Final Fantasy 4 NDS มาคุยกันเถอะ *-*

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย yunasung, 18 ธันวาคม 2007.

1. seonne

seonne New Member

EXP:
    17
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ติด attract ให้เซซิลซิ แค่นี้ก็สบายแล้ว คิดว่าเซซิลโดนทีเดียวคงไม่ตาย อาจจะ 2-3 ที น่าจะฮิลทันแล้วนะ

ถ้าจำไม่ผิดจะเอาสู้สบายๆกับพวกนักเวทย์พวกนี้ต้องเลเวล 70+เลยละมั้งเวทย์มันถึงจะไม่ค่อยสะกิด แล้ว exp มันก็ให้น้อยมาก.... วิ่งหนีเอาดีกว่ามั้ง -_-;

ส่วนบอสบนภูเขาตรงสะพานนั้น..... แล้วแต่นะครับจะแก้ก็ได้ไม่แก้ก็ได้ เอา hipotion ยัดให้มันแป๊บเดียวก็ตายแล้วครับ ทีละ 500 จำได้ว่า tella ยิงไฟก็ทีละ 500หน่อยๆนะ คอยแก้ใบ้อย่างเดียวก็ได้กันเหนียว จำได้ว่าพวก melee atk กันไม่ถึง 500 นะ โยนเอาดีกว่า

จะหา rainbow pudding แนะนำให้ไปเดินเอา treasure hunt ก่อนดีกว่าครับ ไม่งั้นทรมานอย่างมาก

แล้วก็เล่นรอบแรกควรใส่ ability ที่ไม่ใช้ให้ porom palom 3อันเพื่อเอา double cast ด้วยนะครับ(เลยแล้วช่างมัน) และไม่ควรลืมใส่ให้ fusoya 2 อันเพื่อทำให้ spell เราทั้งหมดเป็น multi target ครับ (เอา pheonix ด้วย ช่วยเยอะมากกกกกกก!! )

ability พวกนี้ช่วยได้เยอะครับ เซซิล ควรใส่ attract คู่กับ counter ส่วนจะ counter ด้วยอะไรก็แล้วแต่ชอบครับ

ปล.เท่าที่ลองติด phoenix ดู ให้ kain ดีสุดมั้งครับ เพราะเป็นตัวเดียวที่อาจจะตายหลัง cecil ได้(มันบินอยู่ข้างบนนิ) แล้วไม่ใช้ Mp เลยด้วย เพราะงั้น cecil ลุกกลับมาพลังเต็มพร้อม tank แน่นอน ยากที่จะโดน k.o. 2ทีติด
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ปัญหามันอยู่ที่ตอนเจอนักเวท 3 ตัวรุมถล่มเวทย์ใส่น่ะสิครับ กลุ่มผมโดนยิงเวทหมู่ไป 2 ชุด ริเดียโรซ่าเอดจ์ก็ตายหองหมดแล้ว - -" ผมเล่นแบบเก็บเลเวลแล้วนะ อสูรบนโลกก็เอาหมดแล้ว ตีเอกซ์คาริเบอร์แล้ว ตอนเล่นเนื้อเรื่องหลักก็สบายๆ ไม่คิดไม่ฝันว่าพอขึ้นไปบนดวงจันทร์จะเจอเอเลี่ยนแบบนั้น ฝีมือผิดกับมอนสเตอร์บนโลกลิบลับ แต่ดันให้ exp น้อยนิด แม่จ้าว...

เมื่อกี้ลองแถไปจนถึงชั้น B3 ได้...ก็ไปเจอยักษ์แดงไล่กระทืบ...สุดท้ายทนไม่ไหว หนีออกมาซื้ออลาร์มไปไล่เก็บ exp กับมังกรบนโลกตามคำแนะนำของพี่ยูน่าดีกว่า T__,T

ป.ล. ผมเล่นแบบโรคจิตน่ะ..เวลาเล่น FF ทุกภาคผมจะไม่หนี เพราะผมไม่รู้ว่ามันจะมีบันทึกสถิติไว้แบบบางภาครึเปล่า ถ้าไม่แน่ยังใจ...ยังไงผมก็จะไม่หนีไว้ก่อน
  3. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
    ความจริงตอนแรกก็ทำตามที่ป๋าเรียวบอกแล้วล่ะครับ สลับแถวหน้ากับแถวหลัง
    แต่สงสัยตอนเล่นจะโชคร้าย เพราะบอสมันอัดก๊าสกับเคาเตอร์เราไม่ยั้ง แถมโดนทีติดสเตตัสทุกอย่างเท่าที่จะติดได้

แต่พอเล่นอีกที กลับง่ายเหลือ งมหาไอเท็มแก้ใบ้แก้บอดซักพัก ก็สบายแล้ว แถมรอบนี้บอสไม่ค่อยจะเคาเตอร์ พ่นก๊าซมาเราก็ไม่ติดสเตตัสโหดๆอะไรมากนัก (อย่างน้อยก็ติดบอดติดใบ้น้อยกว่าครั้งที่แล้วมาก)

งงกับมันจริง ๆ บางครั้งก็ต้องแล้วแต่ดวงด้วยแฮะ

แล้วก็ไปลุยในปราสาทบารอนต่อ... ว่าแต่ก่อนสู้กับพระราชามีจุดเซฟแถว ๆ นั้นไหม จะได้ไม่ต้องย้อนกลับไปเซฟที่ถ้ำ
  4. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    ไม่มีนะครับ ตายแล้ววิ่งใหม่

จริงๆภาคนี้ก็ไม่ค่อยยากมากหรอกครับ แค่รู้วิธีสู้ที่ถูกต้องก็สามารถผ่านได้สบายๆ ยกเว้นบางตัว... นรกแล้วมันนรกจริงๆ ต้องเอาเลเวลมาสู้ -.-

