ถามคนเล่น ar tonelico 2 หน่อยครับ - -*

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย dokibaku, 22 ธันวาคม 2007.

1. dokibaku

dokibaku Member

EXP:
    90
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    ผมเล่น cosmo sphere LV 5 ของโครเช่ (ที่เธอเอาโซ่ล่ามคอเราสั่งให้เดิน4ขาแล้วเห่าแบบหมา พูดง่ายๆให้เราเป็นpet) แล้วทีนี้พอเล่นจนไปหาโครเช่ที่ทุ่งดอกไม้ หลังจากปรับความเข้าใจเสร็จมันก็ออกมาจาก cosmo sphere หน้าดื้อๆ ผมคิดว่าตัวเองคงตอบผิด โอเคไม่เป็นไร เอาใหม่ diveอีกที แต่แล้วพอเข้า dive อีกทีก็กลายเป็นว่า LV 5 ไม่สามารถ dive ได้แล้ว ต้องรอ dive LV 6 ตกลงว่าผมเล่นผิดเองเลยไม่จบไม่ได้ชุด หรือว่า cosmo sphere ของโครเช่มันบ้าๆบอๆเองครับ - -"(เหมือนตอน cosmo sphere LV 3 ที่มันกระโดดข้ามไปเป็น cosmo sphere LV4เงี้ย) ผมโหลดแล้วลองตอบทั้ง 2 ข้อดูแล้วมันก็ผลเหมือนเดิมหมด ตอนนี้ฝ่อจนไม่กล้าเล่นต่อแล้ว เพิ่งจะเริ่ม phase 2 เอง รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีคร้าบ T-T อยากได้ชุดครบทุกชุดง่า

ป.ล.อยากรู้จังเลยครับว่านอกจากลูก้ากับโครเช่แล้วเราจะจีบป้าเรเซียได้ไหมครับ อยากลองเล่นสายOมั่ง
  2. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แสดงว่า..ตอน Phase แรกไปเลือกสายรูก้าครับ
    ในช่วงนี้หากเลือกเส้นทางไปกับใคร คอสโมสเฟียร์ของคนที่ไม่ได้เลือกจะโดนล๊อคที่เลเวล 5 ครับ
    และช่วงท้ายเฟส 2 จะได้...
    หญิงสาวลึกลับจากภาคแรก
    เข้ากลุ่มครับและถ้าอยากจะไดรฟ์เกินเลเวล 5 ของเธอต้องห้ามตอบเป็นคนรักกับเรวาเทลคนที่เราเลือกตอนเฟส 1 ในช่วงไดรฟ์ระดับ 5 ช่วงท้าย
    มันจะมี 3 ข้อให้เลือกตอนไกล้จบไดรฟ์เลเวล 5
    1) ตอบเป็นคนรัก (คอสโมสเฟียร์คนอื่นจะโดนล๊อคทันที)
    2) เป็นแค่เพื่อน (โดนล๊อค เลเวล 5กับคนที่เราตอบ)
    3) ขอคิดดูก่อน (ออกจากไดรฟ์แล้วค่อยๆคิดอีกทีก็ได้ว่าจะจบกับใคร)

คนที่ตอบเป็นคนรักด้วยจะพบกับฉากจบกับคนๆนั้นครับ แต่ถ้าตอบเป็นเพื่อนทั้งหมดจะได้ฉากจบกับ .....
  3. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ป.ล.อยากรู้จังเลยครับว่านอกจากลูก้ากับโครเช่แล้วเราจะจีบป้าเรเซียได้ไหมครับ อยากลองเล่นสายOมั่ง <<< มีแต่สาย L ครับ คือจบกับ โคโคน่า

คำตอบก็ที่ข้างบนบอกแหละครับ แล้วถ้าไม่จบพาราไดม์ชีฟ ที่ Lv 5 ของใครเลยซักคนเดียว ก็จะไปจบโคโคน่าโดยอัตโนมัติ
  4. dokibaku

EXP:
    90
    0
    6
    ถามต่ออีกนิดครับ

1.Cosmo Sphere LV 7 ของลูก้านี่ต้องหาไอเท็มอะไรมาให้รึเปล่าครับ แบบว่าเล่นถึงตรงนี้ละมันติด เลยคิดว่าคงจะเหมือนภาคแรกที่ต้องไปทำไอเท็มมาให้ แต่เล่นพูดถึงแต่ชื่อเรกะ เลยไม่รู้จะต้องไปหาไอเท็มนี่ที่ไหน

