[เลือกตั้ง] : ก็ในประเทศไทยมันมีแต่อย่างนี้แล้วคุณจะเลือกใคร

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 22 ธันวาคม 2007.

?

คุณจะเลือกใคร

1. คนดี แต่ทำงานไม่เป็น

14 vote(s)
    28.6%
  2. คนไม่ดี แต่ทำงานเป็น

35 vote(s)
    71.4%
Thread Status:
Not open for further replies.
  1. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ^
    ^
    ^
    ตามอุดมคติของผม คะแนนเสียงจากผู้มีการศึกษา ควรจะมีประโยชน์ต่อการเลือกผู้บริหารประเทศ มากกว่าผู้ที่มีการศึกษาต่ำอยู่แล้วครับ เพราะอย่างน้อยมันก็น่าจะผ่านการไตร่ตรอง พิจารณาอย่างถี่ถ้วนมาแล้วระดับหนึ่ง (ดังนั้นพรรคที่ใช้นโยบายบั่นทอนปัญญาจึงพยายามสร้างภาพ และจำกัดการสนับสนุนการศึกษาให้มันอยู่แค่ในเมือง)

แต่การที่ออกมาบอกว่าเพราะคนกรุงเลือกจึงชอบธรรมนั้น เขาเรียกว่าแพ้แล้วพาลครับ ไม่สง่างามด้วยประการทั้งปวงแม้จะใช้โวหารสวยหรูแค่ไหนก็ตาม

พูดได้แค่นี้ ยังต้องฝึกอีกยาวครับ

อย่างไรก็ตามนี่แค่ยกแรก... รธน. 2550 จะเอื้อประโยชน์ให้ใครในเกมระยะยาว อันนี้ต้องติดตาม
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ใจจริง ผมอยาำให้สมัครเป็นนายกนะครับ พูดจริงๆ จะได้เผชิญความลำบาก น่าสนุกดี ขืนอภิสิทธิ์เป็นตอนนี้เหรอครับ เจอพิษเศรษฐกิจ บริหารไม่ไหวตายก่อนพอดี :p ประสบการณ์น้อย สงสารแย่
    คนกรุงเป็นไงไม่เกี่ยวกับผม เพราะผมคน ตจว. อยู่แล้ว ไม่มีความเห็น ไม่ชอบดูถูก แต่ถ้าคนส่วนใหญ่คิดว่าเจลลดไข้เป็นเอเลี่ยน แล้วผมต้องกราบไหว้ตามญาติโกโหติกา อาจจะไม่น่าเห็นด้วยเท่าไหร่นัก :roll: ...

ส่วนพวกแพ้แล้วพาลผมเห็นอยู่กรณัีนึงตอนที่ตัดสินยุบพรรค ที่ตอนแรกจะยอมมรับคำตัดสินของศาล พอพรรคถูกยุบ ไม่พอใจ ไปปลุกระดมคนให้มาปาก้อนหิน บุกค่ายสมาคมแม่บ้านทหาร บลาๆๆๆ เต็มไปหมด แค่นั้นอ่ะมั้งครับ
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    อ๊า คิดเหมือนกันเลยนะเนี่ย ขืนอภิสิทธิ์เป็นตอนนี้เดี๋ยวก็กลายเป็นนายกคนใต้แบบเมื่อหลายปีก่อน สุดท้ายโดนคนด่าเพราะไม่ทำอะไรให้เห็นเป็นรูปธรรม (มัวแต่นั่งสะสางของเก่าที่มันเน่าจนเกือบต้องตัดทิ้ง)

ไม่ต้องทำนายก็รู้ว่าปีหน้าเศรษฐกิจมันร่วงกว่านี้แน่ๆท่านผู้ชม แถมอเมริกาตอนนี้ฟองสบู่ใกล้แตกแล้ว

แต่เราว่าสุดท้ายถ้าทุกคนมาปฏิบัติตามคำที่ในหลวงทรงตรัสไว้เมื่อวันที่ 4 ธันวาที่ผ่านมาแล้วนำมาปฏิบัติตามให้เคร่งครัดมันจะเป็นทางแก้ปัญหาที่ยอดเยี่ยมเลยล่ะค่ะ

