

Rion New Member

EXP:
    9
    0
    0
    กำลังมีปัญหากะโปรแกรมโฟรโต้ช๊อปที่บ้านพอดี *หัวเราะเจื่อนๆ*

พอเจอโปรแกรมนี้แล้ว....>w< ขอสูบไปลองใช้ดูเลยดีกว่า~อะฮุอะฮุ

ขอบคุณสำหรับโปรแกรมดีๆนะคะ ^^

11. Madoukid

Madoukid New Member

EXP:
    56
    0
    0
    อืม... ขอโหลดไปลองหน่อยนะครับ ถ้าใช้แล้ววาดได้สวยเหมือนในคลิปนี่จะดีใจมากๆเลย เหอๆ... (ไม่ได้แตะcg มาเป็นปีแหร่ว)
  12. sailisally

sailisally New Member

EXP:
    6
    0
    0
    น่าลองจัง

แต่รุ่นที่10ก็น่าสนใจนะคะ
    จะไปหาโหลดได้ที่ไหนเนี่ย- -''
  13. sailisally

sailisally New Member

EXP:
    6
    0
    0
    เปิดหน้าวิธีแคร๊กไม่ได้!?
  14. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    อ่า ถ้าตอบในเวลาไล่ๆกัน กดอีดิทดีกว่านะฮะ อย่าเมนท์ซ้ำติดๆกันโดยไม่จำเป็นดีกว่า = =" อาจจะโดนมองว่าเป็นการปั๊ม exp ได้ฮะ

ใครมีปัญหากับโปรแกรมตัวนี้ โหลดรุ่นล่าสุดไปเอาดีกว่า =w="
    http://www.systemax.jp/sai/
    มองหาคำว่า 最新バージョン แล้วกดโหลดลิ้งค์ที่อยู่ถัดจากบรรทัดนั้นเอา ( แน่นอน คุณจะได้โปรแกรมเป็นภาษาญี่ปุ่น )

จากการใช้งานแล้วพบว่า โปรแกรมนี้ มีอายุเพียงแค่ 30 วัน แม้แต่ตัวญี่ปุ่นเองก็ตาม ไม่มีการแก้แคร็กถาวร ครบ 30 วันแล้วเปิดไฟล์เก่ามาแก้ไม่ค่อยได้ ( เพื่อความชัวร์ เซฟเป็นไฟล์ psd เอาไว้ตลอดอย่าเซฟเป็น sai เผื่อฉุกเฉินข้อมูลจะได้ไม่เจ๊ง ) จำเป็นต้องโหลดโปรแกรมเวอร์ชั่นใหม่ๆมาเปิดทับเอาเรื่อยๆๆๆ เพื่อแก้ปัญหา 30 วันโปรแกรมดับ

ปัจจุบันเอง เจลก็ใช้แบบเป็นภาษาญี่ปุ่น ซึ่งเปิดผ่าน applocale ไม่ได้อีกตะหาก... ต้องคลำวิธีใช้เครื่องมือต่างๆเป็นภาษาต่างดาวเอา แต่ถ้าชินแล้วก็ไม่เป็นปัญหาเท่าไรนะเรื่องนี้
  15. Moidixmois

Moidixmois New Member

EXP:
    51
    0
    0
    ขอบคุณมากๆจ้า กำลังอยากได้พวกโปรแกรมลงสีมาหัดเลย
  16. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    ทำไมของดีต้องแค่30วันล่ะเนี่ย แง๊!

แต่ดูท่าทางแล้วจะใช้ไม่ยาก 30 วันคงวาดๆได้หลายอยู่ หุๆ
    ขอบคุณมากนะคร้าบ
  17. kashikung

kashikung New Member

EXP:
    30
    0
    0
    โอะ ใช้อยู่เหมือนกัน สุดยอดของการลากเส้นเลย>w<
    เเต่โปรแกรมนี้มันมีอายุด้วยอ่ะค่ะ กำหนดไว้ 31วัน T^T
    พอจะทราบวิธีลงถาวรบ้างไหมอ่ะคะ?
  18. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    อ่านรีวิวแล้วเหมือนกำลังอ่านบทโฆษณาแอบโดมิไนเซอร์ยังไงก็ไม่รู้แฮะ 5555+

ท่าาทางน่าสนุก ไว้จะลองใช้ดูมั่งนะคะ ^^ เสียดายเวอร์ชัน 10 ไม่มีแครคแฮะ :)

ขอบคุณที่พี่เจลเอามาแบ่งปันกันค่า
  19. panom

panom Member

EXP:
    70
    0
    6
    ใช้แล้วจะวาดได้เร็วเท่าคลิปนี้ป่าว
    :p
  20. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เท่าที่ลองใช้ มีปัญหากับ tablet น่ะค่ะ
    หรืออาจจะเพราะใช้ญี่ห้ออื่น (genius) ไม่ทราบว่าคนใช้ wacon จะมีปัญหารึเปล่า
    คือมันไม่ครอบคลุมทั้งหน้าจอน่ะค่ะ

ขยับเม้าส์ปากกาได้แค่พื้นที่ราวๆ 1/4 ของหน้าจอ ขึ้นกะดวงว่า บนซ้าน บนขวา ล่างซ้าย หรือ ล่างขวา
    ไม่ทราบว่าแก้ยังไงคะ
  21. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    ไปเจอ เวอชั่นENG.โดยบังเอิญครับ เลยมาแปะแจมสักหน่อย :D
    http://detstwo.com/pub/sai/

Credit Crowzilla บอร์ด Luna Online ครับ
  22. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    บางทีตำแหน่งมันจะค้างน่ะฮะ ไม่ได้อ่านเคอร์เซอร์ตามที่ควรอยู่
    สลับไปหน้าจออื่น ( ใช้ alt+tab ) ขยับนิดนึงให้เคอร์เซอร์จะกลับสู่สภาพปกติ ( ไปอยู่ตามตำแหน่งที่ควรอยู่ ) แล้วสลับกลับมา ก็จะหายฮะ
    มันจะต๊องๆแบบนั้นล่ะฮะ =x=" รุ่น a5 น่ะ ( เปลี่ยนมาใช้รุ่นหลังๆแล้วไม่เป็นนะ )
  23. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    น่าใช้นะคะ

ไปลองโหลดดูดีกว่าค่ะ

พอดีเป็นพวกชอบลองโปรแกรม

ไม่รู้ว่าจะโหลดได้หรือเปล่า

เพราะเน็ตที่บ้านมันห่วยจนเกินจะบรรยาย
  24. leafticket

leafticket New Member

EXP:
    121
    0
    0
    ขอรับไปลองละนะคะ m(_ _)m
    ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันค่า
  25. cocolu

cocolu New Member

EXP:
    7
    0
    0
    แอบขุดกระทู้เผื่อขอความช่วยเหลือ พอดีลองโหลด sai จากกระทู้นี้ไปใช้เมื่อนานแล้วค่ะ ใช้แล้วปรากฎกว่าติดหนึบ โปรแกรมอะไร~ เส้นคมเป็นบ้า 55+

แต่ว่า เมื่อไม่กี่วันมานี่ มันเกิดอาเพศขึ้นค่ะ (ตามภาพ

คะ อย่างที่เห็นหนอ มันเปิดรูปเก่าๆไม่ได้เลยค่ะ = = แล้วพอกดกระดาษขึ้นมาใหม่ก็เซฟไม่ได้ ตอนแรกคิดว่าหมดอายุ แต่ไปโหลดใหม่กี่ทีกี่ทีก็ไม่ได้.....พอจะมีวิธีช่วยบ้างมั๊ยคะ TwT

Share This Page