ชอบเพลงไหนในเกม Final Fantasy มากที่สุดกันครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 18 ธันวาคม 2007.

1. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เเต่ละท่านชอบเพลงไหนในเกม Final Fantasy มากที่สุดกันครับ จะเป็นเพลงเเบบ OST. หรือจังหวะดนตรีก็ได้นะครับ

สำหรับผมเเล้ว คงจะเป็น
    1.Kiss Me Good Bye ของ Angela Ski (FF XII) ฟังครั้งเเรกพร้อมกับตอนดูตัวอย่างเกมไปด้วย พูดได้คำเดียวว่าโดนเลยครับ เพราะมากๆโดยเฉพาะท่อนเเรกๆ (อีกอย่างลีลาการเล่นเปียโนของ Angela Ski ก็ช่างถุกใจผมด้วยเลยครับ ใส่อารมณ์เเบบสุดยอด ใครยังไม่เคยดูลองไปดูตามลิงค์ด่านล่างนะครับเป็น MV FF XII ครับ )
    2. Eye on me ของ Faye Wong (FF VIII) อันนี้เเต่ก่อนเคยชอบมากที่สุดครับเเต่ตกมาอยู่อันดับหลังจากได้ฟังเพลง Kiss Me Good Bye สำหรับเพลงนี้ที่ชอบเป็นอันดับ 2 คงเป็นเพราะว่าเป็นเกม FF ที่เล่นเป็นภาคเเรกด้วยเลย เลยอินมากไปหน่อย บวกกับฉากตอนเพลงขึ้นกำลังซึ้งเลยครับ (ฉากขับยานกลับโลก)
    3.Anna-Molly ของ Incubus ( FF XIII) เพลงมันส์มากๆเลยครับ จากเเต่ก่อนเคยชอบเพลงตอนจบของ FFVII:AC เเต่พอลองฟังเพลงนี้ดูโดนกว่าครับ เพลงมันส์ได้ใจจริงใครยังไม่เคยลองฟังลองเข้าไปดูในลิงค์ด้านล่างเลยครับ

MV Final Fantasy XII (Kiss Me Good Bye ของ Angela Ski )
    <!-- m -->http://www.jabchai.com/main/view_joke.php?id=2412<!-- m -->

MV Final Fantasy XIII (Anna-Molly ของ Incubus)
    <!-- m -->http://video.mthai.com/player.php?id=13 ... 1174185386<!-- m -->
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    เพลงที่ยิ่งใหญ่ที่สุด
    Prologue!!! ไม่ว่าภาคไหนๆ ก็สุดยอดทุกภาค ขอให้เอามาใช้ให้ถูกที่ถูกเวลา!!

Vocal ที่ชอบที่สุด
    Kiss me Good-Bye โดย...สาวแว่น อมไมค์

BGM ต่อสู้ที่ชอบที่สุด
    J-E-N-O-V-A โดยเฉพาะเวอร์ชั่น AC

BGM ทั่วไปที่ชอบที่สุด
    FFVII Main Theme

เพลงที่เกลียดที่สุด
    Advent - OWA สาเหตุเพราะมีคนชอบมันเยอะแล้ว ผมไม่ชอบมันซักคนก็คงไม่เป็นไร...
  3. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เพลงจบก็ Kiss Me Good Bye คำเดียวชอบมากที่สุด เ้พราะมากๆๆ ตอนนี้ร้องเวอร์ชั่นเต็มได้แล้ว

BGM ต่อสู้ของผมชอบ J-E-N-O-V-A กับ One-Winged Angel
  4. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    รีบมาตอบก่อนเดี๋ยวกว่าจะกลับอีกนาน (จะไปรับน้องสาวที่สนามบินครับ)

-Opera Maria and Draco ฉากในตำนาน FF6

-Forever Rachel จุดมุ่งหมายของล็อค

-Prologue อารมณ์ร่วมกับภาค4มากที่สุด รู้สึกว่ามันเข้ากันได้ดีกับฉากปราสาทบารอน และมีตัวหนังสือขึ้นข้างๆ

-เพลงตอนหลังโลกระเบิด หลังจากได้ยานฟัลคอนแล้ว ฟังแล้วรู้สึกมันเหมาะกับการตามหาพรรคพวกชะมัด

อมระหว่างความเศร้าความทุกข์และการดิ้นรนเพื่อการดำรงอยู่หลังพื้นผิวโลกเปลี่ยนไป
  5. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    OWA AC Ver. ครับ ยิ่งได้ดู MV เล่นสดๆ ยิ่งชอบเข้าไปใหญ่ โอ้ว อยากไปอยู่ในวงจริงๆ :E
  6. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ขอตอบแนวบอนบ้างนะ

