[Movie Review] National Treasure : Book of Secrets

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 21 ธันวาคม 2007.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    .
    National Treasure - Book of Secrets : สมบัติชาติจากบันทึกลับประธานาธิบดี
    .
    เรื่องย่อ
    เมื่อบรรพบุรุษถูกกล่าวหาว่าเป็นหนึ่งในผู้วางแผนลอบสังหารอดีตประธานาธิบดีแห่งสหรัฐผู้รวมชาติไว้ด้วยกัน เบ็น เกตส์ จำต้องออกตามหาหลักฐานเพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของปู่ทวด แม้จะต้องบุกพระราชวังบักกิงแฮม ทำเนียบขาว หรือลักพาตัวประธานาธิบดีแห่งสหรัฐฯ เพื่อค้นหาที่ตั้งของเมืองทองคำซึ่งหายสาบสูญไปหลายศตวรรษ ซึ่งฝ่ายใต้คิดใช้ขุมทรัพย์ดังกล่าวเป็นแหล่งเงินทุนโจมตีฝ่ายเหนือหลังพ่ายแพ้ในสงครามกลางเมือง
    .
    ชอบ
    - เรื่องราวที่ทำให้ตัวละครหลักดูมีมิติ มีชีวิตชีวามากขึ้น ตัวละครรองจากภาคก่อนเองก็ดูมีบทบาทพอสมควร
    - เหมือนกับภาคก่อน ลำดับขั้นตอนการไขปริศนาแต่ละช่วง ดูแล้วระทึกใจกว่าฉากตอนที่พบขุมทรัพย์เสียอีก
    - การดำเนินเรื่องเต็มไปด้วยฉากที่ชวนติดตาม โดยตัดฉากไม่จำเป็นทิ้งไปจนหมด เพื่อตรึงคนดูให้อยู่กับที่นั่ง
    .
    ไม่ชอบ
    - ปริศนาไขสมบัติไม่ลึกลับซับซ้อนต่อเนื่องชวนระทึกใจเท่าภาคแรก เพราะผมตั้งความคาดหวังไว้มากเกินไป
    - ความรู้สึกเมื่อเห็นเมืองทองคำครั้งแรกเหมือนตอนที่ผมเห็นสนามบินสุวรรณภูมิครั้งแรก ไม่ตื่นเต้นเท่าที่ควร
    - การดำเนินเรื่องซึ่งใส่มาแต่ฉากชวนติดตาม อีกนัยหนึ่งหมายความว่าอารมณ์ของหนังจะเท่ากันตลอดเวลา
    .
    คาใจ
    - ปริศนาหน้า 47 ที่ทำให้คาใจ อยากรู้สุดๆ (แม้มันไม่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักก็ตาม) สงสัยจะให้รอดูในภาคต่อ
    - ถึงแม้จะดูลึกลับและมีกลไกมากมายกว่าจะเข้าไปถึงตัวเมืองทองคำ แต่รู้สึกรับไม่ได้กับสถานที่ตั้งตะหงิดๆ
    - เมื่อตัวร้ายไม่ใช่ตัวร้ายอย่างที่คิด ทำให้เหตุผลที่ผลักดันเรื่องราวในตอนจบเกิดอาการอ่อนยวบขึ้นมาพิกลๆ
    .
    สรุป
    หนังไขปริศนาล่าสมบัติภาคต่อซึ่งทำออกมาได้ดีทีเดียว และดูท่าจะกลายเป็นหนังซีรีส์หากินที่ยาวกว่านี้ได้แน่ แม้จะมีอะไรหลายอย่างที่ไม่ค่อยสมเหตุสมผลนัก แต่ก็พอใช้ฆ่าเวลาสำหรับรอ Indiana Jones ภาคใหม่ได้ แต่เพื่อให้ได้เรต PG ซึ่งมีฐานลูกค้ากว้าง ผู้ที่คาดหวังเนื้อหา การแสดง หรืออะไรที่ฮาร์ดคอร์กว่านี้คงผิดหวัง
    .
    .[​IMG]
    .
    IMDb : 6.8/10
    Movies.com : B
    Rotten Tomatoes : 48%
  2. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    โอ้....เรทติ้งพอๆ กับที่คิดไว้

กะว่าจะไปดูวันจันทร์

ความจริงคุมิไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้เท่าไหร่นะ สงสัยเพราะไม่ชอบนิโคลัส เคจ (ฮา...)