ผมเล่นไฟนอลทุกภาคการเล่นรอบแรกผมจะเล่นคลำทางเสมออ่ะครับ... ยังไงก็เก็บความสมบูรณ์ตอนภาคอังกฤษหรือ inter อยู่แล้ว ญี่ปุ่นนี่เล่นเอามันส์....
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เจอตัวที่ว่ายากละ ลูเก้....จะว่ายากหรือต้องวัดใจเปลี่ยนเทิร์นรีเวิร์สกับมันดี แต่รู้สึกซวยพิลึกเพราะทุกครั้งที่ใช้ไปอย่างมันจะสลับเทิร์น"พอดี" ทุกครั้งก่อนได้ยิงเวทนั้นๆ จนนึกว่ามันจงใจกวนบาทาเราเข้าให้
    จับทางแก้ไม่ยากแต่มันดันสุ่มปล่อยรีเวิร์ส ถ้ามีริเวิร์สเป็นทิ้งช่วงหน่อยก็ว่าไป นี่บทมันจะสลับก็เอาซ้า

แถมซวยเบิ้ล R4 (ของไคล์ โทษมัน)ค้างก่อนได้เซฟอีก ได้เบิ้ลสมใจ.....ที่น่าเบื่อไม่ใช่ตัวบอสนะ แต่ขี้เกียจมาสู้รอบแรก ปัญญาอ่อน เอาแต่พูดอยู่ได้เสียเวลามากมาย

เลยพาลนึกว่าเราพลาดวิธีอะไรที่ชนะง่ายๆไปรึเปล่า เลยเปิดเวบยุ่นดู วิธีมันก็เหมือนที่เราใช้นั่นแหละ แล้วก็พบกับคอมเมนท์เกี่ยวกับบอสตัวนี้ว่า
    หากดวงดีศัตรูจะใช้แต่รีเวิร์สแก๊สอย่างเดียวโดยไม่โจมตีเราเลย ถึงสู้ใหม่กี่ครั้งก็อย่ายอมแพ้แล้วก็คงจะชนะได้ซักครั้ง

=________=' สาธุ ถึงความบ้าอาจไม่เท่า แต่อัพเกรดมาคราวนี้ สู้กันแกชนะโฮโจแน่ลูเก้เอ๋ย
  6. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    ^
    ยินดีต้อนรับสู่ชมรมคนรัก(?)ลูเก้นะพี่ :E

ตัวดำนั่นประชดใครรึเปล่า=____,="
  7. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    ลูเก้ ให้ผมเล่นกี่ครั้งผมก็ใช้วิธีเดิม ..... เอลิกเซอร์ 2 ขวด!!! ชะงัดนักแล = =b

วิธีวิ่งบนดวงจันทร์แบบง่ายๆ ที่ผมใช้ก็คือ ติด hp+50 ให้เอดจ์ (ไม่งั้นมันจะตายไวกว่าชาวบ้านเขา จริงๆ) จากนั้น ติดออโต้อบิลิตี้ smoke bomb แล้วก็เซต ออโต้เเบทเทิลโลดครับ วิ่งจากปากถ้ำบาฮามุท ถึงตัวบาฮามุทได้เลย (มีแวบสู้ กับเบฮีมอท เท่านั้นเพราะหนีไม่ได้)

ถ้าอยากลุยดวงจันทร์สบายๆนะครับ ผมแนะนำเลเวล 65+ และติดชุดป้องกัน ธาตุ จะสุขกาย สบายใจมากครับ ไม่อย่างนั้นก็ยัดๆโปรเทค เชล บริ้ง มันทุกครั้งที่สู้กับมอนรายทางล่ะครับ โหดไม่แพ้บอสบนโลกจริงๆ =______,= mp หมดเมื่อไหร่ก็วาบออกมาเติมที่ปราสาทคริสตัลแล้ววิ่งลงไป เก็บของใหม่ ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเลเวลก็เกิน 70 ละครับ

ปล.ถ้าใครอยากเล่นแบบยากๆๆจริงๆนะ อย่าติดอบิลิตี้ที่เพิ่มมาในภาคนี้ เล่นแบบใช้ของเก่าๆดูสิครับ จะรู้ว่า......

:hm:
  8. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เมื่อกี้เล่นไปจนถึงตอนจะกลับไปคิดบัญชีกับเซมุนบนดวงจันทร์แล้ว พบช็อตประทับใจเพิ่มมาอีก 2 ช็อต แล้วก็เป็นเนื้อเรื่องใหม่ทั้งคู่

*ข้อความต่อไปนี้เป็นการแปลตามภาษาแมวน้ำ โปรดอย่าใส่ใจความผิดพลาดหรือการแต่งเติมแต่ประการใด

อันแรกเป็นตอนที่กอลเบซ่าสารภาพบาปว่าเค้าเป็นคนเอาเซซิลไปทิ้งเอง ว่าแล้วกอลเบซ่าก็จะเล่าความจริงให้ฟัง จริงๆ แล้วชื่อของเขาคือ セオドール ในวันที่เซซิลเกิด คุรุยะผู้พ่อได้ตายตั้งแต่ไก่ยังไม่โห่ ส่วนเซซิเลียพอคลอดเซซิลได้ก็ม่องทันที.. ด้วยความเศร้าโศกจิตใจของเขาจึงตกอยู่ในสภาวะกระจอกงอกง่อย พอเจอเซมุสเป่าหูหน่อยก็หลงเชื่อซะสนิท ส่วนตัวผมไม่รู้ว่าเซมุสมันพูดว่าไงมั่ง แต่เดาประมาณว่าเจ้าเด็กนี่มันตัวกาลกิณี เอามันไปทิ้งซะไป๊ กอลเบซ่าพอได้ยินดังนั้นก็สับสนแล้วก็เอาน้องชายที่ยังเป็นแค่ทารกไปทิ้งไว้หน้าปราสาทบารอน หลังจากนั้นพวกยามกับพระราชาก็มาพบเข้าพอดี

อีกตอนนึงก็คือตอนที่เซซิลเจอไคน์ครั้งแรก

"เฮ้ย!! แกอ่ะ ใช่เซซิลอ๊ะป่าว!!"

