Final Fantasy 4 NDS มาคุยกันเถอะ *-*

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย yunasung, 18 ธันวาคม 2007.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    เลเวลกระจอกแต่อยากลองของรอบ2 คราวนี้เกรูออน มันเล่นใช้ท่าไม้ตาย4จตุรเทพเพียวๆแบบไม่มีพักไม่มีเบรค ดับสนิท...
  2. PinkXIII

PinkXIII New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ตอนนี้เล่นไปถึงโลกใต้พิภพแล้ว (เล่นช้าจริงๆเลยเรา)

ทำไมสู้กับ กอลเบช แล้วไม่สามารถทำ damage มันได้เลยคะ กลายเป็น ฟื้นฟูไปซะงั้น

ใครรู้วิธีฆ่ามันช่วยบอกทีค่ะ แค้นจริงๆเลย
  3. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    <<< เผอิญผมนึกได้แบบนี้อะครับ

Theodore เจ้าชายแห่งบารอน = ลูกเซซิล+โรซ่า
    Theodore นักรบจากดวงจันทร์ = กอลเบซ่า ใช้ได้มั้ยครับคุณบอน :china:

อันนี้ตอนผมเล่น ทำผมปวดหัวมากมาย หลังจากงมโข่งอยู่สักพักจึงตัดสินใจ เปลี่ยนอาวุธแบบไม่มีธาตุ แล้วอัดการโจมตีแบบไร้ธาตุให้หมด เบาแค่ไหนก็ยิงอะครับ =w= ตอดเล็ดตอดน้อย ค่อยฮิลๆ เดี๋ยวมันก็ตายครับ

แล้วก็มีเพื่อนร่วมชะตากรรมจนได้ = =" ผมว่าต้องมีนั่งคุยกันแล้วล่ะ ว่าดันเจี้ยนนี้มีกี่ชั้นๆ ไปตรงไหนบ้าง เพราะรู้สึกเหมือนลืมทางยังไงชอบกล ไม่ได้เล่นภาค 4 นาน สงสัยจะลืมเปิดแผนที่บางที่ไปแน่ๆ

ตอนเจอเซโรมุส เวอชั่นนี้ผมแปลกแหะ ผมเล่นฝากความหวังไว้ที่ เอดจ์คนเดียวเลย (พระเอกกลุ่มผม เวอชั่นนี้จริงๆ) ด้วยเทคนิค ฟุม่าชูริเคน เร็ว+แรง ไม่แพ้เวทของริเดีย แถมเทิร์นไว วุ้วววว ~~~ \TwT/
  4. seonne

seonne New Member

EXP:
    17
    0
    0
    zeromus รอบแรกที่ผมเล่นนี่ ปล่อย edge กับ kain ตายไปเลยอ่ะ สู้ 3 คน ชนะชัวร์ยังไงก็ไม่ตายแล้วทำ dmg เรื่อยๆ ช้าแต่แน่นอนมาก เพราะเลเวลน้อยด้วยแหละ 2คนนั้นชุบมาไงก็ตายถ้า kain กระโดดไม่ทัน
  5. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    Zeromus ตอนเล่นจบ ชนะแบบเหลือ 5 คนแฮะ -.-

เรื่องแผนที่ในดันเจี้ยน แนะนำให้ใช้เวท ไซโดโร่ (มั้ง) เปิดแผนที่ดูคร่าวๆก่อนว่ามีกี่ชั้นแล้วจุดสำรวจ จุดตกสำรวจของเราอยู่ตรงไหน และตรงไหนคิดว่าจะเป็นอีเวนท์ อันนี้ก็พยายามเดากันหน่อยล่ะ

อันนี้หลังไมค์กับอัลเมื่อวาน เมื่อคืนเน็ตเสียเลยทดสอบจนได้ข้อสรุปแท้จริงมาแล้ว
    นั่นคือ สเตตัสหลัง Lv 70 เป็นต้นไป ค่าสเตตัสที่เพิ่มขึ้นมา จะอิงจาก Decant Ability ที่เราติดตั้งไว้ 4 อันตอนต่อสู้ครับ (ถ้าไม่ได้ติดอะไรเลยเหลือแค่คอมมานต์ไอเท็มอันเดียว ค่าสเตตัสก็จะไม่เพิ่มเลยแม้แต่น้อย ยกเว้น Hp กับ Mp อันนี้คอนเฟิร์มละ)