อยากอ่านรีวิวชิฟมั้งค์น่ะค่ะ ใครก็ได้รีวิวอัลวินให้ทีสิ T[]T,,
  3. MiyuCagalli

MiyuCagalli New Member

EXP:
    10
    0
    0
    โอเคอ่าค่ะ ก็สมเหตุสมผลดี ส่วนตัวเป็นแฟนหนังของคุณ Jerry อยู่ละอ่ะ ติดตั้งแต่ CSI ละ อิอิ
  4. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ไปดูมาแล้ว ภาคนี้รู้สึกว่าทำได้ไม่ดีเท่าภาคแรก (หรือว่าตู้คาดหวังมากเกินไปหว่า)
    มีความรู้สึกว่าปริศนาในภาคนี้น้อยเกินไปนะครับ ทั้งๆ ที่เป็นแหล่งเมืองขุมทองแอสเทคก้าแท้ๆ
    น่าจะมีรายละเอียดมากกว่านี้อีกซักหน่อย..............
    สรุปโดยรวมก็สนุกดี แต่ยังไม่เท่า I am legend ครับ (ฮา)
  5. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ดูมาแล้วเช่นกัน รู้สึกว่าธีมบางส่วนออกจะคล้ายๆภาคแรก เลยไม่รู้สึกตื่นเต้นเท่าที่ควรค่ะ(คือพอจะรู้
    อยู่แล้วว่าเจอฉากแบบนี้แล้วจะเป็นไงต่ออะ^^")
  6. Kink

Kink Member

EXP:
    41
    0
    6
    เราว่าตอนเปิดไฟในเมืองทองดูใช้มุขเดิมๆ เหมือนเคยเห็นแล้วจากภาคที่แล้วอะคะ
    แต่ที่ชอบมากๆคืออารยธรรม แอสแทก. . .
    จากไพเรท กับหนังเรื่องนี้และอีกหลายๆเรื่องทำให้ยิ่งอยากศึกษาอารยธรรมนี้มากขึ้นไปอีก
    เสียใจคือ นิคโคลัส เคดจ์แก่ลงไปเยอะเลยยยย
    สรุป ชอบหนังเรื่องนี้คะ
  7. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ตกลงมันเป็นอารยธรรมแอสเทคเหรอคะ
    เราดูในหนังแล้วมันบอกว่าเป็นอารยธรรมของพวกอินเดียนแดงอ่ะ แล้วก็เรียกเมืองนี้ว่าอะไรหว่า...เอาเป็นว่าไม่ใช่เอลโดราโด้แล้วกัน

แต่เราว่าก็สนุกดีนะคะ ไอ้วิธีลอบเข้าห้องทรงงาน โต๊ะกลไกที่สร้างเลียนแบบกล่องกลของจีน(ถึงจะจำได้ว่าเวลาดูหนังจีน กล่องกลของมันคือมีช่องว่างในก้นกล่องเท่านั้นก็เหอะ)

ฉากขับรถไล่ล่าก็ฮาดีมาก แต่สงสัยตะหงิดๆ ว่าProduct Placementเยอะไปรึเปล่า ทั้งรถทั้งมือถือ จะรวมน้ำขวดด้วยได้ไหมเนี่ย= =a

แต่ท่ี่ฮาสุดคือตอนที่บุกห้องสมุดน่ะค่ะ แล้วพอเจอหนังสือ ลุงเคจต้องควักแว่นมาใส่ก่อนอ่านน่ะ บอกอายุนักแสดงได้เลยนะเนี่ย ทำไมไม่ใส่คอนแทคเลนส์ให้สิ้นเรื่องสิ้นราวก็ไม่รู้ เหอๆๆ

หนังเรื่องนี้เราว่าอะไรๆ ก็ดีไปหมดนะ ถึงฉากเมืองทองคำจะไม่มลังเมลืองเหมือนขุมทรัพย์templarในภาคแรกก็เหอะ แต่มุกล้อหนังสือเนี่ยสุดยอดจริงๆ

ป.ล. ใครเคยไปดูหนังที่โรงSF central worldบ้างคะ โรงออกจะใหม่แท้ๆ แต่ทำไมตอนฉายหนังนี่ เครื่องมันค้างเอาๆ ยังกะใช้OSบิล เกต งั้นแหละ ทั้งตอนฉายโฆษณา แล้วก็ตอนจบเรื่อง แบบขึ้นเครดิตได้สองวิ ก็ค้างเลยอ่ะ ไฟโรงก็ดับอีก มืดทั้งโรงเลย น่ากลัวมาก>< วันหลังไม่ไปดูโรงนี่้อีกแล้ว เสียตั้ง140 มีดีแค่เลือกmagnetเองได้เท่านั้นแหละ!
  8. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ชอบสุดก็ตอนที่ไปเนียนกับอาบีเกลตรงบันไดกลางพระราชวังเนี่ยแหละครับ

ผมจับไม่ได้ว่าเขาเริ่มเล่นละครตามน้ำกันตั้งแต่ประโยคไหน สงสัยไว้ต้องเช่ามาดูอีกรอบ ^^;
  9. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    ก๊ากก คู่นี้เขาเนียนจริงๆค่ะ โดยเฉพาะอาบิเกล สุดยอดเลย :E