"อ่ะครับ...แล้วคุณคือ"

"ไคน์...ไคน์ไฮวินด์ ลูกของอัศวินมังกรระดับเทพ ริชาร์ด ไฮวินด์!! รู้จักอ๊ะป่าว!!"

=____,="... ขำก็เพราะมันดันอวดอ้างชื่อพระบิดาซะเต็มยศเนี่ยแหละ

ตอนนี้ผมมีปัญหากับการอ่านชื่อ セオドール มากเลยครับ เพราะมันดันอ่านคล้ายๆ กับ セオドア ที่เป็นชื่อลูกของเซซิล ทั้งสองชื่อนี้พอจับยัดเข้าโปรแกรมแปล มันก็ดันอ่านว่า Theodore เหมือนกัน...ผมคิดว่าเราต้องมาตั้งชื่อไทยให้กับ 2 คนนี้ซะแล้ว ต่อไปจะได้เรียกแล้วเข้าใจว่าหมายถึงคนไหน...รบกวนชวนเสนอไอเดียกันมาหน่อยนะครับ

ป.ล....ช่วงเลเวลตั้งแต่ 70 ขึ้นไปนี่ สเตตัสมันพุ่งกระฉูดจริงๆ...เลเวล 80 เก่งกว่า 70 แบบคนละเรื่องกันเลย...ตอนนี้เล่นแบบสุขีครับ เจอศัตรูก็รังแกได้อย่างสบายใจ :spin:
  9. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    ถ้าคิดว่าลูเก้ยากแล้ว คิดผิดคิดใหม่ได้นะ หึหึ
    เบ๊บางตัวยากกว่าเห็นๆจริงๆ

อ้อตอนผมเล่นรอบแรก เพิ่งจะมาติดเคาเตอร์ และ ล่อมอนสเตอร์ (อันที่จริง เพิ่งจะมาติดเดแคนท์ชิ้นแรก) ก็ตอนช่วงลุยดวงจันทร์ที่ลาสดันเจี้ยนไปแล้วล่ะครับ - -" ทนเล่นมาได้ไงหว่าเรา

จะว่าไปสเตตัสหลัง Lv 70 มันดับเบิ้ลอัพก็จริง แต่ Hp ไม่ได้ดับเบิ้ลอัพตามไปด้วยนี่สิ แถมทุกคนเพิ่มในอัตราที่เท่ากันหมด คือ Hp +20 และ Mp +10
  10. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    เลเวล 99 เลือดก็ไม่เกิน 6000 สักตัว ต้องใช้ items หรือไม่ก็ ability เอา แต่เสียดายของนะ...

ตอนเล่นรอบแรกผมก็ไม่ได้ติด ability อะไรเลยนะ (งกของอ่ะ แล้วก็มาเสียดายตอนหลังเพราะอด da ทั้งหมดไป) แต่มาเล่นรอบ 2 นี่แจกแหลกได้ da มานี่เล่นง่ายเลย

ลูเก้ ผมว่ายัดแหลกไปเถอะครับพลาดก็ฮิลมันนิดหน่อย คอยดูตอนฮิลพวกเราดีดีก็พอ รอบมันกับเราพอพอกัน ร่ายดีดีก็ทันครับ

edit : อ้อ แล้ว hp ช่วง 80+ ไม่ได้เพิ่มเท่ากันทุกตัวนะครับ hp จะอยู่ในช่วง 10-30 ส่วน Mp จะอยู่ในช่วง 5-15ครับ แต่ช่วงกลางๆจะเพิ่มเยอะมากครับ
  11. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เรื่อยๆมาเรียงๆ เวลาเล่นไม่ค่อยมี ตอนนี้เพิ่งผ่านลูบิคันเต้....กากมาก มุขดักง่ายเป็นบ้า

กำลังทำมิชชั่นหาเฮลแฟลปเปอร์ มอนสเตอร์หมายเลข 80 สำรวจเวบมาบอกว่าอยู่โลกใต้ดินแถวโทเมร่ากับวงแหวนรอบนอก แต่ไม่ยักกะเจอแฮะ มีใครเจอแล้วมั่ง
    ถ้าหาไม่เจอ สงสัยต้องใช้วิธีพึ่งให้มอนสเตอร์เรียกออกมาแทน
  12. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เลเวล 85....เข้าไปเดินเล่นในลาสต์ดันเจี้ยนอย่างอารมณ์สุนทรีย์...แต่ก็เสียเวลาวิ่งเก็บของตั้งนานกว่าจะไปถึงชั้น 3 ได้

ระหว่างกำลังลองเอาเซตเกราะมังกรที่ใครไม่รู้ทำตกไว้มาใส่ ก็รู้สึกเสียวสันหลังวาบๆ เลยหันกลับไปดู

พบว่าสิ่งที่อยู่ตรงหน้าคือพายุหิมะที่ออกมาจากปากของบลูดราก้อน 2 ตัว...

เนื่องจากลืมเติมพลังให้เซซิลกระมัง เฮียแกเลยเจอพายุหิมะเป่าสองทีซ้อน ลงไปนอนกองก่อนเพื่อนเป็นรายแรก

หลังจากนั้นไอ้มังกรฟ้ามันก็ทำให้โรซ่าเป็นใบ้ แล้วก็ตามด้วยเป่าพายุหิมะอีก 2 ทีซ้อน....