2.เล่นเกมแบบ Easy กับ Normal นี่มีผลอะไรไหมครับ ถ้าเป็นแค่ความยากง่ายรอบหลังๆจะได้เล่น Easy

3.ตอนนี้เท่าที่ดู เลือกจบได้ 4คน ถ้ารวมโคโคน่าอีก 1 ก็เป็น 5 หมายความว่าถ้าจะจบให้ครบ ผมต้องเล่นเกมนี้ 5 รอบรึครับ - -" (แค่รอบเดียวก็คงปาเข้าไป 40ชั่วโมงแล้ว โอ้ไม่)

4.ถ้าเล่นรอบ 2 จะมีการโหลดเซฟไหมครับ รึเหมือนภาคแรกที่เริ่มใหม่หมดไม่ให้อะไรติดตัวมาเลย? แล้วก็ต้องมาล่า IPD ใหม่หมดอีก - -" (เล่นมาถึง Phase 3 ยังได้ไม่ถึง 40คนเลย)

5.อยากรู้วิธีทำให้ท่าไม้ตายมันติดง่ายๆอะครับ มีวิธีอะไรช่วยเร่งรึเปล่า (ผมเล่นโจมตีบอสด้วยท่า LV 3 ตั้งหลายรอบ harmonic มันยังไม่ขึ้น LV EX เลย คิดถึงระบบไม้ตายของภาคแรกขึ้นมาตะหงิดๆเลย)

6.อันนี้ถามเล่นๆครับ จะได้เห็นไลเนอร์ในภาคนี้รึเปล่า เห็นยัยสปิก้ากับยัยจากุริพูดถึงบ่อยๆง่ะ(แต่คิดว่าคงไม่มีสินะ หุๆ..)
  5. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    บางอันสปอย์นะ..

1) น่าจะช่วงหลัง Phase 5 ละมั้ง(ไม่ก็จบอินเฟลไดรฟ์จนรู้ความจริงระหว่างรูก้ากับโครเช่จริงๆคือ...)
    2) ไม่ทราบแฮะ เพราะเล่นแต่ Normal ตลอด (3 รอบแล้วเนี้ย)
    3) จบได้แค่ 4 คนนะครับ (รูก้า,โครเช่,จากุริ และก็โคโคน่า)
    4) เล่นใหม่หมดครับ (IPD นี้ถ้าเล่นแบบขอให้จบไปที อีก 10 ปีก็จับไม่ครบ 100 ครับ)
    5) ทำเกจอีโมชั่น(กราฟด้านขวา)ให้ติดทุกอัน(อย่างต่ำก็ 3 ในรอบหนึง) เดียวก็จะใช่ได้ภายใน 3-4 เทิรน์ครับ
    ุ6) ไรเน่อร์ไม่โผล่ แต่โอริก้า มิชะ ชูเรเรียโผล่มาให้เล่นในคอสโมสเฟียร์ของ....
  6. naito

naito New Member

EXP:
    33
    0
    0
    วันนี้เพิ่งเล่นจบครับ แต่เสียดายหน่อยๆ..
    อุตส่าห์เล่นช้าๆ คลำทางเองโดยไม่ดูบทสรุปมาตั้ง 68 ช.ม. แต่ตอนท้ายกลับจบได้แค่คนเดียว เปลี่ยนไม่ได้ซะนี่
    ถึงจะชอบรูกะก็เถอะ แต่ก็เสียดายจาคุริมากๆๆ :sad:
    นึกว่าจะเหมือนภาคแรก ที่เลือกจบกับมิช่าหรือโอริก้าแล้วยังมีโอกาสเปลี่ยนใจเลือกชูเรเรียได้ในตอนท้ายซะอีก