ส่วนตารางว่าอบิลิตี้ไหนเพิ่มเท่าไหร่ ไปไล่ดูจากหน้านี้เอาเลยละกัน
    http://kyokugen.info/ff4/ff4_ds_chart97.html
    แต่ถึงจุดนี้ ผมเองยังบอกอะไรไม่ได้ว่า สเตตัสสุทธิ ที่ Lv 70 ของแต่ละคนมีค่าอะไรเท่าไหร่บ้าง (แต่ในส่วนตอนอัพหลัง 70 ไปแล้ว ตรงนี้คอนเฟิร์มเลยว่า ถ้าไม่ได้ติดตั้งอบิลิตี้อะไรเลยตอนสู้ สเตตัสก็จะไม่เพิ่มเลยด้วยเช่นกัน)
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไม่ได้ครับ =w="... คือผมต้องการให้ตั้งเป็นชื่อคำอ่านตามภาษาไทยน่ะครับ อย่างคนนึงเธโอดอร์ อีกคนเซโอดอล... อะไรประมาณนี้มากกว่าน่ะครับ

เมื่อวานลองไล่สำรวจครบทุกดันเจี้ยนแล้ว ปรากฏว่าเจอจุดที่เปิดไม่ครบ 100% สองจุด แต่พอเปิดไอ้สองจุดที่ว่าครบแล้ว ก็ยังไม่ได้เทรเชอร์ฮันท์อยู่ดี = =".....สรุปว่า พลาดที่บาบิลหรือหอคอยซอทแหงๆ แง๊~

เดี๋ยวจะลองไปใช้ไซโทโร่ดู ขอบคุณค้าบ~

ป.ลง ตอนนี้เปิดบอทตีกับพุดดิ้งอยู่...เหอๆ ตายยากจริงๆ
  7. plajaun

EXP:
    690
    2
    0
    ใช้ไซโทโร่ ผมว่าก็ยากอีกอะ เพราะมันเปิดแผนที่ชั้นที่เราอยุ่กับชั้นที่เราเคยไปแบบสมบูรณ์ให้ดู ไม่ได้บอกว่า มันขาดกี่เปอเซนต์
    ถ้าใช้ตอนเพิ่งเข้าดัน มันก็จะบอกเฉพาะแมพนั้นๆแหละ คุณบอน =w=*
    ผมใช้บ่อยเวลาเข้าแต่ละดัน เพราะจำไม่ได้แล้วว่าดันเจี้ยนภาค4 ทางไหนไปไหน

เอาใจช่วยให้ได้ เทรเชอร์ฮันท์กันนะครับ มันยากจริงๆให้ดิ้นตาย T^T
  8. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าจะเอาชนะสบายๆ โอกาสชนะสูงๆ เล่นแค่ 3ตัวพอครับ
    - ปกติเริ่มมาสู้กับกอลเบซ่าจะมีแค่ริเดียกับเซซิลที่รอด (ยกเว้นพวกเราคนอื่นมีใส่เครื่องป้องกันที่กันผลของเดธได้ เช่นถ้าใครมีเกราะอดามันติดมาจากรอบก่อน พวกคนนั้นก็จะไม่ตาย แต่เนื้อเรื่องยังคงเดินต่อไป) ก่อนอื่นให้ริเดียโยนขนฟีนิกส์ให้โรซ่า แล้วเซซิลใช้เคอัลล่าหรือโยนไฮโพชั่นให้โรซ่า (ถ้าใช้เคอัลล่าก็ควรรีบใช้ให้ท่องออกพอดีที่ริเดียชุบชีวิตโรซ่าขึ้นมา) ตอนนี้กอลเบซ่ามันจะยิงเวทมาครั้งนึง ซึ่งถ้าเทิร์นริเดียมาทันให้ป้องกันรอไว้ก่อนได้เลย แต่ปกติริเดียมักจะไม่ทันและตาย แต่ถ้าป้องกันทัน ให้เซซิลใช้เชลใส่ทุกคน แล้วข้ามไปขั้นสุดท้ายได้เลย
    - ตอนนี้ถ้าเหลือแค่โรซ่ากับเซซิล ให้ประคองตัวโดยให้เซซิลใช้เชล โรซ่าเพิ่มพลังกระจายใส่พวกเรา ให้HPเยอะพอที่จะโดนเวทของกอลเบซ่าได้2ครั้ง(จะทำได้ เพราะเราร่ายเชลใส่ไปแล้ว) ต่อไปให้โรซ่ายัดสไลว์ใส่กอลเบซ่า แล้วกะเทิร์นดีๆให้เซซิลโยนฟินิกส์ให้ริเดีย แล้วโรซ่าเพิ่มพลัง ส่วนริเดีย ป้องกันไว้ก่อนเทิร์นนึง แล้วให้เซซิลใช้เชลใส่อีกที ทีนี้ริเดียก็จะรอดจากการโดนเวทของกอลเบซ่าได้1ครั้งโดยไม่ต้องป้องกัน
    - พอมีโรซ่า เซซิล ริเดีย ในสภาพเชลทุกคนแล้ว ก็ไม่ต้องทำอะไรมากนอกจากให้โรซ่าใช้เวทเพิ่มพลังให้เราทุกคนตลอด เซซิลคอยใช้ไลบร่าดูจุดอ่อนกอลเบซ่าที่เปลี่ยนไป ส่วนริเดียใช้เวทอสูรธาตุที่กอลเบซ่าแพ้ ทำแบบนี้ไปซักสองสามครั้งก็ชนะ (ไม่ต้องห่วงหยางกับไคน์ ยังไงซะexpก็ตกกับคนที่รอดสามคนแบบเต็มๆ ซึ่งสามคนนี้จะอยู่ในกลุ่มเราตลอดจนจบเกม)

