มาบอกกัน ภาพยนตร์ตลอดปี2007 เรื่องไหนคือที่สุดของคุณ!!!!

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 29 ธันวาคม 2007.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    สวัสดีครับทุกๆท่าน พบกับกระผมอีกครั้งนายSoma วันนี้เราจะมาพูดกันถึงปีนี้ ที่เราได้นายกเป็น....เอ๊ยไม่ใช่ ปีนี้มาตั้งกระทู้นี้ครับ ปีที่แล้วลืมตั้งไป ปีนี้ก็เลยมาตั้ง อยากลองถามความรู้สึกเพื่อนๆว่า ในรอบปี2007ที่ผ่านมา คุณประทับใจภาพยนตร์เรื่องใดบ้าง มาลองพูดคุยกันดูนะครับ เอาล่ะเริ่มกันเลย สำหรับผมก็ตามนี้เลยครับ

1.Shoot Em' Up
    หนังที่ยิงกระจายตั้งแต่ต้นเรื่องยันจบเรื่อง + มุขตลกร้ายสุดๆ แน่นอนทั้งเรื่องคุณจะได้รับความบันเทิงเต็มอัตราศึก และผมก็พร้อมจะมอบอันดับ1ให้หนังเรื่องนี้อย่างไม่ต้องสงสัย

2.Die Hard 4.0 (Live Free Or Die Hard)
    หนังที่ดูแล้วเหมือนคุณได้พบเพื่อนเก่าที่ชื่อ จอห์น แมคเคลน +กับเทคโนโลยีการสร้างที่ทันสมัยมากขึ้น ทำให้เป็นหนังแอ็คชั่นที่สนุกมากอีกเรื่อง อีกข้อที่ชอบคือ การกัดเทคโนโลยีสมัยใหม่ที่เหมือนสอนให้คนไม่ต้องทำอะไร แต่พอมันล่มก็แทบไม่มีใครทำอะไรได้เลย

3.The Bourne Ultimatum / Transformers
    ต้องขออภัยที่ไม่ได้เขียนบทวิจารณ์หนังเรื่องนี้ แต่หนังที่มอบความตื่นเต้น+ฉากแอ็คชั่นที่สมจริง(กว่า2เรื่องบน)และความฉลาดของบอร์น ทำให้ตลอดเรื่อง คุณแทบจะไม่ลุกจากเก้าอี้กับความระทึกที่ยัดมาให้คุณได้ตลอด (คำแนะนำก่อนดู 1.คุณต้องดูภาคIdentity และภาคSupremacy ก่อน เพื่อความไม่งง 2.คุณต้องมีภูมิคุ้มกันด้านมุมกล้องสูง เพราะหนังเกือบ80% มุมกล้องแบบทรานฟอเมอร์ตอนท้ายครับ -w- )

ส่วนเรื่องที่2 หนังที่สนุกเกินที่คาดไว้แบบสุดๆ อาจเป็นเพราะไม่ได้ดูหนังแอ็คชั่นที่หุ่นยนต์ต่อยกันมันส์ขนาดนี้มาก่อน และยิ่งหนังยิ่งใหญ่สุดๆด้วย และหนังยังใส่ฉากตลกน่ารักๆที่ดูแล้วฮาแตก ทำให้หนังเรื่องนี้อาจจะขึ้นไปเป็นที่1ในใจหลายๆคนในที่นี้ก็ได้

4.รักแห่งสยาม
    หนังที่คนเอนตี้เกย์ พยายามหาข้อเสียของหนัง แต่ขอบอกตรงนี้เลยนะครับ คุณไปดูเรื่องนี้ให้ได้ เปิดใจให้กว้างและตัดอคติเรื่องเกย์ไป แล้วคุณจะรู้ว่าหนังเรื่องนี้ไม่ได้เน้นตรงนั้นเลย เน้นความรักที่หนัก แน่น เรียกน้ำตา ของครอบครัว และที่สุดๆคุณดูเสร็จแล้ว คุณจะเข้าใจคำว่าความรักมากขึ้นครับ (ย้ำ อย่ากรุณาไปเทียบกับ เพื่อนตูรักมรึงว่ะ อย่างเด็ดขาดนะครับ เพราะรักแห่งสยามดีกว่าเห็นๆเลย)

