มีใครเล่น Final Fantasy จบโดยไม่ใช้บทสรุปมั่งครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 29 ธันวาคม 2007.

1. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    มีใครเล่น Final Fantasy จบโดยไม่ใช้บทสรุปมั่งครับ ลองตั้งถามดูเฉยๆครับ อยากรู้ว่าจะมีเซียนคนไหนสามารถเล่น FF จบได้โดยไม่ใช้บทสรุปมั่งครับ ส่วนตัวคงตายตั้งเเต่ช่วงเเรกๆเเล้วล่ะครับถ้าไม่มีบทสรุป ยกตัวอย่าง เช่น ภาค 10 ตอนช่วงที่อยู่ในห้องทดสอบ ถ้าไม่เปิดบทสรุปนี่คงจะใช้เวลานานมากเลยกว่าจะผ่านได้ หรือไม่ก็คงติดเเหงกยู่ในนั้นเเหล่ะครับ
  2. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ถ้าเอาแค่เล่นจนจบ หรือพวกปริศนาความลับระดับที่ ย้อนกลับไปกลับมา สำรวจเมืองนู๊นเมืองนี้เนี่ย ผมคิดว่าหลายๆคนก็สามารถจบได้โดยไม่ต้องพึ่งบทสรุปนะครับ

บทสรุป และอินเตอร์เนท เอาไว้ใช้เพื่อ ย่นเวลาค้นหาและสำรวจพวกปริศนา WTF ทั้งหลายแหล่ ที่เสียเวลามากๆๆๆๆๆๆกว่าจะรู้แพทเทิร์นการแก้ หรือพวกปริศนาที่ ให้ตายตรูก็ไม่มีทางรู้เด็ดๆ อะไรแบบนั้นครับ

ปริศนาในห้องทดสอบ FFX...จริงๆหลายที ก็ต้องใช้การลองผิดลองถูกเหมือนกันนะ แต่ไม่น่าจะถึงกับทำไม่ได้หรอกครับ ^^
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    จริงๆ บางภาคเล่นไม่ใช้ก็เคลียร์ได้นา ปกติคำอธิบายต่างๆ มันมีให้ในเกมอยยู่แล้วนี่นา
    ยกเว้นบางภาคที่โหดเหี้ยมจริงๆ

ปล.ผมว่าภาค 6 นี่ไม่อ่านก็เคลียร์ได้ทุกคนนะ
  4. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    ตอนแรกก็เล่นไฟนอล10 กับพี่ชายแบบไม่ใช้หนังสือนะคะ ปรากฎพอไปซื้อมาไอเทมนู่นนี่ หรือปริศนาเพียบที่ไม่รู้ว่าอยู่ตรงนั้นน่ะค่ะแต่ก็สำหรับคนชอบลองผิดถูกเพื่อความตื่นเต้นก็น่าลองดูนะคะ
  5. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    อีกอย่างนะครับ ผมว่าเกม Final Fantasy หรือเกมอื่นๆซึ่งเป็นเเนว RPG นี่ผมว่ายังไงก็เล่นจบได้ยากกว่าพวกเเนว FPS อย่างพวก Half-Life2/ Crysis/Call of Duty4/Gear of War 9ล9 นะครับ เกมพวกนี้ผมเล่นก็สามารถผ่านได้ง่ายๆ พวกปริศนาต่างๆก็ไม่ยาก สามารถใช้เวลาไม่นานก็สามารถผ่านไปได้ สามารถเล่นจบได้โดยไม่ต้องใช้บทสรุป ไม่เหมือนพวกเเนว RPG เลย ต้องพึ่งบทสรุป

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ
  6. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ผมก็เล่นรอบแรกจนจบได้โดยไม่อ่านบทสรุปทุกเกมล่ะครับ...
    รอบหลัง ๆ ที่คิดว่ายังมีจุดที่สงสัยอยู่ก็จะค่อยหาบทสรุปอ่านเอา
  7. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    อ่านออกก็ไม่จำเป็นครับ

ยกเว้นจะเล่นเก็บให้ครบทุกอย่างจริงๆ
  8. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    คนที่เล่นจบได้โดยไม่ใช้บทสรุปมันก็มีเยอะอ่ะครับ ผมคิดว่าเรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ประสบการณ์ในการเล่นนะ ถ้าเล่นเกมมาเยอะแล้วเราก็จะพอเดามุกเดาวิธีแก้ปริศนาออกได้เร็ว ถ้าเป็นคนที่เล่นเกมมาตั้งแต่เด็กๆ ผมคิดว่าซัก ป.5-ป.6 ก็น่าจะเริ่มเล่นเกม RPG จบได้ด้วยตัวเองแล้ว หรืออย่างช้าก็น่าจะช่วงม.ต้นน่ะครับ
  9. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ผมตอน ช่วง ม.ต้น เล่น ภาค VII จบคับ ภาษาอังกฤษนะ ตอนนี้ยังไม่ได้ศึกษาภาษาญี่ปุ่น เล่นจบได้ด้วยตัวเอง แต่ไม่มี มาเทเรียเวอร์ๆ อะไรเลย แม้แต่ฟีนิกซ์เองผมก็ไม่ได - -"

