[บทความ] “ Cloud “ – ช่วงชีวิตดุจเมฆหม่น (ภาคต้น)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย zieghart, 28 ธันวาคม 2007.

1. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    สุดยอดดด มาอ่านชีวิตอีโบะทั้งน่าเศร้า น่าสงสาร บลาๆ
    เข้าใจที่คลาวด์ต้องกลายมาเป็นแบบนี้
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

ลิเกมาก...^^

บทความคลาวด์.....คงออกมากลบกระแสแซ็คที่มาแรงสินะ ^^
  3. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ยอดมากค้าบ !!!!!!

รออ่านต่ออยู่นะคับ สนุกและได้ความรู้เชิงจิตวิทยาด้วย ตบมือแปะๆ
  4. uzausa

uzausa New Member

EXP:
    26
    0
    0
    คุณเขียนเนื้อหากับเกร็ดทางจิตวิทยาเข้ามาเสริมได้สอดคล้องเข้ากันดีมากค่ะ

แต่มีเพียงจุดเดียวที่คิดว่าน่าจะแก้ไขคำให้ถูกต้องสักนิด เพราะว่าตั้งแต่เล่น final Fantasy 7
    มาทุกภาคเป็นเวลา 10 ปี ไม่เคยเห็นภาคไหนที่ “คลาวด์” "เคย" "เป็น" โซลเยอร์"เฟิร์สคลาส" เลยนะคะ^^"
    คลาวด์แค่ป่วยทางจิตคิดว่าตัวเองเป็นค่ะ รู้สึกสงสารแซ็คถ้าทุกคนจะคิดไปว่าคลาวด์เป็นโซลเยอร์เฟิร์สคลาส^^"
  5. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    สุดยอดเลยครับ ขอยกนิ้วให้ให้ ^^;

ผมจะรอตอนต่อไปนะครับ
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมคิดว่าไม่ต้องแก้หรอกครับ ตามที่ผมคิดคือ คำว่าโซลเยอร์เฟิร์สคลาสที่พี่ Zieghart เขียนลงไปแต่ละคำนั้น มันมีความหมายแฝงของมันอยู่แล้ว อย่างเช่น

ทหารชั้นเฟิร์มคลาสในที่นี้ เป็นการเปรียบเปรยเพื่อยกย่องความสามารถของคลาวด์ ว่าท้ายที่สุดแล้วคลาวด์ที่ทุกๆ คนรู้จักก็คือคลาวด์ที่เก่งกาจสมกับเป็นทหารเฟิร์สคลาส แบบที่เขาเคยเข้าใจผิดและโม้ไว้ให้คนอื่นๆ ฟัง แม้ว่านั่นจะไม่ใช่สิ่งที่เขาเป็น

ส่วนโซลเยอร์เฟิร์สคลาสตรงประโยคนี้หมายถึงตัวคลาวด์ในความคิดของคลาวด์เอง เป็นการบ่งบอกว่าคลาวด์ได้เข้าใจว่าจากนี้ไปเขาคือโซลเยอร์เฟิร์สคลาสที่เก่งกาจ ปลีกวิเวก ไม่รับรู้สังคม ประมาณนั้นน่ะครับ พี่เค้าต้องการจะบอกว่าคลาวด์คิดยังไงกับตัวเอง ไม่ได้จะบอกว่าแท้จริงแล้วคลาวด์เป็นยังไงน่ะ

ก็ประมาณนั้น
  7. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    แซ็คไม่ได้โบกรถหรอกจ้าหมอปัด ตานี่ซิ่งชอปเปอร์(?)แต่งรถเสริมพาคล้าวตะลอนเลยแหละ~

ไม่หนักเกินไปหรอกๆ ประมาณนี้กำลังดีเลยจ้า เราชอบสำนวนหมอปัดนะ ใช้คำตรงๆไม่เน้นหรูมากเกินไป แต่สื่อถึงคนอ่านได้เต็มหน่วยมากมาย>w<b ได้ความรู้เสริมด้วย ปรบมือให้ดังๆเลยจ้ะ^^b

ปล.โบะแอบเกรียนตั้งแต่เด็กนะเนี่ย :p
    ปล.2เทรลเลอร์(?)ตอนต่อไปโฆษณาซะน่าติดตามเชียว โดยเฉพาะลิงกับพี่ชายหุ่นดีน่ะ~
  8. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    นี่เพิ่งลงจากจิตเวชป่าวเนี่ยพี่ปัด ศัพท์psychi บรึม 555 :lol:
    Dissociation...นี่มันจัดได้ว่าเป็นself-defense mechanism ระดับกลางค่อนต่ำเลยมั้ง(ไม่รู้ เรียนแล้วลืมแล้ว555)
    สรุปบักค้าวเป็นพระเอกที่จัดได้ว่าcoping mechanism เตี้ย...เรี่ยดิน ถึงกับไม่มีเลย???
    ชอบพระเอก...antihero อยู่และ จิตตกๆเนี่ย กำลังเหมาะ

