ความสำเร็จของวงการการ์ตูน+Animationไทย

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย Izabelle, 14 ธันวาคม 2007.

1. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ออกจะช้าไปหน่อย แต่คิดว่ายังไม่สายมากนัก
    สำหรับการแสดงความยินดี ต่อการ์ตูนไทย และ Animationสัญชาติไทยแท้
    ได้รับการยอมรับ ไปได้ตีพิมพ์และออกอากาศถึงฝรั่งเศส

เรื่องแรกได้แก่ การ์ตูนไทย แนวแฟนตาซี ผสมนิยายพื้นบ้านของไทยคือ
    อภัยมณีซาก้า (Apaimanee Saga)​

ภาพโดยคุณพจน์ Credit: http://www.barkkingdom.com/bigboss/
    (จริงๆอยากได้รูปที่Go France มากกว่าแหะ)​

ผู้วาด : สุพจน์ อนวัชกชกร (Supot A)
    และ Factory Studio (Big Boss Band)
    จัดจำหน่ายโดย : NED Comics
    ได้รับการตีพิมพ์ในฝรั่งเศสในชื่อ "Apai Quest"​

เนื้อเรื่องโดยย่อ..
    พื้นฐานเนื้อเรื่องจาก พระอภัยมณี ของสุนทรภู่ ว่าด้วย
    เจ้าชายรัชทายาทแห่งนครรัตนาทั้งสอง ถูกส่งตัวออกไปเล่าเรียนไกลเมืองนครเป็นเวลา 2 ปี เมื่อกลับมาก็พบว่า นครรัตนาอันเป็นบ้านเกิดเมืองนอนอันแสนสงบสุขกลับวอดวายเสียแล้ว
    ... และแล้ว การเดินทางอันแท้จริงของ สองพี่น้องรัชทายาทก็เริ่มขึ้น

แฟนตาซี
    ตัวละครและการดำเนินเนื้อเรื่อง ในส่วนของเวทย์มนตร์ คาถาสาปแช่งแบบไทย
    ถูกเปลี่ยนเป็นแบบ แฟนตาซีร่วมสมัย การยืมพลังจากอัญมณีที่เป็นแหล่งเวทย์
    ตัวละครที่เราเห็นว่าเป็นยักษีน่าเกลียดน่ากลัวอย่าง ผีเสื้อสมุทร
    ก็กลายเป็นปีศาจที่รวมเอาวิญญาณแค้นของเหล่าหญิงสาวที่ถูกสังเวยในทะเล และอัญมณีแห่งท้องทะเล

รูปแบบโปรไฟล์ ที่ปูพื้นฐานตัวละครให้ลึก มีที่มาที่ไป ทำให้สนุกสมจริง อย่างไม่น่าเชื่อ

ถัดมาก็ Animation 3D สัญชาติไทยแท้ๆ ได้แก่
    4 Angies สี่สาวแสนซน
    ผลิตโดย Anya Animation
    โดยการร่วมมือของ ช่อง 3 และ โฮมรัน เอนเตอร์เทนเมนต์​

ออกอากาศช่อง 3 เวลา ประมาณ 2 ทุ่ม (จำเวลาไม่ค่อยได้แหะ แต่ตอนนี้ฉายเทอม 2 อยู่)
    ที่ฝรั่งเศสออกอากาศช่อง Canal J ชื่อ "KaNiKaZo, Super Angies"
    โดยชื่อ KaNiKaZo มาจากพยางค์ต้นของตัวละคร 4 คนที่ถูกเปลี่ยนเป็นภาษาฝรั่งเศส
    ไก่จัง - Kamille, นิน้า - Ninon, กาละแม - Kapucine และ ป้าปุ้ย - Zo

เนื้อเรื่องโดยรวม..
    เป็นซี่รี่ย์จบในตอน ตัวละครทั้งสี่เป็นนักเรียนของโรงเรียนประถมแองเจิ้ลแห่งเมืองแอนเจิ้ลทาวน์
    วันๆก็มีแต่เรื่องวุ่นๆไม่เว้นแต่ละวัน เด็กสาวทั้งสี่ต้องใช้ปัญญา แก้ไขให้ผ่านพ้นจากร้ายกลายเป็นดี
    และมีคติสอนใจตบท้ายทุกตอน

นับว่าเป็นAnimation เรื่องเยี่ยม ติดอันดับจริงๆ

ตัวละครทั้งสี่ มาจาก 4 สาวพิธีกรสุดฮอต จากรายการผู้หญิงถึงผู้หญิงนะเอง
    [youtube]noY0_gOuKGI[/youtube]
    อันนี้เพลงเปิดของเทอมแรก ฟังสนุกดี ^^
    (จริงๆเราชอบเพลงนี้มากกว่าเพลงเปิดของเทอมสองแหะ ~( - -)~)

สุดท้ายนี้ ของแสดงความยินดีกับการ์ตูนและ Animation ทั้งสองในครั้งนี้ด้วย
    ขอให้เป็นตัวอย่าง ความไม่ท้อถอยและความสำเร็จ
    เป็นดาวแห่งความหวัง นำทางวงการการตูนและAnimation ไทยไปยังโลกกว้างต่อไป