ฝากไว้ก่อนเหอะ T[]T !!!
  13. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    อ้าว ทำไมถึงไม่ใส่กันใบ้ไว้ให้โรซ่าล่ะครับ ไปกันอะไรแทนน่ะ

แล้วจำได้ว่าเลเวล 85 นี่โดนไม่กี่ร้อยเองนี่นา ทำไมตายได้ ผมว่ามันกัดเจ็บกว่าอีกนะ - - หรือผมจำผิดหว่า...
  14. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    หมายถึงเครื่องป้องกันกันใบ้เหรอครับ? ปกติผมเลือกเอาจากค่าพลังเป็นหลักน่ะ ไม่ได้สนคุณสมบัติเสริมเลย

บลูดราก้อน กัดเซซิลไม่เจ็บครับ...แต่พายุหิมะของมันนี่สิเร้าใจสุดๆ... โดนไปโป้งละ 2000 หน่อยๆ.. ถ้าโดนไปสองทีติดกันในสภาพที่ตอนแรก HP เหลือไม่ถึง 80% และยังใช้แค่เกราะเกนจิ ยังไงก็ตาย....ผมโชคร้ายอีกที่หลังจากนั้นพวกมันก็ทำให้โรซ่าเป็นใบ้...เจอแบบนี้เข้าไปก็เลยเสียกระบวนไปหมด...

บทเรียนครั้งนี้ทำให้หลังจากนั้น ผมจะเติมพลังให้เต็มทุกครั้งหลับจบการต่อสู้....เพื่อที่จะได้ไม่ตายเพราะโชค 4 ชั้นแบบคราวก่อนอีก

ตอนเลเวล 90 แล้วใส่เกราะคริสตัลครบเซ็ตแล้ว...ปรากฏว่าลดแค่ประมาณพันนึงเองมั้ง...พลังป้องกันเวทดีกว่าเกราะเกนจิแบบคนละเรื่องเลย...

จบ Final Fantasy IV แล้วครับ...พึ่งจะจบมาหมาดๆ เมื่อกี้นี้เลย...TvT

หลังจากที่เล่นจบแล้วก็อดใจรอให้ถึงเช้าไม่ไหวครับ อยากจะเข้ามาบรรยายอรรถรสของเกมมันซะตอนนี้ให้ได้

ก็อย่างที่ผมเคยกล่าวไปบ้างแล้วนะครับว่าเกมนี้ได้รับการบรรจงสร้าง บรรจงกำกับมาอย่างดี เรื่องเสียงพากย์ การแสดงออกทางสีหน้า และการกระชากอารมณ์คนดูนี่ไร้ที่ติจริงๆ ยิ่งเกมนี้เป็นเกมที่มีเนื้อเรื่องดีอยู่แล้ว พอได้รับการปรับปรุงให้ทันยุคทันสมัย อะไรก็ดูดีไปเสียหมด

ผมตั้งความหวังกับฉากจบของเกมนี้เอาไว้มากครับ เพราะเห็นว่าที่ผ่านมาฉากต่างๆ ภายในเรื่องนั้นล้วนแล้วแต่สามารถดึงดูดความสนใจของผู้ชม และทำให้คนเล่นมีอารมณ์ร่วมตายไปกับมันได้เป็นอย่างดี ฉากไหนที่ตัวละครเศร้า เราก็เข้าถึงความเศร้าของพวกเขา ฉากไหนที่ฮึกเหิม เราก็รู้สึกถูกปลุกเร้าไปด้วย

ถ้าถามว่าฉากจบเกมนี้ดีแค่ไหน สำหรับผมแล้วผมยกให้มันเป็นหนึ่งในฉากจบ Final Fantasy ที่ดีที่สุดตลอดกาล เคียงข้างกับฉากจบของภาค IX X และ Crisis Core

ความประทับใจที่ได้มามันยากที่จะเก็บเงียบไว้ตามลำพัง ผมเลยจะขอพรรณาถึงจุดที่ผมประทับใจแบบย่อๆ นะครับ

ในตอนท้ายหลังจากที่พวกเซซิลได้เดินทางไปถึงชั้นใต้ดินของปราสาทคริสตัล พวกเขาได้พบกอลเบซ่ากับฟุซุยะ ที่กำลังช่วยกันต่อสู้กับเซมุสอยู่

เวทย์มนต์ทั่วไปที่กอลเบซ่าพยายามระดมยิงใส่เซมุสนั้น ดูจะไม่ได้ผลกับเซมุสเอาเสียเลย ขณะเดียวกันเหล่าเวทย์ขาวของฟุซุยะก็ทำอะไรเซมุสไม่ได้เช่นกัน ทั้งสองจึงช่วยกันร่วมพลังใช้เวทย์ประสาทเมเทโอคู่จัดการกับเซมุส ซึ่งฝูงอุกกบาตที่ตกลงมาอย่างต่อเนื่องนั้นก็ทำดาเมจใส่เซมุสได้ถึง 99,999 ทีเดียว

เซมุสล้มลงไปก่อนจะบอกว่าถึงร่างกายจะตาย แต่วิญญาณก็ยังคงดำรงอยู่...

ดูเหมือนว่าจะไม่มีใครใส่ใจกับคำสั่งเสียของเซมุสนัก พวกเซซิลที่เห็นฟุซุยะกับกอลเบซ่าจัดการกับเซมุสได้แล้วก็วิ่งเข้าไปแสดงความยินดีกันยกใหญ่ อย่างเอดจ์นี่ก็ถึงกับวิ่งออกไปแฮปปี้ด้วยเป็นคนแรก แต่...จะมีก็แต่เซซิลนี่แหละครับ ที่ยังดูอ้ำๆ อึ้งๆ และไม่รู้ว่าตัวเองควรจะทำยังไงในเวลาแบบนี้ เวลาที่ต้องอยู่ต่อหน้าพี่ชาย... ที่ไม่เคยแม้แต่จะเอ่ยปากคุยกันมาก่อนทั้งชีวิต

ในขณะที่ทุกคนกำลังดีใจกันอยู่ วิญญาณของเซมุสที่ยังไม่สูญสลายไป ก็ได้ก่อกำเนิดจิตวิญญาณอันชั่วร้ายในนามของ "เซโรมุส" ขึ้นมา เซโรมุสก่อตัวขึ้นด้วยรูปร่างอันใหญ่ยักษ์และมุ่งตรงเข้ามาหาทุกคน กอลเบซ่ากับฟุซุยะรีบหันไปรับมือกับมันอีกครั้ง แต่ไม่ว่าทั้งสองจะใช้เวทย์มนต์อะไรไป เวทย์เหล่านั้นก็ล้วนแล้วไม่มีผลกับมัน แม้แต่เมเทโอ!