Prologue!!! ภาค XII

Melodies of life FF IX

ชอบ เพลงเวลาสู้บอสทั่วไป ใน FF VIII อ่ะ ชื่อเพลงอะไรหว่า

เลือกไม่ถูกอ่ะครับ

- ไม่รู้ดิ
  7. DMSFF

DMSFF New Member

EXP:
    4
    0
    0
    Theme of Empire ภาค 12 และ Final Fantasy theme

Eyes on Me ภาค 8 เป็น vocal อย่างเป็นทางการเพลงแรก และชอบมากที่สุดด้วย

OWA ทุกเวอร์ชัน (เพลงนี้ก้อเป็นเพลงต่อสู้นะครับ)

Terra Theme FF6

คิดว่าไม่มีนะ
  8. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ขออนุญาตตอบแบบพี่บอน + มีเพิ่มหน่อยนะครับ
    (ตอบแบบพี่บอนครอบคลุมดีฮะ)

Prelude ครับ -0-

Melodies of Life (FFIX) ครับ ชอบมากถึงขนาดเคยฝึกโต้รุ่งเพื่อให้เล่นเป็น - -" (มีตั้ง 4 Ver. - -" บ้าไปแล้ว)

J-E-N-O-V-A AC Ver. ครับ

Theme of Love (FFIV) เพลงนี้ก็เคยฝึกเกือบโต้รุ่งเหมือนกัน แต่เพราะมันสั้น + มี 2 Ver. เดียว ทำให้ฝึกได้อย่างรวดเร็ว -0-
    ------------------------------------------------
    เพลงที่ให้กำลังใจผมเสมอมา (ยามฝึก ร.ด. -*- )
    Fanfare

เพลงที่ทำให้ผมชนะการแข่งขันบรรเลงเพลง
    Melodies of Life (รักจริงจริ๊ง)
  9. AvalancheZ

AvalancheZ Member

EXP:
    52
    0
    6
    มั่งครับ ผมโลภหน่อยนะพอดีชอบหลายเพลง ปกติก็ใส่เพลงของ FF ไว้ใน Mp3 ไว้ฟังกว่าครึ่งเครื่องอยู่แล้ว

Prologue แน่นอนที่สุด ยังไงคงไม่พ้นเพลงนี้แน่ๆ

Vocal ที่ชอบ
    Melodies of life ดนตรีดีและร้องได้เข้าถึงอารมณ์จริงๆครับ
    REDEMPTION มันส์ครับ อิอิ

BGM ต่อสู้ที่ชอบ

J-E-N-O-V-A Ver.FF7 AC
    Those Who Fight Further ใน BlackMages ครับ

BGM ทั่วไปที่ชอบ
    FFVII Main Theme ชัวร์ครับเพราะผมชอบภาคนี้ที่สุด
    Aerith's Theme เพลงเจ้แกเพราะมากครับ
    Cid's Theme ฟังแล้วฮึกเหิมได้อารมณ์ดีครับ
    Tifa's Theme บรรเลงเปียนโน ชอบๆ
    Cloud Smiles สุดๆครับ

ไม่มีครับ
  10. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    เพลงร้องที่ผมชอบก็เป็น Eyes on Me ละครับ แต่ของผมชอบแบบพี่สาวแว่น Angela Aki มากกว่า

ส่วนเพลงฉากต่อสู้ ชอบของ FF VIII แฮะ
  11. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    Prologue!! อันนี้คงไม่มีใครคัดค้าน

ส่วนตัวผมชอบ One Winged Angel Version Crisis Core นะ ฟังมาหลายเวอร์ัชันแล้ว เวอร์ชันนี้ดูดิบๆดี

เพลงร้องที่ชอบที่สุด กลับเป็น Pure Heart (แอริธ Theme) แฮะ

เพลงต่อสู้ ผมชอบภาค 3 ล่ะ
  12. koon405

koon405 New Member

EXP:
    23
    0
    1
    Pray (FF theme)

Eye on me

FF6 Boss Battle Theme & FF6 Boss Atma Battle Theme

FFVI Tarra Theme & FFVI Opera Celes

อ๊ากๆๆๆๆ ก็ผมเป็นสาวก FFVI นิ
  13. satansatan

satansatan Guest

14. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    Prologue!!