ยินดีและดีใจอย่างสุดซึ้ง (^_^)

ปล. โคมข่าวกันเยอะๆหน่อย
    แก่ๆกบในกะลา จะได้รู้ซะบ้างว่า การ์ตูน&Animation ไม่ใช่เรื่องไร้สาระ และเค้าไปไกลกันกว่าที่คิดแล้วนะ
  2. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ขอแสดงความยินดีด้วย
    นอกจากอนิเมไทยจะได้ปรากฏสู่สายตาชาวต่างชาติแล้ว นิยายไทยอย่างพระอภัยมณีพระอภัยมณีก็ปรากฏสู่สายตาชาวต่างชาติด้วยเช่นกัน :D
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ยินดีด้วย คนไทยก็มีฝีมือเหมือนกัน

ผมว่าไม่ต้องถึงพวกแก่ๆหรอก
    เอาแค่คนอ่านการ์ตูนที่ชอบว่าการ์ตูนไทยห่วยก่อนจะดีกว่า
  4. cuteprae

cuteprae New Member

EXP:
    83
    0
    0
    ขอแสดงความยินดีด้วยเหมือนกานนนนนน คนไทยเราก้เก่งเหมือนกันนะเนี่ย จะได้ทำให้พวกฝรั่งเห็นว่าคนไทยก้มีฝีมือเหมือนกานนะ ^^
  5. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    บอกตรงๆว่าเรื่องที่สองนี้ำไม่ชอบเพราะป้าๆต้นแบบทั้งสี่นั่นแหละค่ะ (ถ้าไม่ใช่ป้าๆทั้งสี่การ์ตูนมันอาจจะดูใสซื่อกว่านี้ก็ได้นะ^^; ) ส่วนอภัยมณีซาก้า ถึงไม่ได้อ่านเลยก็เถอะให้ว่ากันตามตรง แต่ก็ดีใจที่ส่งออกเรื่องแรกของไทยล่ะนะ น่ายินดีจริงๆ
  6. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ไม่รู้ทำไม พอพูดถึงการ์ตูนไทย กลับนึกถึงExecutionalก่อนเพื่อน=_=

แต่ยังไงก็ชอบอ่านอภัยมณีซาก้าดีครับสนุก แต่ไม่ชอบมีดที่13 ที่นับวันยึดเรื่องได้ยึดเรื่องดี
  7. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86

พอๆกับผมเลยตอนแรกอ่านชื่อกระทู้ นึกว่า Exe ไปทำอนิเม เหอะๆ
  8. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    อ่านอยู่เหมือนกันครับ อภัยมณีซาก้า
    เนื้อเรื่องเรียกได้ว่าแปลงได้ดีคือไม่หลุดจากคอนเชปเดิมและไม่ยึดติดไทยจนเกินไป
    ตอนนี้กำลังรอดูบทสุคสาครกับนางเงือกอีกครั้ง(เขียนถูกป่าวนิ...อ่านตั้งแต่ตอนประทมตอนนี้ลืมแล้ว)
  9. samuraiyoyo

samuraiyoyo New Member

EXP:
    24
    0
    0

อนาคต อาจจะทำเป็น Animation ก็ได้ครับ น่าติดตาม หุหุ
  10. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    อภัยมณีซาก้าผมว่าก็เจ๋งดีนะ อ่านแล้วรู้สึกว่าแฟนตาซีดีออก
    ให้อ่านแต่พระอภัยมณีแบบเก่าก็ขี้เกียจถอดแปลความจากกลอนง่ะ

แต่4แองจี้นี่มิกล้าวิจารณ์เพราะไม่อยากดู
  11. Lavenya

Lavenya New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ชอบเรื่องอภัยมณีฯมากเหมือนกันและดีใจที่ได้โกอินเตอร์แล้วด้วย จริงๆอยากรีเควสให้มีฉากไมร่ากับสินสมุทราออกมาเยอะๆหน่อยนะ เมือ่ไหร่จะจบภาคปัจจุบันก็ไม่รู้ ถ้าได้ทำเป็นอนิเมก็จะดีสำหรับแฟนๆมากเลยล่ะค่ะ

ส่วนเรือ่งแองเจิ้ลการ์ตูน 3D เคยดูอยู่ครั้งเดียวด้วยความบังเอิญ นับว่าน่ารักดีค่ะ แบบตกใจกับฝีมือคนไทยมากเหมือนกันว่าทำได้ถึงขนาดนี้ (โกอินเตอร์สบายๆเลย)

ก็ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของผลงานด้วยนะคะ :D
  12. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86

