มีใครเล่น Final Fantasy จบโดยไม่ใช้บทสรุปมั่งครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 29 ธันวาคม 2007.

1. wow

wow Member

EXP:
    161
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    ผมก็คงเป็นนี่ล่ะครับ FF Tactics Advance ล่ะครับ ในเกมบอย ไม่ได้ใช้บทสรุปเลย

รู้สึกว่ามั่งจะเดาได้ง่ายเลยอ่ะครับ พวกเนื้อเรื่องอะไรประมาณนี้ เพราะมันเป็นภารกิจให้เราทำไปเรื่อยๆ

ส่วน FF X ตอนแรกๆยังไม่ใช้บทสรุป รู้สึกว่าเบลอมากๆครับ ไปไหนไม่ค่อยถูกเลย ยิ่งในตอนทดสอบในวัดนี่

โอ้โห~ ตรูจะบ้า
  2. seonne

seonne New Member

EXP:
    17
    0
    0
    เพื่อรับรู้อรรถรสของเกมส์ รอบแรกผมจะไม่ใช้อ่ะนะ แต่.....ก็เล่นได้แค่จบเกมส์เท่านั้น ไม่สามารถเก็บรายละเอียดทั้งหมดของเกมส์ด้วยตัวเองได้..... ก็มันอ่านไม่ออกนี่นา ฮ่าๆๆ

ก็วิ่งหน้าตั้ง ไล่ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ สำรวจมันทุกอย่าง คุยมันให้หมด แค่นี้ก็จบได้แล้วนะผมว่า ที่เหลือก็ใช้ความคิดตรึงตรองในบางอย่าง - - ยิ่งภาคหลังๆยิ่งง่ายครับเพราะทางมันบังคับและมีบอกจุดหมายไว้เสมอ (ไฮไลท์ให้อีกต่างหาก) ต่างกับภาคแรกๆ... บอกจุดหมายแต่อยู่ตรงไหนก็ไม่รู้ ไปผิดก็ร้องจ๊ากตูมเดียวนอนเริ่มเล่นใหม่
  3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ก็เล่น FF4,5,6 จบโดยไม่ใช้บทสรุป
    ส่วนภาค 10 เจอปริศนาตันก็ไม่ได้ใช้บทสรุปให้น้องจัดการแทน (มันมั่วจนผ่านได้ เก่งรึป่าวละนั้น *_*)
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    FFT นับด้วยเปล่าครับ ผมไม่ใช้นะเออ มั่วๆไป
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ไฟนอลแทคติคนี่ไม่ใช้ก็น่าจะผ่านได้นะ เพราะที่ๆจะไปมันจะมีจุดแดงๆเป็นสัญลักษณ์

แต่ตอนนั้นผมยังต้องใช้บทสรุปอยู่ เพราะ อยู่ ป.4 เอง... อ่านอังกฤษยังไม่ค่อยรู้เรื่อง
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ตระกูล Tactics นี่ห้ามนับเน้อ...มันไม่ใช่ RPG ... เล่นไปเรื่อยๆ ตามที่เกมมันไกด์มาก็จบแล้ว...

FFX ก็ไม่ต่างกัน...
  7. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ภาค 8 ครับ
    มั่วๆ สุ่มๆไปเรื่อย ดันจบได้แฮะ ภาคJapซะด้วย
    ถึงแม้จะทุกลักทุเลก็ตามที บางครั้งหาที่ดำเนินเนื้อเรื่องต่อไม่ได้ วิ่งวนอยู่ 2-3 วันก็มี

ยังนั่งงงๆอยู่ว่า ตรูจบไปได้ไงฟระ
  8. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    น่าจะเป็น FFVIII ค่ะที่จบแบบไม่ใช้บทสรุบ เล่นครั้งแรกนี่ เป็นการฝึกทักษะภาษาอังกฤษไปเลย เพราะต้องอ่าน ๆ ๆ แล้วไปตามที่มันแนะ
    ฬชคดีที่น้องสาว สาวก RPG เช่นกัน เป็นเด็กช่างสงสัย ไปที่ไหนแม่คุณรื้อกระจุย ไอเท็มก็เลยไม่พลาด"จริง ๆ แล้วมันงก"

ส่วน FFVII นี่เล่นลองเองแต่มันจะได้มาเทเรีย และก็หลาย ๆ อย่างไม่ครบไม่สะใจเลยต้อง ใช้คู่มือช่วยค่ะ ขนาดใช้คู่มือยังพลาดเลย
    จนมาได้เพื่อน ๆ ในเว็บนี่ช่วยตอบถึงเก็บครบจนได้
    แต่มันก็บ่นว่าขนาดมันงกยังไม่ไปสู้กะ Emeral & Ruby เลย แต่เราไปลุยมัน (พร้อมกระดาษปากกา + เครื่องคิดเลข)

