ขอถามเรื่อง Serial Killer ในประเทศไทยครับ =[]=/

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Sorcel, 29 ธันวาคม 2007.

1. Sorcel

Sorcel New Member

EXP:
    8
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ....เนื่องด้วยความโรคจิตส่วนบุคคล หรืออะไรมาดลใจก็ไม่ทราบ
    ไปเช่าหนังมาดู 3 เรื่อง คือ Zodiac, I know who killed me กับ Disturbia
    ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับฆาตกรต่อเนื่องทั้งสิ้น ........

เลยนึกขึ้นมาได้ว่า ในต่างประเทศอย่างอเมริกา มักจะมีข่าวเรื่องฆาตกรต่อเนื่องอยู่บ่อยๆ .....ประเทศอื่นก็เคยได้ยินมาบ้าง.....

แล้วในไทย นอกจาก ซีอุย แซ่อึ้ง มนุษย์กินคนที่โด่งดังเมื่อนานมาแล้ว เราก็ไม่เคยได้ยินชื่อของฆาตรกรต่อเนื่องในบ้านเราอีกเลย
    ก็เลยสงสัยว่า มีคนอื่นอีกรึเปล่าครับ ใครมีข้อมูลรบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ

(มาถามอะไรอย่างงี้รับปีใหม่เนี่ย ไม่สร้างสรรค์เลยชั้น.....แต่ก็อยากรู้จริงๆฮะ T[]T)
  2. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ผมนึกถึงบุญเพ็ง หีบเหล็กออกอีกคน แต่ไม่รู้ใช่ที่ต้องการรึเปล่า
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    เข้ามารออ่านเช่นกัน แต่ส่วนใหญ่ชอบได้ยินพวกฆาตกรต่อเนื่องจะอยู่อังกฤษไม่ก็อเมริกาแฮะ (แถมยังมีลักษณะเฉพาะตัวอีก น่ากลัวจริงๆ)
  4. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    เท่าที่หาๆมาดู ของไทยเราจะมีไม่มาก เท่าที่เห็นดังๆก็จะมีอยู่ สามคน โดยหาได้จาก Google ไทย นี่แหละ...

"นายกู้เกียรติ เรืองฤทธิ์ หรือ ซีอุย"

"นายสมคิด พุ่มพวง หรือแดง อายุ 41 ปี ฆาตกรต่อเนื่องที่ลงมือ สังหารโหดหมอนวดติดต่อกัน 5 คน ในระยะเวลา 6 เดือน"

"นายวิทยา หรือหอย ใจขาน อายุ 30 ปี อาชีพพนักงานรักษาความปลอดภัย หรือ รปภ. ผู้ต้องหาในคดีชิงทรัพย์เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย พร้อมของกลางมากมาย อันกล่าวได้ว่าแกเป็น ฆาตกรต่อเนื่อง ที่ฆ่าเหยื่อ มาแล้ว 6 ศพ โดยฆาตกรโหดตระเวนฆ่าเพื่อน รปภ. อาชีพเดียวกันมาแล้ว 6 ศพ"
  5. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    เมื่อกี้ลองหาคำว่า บุญเพ็ง หีบเหล็ก ในกูลเกิลดูก็เจอเว็บนี้...

http://my.dek-d.com/Writer/story/view.php?id=138659ซึ่งมีเรื่องเกี่ยวคดี/การฆาตกรรมต่างๆเยอะมากๆ
    เข้าไปอ่านนี้มีแต่เรื่องน่าอ่านทั้งนั้นครับ(ส่วนใหญ่เป็นเรื่องต่างประเทศนะ)

ปล. เมื่อกี้ลองแว่บไปอ่าน -แฟ้มลับ คดีสะเทือนขวัญคนทั้งโลกของ"อิซซากะ ซากาว่า"- เล่นเอาคนที่โรคจิตนิดๆอย่างผมยังเกือบอ้วก
  6. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    อืมมมม มีน้อยๆมันก็ดีแล้วละครับ อย่ามีเยอะๆเลย
  7. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เคยได้ยินจากสารคดีช่องไหนไม่รู้ ว่าซีอุย "อาจจะ" ไม่ใช่มนุษย์กินคนอย่างที่ลงข่าวกันนะครับ มีความเป็นไปได้ว่าจะถูกใส่ความด้วยซ้ำ
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ เคยแว่วๆมาเหมือนกันว่าโดนใส่ไข่

ของไทยยังดีไม่ถึงหลักสิบ ของเคสเมืองนอก บางเคสหลายสิบ แถมอยู่หลายปีกว่าจะโดนจับ บางรายไม่เคยโดนจับกลายเป็นตำนานก็มี
  9. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    ฮันนิบาลญี่ปุ่น =[]=

ฆ่าคนรักเสร็จ กำจัดหลักฐานด้วยการทำเป็นอาหาร แล้วทำไมถึงไม่เอาซากของเสียที่เหลือจากศพไปโยนลงบ่อเกรอะไม่ก็ หมกปูน เผาไฟทิ้ง ไรก็ได้ ไปทิ้งขยะให้คนมาคุ้ยทำไมกันหว่า?

แต่ตำรวจที่จับคนพวกนี้ได้นี่ก็เก่งๆกันดีจังเลยนะ ทำลายหลักฐานซะขนาดนี้ยังตามจับได้อีก
  10. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    0
    0
    คดีสมคิด​ ​พุ่มพวง ที่เกิดเหตุหนึ่งในนั้นอยู่ใกล้ๆ ที่ทำงานเก่าผมเลยครับ จนท.ท้องที่ที่ทำคดีนี้ก็รู้จักกัน(ตอนนี้เลื่อนเป็นสารวัตรสอบสวนแล้ว) เลยรู้สึกว่าใกล้ตัวมาก

คดีฆาตกรรมต่อเนื่องไทยมีไม่มาก แต่คดีสะเทือนขวัญหลายคดีก็สมควรเป็นที่จดจำนะครับ อย่างเช่น

คดีฆ่าลูกเซ่นพระพรหม

คดีนางสาวจิตรลดา

คดีเหล่านี้ผู้ต้องหามักมีอาการทางจิต แต่คดีที่ไตร่ตรองไว้ก่อนมีน้อยมาก อย่างคดียามนี่ ถือเป็นคดีตัวอย่างในไทยเลยครับ
  11. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    คิดถึงคดีลูกกรอกเณรแอร์ เมื่อหลายสิบปีที่แล้วขึ้นมา นั่นก็ย่างเด็กใช่น้อย....

ตอนนี้มีคดีคลินิกศัลยกรรมไบโอคลินิกที่กำลังตกเป็นเป้าครับ ตัวฆาตกรตรงๆน่ะยังไม่รู้ แต่ตอนนี้ก็ขึ้นชื่อเป็นคดีต่อเนื่องเหมือนกัน

รายละเอียด >> http://www.thairath.co.th/promote/newyear/0101200806.php

อ่านตรง "คดีหฤโหด ศัลยกรรมแห่งความตาย" (ข่าวที่สามของหน้า ประมาณนั้นครับ)
  12. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    ไบโอคลีนิคช่วงนึงผมก็ติดตามข่าวเหมือนกันครับ
    โหดโคตร =_=;;
    ปิดปากเค้าหมดเลย จรรยาบรรณไม่มีเลย -*-;;

Share This Page