กอลเบซ่าหยิบคริสตัลสีขาวที่สุกสกาวชูขึ้นมา เขากล่าวว่าถึงเวลาแล้วที่ต้องใช้มันจัดการเรื่องราวให้จบสิ้น แต่เหตุการณ์ดูจะไม่เป็นไปอย่างที่กอลเบซ่าคิด เขาพยายามจะขอพลังจากคริสตัล แต่คริสตัลกับไม่ตอบสนองเขา เซโรมุสบอกว่ากอลเบซ่าไม่สามารถใช้คริสตัลได้ เพราะกอลเบซ่าได้เลือกวิถีแห่งความมืดแล้ว

สิ้นเสียงของเซโรมุส มันก็ปล่อยพลังบิ๊กแบงค์ของมันออกมา แรงระเบิดของมันรุนแรงมากถึงกับทำให้พวกเราทุกคนปลิวกระเด็นไปไกล และต่างต้องสยบแทบเท้าของมัน

กอลเบซ่าที่ล้มอยู่ใกล้ๆ เซซิลได้หันไปหาน้องชายของตนอย่างช้าๆ...และพูดด้วยเสียงที่สั่นครือออกมา

"นี่....เป็นของแก"

ว่าแล้วกอลเบซ่าก็ค่อยยื่นคริสตัลก้อนเล็กที่แบกรับชะตาชีวิตของคนทั้งโลกและดวงจันทร์ ให้กับเซซิล น้องชายที่เขาไว้ใจที่สุด

เซซิลรับมอบคริสตัลจากกอลเบซ่ามา... ในขณะที่ทุกคนกำลังสยบอยู่แทบเท้าของเซโรมุส แต่ยังมีเซซิลอยู่หนึ่งคนที่พยายามใช้มือค้ำเอากับพื้นเพื่อไม่ให้ตัวเองต้องล้ม เพราะเขารู้ดีว่าถ้าเขาล้มเมื่อไหร่ ชะตาชีวิตของทุกคนจะดำเนินมาถึงจุดสิ้นสุด

แม้สายลมที่ปะทะผ่านใบหน้าเขาจะพัดระห่ำมาอย่างรุนแรงแค่ไหน แต่เซซิลก็ไม่ย่อท้อ เขากัดฟันและพยายามที่จะลุกขึ้นยืนอีกครั้ง มือทั้งสองของเขาประคองดาบแร็คนาร็อคเอาไว้แน่น ก่อนที่จะกระโจนเขาไปฟาดฟันใส่เซโรมุสอย่างไม่เกรงกลัว โดยมีเพือนๆ อีก 4 คนที่ลุกขึ้นมาแล้วคอยช่วยเหลืออยู่ด้านหลัง

ยอมรับเลยครับว่าเพลงสู้บอสใหญ่และเพลง Prologue ของภาคนี้มันสุดยอดจริงๆ ทั้งฉากที่เพื่อนๆ ค่อยๆ ลุกกันขึ้นมา จากของเดิมที่เคยเป็นหนึ่งในฉากที่น่าประทับใจมากที่สุดอยู่แล้ว พอได้มาเห็นชัดๆ ในแบบ 3D แบบนี้ ก็ยิ่งเป็นการเร้าอารมณ์ที่สุดยอดจริงๆ และยิ่งพอบรรเลงเพลงการต่อสู้กับเซโรมุสตามเข้าไปติดๆ กัน จากอารมณ์แห่งความหวัง ก็กลายเป็นอารมณ์ของความเชื่อมั่น และนั่นก็ยิ่งทำให้เราอยากจะสู้กับเซโรมุสเร็วๆ

เซโรมุสในภาคนี้ เท่าที่ผมลองเล่นกับมันดู ก็เห็นมันใช้วนไปวนมาอยู่ 5 ท่า แต่ท่าของมันทั้งหมดนั้นล้วนแล้วแต่ร้ายกาจถึงขั้นที่สุด โดยท่าของมันก็มีดังนี้

- Big Bang ท่าสุดยอดของมันที่ใช้บ่อยมากๆ ทีมผมเซซิลเลเวล 90 โดนเข้าไป HP เหลือแค่พันเดียว เอดจ์ตายคาที่ ริเดียกับโรซ่าคางเหลือง... ส่วนไคน์...มันลอยอยู่บนฟ้า..

- Black Hole ลบสเตตัสเสริมของฝ่ายเราทั้งหมด

- World ให้ผลเหมือนเวทย์ Tornado แต่โดนทั้งกลุ่ม ถ้าโดนเวทย์นี้ของมันเข้าไปจะทำให้แต่ละคนเหลือ HP ต่ำกว่า 10

- Meteor รุนแรงระดับน้องๆ Big Bang เลย

- Flare อันนี้เบาสุดของมันแล้ว...

ตอนผมเล่น ผมให้โรซ่าใช้เคอัลก้าตลอด เซซิลคอยใช้เชลล์และเคอัลร่า ริเดียร่ายเมเทโอตลอดเวลา ไคน์กับเอดจ์ช่วยโจมตีและช่วยชุบชีวิตคนที่ตาย ไปๆ มาๆ กลายเป็นว่าความหวังของคนทั้งโลกขึ้นอยู่กับริเดียครับ เพราะเธอการโจมตีแทบทั้งหมดของผม ฝากไว้ที่เธอคนเดียวแล้ว

หลังจากที่ลด HP ของมันไปได้ราวๆ 100,000 เซโรมุสก็จะค่อยๆ สลายร่างไป จากเดิมของเก่าที่ร่างมันจะค่อยๆ เลือนหาย มาในภาคนี้ร่างของมันจะมีแสงออกมาแล้วก็ค่อยๆ แตกสลายไปแบบตอนที่เซฟ่าเซฟิรอธ เอเอนโนะยามิ แล้วก็ซินตายน่ะครับ

ก่อนตายมันก็ทิ้งท้ายไว้ว่า มันจะยังมีชีวิตอยู่ ตราบใดที่ความมืดล้นยังสิงสถิตย์อยู่ในจิตใจของมนุษย์...