แต่ถ้าเป็นภาษาญีปุ่นก็คงแกะกันยาว (น้องเราทุ่มทุนสร้างถึงขั้นเรียนภาษาญี่ปุนเลยเชียวนะ)
    ไม่นับได้ไงคุณ Bon มันก็ตระกูล Final Fantasy เหมือนกันนะ อ่านภาษาญี่ปุ่นออกแล้วอย่าเอาเปรียบกันสิ
    ล้อเล่นนะค่ะ
  9. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ก่อนหน้านี้เล่น ไฟนอล10 โดยเดินดุ่ยๆไปเรื่อยๆ เจออะไรก้ฟัดดะ ร่ายเวทยัดเข้าไป ก้สามารถจบได้เหมือนกันครับ
    แต่จะไปพลา่ดตรงไอเทมสำคัญบางชิ้น (จบครั้งแรก Al Bhed Primer ไม่ครบ -*-) ในห้องทดสอบของแต่ละวิหารก็เล่นแึค่ผ่านไปเอา Aeon ครับ Destruction Sphere ไม่เคยได้แตะ
    ตอนหลังเพื่อนเอาบทสรุปมาให้ ถึงได้รู้ว่า อ้อ! มัีนมีไอเทมลับประจำวิหารนะ ก็เลยเล่้นใหม่ซะเลย
    ปกติถ้าอ่าน (ภาษาอังกฤษ) ตามเนื้อเรื่องก็จบได้ไม่ยา่กหรอกครับ เพียงแต่เควสหรือไอเทมพิเศษไม่ได้เก็บครับ
    ถ้าจะ Complete 100% นี่ยังงัยก็ต้องมีเปิดบทสรุปมั่งละครับ
  10. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ถ้าเล่นแบบเอาจบเฉยๆ ก็ไม่ได้ใช้บทสรุปเลยซักภาคนึงครับ เพราะมันออกไม่ทันใจ ^^;
    แต่ถ้าปริศนาที่ไม่เกี่ยวกับเนื้อเรื่อง รึพวกไซด์เควสท์ต่างๆ บางอย่างก็จะรู้จากบทสรุปนี่แหละครับ
  11. eliza

eliza New Member

EXP:
    19
    0
    1
    เล่นจบเองก่อนรอบนึงแล้วค่อยซื้อบทสรุปเก็บสะสมทีหลังน่ะ
    .... นั่นคือเมื่อซัก4-5ปีก่อน ตอนนี้ไม่ซื้อบทสรุปเก็บแล้ว เพราะมันมีอยู่ใน Gamefaqs เกือบทั้งหมดเลย -_-''
  12. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    ผมกลับมองว่าการซื้อบทสรุปมากางดูไปเล่นไปนี่มันทำให้ความสนุกในการเล่นลดลงนะ - -"

จะยกเว้นก็แต่ปริศนาบ้าบอคอแตกบางอย่างที่ถ้าไม่มีบทสรุปจริงๆก็แทบจะไม่มีทางหาเจอ

เช่นหอกสุดยอดภาค XII นั่นแหละครับตัวอย่างที่ดีเลย - -"
  13. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าปริศนา RPG ไม่ยากนะ ต้องพวก Adventure ชี้เมาส์คลิ๊ก สิยากสุด จะไม่ค่อยมีคำใบ้อะไรให้เลย แถมหลายๆ เกมนอกจากจะไม่มี"คำใบ้" แล้วบางเกมพระเอกยัง"เป็นใบ้" คุยกับชาวบ้านไม่ได้อีกด้วยคนเต็มเมืองแต่ถามใครไม่ได้เลยสักคน (ประเทศอเมริกา คนแลงน้ำใจจริงๆ นักสืบโดนไล่ฆ่าแท้ๆ ไม่มีใครสนใจช่วยเล๊ย :waaa: )

แต่บางเกม มีบทสรุปผมก็ไม่เชื่อมันครับ เช่น ไฟนอล 8 ฉากตั้งเวลาหัวรบนิวเคลียร์ ในบทสรุปมันบอกให้ตั้งแป๊บเดียวพอ(มารู้ทีหลังว่าจะช่วยเพิ่มค่าซี๊ด )
    แต่ผมตั้งให้ ช้าสุดเลย ขี้เกียจรีบ (กะจะค่อยๆ สำรวจเผื่อมีไอเทมตกหล่น)
  14. preciousnani

preciousnani New Member

EXP:
    62
    0
    0
    ตอนแรกก็ลองผิดลองถูกไฟนอล 9 กันไปพักใหญ่ๆค่ะ ไปๆมาๆ โอ้ การ์เนตตายเอา ตายเอา