Eyes on Me กับ 1000 No Kotoba ชอบมากๆเลย

J-E-N-O-V-A Ver.FF7 AC
    The Chase Of highWay-FF7 AC

Aerith's Theme
    Tifa's Theme
    ShinRa Company
    Balamb Garden
    Yuna's Theme(FFX-2 Ver.)
  15. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    เพลงที่ยิ่งใหญ่ที่สุด !!!
    ต้อง Prologue!! สิค้าบบบ

ขอมาแปลกผมเลือก Suteki da ne อ่ะ (เวอร์ชั่นออเครสต้านะ อลังดี)

BGM ต่อสู้ที่ดุเดือดเร้าใจข้าน้อยมากที่สุด
    One winged angel สิพี่น้อง !!!

หลายเพลงมากๆเลยอ่ะ อยากเลือกหมดเลยจัง -*-
    ถ้าแค่เพลงเดียวก็....Aria di Mezzo Carattera (Celes Opera)

ปล.เพลงที่สู้บอสในภาค 8 ที่พี่แบงค์เลือกชื่อ Force your way คับ
  16. kouin

kouin New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ชอบเยอะมากๆๆๆๆ
    suteki da ne FF X แต่ของเราขอเป็น violin ver นะ เพราะดี
    eyes on me FF VIII โดยเฉพาะ jap ver
    melodies of life FF IX
    galway sky (galway no sora) FF IX
    red bean (hong dou) FF VIII
  17. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เพลงร้องที่ชอบที่สุด - Melodies of life จาก 9
    BGMที่ชอบที่สุด - FF5 battle song , FF6 gogo's theme
  18. FFglarian

FFglarian New Member

EXP:
    77
    0
    0
    ชอบ To You (FF X-2 ) ค่ะ แล้วก็ 1000 Words (FF X-2 ) สุดๆๆๆเลย ค่ะ > <
  19. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    Prologue ? เพลงไหนอ่า ใครมีเอามาให้ฟังหน่อย อาจจะเคยฟังแต่ไม่รู้จักชื่อ :???:
  20. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    -suteki da ne <<<< โดยเฉพาะตอน solo violin โหยหวนมากค่ะ ถ้าฟังแบบให้กินใจจะน้ำตาร่วงเข้าให้
    -feel
    -endless love endless road <<<< เป็นเพลงร้องคู่ที่เพราะดีนะคะมันฟังดูน่ารักดี
    สามเพลงไฟฟนอลสิบหมดเลยค่ะ หะๆๆ
  21. PinkXIII

PinkXIII New Member

EXP:
    15
    0
    0
    เยอะมากๆๆเลยต่ะ นึกไม่ออกเลยจริงๆ

1.ภาค 8 eye On ME

2.ภาค 12 Kissme Goodbye

3.ภาค 10 จำชื่อมะได้ >...<
  22. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    suteki da ne ใช่หรือเปล่าคะ ^^;
  23. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถามกี่ทีก็ไม่รู้จะตอบเหมือนเดิมมั้ย ชอบไปหมด...

prologue
    theme of love - tsuki no akari
    celes theme - aria di mezzo carattere
    tina theme
    ff7 main theme
    tifa theme
    aerith theme (การชอบเพลงไม่ได้หมายความว่าผมจะชอบในตัวบุคคลนะครับ = =a)
    walk after rain - yuffy theme
    one-winged angel
    battle with gilgamesh - crash on the big bridge
    love will grow
    eyes on me
    kimi e
    boss theme ภาคต่างๆ

และจะชอบมากถ้าเป็นเวอร์ชั่นออเคสต้รา
  24. freshmeat

freshmeat New Member

EXP:
    37
    0
    0
    Final Fantasy เพลงนี้ผมว่าเหมาะสมสุดกับตำแหน่งนี้แล้ว

เพลงร้อง
    ตัดสินใจยากจริงๆ ให้Suteki Da Neละกัน

เพลงต่อสู้
    Dancing Mad โดยเฉพาะอันที่The Black Magesเอามาเล่นใหม่

เพลงทั่วไป
    To Zanarkand
  25. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    นี่ใครที่มีไฟล์ MP3 พวกเพลงของ FF เยอะ ๆ รบกวนส่งให้มั่งจิ
    อยากฟังอะ ไฟล์เก่ามันหายไปตอนที่คอมแฮ้งค์ แล้วไม่รู้
    จะโหลดที่ไหนได้อะอิจฉา
    หรือว่ามีลิค์ไรดี ๆ ก็บอกกันมั่งนะค๊ะ
    ไม่มีเวลาไปหาเพลงพวกนี้เลย
    ขอบคุณค่ะ

Share This Page