พร่า กับ พราก ผู้เยาว์อันไหนถูกอะคะ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 19 ธันวาคม 2007.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    เอ่อ สืบเนื่องจากอะไรซักอย่าง รู้แต่ว่าตอนเขียนรายงาน
    ทำให้นั่งเถียงกะเพื่อนอยู่ และยังไม่ได้คำตอบ
    (จริงๆ คือ ไม่ยอมรับคำตอบเองมากกว่า ว่าคนส่วนใหญ่ใช้พรากผุ้เยาว์ - - )
    แต่เราเอง อาจจะเป็นฝ่ายผิดก็ได้

ส่วนตัว คิด+จำ ได้ว่า พร่าผู้เยาว์ นะคะ
    แต่ไม่มีใครพูดว่าพร่าผุ้เยาว์เลย (รึเปล่า?) ..... มีแต่ พราก กันหมด....

แต่ ทำไมเป็นพรากล่ะ..

พราก = แยกจาก
    พร่า = ช่วงชิง / ทำลาย

แยกจากความเยาว์ ? ทำลายความเยาว์ ?

- -* หรือเราเข้าใจผิดเองคนดียวหว่า
    แต่ละท่านใช้อะไร หรือเข้าใจว่ายังไงกันอะคะ
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    มีแต่พรากผู้เยาว์ครับ พร่าไม่มี

หมายถึง แยกผู้เยาว์ไปจากผู้ปกครอง

พรากผู้เยาว์กับข่มขืนนี่ถือเป็นคนละคดี
    ดังนั้นใครข่มขืนเด็กจึงโดน 2 เด้งเลย
  3. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    พราก ครับ

ตามข่าวข่มขืนในหนังสือพิมพ์ชอบเขียนบ่อยๆ
  4. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    อืม.... งั้นเราคงเข้าใจผิดไปเอง
    ไปจำมาจากไหนหว่า
    ขอบคุณค่ะ - -''
    /me คอตก กลับไปขอขมาเพื่อน
    edit : แก้แล้วนะคะ :)
  5. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    เท่าที่รู้มาคือพรากนะครับ แต่ไม่แน่นะ พวกเราอาจจะจำผิดกันมาตั้งนานแล้วก็ได้ : P
  6. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ในพจนานุกรม มีคำว่า "พร่าผู้หญิง" นะฮะ

แต่.......เจลก็คุ้นกับคำว่า "พรากผู้เยาว์" มากกว่าเหมือนกัน ^^" คงเพราะตามภาษากฎหมาย ที่ใช้ในตัวบทกฎหมาย ใช้คำนี้กัน แล้วคำนี้ก็ีมีการพูดถึงมากกว่า เลยติดหูกว่า

เอาจริงๆ "พร่าผู้เยาว์" น่าจะใช้ได้ ถ้าใช้ในหลักการผสมคำธรรมดา .... แต่ถ้าจะเขียนรายงานโดยพูดเกี่ยวกับกฎหมายๆแล้วล่ะก็ "พรากผู้เยาว์" คงจะเป็นคำที่ถูกต้องมากกว่าน่ะฮะ .... อิงจากเหตุผลททอปคุงว่ามาน่ะนะ ( ที่ว่าพรากผู้เยาว์ กับ ข่มขืน คนละข้อหากัน )

ปล. ขอ"ขมา" นะฮะ ไม่ใช่ "คมา" ;)
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ต้องให้ คุณศิชน มาตอบแล้วครับคำถามแนวโลลิค่อนเนี่ย

*
    *
    แต่ข่มขืนนี่ ผมงงภาษากฏหมายนะ
    มันมี

"ข่มขืนทางเพศ"หรือ"ลวนลามทางเพศ" เนี่ย มัน... มันก็ต้องทางเพศอยู่แล้วนี่เพราะมันเป็นอาชกรรมทางเพศ จะให้มันไป"ลวนลามทางปัญญา" หรือ ทางแพ่ง มันก็ไม่ได้อยู่แล้วนี่
  8. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ถ้าตามภาษากฎหมายเขาใช้คำว่า พรากผู้เยาว์ ครับ ความหมายคือการแย่งชิง "อะไรบางอย่าง" ออกไปจากตัวผู้เยาว์
    กับอีกสำนวน ฉุดคร่าอนาจาร ซึ่งคำว่า พร่า ก็มีความหมายไปในเชิงลบพอดีเช่นเดียวกับคำว่า คร่า ในสำนวนดังกล่าว

Solyar อาจเผลอนำเอาคำว่า พราก ไปรวมกับ คร่า เลยทำให้คิดไปถึงคำว่า พร่า ขึ้นมามั้งครับ
  9. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    อันนี้ ถือเป็นคำยกย่องใช่มะคะพี่ศิชน : D

อิอิ ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ปล. จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไปค่ะพี่ศิชน เดี๋ยวจะเรียกตามกันหมด ><
    ปล2. เพิ่งเห็นว่าอุตส่าห์ edit แก้ให้ .... แหะๆ ไม่ซีเรียสขนาดนั้นค่ะ เรียกยังไงก็ได้ ^^
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เข้ามาขำกับสำนวน "คำถามแนวโลลิค่อน"...