ไม่ไหว มนต์อสูรอะไรก็ใช้ไม่ได้ เลยหันไปนั่งอ่านบทสรุปแทน
  15. buewhite

buewhite New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ผมก็เล่นไฟนอล 4,5,6,8 จบได้โดยไม่ใช้บทสรุปนะครับ ก็อ่านภาษาอังกฤษออก ก็เล่นได้ เพราะไฟนอลไม่ได้ทำให้เนื้อเรื่องมันซับซ้อนเท่าไหร่หรอกครับ
    แบบว่า ก็เข้าไปคุยกับทุกคนที่เจอ เขาก็จะบอกรายละเอียดต่าง ๆ ได้ชัดเจน ทั้งเนื้อเรื่องหลัก และเนื้อเรื่องรอง ครับ เพียงแต่บางครั้งก็คิดเำกียจเข้าไปคุยเหมือนกัน
  16. Findtheway

Findtheway Member

EXP:
    96
    0
    6
    ภาค 1,2,3 อันนี้ติดแหง็กครับ ไม่ได้ติดด้านเนื้อเรื่อง แต่ติดตรงปริศนาในดันเจี้ยนแหละ
    (กดสำรวจเสาต้นที่สาม นับจากตรงนี้ ประตูจะเปิด ประมาณเนี้ย)
    ภาคต่อๆมา ลุยๆได้ แต่ FF XII ผมขอบายเลยครับ
    ถ้าเทียบกับภาคที่ผ่านมา การเดินทางของแก๊งพระเอกจะเหมือนว่า
    ถูกกำหนดให้ไปเส้นทางนั้น แล้วก็มีเนื้อเรื่องบอกว่าไปไหนต่อ
    แต่สำหรับภาค XII นั้น โลกมันช่วงกว้างใหญ่ไพศาลขนาดนี้ ถึงแม้มันจะมีบอกใบ้ให้ไปไหน
    แต่ศัพท์มันสูงเกินไป บางครั้งตัวละครมันคุยเรื่องอะไรกันก็ไม่รู้
    บางจุดก็จับใจความไม่ได้ แปลไม่ออกเลยก็มีครับ สุดท้ายเลยซื้อบทสรุปมาช่วยอะแหละ
  17. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    RPG ที่เคยเล่นจบได้โดยไม่ใช้บทสรุปเลยมีเกมเดียวค่ะ

คือ Breath of Fire ภาคแรกภาคเดียว

ไฟนอลแฟนตาซีนี่ ขาดบทสรุปก็.... อย่าหวังเลยค่ะ อ๋อย~~~
  18. Virgil

Virgil Member

EXP:
    204
    0
    16
    เล่นแค่จบไม่ยากครับ ผมเองเล่น FFV จบตอน ป.5 แต่ก็๋ขาดนู่นขาดนี่ไปเยอะ
  19. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    ยังไม่เคย เลยสักภาค เพราะเล่นไปแล้ว ไปถึง กลางๆ เนื้อเรื่อง ก็ผ่านไม่ได้ เช่น ff9 ติดตรง หมู่บ้านแรก ในแผ่นที่ 2 ไม่รู้วิธีไป ต้องพึ่ง บทสรุป
  20. Cheaterman

Cheaterman Member

EXP:
    82
    0
    6
    ตระกูล FF ส่วนใหญ่ที่เล่นจบจะไม่ใช้บทสรุป แค่ของไม่ครบเท่านั้นเอง ไม่ก็ตัวละครบางตัวหายไป
    ภาค 6 ทำ Shadow ตายบนเกาะลอยฟ้า ดันไม่ได้รอ มารู้อีกทีตอนอ่านบทสรุปหลังจบไปรอบแล้ว -_-;
    แต่ตอนเล่น Seiken 3 รอบแรกเล่นตัวละคร 3 ตัวไปด้านมืดหมดตอนสู้บอสสุดท้ายเรียกได้ว่าสู้จนยาเติม HP หมด ต้องปล่อยให้ตายแล้วชุพกลับมา -_-;
  21. buewhite

buewhite New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เคยครับ แต่ได้ของไม่ครบ และ เก็บ event ไม่ครบ (เล่นเฉพาะภาคภาษาอังกฤษนะ เพราะสามารถอ่านไปเล่นไปได้)

FF4, FF5, FF6, FF8
  22. jameskungz

jameskungz New Member

EXP:
    235
    0
    0
    จบแต่เนื้อเรื่องหลักผมไม่ใช้ครับ

แต่ถ้าหมายถึงจบสมบูรณ์ ผมใช้แน่นอนครับ = =
  23. tototukta

tototukta New Member

EXP:
    1
    0
    0
    ตัวผมไม่ใช้ไม่ได้เลยงง 555+
  24. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    เหอๆๆ ไม่ใช้ก็จบ แบบขอไปทีอะนะ ถ้าใช้ก็เก็บรายละเอียดได้เยอะขึ้นมานิดหนึ่ง -..-
  25. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ภาค 6 น่ะครับ ภาคแรกที่เล่นภาษาอังกฤษ
    ก่อนนั้นเล่นภาษาญี่ปุ่น ถ้าไม่ใช้บทสรุปนี่ไปไหนไม่ได้เลย

Share This Page