[เลือกตั้ง] : ก็ในประเทศไทยมันมีแต่อย่างนี้แล้วคุณจะเลือกใคร

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 22 ธันวาคม 2007.

?

คุณจะเลือกใคร

1. คนดี แต่ทำงานไม่เป็น

14 vote(s)
    28.6%
  2. คนไม่ดี แต่ทำงานเป็น

35 vote(s)
    71.4%
Thread Status:
Not open for further replies.
  1. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    ถูกใจที่ได้รับ:
    22
    คะแนน Trophy:
    98
    จาก blog พี่ป๋อ
    http://chubby.exteen.com/20071222/entry

โดยปกติ เราย่อมเลือกคนดีและเก่งมาบริหารประเทศ ส่วนคนไม่เก่งและไม่ดี ย่อมเตะทิ้งออกไปไกลๆ
    ดังนั้น จึงตัดสองตัวเลือกนี้ออก เหลือแต่สองตัวเลือกข้างบน
    ถามว่า "คุณจะเลือกใคร"
    [action]เลือกไม่ถูก[/action]
  2. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    Re: [เลือกตั้ง] : ก็ในประเทศไทยมังมีแต่อย่างนี้ แล้วคุณจะเลือกใค

ส่วนตัวแล้วคิดว่า "คนดี" ไอ้แบบใสซื่อมือสะอาดเนี่ย มันไม่มีในวงการนี้หรอก.....

เพราะงั้นตัวเลือกน่าจะหมายถึง "คนไม่ดีที่ทำงานไม่เป็น" กับ "คนไม่ดีที่ทำงานเป็น" มากกว่า

แล้ว...จะเลือกข้อไหนล่ะ lol
  3. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    Re: [เลือกตั้ง] : ก็ในประเทศไทยมังมีแต่อย่างนี้ แล้วคุณจะเลือกใค

คงไม่มีใครดีเสมอตลอดชีวิตหรอก
  4. spiral

spiral กรรมกรกระทู้ขาจรผู้นานๆจะมาเยี่ยมสักทีหนึ่ง

EXP:
    84
    0
    6

คนดีที่เขาโฆษณามันไม่ได้ดีจริงอย่างที่เขาโฆษณาเลยครับ
    รบกวนอย่าตั้งกระทู้การเมืองเชียร์พรรคโน้นนี้เลยครับ เพราะกฏหมายเลือกตั้งระบุห้ามไว้เมื่อเลย18.00น.ของวันนี้ไปแล้ว
  5. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88

เลือกคนทำงานเ็ป็น

และประชาชนควรช่วยกันตรวจสอบการทำงาน จับตาดู เพราะเราคือ บอสของประเทศ

เลือกรัฐบาล ไม่เหมือนเลือกหัวหน้าห้อง
  6. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0

[action]เข้าคูหา[/action]
    [action]ดูตัวเลือกแล้วคิดหนัก[/action]

เลือกยากครับ การเมืองกับคุณธรรม. . .มันคงไปด้วยกันไม่ได้ - -"
    นับวันมนุษย์มักจะหลงใหลกับค่าของวัตถุนิยม มากกว่าจะใช้เวลาฟังธรรมซะบ้าง เผื่อจะมีอะไรใส่สมองมากขึ้น
    โดยเฉพาะพวกที่ประท้วงเนี่ย ตอนนั้นผมเคยเห็นประท้วงอยากให้บรรจุพระพุทธศาสนาเข้าไปในรัฐธรรมนูญ
    แล้ววันนั้นวันวิสาขบูชา. . .ทำไมไม่ไปเวียนเทียน เข้าวัดกันล่ะครับ - -? มัวแต่นั่งประท้วงกัน
    แบบนี้บรรจุไปจะได้อะไรขึ้นมาไหม ?

[action]ฉีกบัตรก็ดี แต่กลัวโดนแบน = =" เลือกล่ะ. . .[/action]
    --------------------
    มา Edit เอาตรง ปล. ออกครับ :)
  7. Lowfailer

Lowfailer New Member

EXP:
    2
    0
    0

ผมสงสัยอยู่ว่าเราจะหาคนดีมาทำไม ในเมื่อนี่เป็นการเลือกคนไปทำงาน
    ถ้าอยากได้คนดีทำไมไม่ไปนิมนต์พระดีๆสักรูปมาบริหารประเทศซะเลยล่ะ