ได้เฉพาะบางส่วน : )
  10. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ป.2 ผมเล่น FF9 จบโดยไม่พึ่งบทสรุปอ่ะ ยังจำได้เลย เอิ้กๆ ช่วงนั้นที่โรงเรียนกำลังฮิตกัน เลยรีบเล่นแข่งกัน แต่แน่นอน รายละเอียดอะไรไม่มีเลยซักนิด สู้กับบอสทั้งหลายก็ต้องพึ่ง Shock ของ Steiner ตลอด :555:

ผมว่าภาคที่เล่นจบง่ายสุดโดยไม่ต้องพึ่งบทสรุป คือภาค ................. Tactic ครับ ^^ (หรือจะเถียง :E )
  11. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ตอนเด็กต้องพึ่งครับ
    พอมีเครื่อง PS แทบไม่ได้เปิดบทสรุปอีกเลย เว้นแต่มาอ่านหาข้อมูลความลับทั่วไปนี่แหละ

แต่เกมตระกูลอื่นๆ เล่นจบแบบไม่ได้ใช้บทสรุป เยอะพอดูเหมือนกัน
  12. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    ผมจบนะจบได้ แต่ที่ไม่ได้แน่ๆน่ะคือ ไม่ได้เรื่อง :eek:ld: ผมมันไม่มีน้ำยากับความลับในเกมทุกที ต้องวิ่งโร่ไปหา Faq มาอ่านถึงจะรู้

ผมเชื่อว่าจบแบบธรรมดาใครๆก็มีความสามารถจบได้ทุกคนครับ ถ้าอ่านออกซักนิดนึง

ปล.ถ้าเวอร์ชั่นญี่ปุ่น ไม่ต้องถามนะ ต้องใช้บทสรุป 100% :555: ฮ่าๆๆ ในหัวไม่เคยสนใจจะเรียนภาษาญี่ปุ่นเลย
  13. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    จบได้ เเต่ปริศนาในเกมส์ หรือ พวกอาวุธสุดยอด ต้องบทสรุปครับ :D

ถ้าไม่จบจะเป็นภาคยุ่นมากกว่า เพราะอ่านไม่ออกว่าัมันต้องไปไหน หรือ ให้ทำอะไร (บางภาค)

ถ้าภาคอิงนี่ไม่เคยมีปัญหา ยกเว้นไฟน่อล 6 นี่เเหละ ไม่รู้ไปไหนต่อ พเนจรจริงๆ ...

ปล. ใครว่า่ไฟน่อลไม่มีบทสรุปเเล้วยาก ลองไปเจอกับ DQ สิครับ ... จะพูดไม่ออก
  14. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    จบค่ะ แต่จบแบบโหลยโท่ยมาก
    ไม่มีท่าหรือสกิลเทพๆเลย อาวุธยิ่งไม่ต้องพูดถึง ไม่มีดีๆซักอย่าง
    อาศัยอึดกะถึก และไอเท็มฟื้นพลังเยอะๆเท่านั้น
  15. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ไฟนอลเจ็ดไง เพราะก่อนหน้านี้เคยเล่นแบบพึ่งบทสรุปและแล้วจากนั้นมันก็หายไป ทุกวันนี้เล่นได้แบไม่ต้องใช้บทสรุปแล้ว
  16. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ก็จบนะครับช่วง PS1 มีเวลาเล่นค่อนข้างเยอะ ไม่ได้ใช้บทสรุปครับ เว้นแต่รอบ 2 อ่ะครับเริ่มเก็บรายละเอียดถึงจะใช้
    ส่วน PS2 นี่ผมใช้ครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาว่างเหมือนเมื่อก่อนแล้วอิอิ

สรุป ไม่ใช้ก็จบได้ครับ แต่ไม่สมบูรณ์แน่นอนอิอิ
  17. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    ยกมือก๊า ภาค10เนี่ยแหล่ะ จบครั้งแรกแบบตัวเองล้วนๆไม่ใช่บทสรุปเลย
    แต่พอเล่นเก็บรายละเอียดก็ใช้นะคะ
    แต่โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าจะเอาให้สมบูรณ์จริงไม่ใช้หนังสือเนี่ยยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆ คงต้องใช้เวลาซัก500ชั่วโมง - -"
  18. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ไฟนอล 12 นี่ผมไม่ต้องซื้อบทสรุปนะ เล่นจบได้
    แต่ภาค ZJS มันเป็นญี่ปุ่น อ่านไม่ออก เลยต้องซื้อมากับภาคอังกฤษธรรมดา แล้วก็ไปเทียบเอา
  19. FFglarian