เรียกว่าขึ้นกับอบิลิตี้ที่ติดตั้งไว้ 5อันตอนเลเวลอัพดีกว่า เพราะคำสั่งไอเทมเราก็เอาออกได้นี่ ตอนเห็นเลเวลปริ่มๆจะอัพก็เปลี่ยนอบิลิต้ทั้งหมดซะ

セオドール เธโอดอร์
    セオドア เธโอดอ
    ทำแบบนี้ไม่ผิดการเรียงเสียงแปลคาตะคานะ(แบบที่ควรจะเป็นและถูก) แต่อังกฤษคงลำบาก ยังไงก็ไม่พ้น Theodore ถ้าให้เนียนอังกฤษเองก็คง
    セオドール Theodor
    セオドア Theodore
    ดีไม่ดี อังกฤษอาจเนียน เธโอดอร์ กับ เซโอดอร์ ไปเลยให้หมดเรื่องราว
    อยากรู้ว่ามันจงใจตั้งอย่างนี้ หรือว่ามันเข้าใจผิดกันเองในทีมงาน

แผนที่ดันเจี้ยนภาค4 จำของเดิมได้ก็มีหลงครับ หน้าตาดันเจี้ยนมันแปร่งๆไป มีผลพอควร ถ้าไม่มีแผนที่ด้านล่างบอกถึงจำแมปได้ก็ยังมีหลง เพราะมุมมองเดิมแบบ2มิติกับ3มิติแบบใหม่มันไม่เหมือนกัน
  9. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เรียกว่าขึ้นกับอบิลิตี้ที่ติดตั้งไว้ 5อันตอนเลเวลอัพดีกว่า เพราะคำสั่งไอเทมเราก็เอาออกได้นี่ ตอนเห็นเลเวลปริ่มๆจะอัพก็เปลี่ยนอบิลิต้ทั้งหมดซะ <<<< ผมลองทุกวิธีการแล้ว เอาคำสั่ง ไอเท็ม ออกไม่ได้ครับ และไม่สามารถสลับสับเปลี่ยนกับคอมมานด์อื่นๆได้เช่นกัน

ถ้าเอาออกได้ ช่วยบอกที เอาออกยังไง - -"
  10. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    กอลเบซ่าโลกใต้ิดินนี่ ผมให้เซซิล โยนไอเทมเช็คธาตุ แล้วให้ริเดียยิงอสูร สามทีก็ชนะแล้วครับ แต่ต้องแบ่งเพิ่มพลังดีๆ ด้วย
  11. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ลองแล้ว ไม่ได้จริงด้วย เห็นมันสว่างกดได้เลยนึกว่าเปลี่ยนได้ แล้วมันจะให้เรากดเลือกได้ทำไมละเนี่ย............
  12. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    เลือกเพื่อขยับที่ให้เรากดได้ง่ายขึ้นครับ แต่ก็เป็นเพียงคำสั่งเดียวที่เอาออกไม่ได้ ที่เหลือแม้แต่โจมตีธรรมดาก็ออกได้หมด
  13. PinkXIII