การเป็นคนดีอย่างเดียวทำงานไม่ได้หรอกครับ ในเมื่อการบริหารประเทศต้องคุมข้าราชการ
    เป็นแสนซึ่งมาจากร้อยพ่อพันแม่ ถ้าไม่รู้จักวิธีควบคุม ไม่มีความรู้ความสามารถ
    ทำอะไรไม่ทันเกมก็จบกัน เมื่อนั้นแหละข้าราชการที่เลวจะเริงร่าเพราะเจ้านายช่างเป็นคนดีที่อ่อนหัดเหลือเกิน

ไม่ใช่ว่าผมสนับสนุนคนเลว แต่เรื่องความดี-เลวเป็นคนละเรื่องกับคุณสมบัติของคนเป็นผู้บริหารประเทศ

แล้วทำไมเราถึงไม่หาวิธีควบคุมคนเก่งให้ทำงานให้เราได้ล่ะ!!
  8. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0

เอาเป็นว่าเลือกคนที่ไม่ดีน้อยที่สุดก็แล้วกัน

[action]ไปนั่งดูจูมงตอนจบต่อ[/action]
  9. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18

เราเลือกคนดีก่อนเป็นอันดับแรกค่ะ...ทำงานไม่เป็นยังไงเดี๋ยวค่อยศึกษาเอาเรื่อยๆก็ได้..

..แต่คนไม่ดีจะพาประเทศชาติล่มจมเอา...
  10. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88

โหวต แต่โนคอมเม้นต์...
  11. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88

โหวต

ก็ต้องอย่างที่สองสิครับ จะให้เลือกแบบแรกแล้วอยู่ไม่ถึงปีออก หรือจะเลือกแบบหลัง อาจอยู่ได้ครบสมัยแล้วมาลุ้นเทอมสองล่ะครับ?
  12. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

ขอคนทำงานเป็น แล้วคอยตรวจสอบเอา

เห็นตัวอย่างคนดีที่ทำงานไม่เป็นมาแล้ว ไม่ขออีก
  13. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    Re: [เลือกตั้ง] : ก็ในประเทศไทยมันมีแต่อย่างนี้ แล้วคุณจะเลือกใค

สองตัวเลือกที่อยู่ในกระทู้นี้ เป็นการเชียร์พรรคไหนหรือครับ ?
    อโหสิกรรมกรณีเก่าเมื่อ 5 ปีก่อนไปแล้ว อย่าให้รู้สึกแย่อีกเลย
  14. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    Re: [เลือกตั้ง] : ก็ในประเทศไทยมันมีแต่อย่างนี้ แล้วคุณจะเลือกใค

"ผมไม่ต้องการคำแก้ตัว แต่ผมต้องการผลงาน!!!"
  15. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0

สำหรับผมแล้ว คนดี และทำงานไม่เป็น แต่ช้อยมันไม่มีเลยเลือกข้อ 2 ไป

ทุกพรรคมันก็มีโกงกันทั้งนั้นแหละ เลยไม่ค่อยจะชอบการเมืองซักเท่าไหร่
  16. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18

ผมเลือกให้ชาติสูญเสียทรัพยากรในการบริหารประเทศน้อยที่สุดแต่เกิดประสิทธิภาพมากที่สุดแล้วกันครับ

ถ้ามีคนโกงกิน ยังไงซะก็ยังมีโอกาสตรวจสอบ-ฟ้องร้อง เพื่อเรียกค่าสูญเสียต่างๆ เหล่านั้นคืน แต่หากคนที่บริหารทรัพยากรให้สูยเสียไปอย่างน่าเสียดายแล้วล่ะก็... จะไปเรียกร้องอะไรคืนจากเขาก็ไม่ได้ซะด้วยซิ

ยังจำเรื่องเสาไฟต้นละล้านได้ดี รู้สึก...เสียดายมาก
  17. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ถึงจะบอกว่าไม่เลือกมันก็เปนไปไม่ได้ใช่ไหมครับ ถ้าเอามาได้อย่างละครึ่งๆผมก็ว่าดีนะ
  18. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    เลือกคนไม่ดีแต่ทำงานเป้นครับ.....เพราะประเทศไม่ใช่ที่ทดลองงานของใครทั้งสิ้น...

