ช่วยด้วยครับ ไฟล์ใน FlashDrive หาย

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dopkung, 18 ธันวาคม 2007.

1. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ช่วยด้วยครับ ไฟล์ใน FlashDrive หาย

คือเมื่อหลายวันก่อนไปติดไวรัสชื่อ Autoit.BA มา

แล้วมันก็คล้ายๆ Brontok ( ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกรึเปล่า )

คือทุกๆ Folder มันจะมี 1 ตัว แต่มันตัวละ 6 MB -_-;

ตอนนี้ FlashDrive เลยเต็ม ลบก็ไม่ออก Scan ก็ไม่ไปไม่รู้จะทำไง

แถมหลังจากพบว่ามีไวรัสก็พบว่ามี Folder หนึ่ง ที่สำคัญที่สุดหายไปทั้ง Folder

( ตัว Folder ยังอยู่แต่ไฟล์ข้างในหายเกลี้ยง แถมขนาด Folder เป็น 0 bytes )

ใช้ Program กู้คืนก็ไม่ได้เพราะมันไม่เจอไฟล์ที่หายไปเลย

บางคนบอกว่ามันถูกซ่อนเอาไว้ผมลองปลด Hidden แล้ว

Show systemfile แล้ว เปิดกับ Firefox ก็แล้ว

เลยมีคนบอกให้ format แล้วกู้คืน มันจะมี แต่ไฟล์ที่เหลือน่ะ...

จะ Backup ก็ไม่ได้เพราะ ไอ้ไฟล์ Virus มัน Copy ไม่ได้

ตอนนี้ไม่ไหวแล้ว...อยากจะ T-T T-T T-T

เพราะไฟล์สำคัญๆอยู่ในนั้นหมดเลย :sad:

ใครรู้วิธีแก้ไขรบกวนด้วยนะครับ
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
  3. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    0
    0
    สู้ๆนะคะ เห็นอย่างนี้แล้วยิ่งกลัวไวรัสในFlashเข้าไปใหญ่ = =
  4. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ไว้รัสมาเฟีย จริงๆ "อย่าหวีงจะได่เห็นไฟล์สุดรักของแกเลย ถ้าล้มอั๊วะไม่ได้"
  5. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ผมมีปัญหาเปิดแผ่น cd ไม่ได้ ขนาด มี drive cd ทั้ง 2 ตัว = =
    พอเอาไปเปิดเครื่องอื่นเปิดได้เฉยเลย ไม่เข้าใจจริงๆ
  6. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ยินดีด้วยที่คุณติดไวรัสเข้าแล้ว 55555
    ไม่ได้ซ้ำเติมนะคะ เพราะเราก็เป็น แต่โดน music.exe ไปน่ะค่ะ
    ที่ฮามากก็คือพออ่านประกาศเตือนในเวบมหาวิทยาลัยพร้อมโหลดวิธีแก้ปั๊บ
    ก็ไปโดนไวรัสนี่ในมหาวิทยาลัยทันทีเลยล่ะ แปลกมากเพราะคอมที่ใช้เป็นแบบจะreset registryทุกครั้งที่restartเครื่องน่ะค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าไวรัสยังฝังตัวอยู่ได้อีก มันทำเอาfolderเพลงเราเสียไปเลยล่ะค่ะ เพราะตอนอัพเข้าโฮสต์มันก็ติดไปเรียบร้อยแล้ว T-T ไม่มีให้โหลดใหม่แล้วด้วย(พูดง่ายๆ ว่าขี้เกียจหาอีกรอบนั่นแหละ)

แต่สุดท้ายก็ฆ่ามันได้ด้วยการเปิดในwin98 หลังจากเปิดในXPแล้วทำยังไงก็ลบfolder.exeไม่ได้ ลบไฟล์ที่กลายเป็นexeไปก็ไม่ได้ formatก็ไม่ได้ บางทีการใช้OSล้าหลังชาวบ้านก็ดีอย่างนี้นี่เอง- -+

P.S. คำเตือนนะคะ วันหลังเก็บbackupไว้หลายๆ ที่สักหน่อยนะคะ ยิ่งของสำคัญนี่เรายัดเข้าโฮสต์ ยัดเก็บในmailbox ยัดลงHDD แล้วยังยัดลงCD backupด้วยค่ะ กันไว้ดีกว่าแก้น้อ ^o^
  7. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ไอ้ที่ลบๆ ไม่ได้เนี่ย ต้องลองหาโปรแกรม unlocker assistance มาลองลบดูครับ เพราะส่วนใหญ่ที่ลบไม่ได้ เพราะมันถูกใช้งานอยู่อะคับ ต้องไปปิดการทำงานของมันก่อน .... ผมลบไวรัสมาหลายตัวละงับ .... (แต่ไม่ค่อยได้เข้าไปยุ่งกะ registry เ่ท่าไรแหะ)

Share This Page