รอภาคหลังอยู่นะพี่ปัดเหอๆ
  9. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    อ่านแล้วยิ่งแค้น...ทำไมSQEN ชอบทรมาณพระเอก(?)รอภาคต่อนะงิ...
  10. seeddestiny

seeddestiny New Member

EXP:
    3
    0
    0
    อ่านเเล้วรู้สึกเข้าใจหัวอกพระเอกมากขึ้นค่า

เขียนต่อเร็วๆนะ

จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ
  11. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ตอบคุณ uza-usa นะครับ ก็ประมาณอย่างที่บอนตอบไว้ให้นะครับ...คลาวด์ไม่ใช่โซลเยอร์เฟิร์สคลาส แต่ผมเขียนเป็นนัยบ่งบอกถึงความเข้าใจที่ผิดเพี้ยนของคลาวด์ ที่เกิดจากการผสมผสานความทรงจำของตัวเองกับแซ็ค ผ่านทางเจโนวาและกลไกทางจิตครับผม

ตอบยัยปราง...ก็เพิ่งจะขึ้นจิตเวชอ่ะนะ แต่เนื้อหาก็ไม่ค่อยเกี่ยวกับบนนั้นเท่าไหร่หรอก อันนั้นดรามารุนแรง rate 20+ ทั้งนั้นเลย แทบตายกว่านายโบะอีก...ใช้แค่จากที่เรียนๆกับอ่านๆมาแล้วชอบน่ะ เลยโยงกันจนเป็นแบบนี้แล~~

บทความตอนจบของนายค้าว เสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ เชิญได้จ้า

>>[บทความ] “ Cloud “ – ช่วงชีวิตดุจเมฆหม่น (ภาคปลาย)<<
  12. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เห็นกระทู้จบก่อน.....เลยนั่งควานหากระทู้ต้นซะนาน........ลืมนึกไปว่า ในกระทู้ก็น่าจะมีลิงค์นี่หว่า.....

[action]พลาดไปแว้วววว!!![/action]

บทความแจ่มมากครับ ว่าแต่....บทความ 20 ปี FF ยังไม่แปะต่อเหรอครับ
  13. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ชีวิตไอ้โบะ ช่างน่าสงสารยิ่งนัก
  14. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    .
    .
    .
    พรากกกก(น้ำตาไหล เป็นสายน้ำ)
    โอ้ว...จากปกตินี้เกลียดคลาวค์เข้าไส้(เพราะมันบังอาจมาแย่งทีฟ่าของฉานน)
    แต่พอได้มาอ่านเรื่องนี้แล้ว
    มันเหมือนว่า...จิตใจที่แข็งกร้าวของข้าพเจ้า กำลังค่อยๆละลายลงไปกับอดีตของชายหนุ่มคนนี้(+ความหล่อเหลา)
  15. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    คิดดู ถ้าแซ็กรอดนะ

ทีฟา "วันนี้ทำงานได้ดีมากเลยจะแซ็ก ว่าแต่ ไอ้คนที่สวมหมวกติดตามเธอมานั่นใครน่ะ"

แซ็ก "อ๋อ เลี้ยงต้อยฉันเองนะ"

ทีฟา "หา?"

แซ็ก "อย่าสนเลยจะ วันนี้ไปเที่ยวโกดล์ซอร์เซอร์กับพี่ไม๊จ๊ะ พี่มีตั๋วทองอยู่ด้วย"

แล้วต่อไปจะเป็นยังไงล่ะนิ!?

ที่แน่ๆ ไอ้โบะผู้อาภัพของเรา ต้องถูกแย่งสาวๆไปตูมแน่
  16. DeniLa

DeniLa New Member

EXP:
    9
    0
    0
    อ่านแล้วได้รู้ประวัติของคลวด์เยอะเลยครับ

ขอบคุณครับ
  17. gib

gib New Member

EXP:
    1
    0
    0
    อ่อๆพึ่งรู้ว่าเรื่องมันเป็นอย่างงี้นี่เอง
    เคยดูใน you Tube อะแต่ไม่รู้เรื่อง
  18. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16
    อ่านแล้วก็ให้ความรู้สึกเศร้านิดๆ คล้อยตามตัวละครมั้ง
    แต่ผมว่าตาคราวนี่นะ ไม่ค่อยจะเทคแคร์ผุ้หญิงเลย
    ไม่ค่อยดูแลทิฟา เลย หุหุ น่าสงสารสาวน้อยคนสวย
  19. LightG

LightG New Member

EXP:
    1
    0
    0
    ชอบมากเลยครับคลาวอะ
    ผมพึ่งเข้ามาใหม่
    ฝากตัวด้วยนะครับพี่พี่ที่อยู่บอร์ดall-finalทุกคน
    สวัสดีครับ
    ผมเปนน้องของmarioakคับ
    ฝากตัวด้วยขอรับ

Share This Page