เลือกนักมักได้แร่นะครับ....
  19. satansatan

satansatan Guest

เลือกไม่ถูก ตอนนี้ประเทศเราต้องการคนประเภทไหนเนี่ย

ไม่มีใครดีเลิศ ในทำนองเดียวกัน ก็ไม่มีใครทำงานไม่เป็นเลยเช่นกัน
  20. popkung

popkung Member

EXP:
    80
    0
    6
    ผมไม่ได้ติดตามข่าวการเมืองมาสักพักแล้วล่ะครับ อ่านข่าวไปก็เหมือนๆเดิม การเมืองไทยรู้ๆกันอยู่ ^ ^"

ผมเห็นคนส่วนใหญ่เวลา ชอบใคร เกลียดใคร แล้วจะไม่ค่อยมีเหตผลกันเลย
    จะเลือก พรรค/บุคคล ที่ตนชอบ โดยไม่สนใจนโยบายต่างๆเลยอ่า

จากตัวเลือก2ข้อข้างบนนั้น คิดหนักแฮะ เพราะคนไม่ดีในสายตาคนหนึ่ง อาจเป็นคนดีในสายตาอีกคนหนึ่งก็ได้
  21. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ขอเลือกอันทีี่สาม คนดี ทำงานเป้น..... ซึ่งไม่มี :p งั้นเอาอันที่สองละกัน
    แต่พวกที่วันๆ ดูแต่ซุบซิดารา เล่น hi5 วันๆดูแต่สิ่งบันเทิง ข่าวการเมือง บทความวิเคระห์ก็ไม่เคยอ่าน แล้วเัถียงคำไม่ตกฟากเหมือนรู้การเมืองซะเต็มประดาเหมือนเพื่อนผมบางคนนี่ คุยไปก็ทะเลาะกันเปล่าๆน่ะนะ นี่แหละ ปัญญาชน :p
  22. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38

เอ่อ ถูกจังๆ

คือสิทธิ์อันศักดิ์สิทธิ์

มดมีสิทธิ์พักแถวใต้แนวไม้
    หญ้ามีสิทธิ์แอบใบใต้ตรอกผา
    กรวดมีสิทธิ์หลับใหลใต้คงคา
    ปวงประชามีสิทธิ์ใดใต้พานทอง

หากประชาธิปไตยยังสับสน
    ย่อมผู้คนทั้งสิ้น เมิน-หมิ่น-หมอง
    นอกจากขีดกากบาทกระดาษรอง
    เราทั้งผองมีชีวิตด้วยสิทธิ์ใด

หนึ่งคือสิทธิ์ในความเสมอภาค
    มิแปรจากเพศพันธุ์วรรณะไหน
    จะร่ำรวยขัดสนจนเหลือใจ
    เท่าเทียมในประกาศิตแห่งสิทธิ์นี้

สองคือสิทธิ์ในการดำรงชีพ
    มิถูกบีบถูกบดถูกกดขี่
    มีสัมมาอาชีวะนำชีวี
    ตามวิถีรู้อยู่รู้พอเพียง

สามคือสิทธิ์คิดเห็นประเด็นต่าง
    ใช่ว่าต้องตามอย่างไร้ทางเบี่ยง
    ยิ่งห้ามหญ้าไม่ให้แยงยิ่งแทงเรียง
    ต้องมีเสียงมีสิทธิ์สะกิดฟัง

สี่คือสิทธิ์ในด้านการศึกษา
    ตัวแปรความก้าวหน้าความล้าหลัง
    หากละเลยเฉยชาพะว้าพะวัง
    ถึงชาติยังก็ยับย่นไม่พ้นภัย

ห้าคือสิทธิ์เข้าถึงเรื่องพึงรู้
    เป็นตราชูโดยชอบตรวจสอบได้
    ผู้อาสามวลชนทุกกลไก
    ต้องอยู่ใต้สายตามหาชน

อีกทั้งสิทธิ์ในความเป็นมนุษย์
    สิ่งสูงสุดพึงทราบห้ามปราบปล้น
    คือศักดิ์ศรีที่นิยามความเป็นคน
    เป็นสากลอารยะกติกา

ล้วนเป็นสิทธิ์พึงตระหนักความศักดิ์สิทธิ์
    อย่าประดิษฐ์เพียงประดับศัพท์กถา
    หากสักแต่เพียงเป็นสิทธิ์อนิจจา
    ปวงประชาจักใช้สิทธิ์ทวงสิทธิ์คืน

มดมีสิทธิ์เดินแถวตามแนวไม้
    หญ้ามีสิทธิ์แตกใบยามดึกดื่น
    กรวดมีสิทธิ์เผยตนพ้นโคลนกลืน
    ปวงประชามีสิทธิ์ตื่นฟื้นสิทธิ์ตน