PinkXIII New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ขอบคุณคุณ ULTIMAWEAPON มากๆๆเลยค่ะ สำหรับวิธีฆ่า เพิ่งฆ่าลูเก้มาเมื่อกี้พบว่า หยางตาย -*- อุตส่าใส่อบิลิตี้ counter ไปแล้วเสียดายจังเลย
  14. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ช่วยผมด้วยยยยยย T_______T หมด Alarm ไปเป็นร้อยๆ อันแล้วก็ยังไม่ได้เรนโบว์พุดดิ้ง

เทรเชอร์ฮันท์ก็ไม่มี ลองไปเดินวนครบทุกที่แล้วก็ยังไม่ได้ T[]T

เกราะหัวหอมก็ขี้เกียจไปเอา...

ใครมีบั๊กโกงไอเทม ช่วยผมด้วยยยยยยยยยยยยย~
  15. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    แล้วได้หางชมพูบ้างมั้ยครับ? ตอนผมเล่นนี่ใช้ไปประมาณ 50อันได้ rainbow แต่หมดไปร้อยอันไม่ได้ หาง เลยสักหาง - -

แต่ตอนนี้เริ่มเล่นใหม่ไปแล้วอีกสักพักกว่าจะได้ไปล่าใหม่ ภาคนี้รีเมคมาสนุกจริงๆ เล่นไป 3 รอบยังไม่เบื่อเลย ถ้าเล่นรอบต่ไปแล้วยากขึ้นเรื่อยๆน่าจะสนุกกว่านี้นะเนี้ย

ผมว่าที่ไม่ได้ treasure hunt ก็น่าจะเป็นในส่วนที่ที่ไม่สามารถกลับไปได้ล่ะมั้งครับ
    อืม....มันมีเวทย์ที่ใช้สำหรับเปิดดูแผนที่นี่ครับ ไม่รู้ว่ามันเอาไว้ดูแผนที่ที่เรายังไม่ได้เข้าไปได้รึเปล่า ลองหาดูสิ ถ้าเห็นอันไหนไม่คุ้นก็อันนั้นล่ะ - - (ลำบากกว่าเล่นรอบสองมั้ยเนี้ย)
  16. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    สรุปว่าผมใช้ไป 200 อันแล้วได้เรนโบว์ครับ แต่ไม่ได้หางซักเส้น = ="

TvT ตอนนี้ได้เอนเคาท์นาชิแล้ว เดี๋ยวจะไปไล่เก็บเซ็ตหัวหอมเพิ่มอีกซักชิ้น จากนั้นก็จะเริ่มเล่นรอบ 2 ละ ไว้รอบ 2 ได้เทรเชอร์ฮันท์แล้วค่อยไปล่าดาบหัวหอม โล่ห์หัวหอม แล้วก็หางชมพูที่ยังขาดอยู่...

เรื่องเวทไซโทโร่ มันดูได้แต่แผนที่ดันเจี้ยนที่เรากำลังอยู่อ่ะครับ ฮือๆ
  17. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    ใช่ครับก็ให้เข้าดันเจี้ยนที่ละดันเจี้ยนแล้วก็กดดูแล้วก็มองหาอันที่ไม่คุ้นตาไงครับ อาจจะมีทางลับที่พลาดไปรึเปล่า?

ถ้าหาไม่เจอแสดงว่าเหลืออยู่แค่ 2 ที่เองล่ะมั้ง -.-
  18. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    แนะนำให้ไปเอา treasure hunt ก่อนและชีวิตจะมีคุณค่ามากขึ้น = ='

บ๊ายบายโปรโตบาบิล

HP หลายแสน สถานการณ์ค่อนข้างฉุกละหุกเลยไม่ว่างนับ
    MP ไม่มีแหงๆ

สเตตัสผิดปกติที่ยัดใส่มันได้และควรทำอย่างยิ่ง สโลว์ ลดป้องกัน50%(แกล้งร้องไห้) ไบโอ(ติดสลิป)