หลังจากที่ทุกคนชนะมันได้แล้ว พวกเซซิลดูเหมือนจะยังกังวลกับคำพูดของมันอยู่ ฟุซุยะก็เข้ามาพูดตามแบบฉบับเดิมว่า ถึงมันจะยังมีอยู่ก็ไม่เป็นไร ทุกสิ่งก็ย่อมมีของที่เกิดมาคู่กัน ก็ดุจโลกกับพระจันทร์ แสงสว่างและความมืดมิด

และในคราวนี้ ก็เป็นเพราะความดีในตัวพวกเรา ที่ทำให้สามารถพิชิตเซโรมุสได้

เวลาได้ดำเนินมาถึงบทสุดท้าย ฟุซุยะกล่าวคำอำลาทุกคน ถึงเวลาที่เขาจะต้องกลับไปดูแลชาวจันทราดังเดิมแล้ว ในขณะนั้นเอง กอลเบซ่าก็ได้เอ่ยปากที่จะขออยู่ช่วยฟุซุยะด้วย เขาปฏิเสธที่จะกลับไปยังโลกอันเป็นบ้านเกิดของเขา ไม่ว่าจะด้วยความรู้สึกผิด หรือไม่ว่าจะเพราะอีกเหตุผลหนึ่งที่เขาอ้างออกมา แต่นั่นก็ทำให้รู้ว่าโลกไม่ใช่ที่ๆ กอลเบซ่าอยากกลับไป

ฟุซุยะตกลงยินดีจะให้กอลเบซ่าติดตามเข้าไปด้วย ว่าแล้วฟุซุยะก็ล่ำลากับพวกเซซิลและเดินจากไป โดยมีกอลเบซ่าค่อยๆ เดินตามหลังมาอย่างช้าๆ

ในตอนนี้ ทุกคนต่างบอกกับเซซิลว่า นี่เป็นโอกาสสุดท้ายแล้วนะที่เขาจะได้บอกลากับพี่ของเขา เซซิลควรเลิกที่จะอ้ำๆ อึ้งๆ ได้แล้ว ริเดียบอกว่าก็แค่พูดว่า "พี่ชาย" เท่านั้นเอง

แต่ไม่ว่าทุกคนจะพูดอย่างไร เซซิลก็เอาแต่ก้มหน้ามองพื้น แล้วก็ไม่ตอบอะไรออกมา...

ทว่าในวินาทีสุดท้าย ก่อนที่กอลเบซ่าจะเดินหายลับไปจากสายตา... เซซิลก็ได้ก้าวเท้าไปข้างหน้า และเอ่ยประโยคสั้นๆ ประโยคหนึ่งออกมา

"ลาก่อนนะ....พี่ชาย"

กอลเบซ่าที่เดินจากไปแล้วค่อยๆ หันกลับมามองหน้าเซซิลอย่างเต็มๆ ตาเป็นครั้งสุดท้าย และแล้วกอลเบซ่าก็ยิ้มออกมา

ภาพฉายให้เห็นใบหน้าที่แท้จริงที่หลบซ่อนอยู่ใต้หน้ากากอันยักษ์ ใบ้หน้าอันอ่อนโยนที่เซซิลไม่เคยเห็น

ใบหน้าอันนั้นได้ส่งยิ้มออกมาให้กับเซซิล มันเป็นใบ้หน้าที่เต็มไปด้วยความเศร้าโศกของความสำนึกผิดในสิ่งที่ตนได้ทำลงไป มันเป็นใบหน้าของความเสียใจที่ต้องจากลา แต่มันก็เป็นใบหน้าแห่งความหวัง...ที่จะได้พบกับความสุขในวันข้างหน้า และมันเป็นใบหน้าของความอบอุ่นใจ ที่ท้ายที่สุดแล้ว... น้องชายที่แสนรักก็ได้ให้อภัยพี่ชายผู้เลวทรามคนนี้

ผมเห็นใบหน้าของกอลเบซ่าตอนนั้นแล้วแทบจะร้องไห้ครับ....โคตรซึ้งเลย T____T

หลังจากนั้นก็เป็นฉากการเดินทางกลับมายังโลกของเรือเหาะยักษ์วาฬจันทรา ต่างคนก็ต่างแยกย้ายจากกันกลับไปทำหน้าที่ของตนตามเดิม

วันเวลาล่วงเลยผ่าน... จนกระทั่งมาถึงวันอภิเษกสมรส และขึ้นครองราชบัลลงค์ของเซซิล

โรซ่าในชุดเจ้าสาวดูน่ารักมากเลยครับ เป็นครั้งแรกเลยที่เราจะได้เห็นเธอในชุดนี้ หลังจากที่เธอและเซซิลแต่งตัวพร้อมแล้วทั้งสองก็เข้ามาในห้องบัลลังค์ เพื่อรอต้อนรับแขกผู้มีเกียรติและเพื่อนๆ แต่ละคน

เริ่มจากเอดจ์ที่เข้าไปหยอกล้อกับทั้งสองตามเดิมราวกับจะบอกว่าพวกเขาจะเป็นเพื่อนกันตลอดไป ราชากีอ๊อต.. หยางที่เข้าไปคุกเข้าให้เซซิลก่อนจะลุกขึ้นมาจับมือ กิลเบิร์ตที่เข้าไปโค้งให้อย่างสุภาพ พารอมที่วิ่งโร่เข้าไปนั่งบนบัลลังค์แล้วก็โดนโพรอมเอ็ดเอา (แต่เซซิลกับโรซ่าหัวเราะ) แล้วก็ริเดียที่เดินเข้ามาทักทายด้วยรอยยิ้มให้โรซ่า ก่อนที่จะเข้าไปทักทายเอดจ์