ปล.เรื่องคนตจว.กับกทม.นี้ no comment ค่ะ เพราะที่ไหนก็บ้าอยากมีสามีเป็นฝรั่งเหมือนกันหมด (เกี่ยวกันมั้ยนี่)
  4. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    อืมมม จะว่าไปที่พี่ชูว่าก็จริงแฮะ

ขืนเจ้าหน้าหล่อได้ตอนนี้ ไปๆมาๆ จะกลายเป็นว่าแก้ปัญหาไม่เสร็จเจ๋งไม่จริง ไปอีก = =''

ที่คุณCdazพูดถึงการต้านรัฐประหาร ผมไม่เข้าใจอ่ะครับ ^ ^"
  5. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ทำงานเป็น << ถ้าไม่ดีสุดๆ ประเทศชาติก็ล่มจม
    ทำงานไม่เป็น << อยู่ หรือ ไม่อยู่มันก็ล่มจม ไม่ช้าก็เร็ว

ทำงานเป็น << ไม่ดี แต่ไม่โง่ ประเทศชาติเจริญ
    ทำงานไม่เป็น << ดี แต่ โง่ ต่างอะไร ??
  6. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    แล้วจะรู้ได้ไง ว่าเป็น คนดี? คนดีไม่ได้มีป้ายแขวนไว้นินา....

แต่คนที่บอกว่าตัวเองดี...นั่นแหละคนไม่ดี..คนดีที่ไหนที่อยากจะอวดความดี?..
    แต่หาก..ถ้ามี..นั่น..มันก็คง...เป็น..พวก..คนดี?..แต่ปาก...อยากอวดซะมากกว่า..

อย่างที่ว่า....ภาพลักษณ์ ดูดี แต่ใจชั่วมีถมไป
    กับคนที่ปากคอดูเราะร้าย(แต่ไม่ได้หมายความว่าหาเรื่องเค้าไปทั่วนะ..นั่นมันพวกปากดี..)...แต่ลึกๆ..อาจไม่มีอะไรเลยก็ได้...

สรุป....คนดีไม่ดีวัดกันไม่ได้แค่เพียง ลมปากบอกว่าดี?...กับ...รูปลักษณ์ดูดี...ก็อาจจะไม่ใช่คนดีเสมอไป..
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    หมายถึง รัฐบาลเก่าหายไปเพราะใครล่ะครับ จะดีเลวยังไงก็ควรจัดการด้วยการเมืองไงล่ะเพราะงั้น ผมขอลากอำนาจเก่ากลับมาเจอกันในสภาดีกว่า ประเทศ เราเป็นประเทศโลกที่สอง(กำลังพัฒนา) การต่อสู้ของปัญญาชนควรอยู่ในสภา/ศาล ด้วข้อกฏหมาย ไม่ใช่ด้วยกระบอกปืน

สรุปผมคิดว่า ถ้าลุงชมพู่ กับ ทักกี้ จะโดนถีบออกจากวงโคจร ผมขอให้เป็นฝีมือสุดหล่อ หรือใครก็ได้ในสภา ไม่ใช่ทหารถือปืนโบกตึก มาไล่
    ไม่งั้นผมว่าสักวัน ถ้าคุณหล่อทำอะไรขัดใจ ใครสักคน หรือแม้แต่อำนาจเก่าแทรกแทรง อำนาจการทหารได้สำเร็จ คุณหล่อก็อาจโดนปฏิวัติ บ้างก็ได้
    ถ้าเรายอมรับว่า การปฏิวัติเป็นการแก้ปัญหาคอรัปชั่น ที่ถูกจุด
  8. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36

ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นผู้ร้ายในคราบนักบุญก็ได้

สำหรับผมนักการเมืองก็แค่กลุ่มคนที่อยู่ข้างบน คนที่ขับเคลื่อนประเทศจริงๆก็คือชนชั้นกลาง ดังนั้นต้องให้ความสำคัญกับการศึกษาฉะนั้นก็เลย no vote
    ^
    ^
    ^
    เดิมทีนั้นระบอบประชาธิปไตยก็มาจากการปฏิวัติ เพราะฉะนั้นจะว่าการปฏิวัติผิดทั้งหมดก็ไม่ได้ จะมีบางประเทศเช่นประเทศภูฏาน ที่แก้ไขโดยคนจากเบื้องบนนั่นแหละครับ แต่ถ้าหากเลือกได้ เราควรจะแก้ไขด้วยวิธีละม่อมหละครับ ยกตัวอย่างการปฏิวัติหรือการเดินหน้าการเปลี่ยนแปลงที่ได้ผลก็ การปฏิวัติของสมาคมถงเหมินฮ่วน ของ ดร.ซุนนั่นแหละครับ อีกจะว่านักการเมืองไม่มีคนดีจริงๆหรอกก็ไม่ได้ เพราะอย่างดร.ซุนนี่ก็ถือเป็นคนดี

เพียงแต่ว่าประเทศไทยมีแต่หยวนซือไข่ ไม่มีดร.ซุนเท่านั้นเอง

อีกอย่างที่ผมอยากจะบอกว่าประเทศไทยนั้นผิดมาตั้งแต่ต้นก็คือหนังสือสอนสังคม กลับไปอ่านหนังสือสังคมของม.ปลายดูสิครับแล้วจะรู้ว่ามันมีความคิดแค่ด้านเดียว
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ทำไมไม่ลองคิดว่ารัฐประหารกระตุ้นให้เกิด ประชาธิปไตยในประเทศล่ะครับ
    ถ้าทหารไม่ปฏิวัติ คนคงไม่ตื่นตัวใน ประชาธิปไตขนาดนี้จริงไหม :) ประเด็นร้อนเกิดขึ้นมากมายในอินเตอรืเน็ต เรื่อง ปชธ. ประชาชนก็ตื่นตัวขึ้น มันก็เกิดผลดีส่วนหนึ่งนะ [แต่ไม่ได้บอกว่าเห็นด้วยกับรัฐประหารหรอกนะ] บางอย่างเราไม่รู้หรอกว่าสิ่งนั้นเกิดไปแล้ว จะดีหรือไม่ดี ดีอย่าง ก็อาจะเสียอย่าง
    บางคนยังมองเลยว่า ขิงแก่ทำงานงี่เง่า คนเลยไปเลือก พปช. มากขึ้น...ไม่ดีหรือไงครับ...
    คนดี ดูง่ายจะตายครับ ดูวีรกรรมในอดีตสิครับว่าทำอะไรไว้บ้าง เคยหักหลังใคร ด่าใครไว้บ้าง ทำอะไรสกปรกไว้บ้าง ไม่ต้องรอป้ายแขวนหรอกครับ :p [ว่ารวมๆ ไม่ได้เจาะจงใคร]

ปีใหม่ผมจะเลิกพูดสิ่งลบๆแล้ว พยายามมองให้แง่ดีที่สุดละครับ.....[คิดว่า]
  10. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    แต่ไม่แน่ใจว่าทุกคนคิดเหมือนผมรึเปล่า สำหรับผม ผมมองข้ากช๊อตของเศรษฐกิจไปแล้วประเทศไทยต้องการการเปลี่ยนแปลงที่ยั่งยืนไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงที่ชั่วคราว ทุกอย่างจะต้องเริ่มต้นจากการศึกษาจะต้องให้ความสำคัญของวิทยาศาสตร์มากกว่านี้ เพราะเราสมควรยอมรับได้แล้วว่ามันเป็นไปไม่ได้หรอกที่จะผลักดันให้เศรษฐกิจหรือชาติบ้านเมืองก้าวหน้าได้เพราะการเกษตร ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยชอบนโยบายของพลังประชาชนที่มองเอาแต่กลุ่มคนการเกษตร(แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าให้ทอดทิ้งหรอกนะ)

