[FWD เมล์] Positive Thinking

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย swanton, 18 ธันวาคม 2007.

1. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    ถูกใจที่ได้รับ:
    69
    คะแนน Trophy:
    113

คำสุดท้ายกินใจมากๆ น้ำตาแทบไหลแน่ะครับ

ปล. ขอโทษที่ลงใหญ่ๆ เพราะกลัวอ่านกันไม่ออก ถ้าลำบากยังไง staff พิจารณาให้ผมทำลิงค์ให้ก็ได้นะครับ
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    โอ้!มีประโยชน์มากครับ ขอรับไปนะครับ
    positive thinking
    นักปรัชญาทุกคนไม่มีใึครไม่พูดถึงเลยแฮะ ของเค้าดีจริง
  3. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    โอ้.....มีประโยชน์มากๆเลยฮะ

ขอบคุณมากครับ :china:
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โอ้ มีประโยชน์มาก

คำมันคมๆดีจัง จะนำไปประยุกต์ใช้นะครับ

ปล. ประโยค (ภาพ) ช่วงหลังมันขาดไปนะครับ
  5. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    ชอบครับ ^^ ขอรับไปเช่นกัน

ปล. ผมว่าลงขนาดนี้ก็โอเคนะครับ เห็นชัดดี ^^ (พอดีหน้าจอมากๆเลยน่ะครับ)
  6. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    นี่คือ Positive Thinking ของแท้เลยครับ

มองโลกในแง่ดีเข้าไว้ (แต่ก็ไม่ควรดีจนเกินเหตุ - -" ความซวยจะมาเยือนท่านได้)
  7. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    มีประโยชน์มากๆเลย

จะพยายามนำไปใช้ขอรับ
  8. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    กระทู้มีสาระ ต้องโหวต!!!
  9. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เสริมมุมมองส่วนตัวนิด การมองโลกในแง่ดีแบบนี้ ควรใช้กับสถานการณ์ที่เกิดขึ้นและจบลงแล้ว หรือเรื่องที่เรากลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้อีก จะเป็นประโยชน์ที่สุดครับ

บางคนที่ผมรู้จักมันออกแนว "เฮ้ย...เดี๋ยวอะไรๆ มันก็ดีเอง" (แล้วก็ปล่อยปัญหาไว้แบบนั้น) ซึ่งผมว่าเป็นคอนเซพท์การมองโลกในแง่ดีที่ผิดประเภทไปซักหน่อย ^^;
  10. mysterykun

mysterykun New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นคนมองโลกในแง่ดีผิดประเภทแหละครับ - -"

แต่จริง ผมว่าบทความนี้มันก็เอาไปใช้ตอนที่เผชิญหน้ากับปัญหาได้นะครับ ประมาณนำไปใช้เป็นกำลังในการสู้กับปัญหาต่อไป
  11. popkung

popkung Member

EXP:
    80
    0
    6
    เป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยครับ แต่...การมองโลกในแง่ดีเกินไปก็ไม่ดีเหมือนกันนะ
  12. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ขอสารภาพว่า ผมล่ะเคยเป็นคนที่มองโลกในแง่ร้ายมากคนนึง เคยมองเพื่อนคนนู้นคนนี้ในทางไม่ดี (ชอบแกล้งเพื่อน ไม่รับผิดชอบงาน) เคยทำในสิ่งที่ผิดแล้วต้องคิดว่าเราจะต้องซวยแน่ๆก่อนเสมอ แต่มองได้มองโลกในแง่ดีบ้างแล้วจะรู้ว่าจิตใจมันโล่งสบายแค่ไหน
  13. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    ..........โอวว รุ้สึกเราจะเป็นคนแบบนั้น = A =;;; แย่เลย แต่ก่อนจะเครียดก็เครียดเกิ๊นนน เดี๋ยวนี้ปล่อยวาง ...จนเกินไป แหะๆ

เริ่มหาความพอดีนับแต่นี้ ... (ยากเหมือนกันนะ)
  14. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    จะว่าไป บางเวลาผมก็มองโลกในแง่ดี
    แต่บางเวลา ผมก็มองโลกในแง่ร้าย
    แต่เป็นในลักษณะว่ามันจะเกิดเรื่องร้ายๆขึ้นในอนาคต แล้วจะเตรียมตัวรับมือกับมันยังไงดี

มันไม่เกิดก็แล้วไป แต่ถ้ามันเกิดขึ้นมา เราจะรู้แล้วว่าควรจะทำยังไง

อย่ามองโลกในแง่ดีไปหมดซะทุกอย่างล่ะครับ
  15. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    Positive Thinking ส่วนที่โพสนี้ ... ร้อยละ90 หมายความถึง การเกิดเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่งที่ไม่ดีขึ้น จากนั้นให้เราคิดว่า "มันเป็นจุดเริ่มต้นของเส้นทางสู่การกระทำสิ่งดีๆ ให้เกิดขึ้นกับชีวิตเรา"

ไม่ได้หมายถึงว่า การเกิดเหตุการณ์ร้ายๆ ขึ้นให้เราคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ดี แล้วก็จบ แต่... มันเป็นการคิดว่ามีสิ่งที่เราจะกระทำให้จากร้ายกลายเป็นดีได้อยู่ต่างหาก

พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส ผมว่าน่าจะคล้ายคำๆ นี้ มากที่สุดครับ

Share This Page