ป.ล.หวังว่าภาคนี้คงมี eng.ver นะ
  7. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    1. หลังจากร้องเพลง วีเนอร์ จบแล้ว (ที่ CA มั้ง จำไม่ได้ละ เป็นคัทซีนเปิดหอคอยไปยังโซลมาร์ต้า) แล้วจะสามารถไดฟ์ผ่าน Lv 7 ได้แล้ว (ของจากุริต้องไปหา Talk Matter เพิ่มเอาเองอีกหน่อย)
    2. ไม่มีผลมากเท่าไหร่ แต่เกมนี้จะสนุก อยู่ที่บอดี้การ์ดครับ ว่าเก่งพอสู้ได้ หรือเก่งเกินไป เพราะถ้าเก่งเกินไป จะไม่สนุกครับ
    3. เล่น 2 รอบครับ ฉากจบมีแค่ 4 คนครับ (เฟรเรียไม่เกี่ยว) คือ รอบแรกจะจบกับใครก็ได้ แต่พออีกรอบ ไม่ต้องผ่านพาราไดม์ ชีฟ Lv 5 ของทุกคน แล้วพอเข้าโซลมาร์ต้า หลังจากไดฟ์เฟรเรียได้แล้ว ค่อยไปไดฟ์คนที่เหลือเอา ว่าจะจบกับใครในรอบ 2
    4. เล่นจบก็มีให้เซพแค่ Extra Mode กับ Omake เท่านั้นแหละครับ ไม่มีเซพให้เล่นรอบใหม่หรอก แล้วถ้าเล่นใหม่ ยังไงก็ต้องจับ IPD ใหม่หมดอีกรอบเช่นเดิม
    5. ทำให้เกิด Effect ตามนี้ครับ โดยดูที่กราฟมุมขวาล่างของฉากสู้ ถ้ากด บน ซ้าย ขวาหรือ ล่าง ตามด้วยสั่งตัวละครโจมตี ก็จะเพิ่มเกจต่อเมื่อ เกิดเอฟเฟค Harmonic Burst Care หรือ Phyco
    อนึ่ง
    Harmonic ส่งผลให้ระดับเลเวลของท่าไม้ตายเพิ่มขึ้นในฉากสู้ (ควรกระทำเป็นอันดับแรกทุกครั้งที่ต่อสู้)
    Burst ส่งผลให้ % การร่ายบทเพลงของเหล่าเรวาเทล เพิ่มขึ้นแบบกระโดด
    Care ส่งผลให้คู่ที่เกิด Effect ฟื้น Mp ขึ้นมาได้ในจำนวนนึง
    Phyco ส่งผลให้เกจซิงโครนิตี้ (เกจที่เป็นรูปคลื่นไซน์ที่อยู่ด้านล่าง) เส้นทับกันง่ายขึ้น
    อนึ่งเพิ่มเติม
    เกจซิงโคร จะเส้นทับกันได้จริงๆ ต้องเล่นให้ถึงช่วง เฟส 4 เป็นต้นไปครับ มีผลต่อการใช้มนต์บทเพลงประเภทประสาน
    6. ไลเนอร์ไม่โผล่ แต่โดนจาุกุริกับสปิก้า เผาซะเละ - -"(ราดอลฟ์ก็โดน) ส่วน 3 สาวนั้น โผล่มาแน่ๆ แต่โผล่มาตอนไหนนั้น ต้องใกล้ๆจะจบแล้วไดฟ์เฟรเรียเอาครับ
    อนึ่ง ไดฟ์เฟรเรียพลาดที่ Lv 1 = เกมโอเวอร์ -_-"
  8. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    เสริมให้นิด..ไดรฟ์เฟรเรียใช่สเฟียร์พอยต์ครับ(ก็อันที่ไดรฟ์ในอินเฟลไดรฟ์) ซึ้งสะสมยากกว่า DP ถ้ามีเยอะก็ไม่มีปัญหาแต่ถ้าน้อยก็ ฮึฮึฮึ...:bad:
  9. dokibaku

EXP:
    90
    0
    6
    ถามอีกหน่อยครับ

รีซิปบางอันมันใช้ "ฟันนี่เซ็ปเตอร์" (ไม้เท้าอันแรกของโคโคน่า) เป็นส่วนผสม แต่พอดีผมดูในข้อมูลไอเท็มแล้ว ไอ้อาวุธชิ้นแรกของโคโคน่านี่มันดันไม่มีขาย+ไม่มีดรอปด้วย แล้วผมก็ดันเอาไปผสมรีซิปอันแรกๆไปแล้ว ผมจะหาไม้เท้าอันนี้ได้จากไหนอีกครับ มีรีซิปหลายอันมากที่ต้องใช้ อ่อนใจง่าครับ อยากทำ complete recipt อ่ะ