สุระ พิริยะพงษ์ วรรณศิลป์ มธ. 2550
    รางวัลชมเชย พานแว่นฟ้า
  23. luziferm

luziferm Member

EXP:
    60
    0
    6
    ผมขอเลือก คนดีแต่ทำงานไม่เป็นดีกว่า
    เลือกคนไม่ดีทำงานเป็นไปแล้วจะเกิดอะไรขึ้นละ ประเทศชาติเสียหาย บ้านเมืองลุกเป็นไฟอะสิ
    ถ้าคนดีแต่ทำงานไม่เป็นอย่างน้อยก็เสมอตัว ประเทศชาติไม่เสียหายครับ
  24. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    พี่เจล ก็คมคาย
    เทราสเฟียร์ ก็แจ่มแจ๋ว :E

แต่ผมก็เลือกไม่ถูก 555
    พรุ่งนี้เดี๋ยวไปทายลูกเต๋าแล้วกัน...
    [action]อ่ะ ล้อเล่น :p , เรื่องแบบนี้ ต้องอุบไว้เป็นการส่วนตัวก่อน คุ คุ คุ[/action]
  25. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    ถ้าคุณหมายถึงคนที่เห็นแก่ตัวนั้นเป็นคนไม่ดีแล้ว งั้นโลกนี้จะมีคนดีสักกี่คน....

ดังนั้นตัวเลือก "คนดี"ที่ทำงานไม่เป็น ผมขอเตะทิ้งออกไปเลย

แต่ถ้าหากมีคนแบบนั้นจริงๆผมก็ไม่เอา คนดีตามใครก็ไม่ทัน เพราะบางทีการรับบทคนเลวจะดำเนินงานได้สะดวกกว่าเยอะ ดูอย่างเล่าปี่เป็นต้น คนดีที่ทำอะไรไม่เป็นเลย ดีจนเกินไปเชื่อคนง่าย สุดท้ายก็ถูกหลอก อนาถ แต่ก็ใช่ว่าผมจะไม่ชอบคนแบบนี้นะ เพียงแต่เอาคนแบบนี้เป็นผู้นำประเทศผมคงไม่เอา

ถ้าให้ผมเลือก ผมขอเลือกคนไม่ดีที่ทำงานเป็นดีกว่า อ้อไม่ใช่ทำงานเป็นอย่างเดียว ต้องตั้งใจทำงานด้วย คนไม่ดีเนี่ยเอาแบบฉลาดสุดๆยิ่งดี ฉลาดแกมโกง ทันคน รู้จักเอาตัวรอดได้เสมอ .....

แต่......

ผมอยากให้คนบริหารประเทศมีมุมมองอย่างนี้บ้าง อยากให้เขามองประเทศไทยว่านี่คือบริษัท แล้วตำแหน่งนายกของตัวเองคือประธานบริษัท

แน่ล่ะ ไม่ว่าใครก็ตามย่อมต้องการให้บริษัทของตัวเองมีกำไรแน่นอน

หลังจากนั้น มันก็จะพัฒนาบริษัทนี้ ส่วนจะโกงใครไม่ว่า แต่คงไม่มีประธานบ้าที่ไหนโกงบริษัทตัวเอง คือจะเลวยังไงขอเอ็งรักประเทศไทยก็พอ

แต่เผอิญนักการเมือง(ที่ไม่ดีอย่างที่หลายคนคิด)ไม่ได้มีมุมมองแบบนี้ เขามองว่าประเทศคือผลประโยชน์ และโลกนี้มีแต่ตัว"กู" และรักแต่ตัว"กู"

ถ้ามันมีแต่นักการเมืองที่คอยโกงกินให้เลือก ผมขอเลือกคนที่จะโกงกินเพื่อประเทศดีกว่า.......แต่มันจะมีไหมนั่นล่ะอีกเรื่อง

ป.ล. อย่างไรก็เถอะ ถ้ามันมีตัวเลือก คนดีที่ประเสิรฐเลิศเลอ(จนสามารถทำให้ผู้อื่นยอมสยบได้เพราะความดี ประมาณว่ายอมไหว้ด้วยความเคารพไม่ใช่เพราะหน้าไหว้หลังหลอก) เก่งขยัน ฉลาด บริหารเก่ง หรือถ้าคิดถึงประเทศแค่ได้ครึ่งหนึ่งของในหลวงผมก็ยอมกาให้แล้ว

สุดท้ายอันนี้ไม่เกี่ยวกับกระทู้ ชาตินี้ผมขอให้ผมได้เห็นภาพนายกที่อาบเหงื่อเดินไปถามทุกข์สุขชาวบ้าน(โดยไม่ใช่ช่วงหาเสียง) สักครั้ง ผมก็พอใจแล้ว
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page