ท่าของมัน ทุกท่าเป็นท่าเฉพาะ ไม่ต้องคิดดูดMPมันให้เสียเวลา แถมดูดก็ไม่ได้
    ท่าช่วงแรก
    9Dimension กันเดธไม่ได้ก็ตายแน่นอน
    แสงบาบิล เซซิลเกราะคริสตัลกันอยู่มีทั้งโปรเทค+เชล ลด8พันกว่า....=ตาย
    ยิงแสงเคาเตอร์ เคาเตอร์ราวๆ50%ขึ้นไป ยิงแสงกระจายหมู่ทั้งกลุ่มแรงเว่อร์ ไม่กัน=ตาย

ท่าช่วงหลัง
    ฟื้นฟู เพิ่มHPตัวเอง2หมื่นกว่าๆ เป็นสัญลักษณ์ว่าเข้าเฟสหลังแล้ว
    เคาเตอร์ 109Dimension ลดพลังอย่างโหดหลัก9พัน 1คน ตายแหงๆ
    ไม้ตาย แสงพิพากษาศักดิ์สิทธิ์(ท่าของอเลกซานเดอร์) คิดซะว่าตายหมู่ละกัน...เหมือนแสงเคาเตอร์เพิ่มพลังโคตรๆ ถ้ากันยังพอมีบางคนรอดได้(อยางเซซิล) ส่วนไคน์โดดได้หนีไปเลย

สรุปว่ามันมีแต่ท่าอัดแล้วตายทั้งนั้น

อุปกรณ์บังคับ
    อะไรก็ได้ที่ใส่แล้วจะกันท่า9Dimensionทำให้เราเดธได้ เช่น ริบบอน โล่บางอัน เกราะอดามัน มิฉะนั้นจะตายแล้วตายอีกจนไม่ได้ทำอะไรพอดี หากกันได้4คน ชีวิตจะสุขีมาก เพราะมันใช้เป็นส่วนใหญ่

เกราะอดามัน ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณ มีซักอันจะดีมาก ไม่มีก็เหนื่อยหน่อย

เนื่องจากในช่วงแรกมันเคาเตอร์เราตายโหงได้ทั้งกลุ่ม ดังนั้นแนะนำว่าให้โจมตีน้อยๆครั้งจะดีที่สุด เช่น
    เซซิลพลัง99+แรกน่าร๊อค+ชาร์จ3ครั้ง+ankoku+(แกล้งร้องไห้ หากไม่อยากกระดาก ให้ริเดียใช้แต่แรกจะดูงามสุด)+โจมตี(เอาไปไว้ที่คำสั่งออโต้แล้วกดเอา) = 5หมื่นกว่า คริติคอลมีโอกาสถึง6หมื่น
    คนอื่นก็ช่วยๆกันฟื้นฟู เอาให้มั่นใจได้ว่าพอเราเห็นมันเข้าเฟส2แล้ว ทุกคนพร้อมจะยำมันทันที

ในช่วงเฟส2ที่มันใกล้ตาย จะสังเกตได้วามันเปลี่ยนท่าเคาเตอร์เป็นแบบโจมตีแรงจนตายได้เพียง1คน กับมันเริ่มใช้ท่าเพิ่มพลังตัวเอง

ซึ่งไม่รู้เป็นเพราะดวงรึเปล่า ถ้าเรายังกลัวมันเคาเตอร์ แล้วทิ้งไว้โดยไม่อัดมันเลยซักเทิร์นสองเทิร์น มันจะใช้ลำแสงพิพากษามา ซึ่งส่วนใหญ่มักป้องกันไม่ทัน ตายกันยกกลุ่ม
    แต่ตอนผมชนะนี่ กัดฟันแลกมันไปเลย โอกาสเคาเตอร์มันรู้สึกจะน้อยลง เคาเตอร์มาก็ตายแค่ 1คน ให้ใครก็ได้ชุบชีวิต ส่วนคนอื่นพยามโจมตีมันตลอด ช่วงนี้ตัวโจมตีหลักผมยังเป็นเซซิลที่ankokuแต่ไม่ได้ชาร์จ อัดทีละ1หมื่น กับริเดียที่เบิ้ลแฟลร์ทีละ5-6พันรวมหมื่นหน่อยๆ(เรนโซคุมะ)