ในพจนานุกรม มีคำว่า "พร่า" จริงๆด้วย :confused: ความรู้ใหม่จริงๆ ครับ
    (แปลว่าทำลายน่ะถูกต้องแล้วครับ)

แต่ส่วนตัวไม่เคยได้ยินจากที่ไหนว่า "พร่าผู้เยาว์" นะครับ
    เคยได้ยินแต่ "พรากผู้เยาว์"
  11. netto

netto New Member

EXP:
    51
    0
    0
    เข้ามาฮา :555:
  12. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ศิชนศึกษามาดีจริงๆ ครับ เตรียมพร้อมไว้สินะครับ
  13. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    พี่ศิชนสุดยอดครับ :E
  14. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    พี่ศิชนสุดยอด!
  15. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    กลายเป็นกระทู้ ศิชนตอบปัญหาประสาโลลิค่อน ไปซะแล้ว
  16. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    เคยเห็นประมาณ พร่าทำลายชีวิตผู้อื่น อะไรประมาณนั้น

แปลว่าตาพร่าคือตาโดนทำลายนี่เอง......(อ๋อเหรอ)
  17. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    พร่า
    vi. adj.to destroy, to kill; dim (eyes) = พร่ามัว; blurred, unsharp (picture)
    นักพร่าผู้หญิง
    n.a lady-killer,
    S. พล่า,ผลาญ ; มัว

ตาพร่าน่าจะหมายถึง มัว นะคะ ><"

โอ๊... กลายเป้นกระทู้ พี่ศิชนสอนน้องๆ รักเด็กซะแล้ว
  18. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    เรื่องนี้เปิดกฎหมายดูดีกว่าเปิดพจนานุกรมนะครับ

มาตรา 317 ผู้ใดโดยปราศจากเหตุอันสมควร พรากเด็กอายุยังไม่เกิน สิบห้าปีไปเสียจากบิดามารดา ผู้ปกครอง หรือผู้ดูแล ต้องระวางโทษจำคุก ตั้งแต่สามปีถึงสิบห้าปี และปรับตั้งแต่หกพันบาทถึงสามหมื่นบาท
    ผู้ใดโดยทุจริต ซื้อ จำหน่าย หรือรับตัวเด็กซึ่งถูกพรากตามวรรคแรก ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้พรากนั้น
    ถ้าความผิดตาม มาตรานี้ ได้กระทำเพื่อหากำไร หรือเพื่อการอนาจาร ผู้นั้นกระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี และปรับตั้งแต่ หนึ่งหมื่นบาทถึงสี่หมื่นบาท

ส่วนคำว่า ข่มขืน หากเป็นการข่มขืนเกี่ยวกับเพศ เขาใช้คำว่า กระทำชำเรา ครับ

มาตรา 276 ผู้ใดข่มขืนกระทำชำเราผู้อื่นโดยขู่เข็ญด้วยประการใด ๆ โดยใช้กำลังประทุษร้ายโดยผู้อื่นนั้นอยู่ในภาวะที่ไม่สามารถขัดขืนได้ หรือโดยทำให้ผู้อื่นนั้นเข้าใจผิดว่าตนเป็นบุคคลอื่นต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สี่ปีถึงยี่สิบปี และปรับตั้งแต่แปดพันบาทถึงสี่หมื่นบาท

การกระทำชำเราตามวรรคหนึ่ง หมายความว่าการกระทำเพื่อสนองความใคร่ของผู้กระทำโดย การใช้อวัยวะเพศของผู้กระทำกระทำกับอวัยวะเพศ ทวารหนัก หรือช่องปากของผู้อื่น หรือการใช้สิ่งอื่นใดกระทำกับอวัยวะเพศหรือทวารหนักของผู้อื่น

จะสังเกตว่า
    ข่มขืน หมายถึง ใช้กำลังทำให้ไม่สามารถขัดขืนได้
    กระทำชำเรา หมายถึง (ดูด้านบน)

ยืนยันโดยอีกมาตรา (ซึ่งคนในบอร์ดน่าจะทราบไว้นะขอรับ)