เอาล่ะทีนี้ เพื่อนๆลองมาพูดคุยกันดูนะครับว่า หนังเรื่องไหนเป็นที่สุดในใจคุณบ้าง เอาล่ะวันนี้ต้องขอตัว ขอให้โชคดีปีใหม่ทุกๆท่านนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับผม ลาละ555
  2. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ปีนี้ที่ชอบก็มีหลายเรื่องๆนะครับ เช่น Tranformers Resident Evil 3 Spider-Man 3 อื่นๆอีกมากมาย เเต่นึกไม่ออกเเล้วอ่าครับ อิอิ ตอนนี้นึกออกเเค่ 3 เรื่องนี้ ซึ่งสาเหตุที่เลือกทั้ง 3 เรื่องนี้ก็คงเป็นเพราะผมเป็นคนที่ชอบหนัง Action มันส์ๆอยู่เเล้ว ซึ่งทั้ง 3 เรื่องก็ตอบสนองถึงความมันส์ได้อย่างสุดยอดกันทั้งนั้นครับ

ส่วนหนังไทยที่ชอบปีนี้ก็มีเรื่อง สายลับจับบ้านเล็ก ครับ อิอิ ฮาดี มีมุขเพียบเลย
  3. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ปีนี้ไม่ค่อยมีหนังที่ชอบมากๆเลยแฮะ เพิ่งสังเกตุ .. -_-''

ที่ชอบมากๆปีนี้ทางฝั่งไทย ยกให้ มวยไทยไชยา ฝั่งหนังต่างประเทศยกให้ The Fountain :D
  4. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    หนังไทยให้ รักแห่งสยาม ครับ

หนังต่างชาติให้ Harry Potter 5 ละกัน(ไม่ค่อยได้ดูหนัง)
  5. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ผมยกให้ Transformer เลยครับ............
    spider man 3 ก็ลงยังมิอาจเทียบเคียง

ไว้ปีหน้ามารอลุ้นกับ iron man และ dark knight กันดีกว่าครับ (ฮา)
  6. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    Die Hard 4

ที่สุดของที่สุดแห่งความมันส์แถมบ้าที่ชอบที่สุดของปีนี้
  7. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    300
    28 weeks later
    Ratatouille

ไม่มีหนังช่วงนี้เลย :(
  8. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    สุดยอดภาพยนตร์ต้อง"รักแห่งสยาม"เท่านั้นครับ :D
  9. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    300 เหมือนกัน

แต่ที่มาแรงปลายปีนี้ ผมยกให้ I am Legend ครับ...
  10. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    T-T

ปีนี้ ไม่ได้เข้าโรงหนัง ไม่ได้ดูหนังเลย แม้แต่เรื่องเดียว
  11. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ยกให้ Transformer กับ Die Hard 4 ละกัน ดูแล้วสนุก มันดี
  12. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    มีคนให้The Fountainด้วยนึกว่าจะไม่มีคนดูเรื่องนี้ซะแล้ว ^^" หนังดีเหมือนกันนะ
    เราให้300นะ
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    The Transformer ครับ!!
  14. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    Ratatouille ค่ะ !! เรื่องเีดียวของปีนี้เลยที่ประทับใจจริงๆ

หรืออาจจะเพราะเราชอบกินรึเปล่านะ ...
  15. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ไม่เรียงตามลำดับนะครับ

1. Hannibal Rising -หนังโรคจิต โหด เลือดเย็น เหี้ยมแบบสุดๆเท่าที่เคยเจอมา แต่มีเหตุมีผล มีที่มาที่ไป และรอยยิ้มพระเอกแบบเหียกๆ ทั้งหมดได้ใจผมไปแบบไม่มีเหตุผล รู้แต่ว่าดูแล้วสุดยอดครับ (ไม่เคยมีเรื่องไหนที่ผมดูแล้วต้องกอดหมอน ตัวสั่น เย็นสันหลังวาบได้จริงๆขนาดนี้เลย)

2. Transformer - สนุกกว่าที่คิดมากๆ แม้จะขาด logic ไปอย่างน่าเสียดายในส่วนของที่มาที่ไปของสงครามเหล่าautobot แต่หักลบกับข้อคิดที่แฝง ความเท่ของหุ่น และตอนจบ+เพลงที่เท่สุดๆแล้ว เรื่องนี้กินขาดครับ (ชอบ Megatron แบบไม่มีเหตุผล รู้แต่ว่าเท่มาก)

3. Die Hard - พี่เหม่งกลับมาได้สะใจสุดๆ แถมภาคนี้เล่นกันแบบไฮเทค กลซ้อนกล ที่ถูกใจคือทั้งเรื่องเฮียบรู๊ซพูดกวนชาวบ่านได้ใจมากครับ

4. Curse of Golden Flower - บัลลังก์ทองเปื้อนเลือดกับเรื่องราวเน่าเหม็นในราชสำนัก หนังอลังการ ซ่อนกล หักหลัง นักแสดงมีคุณภาพ ใช้ Symbol กับ Metaphor เกือบทุกการกระทำ ชวนปวดหัวดี แต่ผมชอบมาก :)