กรณีที่รอดแสงพิพากษาครั้งแรกไปได้ อย่างเช่นมีไคน์โดดทิ้งเพื่อนรอดไปได้1คน ลงมาแล้วขณะกำลังชุบชีวิตเพลินๆก็มีโอกาสโดนได้อีกดอก

สรุปคือผมมีความรู้สึกว่าตอนมันใกล้ตาย ถ้าเราไปแหยงมันจะใช้ท่าแสงมาบ่อยมาก กัดฟันแลกไปเลยจะดีกว่า

วิธีการในการฟื้นฟูอย่างไว

โดยการโกงแบบเบาะๆ
    ติดอบิลิตี้ใช้ยากระจายหมู่+ความรู้ไอเทม ให้คนๆเดียว ก็จะใช้เอกส์โพชั่นกระจายทุกคนได้คนละ2พัน รวมถึงใช้ฟีนิกส์ชุบชีวิตทุกคนได้ใน1เทิร์น ควรให้ไคน์ที่มีโอกาสโดดหนีรอดไปได้คนเดียว จะมีโอกาสเยอะสุดที่จะรอดลงมาใช้ให้เป็นประโยชน์

โดยการโกงขั้นโสดาบัน
    ติดกระจายเวทให้โรซ่า ใช้อาเลสกระจายทั้งกลุ่ม........(แล้ววัดดวงเอาว่าโรซ่าจะโดนเป่าตายก่อนมั้ย)

อบิลิตี้ฟีนิกส์ ให้ไคน์ไปเถอะ MPน้อยสุด เหมาะที่สุด แถมถ้ามันไม่เคาเตอร์แล้วเรายังไม่ตายก็ยังโดดหนีตอดมันได้อีกซักพัก
  19. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    กำลัง งงๆ ว่า ability item ใหนคืออะไร มีอันที่อ่านไม่ออกเพียบเลย - -;
    ว่างๆ ใครทำ list กับสถานที่เก็บให้หน่อยสิครับ เดี๋ยวเอาขึ้นหน้าหลักเลย
  20. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    http://all-final.com/forum/viewtopic.php?f=4&t=14
    ชี้ไปที่นี่เลยดีกว่าครับ เพราะอัลเขาเขียนไว้ครบหมดแล้ว ว่าอะไรใช้ทำอะไร และหาจากไหน
    บางอันแม้จะเล่นไป 3 รอบก็ได้มาชิ้นเดียว เช่นพวกเทรเชอร์ฮันท์ หรือ *** ความคิดถึง

อันนี้เอามาแปะเล่นๆละกัน *-*

สืบเนื่องจาก หลัง Lv 70 การติดเดแคนท์อบิลิตี้ในช่องคอมมานด์ มีผลต่อการอัพสเตตัส ในช่วง Lv Up ซึ่งหลังจากให้อัลเชคเรื่องนี้แล้ว พบว่า ตัวละครที่ต้องปั้มสเตตัส ที่เหลืออีก 29 Lv หลังจาก 70 เข้าไปมีดังนี้ (เป็นค่าที่ต้องเก็บเพิ่มหลังจาก Lv 70 นะ ถ้าอยากรู้ว่าสเตตัสตอน Lv 70 เป็นยังไง ก็เอา 99 ลบเอา)

ชื่อตัวละคร พลังโจมตี/ความเร็ว/ความอดทน/พลังจิต/ความฉลาด
    セシル 26/58/29/63/58
    ローザ 51/67/57/77/26
    リデイア 63/66/65/27/45
    カイン 28/45/43/87/60
    エッジ 38/27/51/64/75

และเมื่อเปิดตาราง ที่หน้านี้ การติดตั้งเดแคนท์หลัง Lv 70 แล้ว ผมก็ลิสต์ได้ตามฉบับของผมดังนี้
    หมายเหตุ 1 ตัวละคร 1 คน จะติดตั้งเดแคนท์หลักๆได้จริงๆแค่ 4 อันเท่านั้น ส่วนอันที่เป็นไอเท็ม จะไม่สามารถเอาออกหรือเปลี่ยนเป็นคำสั่งอื่นได้
    หมายเหตุ 2 จะเอาไปเลียนแบบนี้จะดัดแปลงก็ได้ โดยสามารถ + - เอาจากตารางในเวปนั้นแหละ