ป.ล.IPD LV 9 พวกตัวบู๊อัดลดทีละ 1 (ขนาดท่าไม้ตายยังลด 1) แต่โดนเวทย์ซิงโครยัดทีเดียวถึงฆาต แม่เจ้า...(หวังว่าบอสใหญ่คงไม่....ขนาดนี้นะ)
  10. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    ฟานนี่ เซ็บเตอร์ ซื้อได้จากตาแก่หน้าร้านขายอาหารที่ รัคชาร์ก ขายถูกมากด้วยสิ
  11. Marioak

EXP:
    786
    4
    88
    ฟานนี่ เซ็บเตอร์ < ตอนแรกก็นั้งหาแถบเป็นแถบตายดันมาขายอยู่กับตาแก่หน้าร้านอาหารซะนี่ (ไม่บอกไม่กล่าวอีกต่างหากว่าเป็นร้านขายของ)

ส่วน IPD Lv.9 นี้ำพลังป้องกันกายภาพสูงแต่โดนเวทย์ทีนี้ก็ร้องครับ..ถ้าแถวหน้ายังโจมตีได้แค่ 1 อยู่แนะให้เรวาเทลทำซิงโครยัดเรพริเกีย ตู้มเดียวหลับ
  12. dokibaku

EXP:
    90
    0
    6
    ถามเป็นครั้งสุดท้ายละครับ (คิดว่านะ)

IPD ตัวที่ 100 มีเงื่อนไขอะไรในการทำให้มันปรากฎตัวไหมครับ เพราะผมเล่นร่อนประมาณ5ชั่วโมงได้มา 5 ตัว(จาก 94 เป็น 99) แล้วพอจะหาตัวที่100ปุ๊บ ไปที่ไหนก็หาไม่เจอ ใช้ระบบตรวจจับ IPD ก็ไม่ได้(ระบบนี้มันเริ่มด้านตั้งแต่ phase 2 ละมั๊งนิ) เล่นวนไปวนมาในดันเจี้ยนทุกที่ๆไปได้จน IPD 99ตัว LV 4 หมดแล้ว (แต่เข้ากองกำลังโครเช่แค่ 84คนเอง - -") รึว่าต้องทำให้เข้ากองกำลังครบ 99 คน แล้วตัวที่ 100จะโผล่มาครับ (ดูในฐานข้อมูล ตัวที่ขาดไปเป็น No.64)

ป.ล.เห็นชุดออริก้าแล้ว ถ้ามีดาบญี่ปุ่นอีกนี่...มาจากหนังฝรั่งเรื่องนึงเลยนะนี่ - -"
  13. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    *ดิ้นๆ*
    เล่นไปสี่สิบชั่วโมง พึ่งเข้าเฟสห้าเอง
    แถมพึ่งรู้ตัวไม่นานว่าจบจากุริได้ แต่ตัวเองตอบเลิฟๆไปกับโครเช่ซามะไปแล้ว -_,-" (ซึ่งก็เลิฟๆกันเสียจริ๊งงงง)
    อยากลองจบกับจากุริที่สุดเลยแท้ๆ TT^TT (ก็เพราะเธอคือ... ยังไงล่ะ~)
    แถมตอนแรกคิดว่าโครเช่เป็นสาวเท่ห์ ที่ไหนได้ กลายเป็นซึนเดเรไปซะอย่างนั้น -_,-"...

แถมค่ะ เวลาหาไอเทมที่ขาดตกเวลาผสมไอเทม ให้ลองกดไปดูที่ไอเทมที่ขาดนะคะ ด้านล่างของข้อมูลไอเทมจะบอกที่ขาย มอนสเตอร์ที่ดรอป หรือวิธีผสมไว้ให้ค่ะ

พอคิดถึงว่าต้องมานั่งเก็บ IPD รอบละร้อยตัวก็แทบสลบ อร๊อก...
    เป็นวิธีการที่ชาญฉลาดมาก ขอรับไว้ไปปฎิบัติตามเลยค่ะ TT^TT เล่นสี่รอบ ได้หมกตัวอยู่แต่ในห้องแน่ๆเลย

Share This Page