5. Dream Girls - ใครดูเรื่องนี้บ้างครับ ผมว่ามันมีเสน่ห์ดีนะ ยิ่งเสียงร้อง+การถ่ายทอดอารมณ์ให้คนดูอินตามบทเพลงนี่ สุดยอดเลยครับผม

อีกสองเรื่องที่ยังไม่ได้ดูแต่คิดว่าอาจติดโผได้ง่ายๆคือ Paris, Je t'aim กับ Lust Caution ส่วนหนังนอกกระแสต้องขอบายไปอย่างน่าเสียดายทั้งๆที่อาจจะมีดีมาก เพราะไม่มีโอกาสได้ดูเลย
  16. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    1. I am Legend เรื่องนี้ตอนแรกอยากบอกว่าไม่ได้คาดหวังอะไรมาก เพราะอ่านรีวิวมาหลายๆที่ (เป็นนิสีย อ่านรีวิวก่อนจะดู) แต่มันเกิดอะไรไม่รู้ อยากดูมาซะเฉยๆ ก็เลยถ่อไปดูซะ ผลออกมากลับเกินคาด หนังเรื่องนี้ให้อะไรมากกว่าที่คิดซะอีก ทำเอาผมอินกับมันได้หลายครั้งทีเดียว

2. ทรานฟอร์มเมอร์ เป็นอีกเรื่องที่ผมคิดว่าเคยได้บทเรียนจากหนังที่สร้างจากการ์ตูนมาแล้ว แต่พอได้ดูแค่นั้นแหละ หนังเรื่องนี้เป็นหนังหุ่นยนต์ที่มันส์และได้อารมณ์ที่สุดที่เคยดูมาเลย
  17. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    สั้นๆ ง่ายๆ เรื่องนี้เรื่องเดียวเท่านั้นThe Bourne Ultimatum
  18. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    รักแห่งสยามกับ Ratatoille ครับผม เนื้อเรืองดี ภาพสวย ตัวละครเด็ด

สึโก่ยๆๆ ~~~~~~~~~~~
  19. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    ปีนี้ผมดูหนังไปเยอะมากเลยครับ ขอแยกเป็นหนังไทยกับหนังต่างประเทศละกันนะครับ

สำหรับหนังไทย(เรียงตามลำดับนะครับ) ผมให้

1.บอดี้..ศพ#19 เพราะเป็นหนังแนวที่ผมไม่ชอบ(สยองขวัญ หลอนๆ อะไรแบบนี้) แต่เรื่องนี้ถือว่าชนะใจผมได้เลยครับ ชอบมากๆ เสียดายเป็นหนังที่ทำเงินได้น้อยไปหน่อย

2.รักแห่งสยาม จริงๆหลังจากได้อ่านเรื่องสัญลักษณ์ที่ใส่มาในหนังแล้ว ....ผมคิดว่าถ้าผมได้ดูเรื่องนี้อีกรอบ น่าจะชอบพอๆกับบอดี้เลยล่ะครับ แต่หนังมันก็คนละแนวกัน ถือว่าตัดสินลำบากเหมือนกัน ซึ่งรักแห่งสยามเป็นหนังเรื่องนึงที่ผมดูแล้วรู้สึกว่าผมใส่ใจกับคนรอบข้างผมมากขึ้นนะครับ ^^'

3.ไชยา เป็นหนังที่เป็นโทนมืดหน่อยๆ + ผมไม่ค่อยชินกับภาษาท้องถิ่นที่ใช้ในเรื่องครับ แต่ถ้าเทียบที่เนื้อหาเพียวๆแล้ว เรื่องนี้เป็นหนังดีอีกเรื่องนึงในปีนี้เลย

**พิเศษ** สำหรับ เรื่องพระพุทธเจ้าครับ เรื่องนี้ถือว่าชนะใจผมนะ เพราะทำออกมาได้ดีกว่าที่คิด แม้ว่าเนื้อหาหลายๆอย่างจะเคยได้เรียนจากในห้องเรียนแล้วก็ตาม แล้วก็นี่เป็นหนึ่งในหนังที่....น่าสงสารที่สุด เพราะทำเงินไปไม่ถึง10ล้าน ทั้งๆที่ลงทุนเป็น100ล้าน

อื่นๆ ....จริงๆแล้ว สายลับจับบ้านเล็กก็โอเคครับดีในระดับหนึ่ง แต่ไม่ได้โดดเด่นหรือแตกต่างอะไรมากมายสำหรับผม