สำหรับผมเราต้องพัฒนาประเทศให้เป็นวิทยาศาสตร์มากกว่านี้เพราะแค่เกษตรเฮอะๆๆ นึกเหรอว่าจะไปได้ตลอด

ก่อนอื่นต้องปฏิรูปการศึกษาบางวิชาแบบที่ไม่จำเป็นต่อความต้องการของเราที่จะเลือกสาขาวิชาชีพโดยเฉพาะนั้นก็ไม่ต้องเรียนอย่างเช่น วิชาพุทธศาสนา หากคุณต้องการเรียนสายวิทยาศาสตร์ให้ได้สัมฤทธิผล100% วิชาเหล่านี้จำเป็นต้องตัดออกไป

เพราะหลายครั้งผมเห็นว่า วิชาพระพุทธศาสนากับ สุขศึกษา งานและการบ้านเยอะกว่าวิชาวิทยาศาสตร์ จนหลายครั้งต้องขอเวลาเรียนจากวิชาฟิสิกส์ เคมี ชีวะไปทำงานเหล่านี้

อีกอย่างคือ การตัดสินใจหลายๆอย่าง เช่นการสร้าง รางรถไฟ สร้างสนามบิน การซื้อเครื่องตรวจจับสัญญา เราให้นักกฎหมายเป็นคนตัดสินทั้งที่จริงเรื่องพวกนี้นักวิทยาศตร์จะรู้ดีกว่าดังนั้นหลายๆ อย่างเราจึงพลาดไป

การพัฒนาที่รอบๆผมเห็นว่าจำเป็น แต่ไม่ใช่ตอนนี้ ตอนนี้เราต้องการความคิดที่เป็นวิชาการ เป็นวิทยาศตร์มากกว่าเดิม และนั่นจึงเป็นการพัฒนาที่ยั่งยืน เพราะวิทยาศาสตร์คือความจริงในธรรมชาติ
  11. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18

Shuu จะคิดไงผมไม่รู้ล่ะนะ....แต่อยากจะบอกว่า...ไอ้ที่ยุบพรรคนั้นน่ะ.....ไม่ถือว่าเป็นศาลหรอกนะครับ...

- คำพิพากษาของศาลจะมีคำว่า "ในพระปรมาภิไธยพระมหากษัตริย์" อยู่ใต้ตราครุฑด้วย..............ซึ่งคำวินิจฉัยที่ยุบพรรคนั้นไม่มีครับ

- การอ่านคำพิพากษาที่ถูกต้องตามระเบียบจริงๆนั้น ผู้พิพากษาและองค์คณะทุกคนจะต้องสวมเสื้อครุยครับ ถ้าไม่สวมล่ะก็ มีสิทธิ์โดนสอบวินัยเอาง่ายๆนะครับ.............ซึ่งวันนั้นก็ไม่เห็นมีใครสวมซักคน.....

คนในแวดวงยุติธรรม เขาถือว่าเรื่องนี้ตลกร้ายพอๆกับ พรบ.ความมั่นคงและ ม.309 ในรัฐธรรมนูญแหละครับ.............
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ูยุบพรรคนั่น ไม่มีความเห็น
    แต่...

ผมถาม Albedo คำเดียวครับ ถ้าศาลสั่งยุบ ปชป, แทน คุณจะพูดแบบเดียวกันมั้ย

ถ้าผมเถียงว่านั่นไม่ใช่ศาลแล้วอ้างแบบเดียวกับคุณ แล้วคุณจะเห็นด้วยรึเปล่า ถามแค่นี้ครับ
    ผมยังเชื่อใจว่าผู้ใหญ่อย่างคุณ albedo จะไม่ตอบแบบเลี่ยงประเด็นที่ตอบไม่ได้ แล้วพยายามสาวเรื่องส่วนตัว ของอีกฝ่ายมาซึ่งไม่เกี่ยวกับคำถาม พอเถียงไม่ออกก็หัวเราะ หึๆ แหะๆ แบบห้องราชดำเนินในพันทิพย์นะครับ