(ไม่ต้องสงสัยว่าไอ้คนที่อวดศักดาว่าพ่อกูชื่อริชาร์ดหายไปไหน เพราะหมอนั่นไปเก็บตัวฝึกวิชา ไม่อยู่เป็นก้างขวางคอแล้ว)

หลังจากนั้นก็เป็นตอนที่เซซิลคุกเข่าก้มลง แล้วซิดก็เอามงกุฎกษัตริย์มาสวมให้กับศีรษะของราชาองค์ใหม่คนนี้

เซซิลลุกขึ้นยืนและหันไปโอบกอดโรซ่าเอาไว้ ทุกคนต่างๆ ปรบมือด้วยความยินดี ขณะที่ชาวบ้านชาวเมืองก็ไชโยโห่ร้องปิดซอยฉลอง 3 วัน 8 คืน....

หลังจากนั้นก็เป็น Staff Roll 2 ชุด โดยชุดที่ 2 จะใช้เพลง Tsuki no Akari ประกอบครับ!

พอขึ้น Staff Roll จนจบแล้วก็จะเข้าสู่ฉากสุดท้าย คือฉากที่เซซิเลีย คุรุยะ...และเซโอดอล คอยเฝ้าดูโลกอยู่จากอวกาศอันห่างไกล

ราวกับจะบอกว่าวิญญาณของทั้ง 3 จะอยู่ช่วยเซซิลปกป้องโลกอันงดงามใบนี้ตลอดไป...

ซึ้งว้อยยยยยยยยยยยยย T[]T !!!!

ป.ล. ว่าจะพูดแบบย่อๆ ไปๆ มาๆ ไหงมันยาวขนาดนี้เนี่ย...!!

อ้อ..T__T ตอนเดินไปที่ชั้น B11 ดันไม่ได้ Treasure Hunt อ่ะ....ผมว่าผมไปมาครบทุกที่แล้วนะ สงสัยว่าจะมีแมพไหนพลาด 100% ไป....นี่แปลว่าผมต้องเดินสำรวจใหม่ทีละที่สินะเนี่ย โน้วววว~
  15. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ในที่สุดเขาก็ฝึกสำเร็จ กลายเป็นเซนต์แห่งอาเธน่า

16. thecodes

thecodes Board Protector

EXP:
    77
    0
    0
    เข้าใจว่าดันเจี้ยนใหนที่แผนที่100%แล้ว เวลาเข้าไปปุ๊บ จะขึ้น สัญลักษณ์ดาวที่หน้าชื่อดันเจี้ยน(ตอนที่แสดงในฉากเมนู )
  17. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ มันไม่ขึ้นซักที่เลยอ่ะครับ T[]T.... ผมกำลังคิดว่ามันจะขึ้นบอกเฉพาะตอนเล่นรอบ 2 รึเปล่า?
  18. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    ดาวนั้นมันหมายถึงเป็นการเล่นรอบที่ 2 ครับไม่ใช่เปิดแผนที่ครบ

มันจะมีบางที่ถ้าเกิดเราพลาดอาจจะมีเบลอๆไปบ้างที่เราเข้าไปแล้ว จุดเริ่มต้นของแผนที่นั้นดันเปิดไม่หมด ต้องเดินย้อนกลับไปที่หน้าบันไดก็มีอยู่หลายแผนที่นะครับ และบางแผนที่ถ้าเล่นไปตามเนื้อเรื่องเราไม่สามารถเดินให้ครบได้เพราะมันดันเข้าฉาก cs ก่อน ต้องย้อนกลับเข้ามาสำรวจใหม่ภายหลังครับ ถ้าจำไม่ผิดหอคอยบาบิลก็เป็นเช่นนั้น แล้วรู้สึกจะกลับเข้าไปไม่ได้แล้วนะ เพราะตอนเล่นรอบแรกผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเปิดครบแล้วแต่ไม่ได้ ผมเลยเริ่มเล่นใหม่อีกรอบโดยเก็บรายละเอียดซะเลย(เพราะไปเล่นรอบ 2 แล้วรู้สึกไม่พอใจที่พลาดอะไรหลายๆอย่างไปเริ่มเล่นใหม่เลยดีกว่า)

ใช่ครับผมหมายถึงพวก equip ต่างๆที่เสริมความสามารถกัน status ผิดปกติต่างๆได้
    ปกติการโจมตี physical dmg นั้นมันไม่ค่อยจะมาถึง rosa ได้น่ะครับ ส่วนมากจะเป็นพวกเวทย์ที่เป็นการโจมตีหมู่เท่านั้น แล้ว rosa มีพลังป้องกันเวทย์ที่สูงอยู่แล้วจึงไม่น่าจะมีปัญหาครับ (แต่ที่ผมเลือกใส่ก็กดคำสั่ง auto equip เหมือนกันนะแต่มันกันใบ้ให้ผมด้วยอ่ะ ฮ่าๆๆ)

แต่หลังจากนั้นได้พวก crystal set ได้ ribbon ก็สบายแล้ว ผมก็ว่าทำไมโดนหนักจังเพราะยังไม่ได้เก็บเกราะอะไรเลยนี่เอง ตอนแรกเห็นบอกไปเก็บเลเวลจากมังกรนึกว่าไปเก็บเกราะหัวหอมมาหมดแล้วซะอีก ^^;

แต่.. crystal set ยังโดยถึงพันอีกเหรอครับ... ไม่รู้ทำไมเซซิลผมโดน 500-600 แฮะ ไม่ก็ผมจำผิด ฮ่าๆๆๆ อาจจะเป็น rosa กับ rydia 2ตัวมั้ง T-T
  19. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ฉิบหายแล้ว....=[]=!!!...