FFglarian New Member

EXP:
    77
    0
    0
    เล่นจบนะคะ แต่ภาค VIII เนี่ยต้องใช้บทสรุป ไปเมืองนู้นเมืองนี้ไอ้เราเองอังกฤษก็ไม่แตกฉาน T T แต่ว่าถ้า RPG เกมส์อื่นนี่จบได้จบดี - -" ยกให้ไฟนอลเค้าละ
  20. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    ถ้าจบแบบไม่ใช้บทสรุปเลย เกมแรกผมก็คงเป็น FF 9 นีแหละกว่าจะจบปาไป 31 ชั่วโมง แต่ก็ยังไขปริศนาไม่หมดทั้งเกม(ลายแทงก็ยังไม่ได้ขุด)
    ส่วนภาคที่ต้องใช้บทสรุปเล่นตั่งแต่รอบแรกเลยคือ FF 8 มันงงจริงๆภาคนี้ตอนแรกเล่นมันแต่ท่าฟันลูกเดียว มนต์อสูรอะไรไม่ได้จังชั่นพอไปเจอบอส
    ในภารกิจแรกบทหอคอยก็จอดแพ้ตลอด เลยต้องซื้อบทสรุป........
  21. DarkNet02

DarkNet02 New Member

EXP:
    3
    0
    0
    ตกอังกฤษ แต่อยากเล่น (- -) เจอทางตันทีไร หนังสือทุกทีจ้า
  22. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    จบโดยไม่ใช้บทสรุป หลายๆคนในบอร์ดนี้น่าจะเป็นเรื่องปกตินะผมว่า โดยเฉพาะFF

ถ้าตอนเด็กก็ต้องใช้ละครับ แรกๆก็ใช้ตลอดเรียกว่าเล่นตามหมด บทสรุปสมัยก่อนมีไม่ดีก็เยอะ แบว่าเล่นตามแล้วก็ยังติดก็ต้องมั่วกันไป เริ่มมาไม่ใช้เลยตั้งแต่ราวๆม.ปลาย แล้วหลังจากมีPS2 ของตัวเอง บทสรุปโดยเฉพาะที่ละเอียด ถ้ามานั่งรอให้ออกไม่ทันใจแน่นอน เลยติดเล่นแหลกชอบหาไรด้วยตัวเองมากกว่า แล้วยิ่งตั้งแต่มีเน๊ต บทสรุปแทบลืมไปได้เลย ปัจจุบันผมซื้อมานั่งอ่านเล่นมากกว่าจะเอามาเล่นตาม
  23. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    คงภาค10แหละครับที่เล่นจบแบบไม่รู้อะไรเลยมั่วลูกเดียว
    แต่ถ้าจจะเอาอาวุธสุดยอดนี่ต้องเอาหนังสือแหละใครมันจะไปมั่วถูก

ห้องทดสอบก็กินเวลากว่า3ชั่วโมงยัน5ชั่วโมง รอมั่วจนแทบบ้า
  24. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    สมัยก่อน ขนาดเกมง่ายๆอย่าง Soul Reaver (เกมเก่าของ Eidos Interactive)ยังต้องใช้เลยครับ เพราะบอสสุดท้ายก่อนไคน์ ที่เป็นพี่ชายของราซีเอลนี่แหละ ถ้าไม่รู้วิธีนี่ ไปยืนให้มันยำชัดๆ แถมคาถาต่างๆ ความลับ แล้วก็บอส ไม่รู้วิธีนี่ไม่มีทางสู้ได้เลย หลังๆมานี่ เดาๆทางเอาได้ละ

ส่วน FF ผมไม่เคยใช้ครับ ผมจะเอามาดูความลับต่างๆในเกมเท่านั้นแหละ

อาวุธสุดยอดนี่ เคยเล่นมั่วได้อัลตี้เวพ่อนมา(ff7)แล้วเอาไปปาหัวเซฟี่ - -* ยังขำตัวเองอยูเลย ถ้าเอาไปฟันมัน ก็คงได้ 9999 หลายๆฮิตละ นี่เอาไปปา ตูมเดียว ฮิตเดียว 9999 - -*
  25. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    เมื่อก่อนก็ซื้อมาอ่านแล้วเล่นตาม แต่ตั้งแต่อ่านออกก็ไม่ได้ซื้อมาเป็นแนวทางอีกเลย เล่นเองเจอเองมันลุ้นกว่าน่ะ(พอเล่นติดตรงไหนไม่ผ่านจริงๆก็วิ่งมาถามคนที่เล่นนำไปก่อนแล้ว ฮาๆ)

ตอนนี้ซื้อบทสรุปไทยมานั่งอ่านเล่นหลังเล่นจบอย่างน้อย1รอบ(แต่ตอนนี้เริ่มจะไม่ได้ซื้อแล้ว เพราะมันก็เอามาจากอัลติมาเนียอยู่ดี= =") ส่วนอัลติมาเนียซื้อมาอ่านพวกความลับอื่นๆในเกม กับบทสัมภาษณ์ต่างๆน่ะ@w@

อันนี้กรณีเกมRPGน่ะนะ...ส่วนแนวแอคชั่น....ถึงมีบทสรุปก็เล่นไม่ผ่านอยู่ดีTwTb

Share This Page