セシルติดตั้งดังนี้
    げんかいとっぱ
    リフレクかんつう หรือ れんぞくま
    しらべる
    トレジャーハント
    สเตตัสจะเป็น 99 ทุกค่าที่ Lv 99 แน่นอน

ローザ ติดตั้งดังนี้
    つなみ
    たつまき
    かえんりゅう
    ติดตั้ง ねらう ไว้ 9 Lv (จาก 70 เป็น 79) แล้วเปลี่ยนเป็น ふたりがけ จนกว่า Lv จะ 99
    สเตตัสจะเป็น 99 ทุกค่าที่ Lv 99 แน่นอน

リデイア ติดตั้งดังนี้
    かえんりゅう
    のろい
    たつまき
    ติดตั้ง たたかう ไว้ 5 Lv (จาก 70 เป็น 75) แล้วเปลี่ยนเป็น くすり อีก 8 Lv (จาก 75 เป็น 83) แล้วก็เปลี่ยนเป็น オートポーション จนกว่า Lv จะ 99

カイン ติดตั้งดังนี้
    げんかいとっぱ
    つなみ
    たつまき
    フェニックス
    ของไคน์ถ้าติดตามนี้ ก็จะได้สเตตัส 99 แน่นอน(และดูเหมือนว่าจะเปลี่ยนเป็นแบบอื่นยากด้วย เพราะสเตตัสที่ต้องเก็บ ไม่ค่อยอำนวย)

エッジ ติดตั้งดังนี้
    ○○○へのおもい
    つなみ
    フェニックス
    にんじゅつ (สกิลคัมภีร์เวทของเอดจ์)
    ติดตั้งแบบนี้ตั้งแต่ Lv 70 ยัน 99 ก็จะสเตตัส 99 หมดทุกอย่างเช่นกัน

ส่วนใครจะลองแบบอื่นก็ดูจากตารางเอา แปะไว้ให้ละ อันนี้ผมเน้นให้ไคน์มันใช้เบรคดาเมจ เพราะว่า มันใส่เซ็ตหัวหอมครบชุดได้นี่สิ

อนึ่ง ภาคนี้จะเล่นได้สูงสุดแค่ 3 รอบเท่านั้น ฉะนั้น วางแผนตั้งแต่รอบแรก ก็ดีนะครับ
    เมื่อคำนวณจริงๆแล้ว ของผมก็คงต้องใช้
    げんかいとっぱ อันนี้ยังไงก็ได้มาแค่ 2 อัน เพราะรอบ 3 จบแล้วจบเลย
    ○○○へのおもい อันนี้ยังไงก็ได้แค่อันเดียวแน่นอน
    トレジャーハント อันนี้ก็ได้แค่อันเดียวเท่านั้น ติดให้ใครก็ระวังหน่อย
    のろい / つなみ / たつまき / かえんりゅう พวกนี้ได้อย่างละ 3 แน่นอน และเป็นของต้องห้าม เพราะโบนัสถือว่ากระจายได้ถึง 3 ค่า (ที่ผมทดลองคำนวณ ก็ยัด たつまき เข้าไป 3 อันแล้ว )

ลองไปอ่านของอัลที่แปะไว้ใน FAQS ต่างกับผมพอควรเลยนะเนี่ยะ ^^"
  21. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ มันเซ็ตได้หลายแบบอยู่แล้วล่ะ ขึ้นกับว่าอยากจะยัดอะไรให้ใคร

มันมีเหตุผลของการใช้อบิลิตี้หลายอย่างที่เรายัด フェニックス กับอบิลิตี้ยาอย่าง くすり กับアイテムちしきให้ไคน์ไปคนเดียว เพราะมันจะสร้างลูปกึ่งอมตะได้ตอนสู้กับโปรโตบาบิล
    อีกอย่างที่ยัด たつまき กับのろい ให้ไคน์ นอกจากเพราะมันเหมาะสมกับการปั้มสเตตัสแล้ว ยังป็นอะไรที่ดูจะเหมาะด้วย(อัศวินมังกรกับลม และบุคคลคนต้องสาป..) ตัวอื่นก็งี้ คิดๆเอาจากความเหมาะสม = =a

อีกคอมโบที่โหดร้ายคือ がまん+ひきつける ยืนคอยล่อเป้าอยู่คนเดียววันๆศัตรูก็ไม่ต้องทำอะไรแล้ว
  22. plajaun