แต่ผมกลับนึกถึง O'Force นะ - -
  13. ShadowKung

ShadowKung New Member

EXP:
    58
    0
    0
    โอว....ในที่สุดก็สำเร็จแล้วสินะ =w=
    ไม่เคยอ่านไม่เคยเห็นแฮะ เดี๋ยวต้องไปลองดู
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ['' ][ '] มองหาพระพุทธเจ้า !! ^^"
    ว่าอภัยมณีซาก้า หลังๆม้ันยืดไปแล้วน่ัะ ^^" แต่เรื่องที่สองที่เป็นสาวสี่คนนั้่นเคยดูครับ น่ารักดี
  15. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ู^
    ^
    ^
    หลังๆมันยืดไปจริงๆล่ะครับ - -'' มีดที่13อีกอันผมว่ามันยืดไปหน่อย
  16. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    จำได้เหมือนกันว่าเขียนอยู่ในกรอบคำพูดนิดนึงในรวมเล่ม

จริง ๆ เรื่องนี้ก็สนุกนะ =[]=~!!

เพียงแต่ว่าเนื้อเรื่องเดิมก็ยาวอยู่แล้ว พอออกทะเลไปเรื่อยๆ ก็เลยไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะจบ = =""

จะว่าไป...ยังไม่ได้ซื้อเล่มใหม่มาอ่านเลยแฮะ
  17. babyblueherb

babyblueherb New Member

EXP:
    15
    0
    0
    สวยอ่าสวยมากคะ

อภัยมณีซาก้า (Apaimanee Saga) ชื่อก้บ่งบอกถึงความแฟนตาสุดๆๆๆ

4 Angies สี่สาวแสนซน เรื่องนี้น้องเราชอบดู

อยากให้คนไทยสร้างAnimationแบบตัวการ์ตูนญี่ปุ่นดูจังเลยย ย ย~~
  18. Amily

Amily New Member

EXP:
    30
    0
    0
    ขอแสดงความยินดีด้วยกับทั้ง 2 เรื่องเลยนะคะ ^^
    เชื่อว่าคนไทยมีความสามารถที่ดี
    ต้องทำได้ดีกว่านี้อีกแน่นอนคะ ^^
  19. ninny

ninny New Member

EXP:
    26
    0
    0
    จริงๆอภัยซาก้าขายได้ 7 ประเทศมั้งนะ จำไมไ่ด้แระว่าประเทศอะไร ไปถามคุณสุพจน์ที่เวป <!-- m -->http://www.bigbossband.org<!-- m --> แล้วกันครับ
  20. Tochikawa

Tochikawa New Member

EXP:
    21
    0
    0
    ใช่ๆ ได้ยินมางี้ก็ดีใจเหมือนกัน ไทยเรามิใช่น้อยหน้า ขอให้อนาคตมีเพิ่มขึ้นอีกเยอะๆ~
    ในที่สุดไทยเราก็ได้โกอินเตอร์แล้ว~~

ป.ล.ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ทำอนิเมะเหมือนญี่ปุ่นมั่งอะ
    ถ้าเอาจริงไทยเราก็ทำได้นะ ใช่ไหม? ทุกท่าน?
  21. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    อภัยมณีซาก้า รู้สึกมันจะเริ่มยืดเรื่องแล้วนะ - -

ส่วน4แองจี้ส์ นี่ชอบ
    บั่นทอนปัญญาแต่เสิรมคุณธรรมดี(ยังไง!?)

------

ส่วน Exe นี่ชอบตรงระบบเกมส์ อยากเล่นเกมส์แบบนั้นบ้างจัง > <
  22. bahamutza

bahamutza New Member

EXP:
    4
    0
    0
    อยากให้ EXE ทำเป็น animation คงน่าดูไม่น้อยอะนะ

4 Angies นี่เหอะๆ แล้วแต่ความคิดส่วนบุคคลครับ ^^
  23. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    4 แองจี่ส์ บันทอนปัญญาจริงๆ แต่ก็สอนคติทุกตอน - - แต่ชอบเทอม 2 มากกว่า เพราะมีบู้ แต่ค่อนข้างน่าดูกว่าการ์ตูนไทยบางเรือง....

แต่ยินดีกับความสำเร็จด้วย และอยากให้ผลิตการ์ตูนดีๆ ที่มันมาจากจินตนาการของตัวเอง แนวไม่ต้องมาสอนคติธรรมอะไรมาก (เด็กคิดเองเป็น) หรือเอามาจากนิทาน (เห็นการ์ตูนไทยส่วนใหญ่ นิทานพื้นบ้าน เปลี่ยนแนวบ้างเซ่~ มานเซงงงง -*-)
  24. petchsatan

petchsatan New Member

EXP:
    15
    0
    0
    พระอภัยมณีซาก้า
    สาวกวายเสียดายลุ๊คพระอภัยเจ้าค่ะ
    555+
    นึกให้เคะกลาบเปงเมะพลังเคเสียด้วย
    เฮ้ออออออออออออ
  25. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เช่นเดียวกันครับ ประทับใจเรื่องนี้ที่สุดแล้ว

4 angel นั้นก็โอเคครับ แค่ Image 4 สาวพิธีกรรายการนั้นไม่เหมาะกับบทใสซื่อหรอก... จริงๆ นะ...

Share This Page