มาตรา 277 ผู้ใดกระทำชำเราเด็กอายุยังไม่เกินสิบห้าปีซึ่งมิใช่ภริยาหรือสามีของตน โดยเด็กนั้นจะยินยอมหรือไม่ก็ตาม ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สี่ปีถึงยี่สิบปี และปรับตั้งแต่แปดพันบาทถึงสี่หมื่นบาท
    การกระทำชำเราตามวรรคหนึ่ง หมายความว่าการกระทำเพื่อสนองความใคร่ของผู้กระทำ โดยการใช้อวัยวะเพศของผู้กระทำกระทำกับอวัยวะเพศ ทวารหนัก หรือช่องปากของผู้อื่น หรือการใช้สิ่งอื่นใดกระทำกับอวัยวะเพศหรือทวารหนักของผู้อื่น
    ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นการกระทำแก่เด็กอายุยังไม่เกินสิบสามปี ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่เจ็ดปีถึงยี่สิบปี และปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นสี่พันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือจำคุกตลอดชีวิต
    ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งหรือวรรคสามได้กระทำโดยร่วมกระทำความผิดด้วยกัน อันมีลักษณะเป็นการโทรมเด็กหญิงหรือกระทำกับเด็กชายในลักษณะเดียวกันและเด็กนั้นไม่ยินยอม หรือได้กระทำโดยมีอาวุธปืนหรือวัตถุระเบิด หรือโดยใช้อาวุธ ต้องระวางโทษจำคุกตลอดชีวิต
    ความผิดตามที่บัญญัติไว้ในวรรคหนึ่ง ถ้าเป็นการกระทำโดยบุคคลอายุไม่เกินสิบแปดปีกระทำ ต่อเด็กซึ่งมีอายุกว่าสิบสามปี แต่ยังไม่เกินสิบห้าปี โดยเด็กนั้นยินยอม และภายหลังศาลอนุญาตให้ทั้งสองฝ่ายสมรสกัน ผู้กระทำผิดไม่ต้องรับโทษ ถ้าศาลอนุญาตให้สมรสในระหว่างที่ผู้กระทำผิดกำลังรับโทษในความผิดนั้นอยู่ ให้ศาลปล่อยผู้กระทำความผิดนั้นไป

สังเกตว่าเป็นความผิดทางเพศ แต่ไม่มีคำว่า ข่มขืน เพราะถ้าเป็นความผิดต่อเด็ก จะเป็นความผิดไม่ว่าจะยินยอมหรือไม่ยินยอมก็ตาม

ข่มขืนมีที่ใช้ที่อื่นที่ไม่เกี่ยวกับเพศด้วยครับ เช่น ข่มขืนใจ

มาตรา 309 ผู้ใดข่มขืนใจผู้อื่นให้กระทำการใด ไม่กระทำการใดหรือ จำยอมต่อสิ่งใด โดยทำให้กลัวว่าจะเกิดอันตรายต่อชีวิตร่างกาย เสรีภาพ ชื่อเสียงหรือทรัพย์สินของผู้ถูกข่มขืนใจนั้นเอง หรือของผู้อื่น หรือโดยใช้ กำลังประทุษร้ายจนผู้ถูกข่มขืนใจต้องกระทำการนั้น ไม่กระทำการนั้น หรือจำยอมต่อสิ่งนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกิน หกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ก็หวังว่าจะได้ความกระจ่างมากขึ้นน่อ มิ้ว
    ป.ล. ผมไม่ได้เรียนกฎหมายนะ แค่เอามาอ้างให้เห็นภาพเฉยๆ
  19. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ^
    มีข่มขืนใจด้วยแหะ.....
    อา ไม่น้อยหน้าคุณ ศิชน นิยมเยาว์เลยแหะ... Anna เอ๋ ทำไมเป็น Anya ไปแล้ว.... นี่สินะที่เขาเรียกว่า "เสือซ่อนเล็บ"

อ่านแล้วก็นึกถึงฟิคเรื่องนึง....
    ข่มขืน ฆ่า วางเพลิง ข่มขืน....
    นายพูดว่าข่มขืน 2 ครั้ง...
    ผมชอบข่มขืน....

ฟิคอะไรก็ไม่รู้ - -"
  20. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    ูู^
    ^

Aloha Knight ป่ะ?

ผมเคยเห็นแต่พรากนะ ^ ^"
  21. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    บทของเจ้าตัวเองด้วย รู้สึกยังออกมาบ่นเลยนิว่าชอบบทพูดนี้
  22. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    ^
    ^
    หยั่งงี้เค้าเรียกอ่อยล่ะเฟลม หึหึ ล่อให้มาแซว
  23. Lowfailer

Lowfailer New Member

EXP:
    2
    0
    0
    คนส่วนใหญ่มักจะเข้าใจว่าพรากผู้เยาว์ = ข่มขืนเด็ก
    แต่ความหมายจริงๆของมันคือพาเด็กไปโดยไม่ได้ความยินยอมจากผู้ปกครองครับ
    ไม่ได้หมายถึงเรื่องพรมจรรย์แต่อย่างใด

ดังนั้น แค่พาเด็กแปลกหน้าไปเดินเล่นเลี้ยงไอติมก็เข้าข่ายพรากผู้เยาว์ได้ เช่นกัน

ข่าวที่ปรากฏตามสื่อมักในเรื่องการพรากผู้เยาว์มักจะเป็นเรื่องของการล่อลวงเด็กไปกระทำอนาจาร
    เลยเป็นสาเหตุให้เกิดความเข้าใจผิดในการใช้คำนี้ครับ
  24. uriel

uriel Member

EXP:
    87
    0
    6
    โอยยย ขำ....ฮ่าๆๆๆ
    ข้อหาเกิดทันฟิคนี้ ฮ่าๆๆ ตลก โอยยยยย ยังจำบทพูดได้อีกเร้ออออ

พร่าเหรอ ทำไมเรานึกถึงพร่ากุ้งอะ.......
    นั่นมันของกินแร้ววว
  25. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ^
    อันนั้นมัน พล่ากุ้ง บ่ใจ้ พร่ากุ้งเน้อ

Share This Page