แล้วก็เลิกเอาผมไปรวมกับผู้จัดการได้แล้วครับ อะไรผิดก็ว่าผิด อะไรถูกกว่าถูก ก็แค่นั้นครับ
    แต่อย่างน้อย นสพ. ดังกล่าวก็ดีกว่า นสพ. บางฉบับที่ชอบประโคมข่าว หมุลูกหน้าเป็นหมา ชาวบ้านแห่ขอหวย ดารามีกิ๊ก พ่อข่มขืนลูก ทาทาเสรีิมอก บลาๆๆๆๆ น่ะนะครับ..[เป็นกลางดีเนอะ]
    ด้วยความเคารพ

เอาเถอะ คุณจะตอบไงก็ได้ ผมจะไม่ต่อสาวให้เรื่องมันยาวแล้ว เดี๋ยวพี่อ๊อบ ลำบากใจแย่ การเมืองเถียงไงก็ไม่จบหรอก
  13. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เลือกยากแฮะ แต่ก็ขอเลือกคนดีไว้ก่อนละกัน เรื่องงานฝึกหัดเอาได้ :D
  14. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18
    ในความเห้นผม....ควรยุบมันทั้งสองพรรคล่ะครับ....เพราะอ่านคำวินิจฉํยแล้ว...พฤติกรรมเดียวกัน การกระทำแบบเดียวกันเป๊ะเลย....

เอาแค่นี้ล่ะกันครับ....เดี๋ยวสตาฟจะลำบากใจ จริงอย่างที่คุณว่าการเมืองเถียงยังไงก็ไม่จบ
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เป็นอันว่าจบครับ และดีใจกับคำตอบของพี่อัลมาก นึกว่าผมทำพี่เครียดมากไปรึเปล่าน่ะนะ
  16. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    แวะเข้ามาดูใครบางคน ที่กลืนน้ำลายตัวเอง กลับคำ กลับกลอก เสียยิ่งกว่าปลาไหลติดสเก็ต
    จำได้ว่าก่อนรัฐประหารมีใครบางคน ลั่นวาจาไว้ว่า ประเทศไทยมันต้องมีคนดีกว่าทักกี้ชินระ มาเป็นนายกสักคนล่ะน่า
    แต่พอมาวันนี้ กลับพูดอีกอย่างหนึ่ง ให้เสียสัจจะ ซะนี่

ผมจะไม่นิยาม คำว่า คนดีกว่าทักกี้ชินระ นะครับ เพราะว่า คำว่าคนดีของแต่ละคน มันไม่เท่ากัน

และผมก็ยังจำได้ว่า ในบอร์ดเราเนี่ยมีคนเคยดูถูก คนที่เลือกพรรค ทรท ในการเลือกตั้งก่อนรัฐประหาร
    ว่าโง่ บ้าง ถูกเอาเงินซื้อบาง ขายเสียงบ้าง เห็นแก่เศษเงินบ้าง น่าเศร้าครับ ที่คนที่มีเลือดสีเดียวกับผม
    กลับมีพฤติกรรม ดูถูกคน แบ่งแยกชนชั้น และ กลับคำได้ถึงขนาดนี้

=============================================================

ครั้งนี้ ผมต้อง บอกไว้ก่อนว่า ไม่ได้ ระบุไว้ว่าใคร เนื่องจาก ผมไม่ได้หาหลักฐานมาอ้างอิง
    ดังนั้น ข้อความข้างบนของผมจึงไม่สามารถพิสูจน์ค่าความจริงได้ ว่าจริงหรือเท็จ เป็นเพียงสิ่งที่ผมกล่าวมาลอยๆ เท่านั้น
    ขอให้ฟังหูไว้หู ละกันครับ

~เฮๆ
  17. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เลือกตั้งจบไปแล้ว ทิ้งไว้เดี๋ยวก็กลัวว่าจะคนมาขึ้นประเด็นใหม่ๆอีก
    ขอล็อกเลยนะฮะ
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page