[Pantip] ผมเจอ "พระเทพ" บนรถไฟฟ้าใต้ดิน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dookdooy, 16 ธันวาคม 2007.

1. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U6125522/U6125522.html

อ่านแล้วขนลุก ^^;

เราเองได้มีโอกาสเข้าเฝ้าพระเทพฯ ครั้งเดียวเอง คือตอนพระเทพเสด็จฯมาเปิดตึกที่โรงเรียน^^'

>> ขอ edit ตัดเอาประโยคสุดท้ายออกนะครับ เพื่อความปลอดภัย <<
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมเคยได้ข่าวว่าพระองค์ท่านไปที่ ม. จุฬาบ่อยเหมือนกันครับ บางทีก็เสด็จไปไม่ทันรู้ตัว ^^'
    ทรงพระเจริญครับ
  3. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เพื่อนส่งมาให้ดูเมื่อสองสามวันก่อนเหมือนกัน

สุดยอด.....เป็นเราคงอึ้งไปสามวิ แต่ก็คงเงียบๆไว้ ไม่ให้พระองค์เดือดร้อน

ทรงพระเจริญ

ภาพเมื่อตอนที่ผมได้มีโอกาสรับเสด็จ และแสดงการควบคุมแขนกลถวาย
  4. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ถ้าเจ้าของกระทู้ที่นั่นเจอจริงนับว่าเป็นโชคดีอย่างสูงเลยทีเดียว
  5. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    พูดอะไรไม่ออกเลยค่ะ....

นอกจากว่าเป็นบุญมากๆที่ได้พบพระองค์

ขอจงทรงพระเจริญ
  6. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    เป็นเราเป็นลมคาที่เลยนะคะเนี่ย

พี่คนนี้ต้องเป็นคนดี ทำบุญมาเยอะมากๆ ถึงได้มีเรื่องดีๆแบบนี้เกิดขึ้น
  7. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    มีบุญมากๆ ให้ตาย ทรงพระเจริญ ^^
  8. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    :)
    รู้สึกดีคับ
    ทรงพระเจริญ
  9. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    สุดๆ. ติดดินได้ใจมาก ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานครับ
  10. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ทั้งขำทั้งปลื้มแทนเลยนะครับ สมเด็จพระเทพท่านทรงติดดินมากๆ น่าชื่นชมที่สุด ยินดีแทนเจ้าของเรื่องจริงๆนะที่ได้มีโอกาสพบระยะประชิดขนาดนั้น

11. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    ที่จริงงาน Boom ครั้งที่ 2 พระเทพก็เสด็จผ่านมาชมด้วยนะเออ :)

12. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    พระเทพท่านคงอยากเสด็จไปไหนมาไหนแบบส่วนตัวน่ะครับ
    เท่าที่อ่านจากระทู้หลัก รู้สึกจะมีคนติดตามไม่กี่คนเองด้วย

13. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    อ่านแล้วปลื้มแทน แต่ก็อดเป็นห่วงท่านไม่ได้เหมือนกันนะ ยิ่งสมัยนี้มิจฉาชีพเต็มไปหมด

เคยได้ยืนใกล้ท่านที่สุดก็ตอนรับปริญญาเท่านั้นเอง ไม่กล้ามองตรงๆด้วย ^^;
  14. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    อ่านแล้วปลื้มครับ ที่ท่านทรงเป็นคนติดดินมากๆ เป็นบุญของคนไทย
    ทรงพระเจริญ
  15. pinkfloyd

pinkfloyd New Member

EXP:
    374
    0
    0
    ทรงพระเจริญเจ้าค่ะ อ่านแล้วปลื้มแทนพี่คนนั้นมาก ๆ เลย (ถ้าเป็นเรื่องจริงนะ.....แต่สดก็เชื่อว่ามันก็เป็นเรื่องจริงได้เช่นกัน)
  16. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ผมเคยรับเสร็จพระองค์แค่ครั้งเดียวเองครับ เมือ่ไม่นานที่ผ่านมา พระองค์มาเจิมป้ายของหอพักที่ผมได้อาศัยอยู่ในตอนนี้ พอได้เห็นพระองค์ต่อหน้าจริงๆ (แบบว่าระยะห่างกันแค่ไม่เท่าไหร่) แค่จะเอ่ยคำว่า "ทรงพระเจริญ" ออกมาผมยังทำไม่ได้เลยครับ ไม่รู้เพราะว่าอะไรแต่ความรู้สึกมันปลื้มสุดๆ ปลื้มจนพูดไม่ออกเลยครับ ตอนรับเสร็จเห็นได้เลยว่า พระเทพฯ ท่านเป็นคนสนุก,ตลก มากๆครับ พระองค์ท่านทำตัวเป็นคนติดดินมากๆ ดีใจที่ประเทศไทยมีคนอย่างพระองค์ท่านอยู่ แต่ที่น่าเป็นห่วงก็คือสมัยนี้มิจฉาชีพมันเยอะ นี่สิ
  17. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ตอนนั้นเสียดายมากที่ไม่ได้ลงชื่อไปดำนากับพระเทพเพราะติดเรียน T^T
    เห็นว่ามีครั้งนึงที่พระองค์เสด็จขึ้นรถไฟฟ้าแล้วพอคนนึงเห็นแล้วนั่งลงกับพื้น ทั้งรถก็นั่งตามกันหมดเลย
    รักพระเทพค่ะ ^^
  18. ShadowKung