EXP:
    690
    2
    0
    แล้วมันจำเป็นหรือเปล่าครับ ว่าต้องปั๊มสเตตัสให้ 99 หมด?? คืออย่างเช่น ริเดียกับโรซ่า ซึ่งใช้เวทเป็นหลักอยู่แล้ว ค่าอย่าง พลังโจมตีจะเอาไปทำอะไร? ไคน กับเอดจ์ จะเอาพลังจิต ความฉลาดไปทำอะไร? อัพไม่ 99 จะส่งผลแตกต่างขนาดไหน สงสัยอะครับ ^^;
  23. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ถ้าำไม่ได้ 99 ทุกค่าเนี่ย คุณก็จะต้องใช้ชีวิตของคุณต่อไปอีก 10 ปี 20 ปีโดยที่ต้องเสียใจกับมันไปตลอดชีวิตนะครับ ตอนที่ยังมีโอกาสทำ ก็ทำซะก่อนเลยครับ ภายภาคหน้าจะได้นอนตายตาหลับไม่มีอะไรติดค้างในใจ

... พูดเล่นนะครับขอโทษทีช่วงนี้อารมณ์แปรปรวน มีแต่มุขไม่ขำแบบนี้ -_-;
  24. seonne

EXP:
    17
    0
    0
    ตารางนั้นไม่มีบอก +hp นี่่ครับ ลองเว็บนี้ ภาษาอังกฤษ
    <!-- m -->http://ff4.wikidot.com/stats-increase<!-- m -->

สำหรับโรซ่ากับริเดียก็มีแส้ฟาดกับยิงธนูไงครับ
    เอดจ์ก็พอมีเวทย์ให้ใช้นี่นา :confused:

ปล.จะมีใครมาเล่นใหม่หมดเป็นเพื่อนเราอีกสักคนมั้ยน้า :spin:
  25. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    มันก็ถูกอย่างที่คุณ plajaun ว่ามาครับ เพียงแต่ถ้ารอบ 3 เป็นรอบสุดท้าย ก็น่าจะเก็บตกในรายละเอียดนิดหน่อยคงดีมั้งครับ
    รอบแรกที่ผมเล่น ผมเองยังแปลกใจเลย เอดจ์พลังโจมตี 99 ใส่อาวุธดาบ มุราซาเมะกับมาซามุเนะ แต่ไหงกลับฟันเบากว่าธนูของโรซ่าไปได้หนอ (ตรงนี้ตอนหลังไมค์ มีคนคอนเฟิร์มร่วมไปแล้ว 3 คน สงสัยจะอารมณ์เดียวกัน)

ไคน์ เอาพลังจิตไปทำไร เอาความฉลาดไปทำอะไร พลังจิต ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะช่วยเพิ่มในส่วนพลังป้องกันพวกท่าที่เกี่ยวกับธาตุด้วยมั้ง ดูจากสภาพตัวละครตอนลาสดันเจี้ยน คนที่ตายก่อนคือเอดจ์ โดยมักจะโดนแต่ท่าหมู่แล้วก็นอนก่อนใครเพื่อน (รองลงมาก็ไคน์) ส่วนเรื่องของความฉลาด น่าจะช่วยในการหลบหลีกพวกเวทที่ทำให้เกิดสภาวะผิดปกติ (กรณีไร้ริบบ้อน แต่ถ้ามีริบบ้อน ตัดทิ้งไปได้เลย)

อันที่จริง ก็มีผลส่วนน้อยนะ แต่ผมเองก็อยากลอง คัมภีร์นินจาของเอดจ์ดูเหมือนกัน มันคงไม่เลวมั้ง ถ้าใช้คัมภีร์พวกนั้นแล้วโจมตีพอๆกับเวทระดับก้าของริเดีย :twisted:
    เล่นใหม่ไปแล้วครับ -_-;
    อันที่จริง โบนัส Hp Mp มีผลน้อยมาก เอาเข้าจริงไปดรอปไอเท็ม แอปเปิ้ลเงิน แอปเปิ้ลทอง ไม่ก็ น้ำโซมะ แล้วเอามายัดๆใส่กันให้เต็ม max ทุกคน น่าจะเหมาะกว่า (แต่เว้น Mp ไคน์ไว้คนนึง เพราะเอาไว้ทำฟินิกส์)

Share This Page