ว่าแต่ แอ็คชั่นซีนดูลื่นกว่าภาคก่อนนะ เราว่า (ดูมันส์กว่า :555: )
  10. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    มันส์ดีครับ ดูแล้วรู้สึกว่า ซีรีย์นี้ทำได้น่าติดตาม และสร้างความตื่นเต้นได้น่าพอใจทั้งสองภาคเลย...เรียกได้ว่า ดูจบแล้วชักอยากหาลายแทงมาล่าสมบัติบ้างเลยทีเดียว ^^

แอบขัดใจตัวร้ายเช่นกัน ทั้งสองภาคเลย รู้สึกเหมือนกับใส่มาเพื่อให้ได้บรรยากาศของการช่วงชิงขุมทรัพย์ และเพื่อรองรับฉากแอคชันไล่ล่าของเรื่องเท่านั้น (ทั้งๆที่จริงๆ ไม่เห็นต้องมานั่งวิ่งไล่ ตามยิง หรือบลัฟกันให้เหนื่อย รอฉกตอนสุดท้ายก็พอแล้ว)

ส่วนประเด็นหน้า 47 อันนี้พอรับได้ครับ...ดูภาค 3 แน่ๆ (ตอนไพเรท 2 จบ ผมยังขัดใจกว่านี้ 555)
  11. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ค่อนข้างเฉยๆ นะคะ... อาจจะเพราะว่าตั้งความหวังไว้สูงด้วย เพราะมีแต่คนบอกสนุก และภาคแรกก็ทำออกมาดีมาก

พอดูเข้าจริง กลับ.... อืม อะไรหลายๆ อย่างมัน ไม่สุงสุดเหมือนที่หวังน่ะค่ะ แล้วปริศนาก็ง่ายๆ.... โอเค จริงๆมันยาก แต่ เหมือนคนที่ให้รหัสปริศนา ก็ให้คำตอบมาด้วยพร้อมๆ กัน เลยไม่ได้เห็นเกตส์ ใช้สมองมาก.... มีแค่ตอนเดียว ถอดรหัสจากเทพีเสรีภาพ นอกนั้น รหัสลับมันก็มาพร้อมคำเฉลย แค่วิธีจะไปเอา มันยากหน่อย

แล้วคือ... นครทองคำทั้งที ทำไม ไม่มีกับดักอะไรเท่าไหร่เลย ....รู้สึกว่าตั้งแต่ เข้าถ้ำไปนี่ไม่เมค เซนส์ หลายอย่าง

แต่รวมๆ ถ้าไม่ได้ตั้งความหวังไว้ขนาดเราก็เป็นหนังที่ดุสนุก เหมาะกับการไปกับครอบครัว หรือเพื่อนฝูงในวันว่างที่ดีค่ะ

ภาคนี้ ชอบตัวละครนะ... แต่ละตัวทำให้หนังดูมีสีสัน แต่ตัวร้าย อ่อนไปหน่อย
    เทียบกะว่า เค้าบู๊ขนาดขับสิบล้อวิ่งไล่เบนซ์ กลางเมืองเลยนะ แต่กลับใจอ่อนแปลกๆ... เออจะว่าไป หัวหน้าตายแล้วลูกน้องล่ะ ?

ใครจะว่าไงไม่รุ้ล่ะ แต่ชอบ ท่านประธานาธิบดียิ้มเจ้าเล่ห์ แบบ รู้กัน มากมาย :D
  12. raya

raya New Member

EXP:
    26
    0
    0
    เพิ่งไปดูวันที่30 โดยรวมโอเค บางมุกจับได้ง่ายไปหน่อย งงกับตัวร้าย(?)นี่มันลงทุนไล่ล่าแทบจะพังเมืองแล้วมาดีตอนท้ายเนี่ยนะ= []=

จุดที่ขัดใจ - คือคิดหลายตลบเลยหลังออกจากโรง เพราะเท่าที่จับใจความจากเรื่อง เหมือนว่าท่านประธานาธิบดีรุ่นก่อนๆน่าจะรู้เรื่องขุมทรัพย์นี้ดี ทำไมไม่จัดคนตามหามาตั้งแต่ตอนแรกหว่า เพราะมีการสร้างเทือกเขารัชมอร์เพื่อปกปิดด้วยนิ แสดงว่าน่าจะรู้อยู่แล้วว่าเมืองมันอยู่แถวนั้น ส่วนเรื่องสัญลักษณ์ตำแหน่งที่เปิดทางเข้า สรุปมันเป็นของมาตั้งแต่โบราณใช่มั้ยนั่นตามข้อมูลในจดหมาย?...

Share This Page