ShadowKung New Member

EXP:
    58
    0
    0
    โอ้ ช่างเป็นคนที่โชคดีอะไรอย่างนี้น้า

ผมเคยเจอพระเทพตอนอยู่ในรถเท่านั้นเองอ่ะ....โบกมือกับยิ้มให้ด้วย >w<
  19. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    น่ารักแฮะ เจอเรื่องแบบนี้ด้วย ^^
  20. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    อาจารย์สอนวิชามรดกไทยของผม เคยเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องตลกของพระเทพฯ นี่ล่ะครับ
    คือช่วงนึงที่พระองค์ได้เสด็จไปทาน ฟูจิ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ที่ไหนสักแห่งนึง (ลืมแล้วแต่ใกล้ๆกับที่ประทับประจำของท่านล่ะ) โดยมีพระสหายไปด้วย
    โดยปกติแล้วท่านจะไม่ทำการให้คนปกติออกจากร้านเวลาท่านเสด็จมาท่านมักจะนั่งทานร่วมกับประชาชนมากกว่า แต่วันที่ท่านไปนั้น
    ปรากฏว่าในร้านว่างมาก อาจเป็นเพราะวันธรรมดา แล้วยังไม่เย็น ก็เลยไม่ค่อยมีลูกค้าเท่าไร แต่ที่สำคัญนี่สิ
    เด็กเสิร์ฟในร้านพอเห็นว่า สมเด็จพระเทพฯ เสด็จมานั่งในร้านเท่านั้นแหละ แต่ละคนไม่กล้าออกมารับหน้าจดบิลเลยสักคนเดียว
    พอเห็นกระนั้น พระสหายของพระองค์ก็เลยตะโกนเรียกให้เด็กเสิร์ฟมาจดด้วยความที่ตะหนักว่าตนนั้นได้มากับบุคคลระดับนี้จึงใช้คำที่แสนจะสุภาพว่า "คุณคะ คุณคะ สั่งอาหารค่ะ" แต่แล้วก็ไม่มีใครกล้าออกไปรับหน้า
    ทันใดนั้นเอง สมเด็จพระเทพฯ ก็มิอาจรอช้าได้ จึงพูดขึ้นมาว่า "โธ่! คุณ! ไปพูดแบบนั้นแล้วเขาจะมาไหมล่ะนั่น !! น้องๆๆ มาจดรายการอาหารหน่้อย!!"
    เมื่อถึงกระนั้น เด็กเสิร์ฟจึงกล้าที่จะออกมาจากหลังร้านในทันใด..........

พอได้ฟังอาจารย์เล่ามา เท่านั้นล่ะ สมาชิกทั้งห้องของผมถึงกับฮากลิ้งกันยกชั้น ฟังเรื่องราวของท่านแล้วรู้สึกอบอุ่นดีครับ พระองค์ท่านเป็นคนกันเองมากๆ

ดีใจที่มีคนอย่างพระองค์ อยู่ในประเทศไทยเรานี้ครับ ทรงพระเจริญ~
  21. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    เป็นเราเจอบ้างก็คงออกอาการเดียวกันแหงๆ ท่านน่ารักมากๆเลย ><
  22. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ท่านคล้ายในหลวงหลายอย่างมากๆเลยล่ะ
    ท่านไม่ถือพระองค์ด้วย ไม่งั้นพี่คนข้างบนคงไม่เห็นท่านเสด๊จรถใต้ดิน โชคดีจังน้า
  23. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เป็นบุญมากเลยครับ ที่ได้สนทนาและพบท่านแบบนี้

ท่านคงต้องการความส่วนพระองค์จริงๆ น่ะครับ
    เพราะถ้าท่านแสดงองค์ ท่านคงทำอะไรไม่ถูกแน่ๆ ไหนจะประชาชนมากราบ ไหว้ etc. . .

ปล.หากใช้ราชาศัพท์ผิดต้องขออภัยนะครับ ผมไม่ถนัดเรื่องนี้มากๆ = ="
  24. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    เจอแบบเดียวกับพ่อผมเลย เจอตรงหน้า ม. เทคโนโลยีราชมงคลเทเวศ ตอนจะไปกินข้าวข้างนอก - -*

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
  25. fuwakung

fuwakung New Member

EXP:
    19
    0
    0
    ครูเราก็เคยเล่าให้ฟังว่า เจอพระองค์ใส่หมวกค่อนข้างปิดหน้าที่ศูนย์หนังสือจุฬา เห็นหน้าคุ้นๆเลยเดินไปดู
    ปรากฎเป็นพระเทพเลยเดินออกมา
    แบบพระองค์ไม่ถือพระองค์เลยไปยืนอ่านหนังสือกับคนทั่วไป
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

Share This Page