ตอนนี้กำลังลองไล่สำรวจทีละดันเจี้ยนครับ เริ่มตั้งแต่ถ้ำมิสต์เลย ถ้าวนรอบโลกและดวงจันทร์แล้วยังไม่ได้อีกล้ะก้อ..สงสัยผมคงต้องตัดใจ ไปเล่นรอบ 2 เอาจริงๆ T__T

เมื่อกี้พึ่งโดนมาสดๆ ร้อนๆ เซซิลผมลด 900กว่าๆ แฮะ...

...ว่าแต่ มีวิธีจัดการ Princess พุดดิ้งแบบง่ายๆ มั้ยครับ เมื่อกี้ลองไปแหยมกับมันดู...เจอมันใช้ท่าเบอร์เซิร์คหมู่เข้าให้ หลังจากนั้นพวกมันก็รุมอัดเซซิลจนตายหอง แล้วคนอื่นที่ติดสภาพเบอร์เซิร์คก็ค่อยๆ ดับดิ้นตามทีละคน

ตอนนี้กะว่าถ้าสู้กับพวกมันคราวหน้า จะไม่ใส่อบิลิตี้ล่อให้เซซิลแล้ว เซซิลจะได้เอาเวลาไปช่วยแก้สเตตัสให้คนอื่นๆ ได้...

ว่าแต่...ทำไมติด ribbon แล้วก็ยังโดน berserk เนี่ย...= ="
  20. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    เอาเซซิลไปอยู่ด้านหลังแล้วเอาริเดียมาอยู่ด้านหน้าแทน แล้วกด cura เรื่อยๆครับ (ผมไม่รู้ว่าแส้อยู่ด้านหลังแล้วพลังโจมตีแรงเท่าด้านหน้ารึเปล่า ถ้าเท่าก็ไม่ต้องเอามาไว้ด้านหน้าก็ได้)

แก้ status ช่วยอะไรไม่ได้ครับผมลองใช้ดู มันยัด berserk ซ้ำก่อนที่ ริเดีย จะร่ายเวทย์ออกซะอีก -.-

ตอนแรกผมก็งงเหมือนกันว่าใส่ ribbon แล้วทำไมยังติด แต่ ribbon มันคงจะแก้ bad status อาจจะเป็นเพราะ berserk ไม่ได้ทำให้ร่างกายเราแย่ลงแต่กลับมีพลังสูงขึ้นด้วยซ้ำ เพียงแต่ควมคุมตัวเองไม่ได้ ฮ่าๆๆๆ แต่ crystal กลับกันได้เพราะว่ามันบอกตรงๆเลยว่ากัน berserk ได้

แต่ก็ยังไม่ได้ลองชุดที่กัน berserk เหมือนกันนะ เพราะไม่รู้มันชุดไหนเนี้ยซิ....

ผมยังทิ้งการเล่นรอบ 2 ไปเลยครับ.... เล่นรอบแรกใหม่เลย เพราะมีคบอกว่าเล่นได้แค่ 3รอบ และรอบแรกไม่ได้เก็บ BDA เลย ก็เล่นใหม่ไปเลยดีกว่า เพราะเล่นรอบ2นี่ก็มีแค่ เกราะอาดามัน กับ DA แล้วก็แอปเปิ้ลนิดหน่อยเอง ฮ่าๆๆ
  21. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    เมื่อกี้วางมือจากRWคึกมาเข้าลาสต์ดันเจียนด้วยเลเวล70(เอดจ์67) ลงไปชั้น3 ดับเพราะมังกรฟ้าเหมือนกัน เยสTwT
    (ตอนนี้ใช้เกราะเกนจิ)

สงสัยต้องไปวิ่งเก็บเลเวลอีกพักใหญ่ๆเลย...=________="

ว่าแต่เกราะคริสตัลนี่เอาจากไหนเนี่ย=[]=
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เพราะเบอร์เซิร์ค ถือเป็นสเตตัสบวก ไม่งั้นถ้าริบบอนมันกันเบอร์เซิรคได้ เราก็ติดเฮสต์ให้ไม่ได้เหมือนกัน

ไปลองเชิงโปรโตบาบิลมาด้วยเลเวล 54 ว่าจะลองว่าฟันมันได้แรงแค่ไหน สุดท้ายฟันไม่โดนซักครั้งจนตาย
  23. thecodes

thecodes Board Protector

EXP:
    77
    0
    0
    ผมว่าเข้าไปอีกรอบให้เลี่ยงหีบที่เจอบลูดรากอนก่อนดีกว่าครับ
    ไปเปิดหีบอื่นแล้วค่อยกลับมา เพราะหีบอื่นที่ได้เซ็ตคริสตัล มอนสเตอร์เฝ้าหีบไม่โหดแบบนั้นครับ
    หีบบลูดรากอนโหดที่สุดแล้ว

ถ้าของไม่ครบค่อนข้างเหนื่อย อย่างเช่นมาจินเฮย์ เข้าไปใหม่ๆผมเจอปุ๊บปาบอลควัน,เทโปพอร์ทหนีตลอด
  24. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เกราะคริสตัลมีให้เก็บในลาสต์ดันเจี้ยนครับ

ส่วนวิธีเก็บเลเวลง่ายๆ ไปซื้อ Alarm จากฮัมมิ่งเวย์มา 60 ชิ้น จากนั้นให้ไปยืนที่หน้าถ้ำประตู หรือหน้าถ้ำสัตว์อสูร แล้วกดใช้ Alarm เราจะเจอกรีนดราก้อนหรือเยลโล่ดราก้อนตามแต่ที่ ถ้าติด level hunt มาด้วยจะได้ exp เฉลี่ยคนละ 20,000+ ทีเดียว

ที่สำคัญ สู้ไปสู้มาเผลอๆ มีสิทธิได้พวกหางสี เอาไปทำเกราะหัวหอมได้ด้วย
  25. yokata

yokata New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ยังเล่นไม่จบเลย ไม่ค่อยมีเวลา พึ่งผ่านหุ่นที่ออกมาจากหอบาเบลเอง TT ยังติดอะบิลิตี้ไม่เป็นเลยครับ

Share This Page