สำหรับหนังต่างประเทศ

1.Spider-Man3 ครับ เนื่องจากรอคอยมานาน ในที่สุดก็ได้เห็นวีน่อม แม้ว่าหลายๆฉากจะดูแปลกๆ แต่ผมก็ยังชอบครับ รวมถึงความเป็นดราม่าที่มากขึ้นที่หลายๆคนไม่ชอบ แต่ผมว่ามันโอเคเลย

2.The Warlords เป็นหนังที่ผมชอบมากๆเรื่องนึง โดยเฉพาะฉากไคลแมกซ์ของเรื่อง แม้ว่าหลายๆฉากจะไม่ไปถึงที่สุด(คือน่าจะไปได้ดีกว่านั้น) แต่โดยรวมแล้วนี่คือหนังที่ผมชอบมากๆเรื่องนึงของปีนี้ครับ

3.Transformer เป็นหนังที่ผมคิดว่าลงตัวในหลายๆเรื่องนะครับ ถึงแม้ว่ารวมๆแล้วจะมีบู๊กระจาย ซีจีอลังการ แต่อย่างน้อยตัวละครบางตัวที่ปกติถ้าไปอยู่เรื่องอื่นจะทำตัวไม่ฉลาดเท่าไหร่ อยู่ในเรื่องนี้กลับฉลาดและเข้าใจสถานการณ์บ้าง 555

**พิเศษอีกเช่นกัน**เนื่องจากผมพึ่งได้ดู Love Actually เมื่อปลายปีครับ จึงขอเอามาพูดในกลุ่มของปี2550ละกัน นี่เป็นอีกเรื่องนึงในปี2550ที่ผมชอบมากๆครับ ^^

ปล. ข้อสังเกตอย่างนึงของผมคือ หนังไทยที่ผมชอบในปี2550 ส่วนมากมักมีจุดจบใกล้เคียงกันคือ ไม่ค่อยทำเงินเท่าไหร่ บางเรื่องแทบจะเรียกได้ว่าเจ๊งด้วยซ้ำครับ

ปล2. เริ่มอยากดู Rattatouille (พิมพ์ผิดแหงๆเลย) ซะแล้วสิครับ เห็นชอบกันหลายคนเลย ^^

EDIT : แก้ข้อความที่พิมพ์ตกไป
  20. ninny

ninny New Member

EXP:
    26
    0
    0
    Ratatouille , dreamgirls , death proof
  21. bradhawke

bradhawke New Member

EXP:
    102
    0
    0
    Transformers โลด ( - -)b
  22. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    หนังไทยก็ "รักแห่งสยาม" ครับ
    หนังฝรั่งก็ "Across The Universe" (มันฉายต่างประเทศตุลา 2007 แต่เพิ่งเข้าไทยเมื่อสองวันก่อน)
    ผมเขียนรีวิวไว้ด้วย หาดูในกระทู้ได้ครับ ^^'
    อีกเรื่องก็น่าจะเป็น "Stardust" ครับ น่ารักดี

ส่วนหนังห่วยสุด ๆ ประจำปี แข่งรวมกันทั้งไทยและต่างชาติ ผมยกให้
    "โอปปาติก" ครับ
  23. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ถ้าตอบว่า Doraemon the Movie : Nobita's Dinosaur จะโดนกระทืบไหมเนี่ย = ="
    (แต่ก็ภาพยนตร์ ฉายในโรงภาพยนตร์นี่เนอะ -0- )

หนังไทยก็ รักแห่งสยาม ครับ
    ส่วนหนังต่างประเทศเป็น Transformer อย่างไม่ต้องสงสัย >.<

ปล. ถ้า Pirates of the Caribbean : At World's End ฉายในปี 2007 ก็จะชอบเรื่องนี้มากกว่าครับ (พอดีจำไม่ได้ - -")
  24. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ปีนี้คงจะเป็น
    1. Pirates of the Caribian 3
    2. Resident Evil 3
    3. Die Hard 4 (ทำไมมันไม่เป็นภาค 3 จะได้เหมือนเรื่องอื่นๆ)
  25. zeryu

zeryu New Member

EXP:
    72
    0
    0
    1. Transformer - อลังการ จิกกัดอเมริกาดีชอบ ทำสวย ฉากเนียน หุ่นเท่ ดูแล้วก็นึกถึงกันดั้ม โฮก !
    2. สายลับจับบ้านเล็ก - หนังตลกแห่งปีที่ไม่ต้องมีคำหยาบก็ฮาได้
    3. Rainbow song - หนังฟรอม์เล็ก ดำเนินเรื่องเรื่อยๆ แต่ได้ใจค่ะ

Share This Page