มาบอกกัน อนิเมตลอดปี2007 เรื่องไหนคือที่สุดของคุณ!!!!

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 29 ธันวาคม 2007.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    สวัสดีครับทุกๆท่าน พบกับกระผมอีกครั้งนายSoma วันนี้เราจะมาพูดกันถึงปีนี้ ที่เราได้นายกเป็น....เอ๊ยไม่ใช่ ปีนี้มาตั้งกระทู้นี้ครับ ปีที่แล้วลืมตั้งไป ปีนี้ก็เลยมาตั้ง อยากลองถามความรู้สึกเพื่อนๆว่า ในรอบปี2007ที่ผ่านมา คุณประทับใจอนิเมเรื่องใดบ้าง มาลองพูดคุยกันดูนะครับ เอาล่ะเริ่มกันเลย สำหรับผมก็ตามนี้เลยครับ
    1.Tengen Toppa Gurren Lagann
    พูดตามตรง ตอนแรกไม่คิดจะดูซะด้วยซ้ำเรื่องนี้ แต่เพื่อนๆหลายคนแนะนำให้ดู จนได้ดูและพบว่า อารมณ์ความบ้าและความสนุกของเรื่องนี้ ผมพูดแบบเต็มปากได้เลยครับว่า หายากมากในอนิเมสมัยนี้ กับความสนุกที่ทำให้รู้สึกว่าเราดูอนิเมยุคใหม่แล้วมันหายไป การออกแบบตัวละครก็มีเอกลักษณ์มากมาย ฉากต่อสู้ก็อลังการมากมาย หุ่นก็สวย ปีนี้Gainax ผมยกนิ้วให้ครับ

2.Kidou Senshi Gundam OO
    เหมือนกับกุเรนครับ ตอนแรกไม่ได้ตั้งความหวังเหมือนกัน เพราะผิดหวังสุดๆกับชะตากรรมซี๊ด(Seed Destiny) แต่พอมาดูภาคนี้ ด้วยการผูกเรื่องการเมืองกัดสังคมโลกปัจจุบัน การก่อการร้าย การใช้ทรัพยากรของมนุษย์ งานภาพไม่มีเผา ตัวละครที่มีความลึกลับรอไขปริศนา หุ่นที่ดูตอนแรกไม่ชอบ แต่พอในอนิเมจริงๆกับสวย เรียกได้ว่าน้ำยาล้างจานเรียกความเชื่อมั่นคนดูคืนมาได้ ต้องรอดูต่อไปว่าจะไปตลอดรอดฝั่งไหม แต่ปีนี้ต้องยกให้เรื่องนี้เหมือนกัน

3.Hayate No Gotoku
    ด้วยความหลากหลายของมุขที่มียัดมาทุกตอน กัดอนิเมแหลก หนังแปลงร่างก็ยังกัด ทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่ เรียกได้ว่าดูเรื่องนี้ไม่เคยเห็นตอนเครียดออกมา (ปัจจุบันดูไป36ตอน) แต่ถึงจะกัดยังไงก็ไม่ได้เสียโครงเรื่องหลักไป ถือว่าเป็นอนิเมที่สนุกจริงๆ

ความจริงมีอีกหลายเรื่องที่อยากให้ติดเช่น Sayonara Zetsubou Sensei(แนวไป) Lucky Star (หลายมุขโคตรวงใน) School Day (จบ...ไป) และอีกหลายเรื่องมากมาย แล้วเพื่อนๆล่ะเรื่องไหนบ้าง เอาล่ะวันนี้ต้องขอตัว ขอให้โชคดีปีใหม่ทุกๆท่านนะครับ :yoyo_0148: สวัสดีปีใหม่ครับผม ลาละ555
  2. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    สำหรับเรานะคะ มีหลายเรื่องที่เกือบเข้าวิน มีหลายเรื่องที่เราไม่ชอบเลยก็มี ประมาณว่าโหลดมาแล้วเลิกดูไปเลย หายากนะที่จะดูจนจบคือต้องยกว่าดีที่สุดในปีนี้สำหรับเราคือเรื่องนี้ค่ะ

Bokurano

เป็นเรื่องที่ดูแล้วช๊อคในตอนแรก เพราะเราไม่เคยอ่านฉบับการ์ตูนค่ะ เลยทำให้ช๊อคกับเรื่องราวนิดหน่อย (สามารถทำให้เราเก็บไปฝันได้เลย) แต่พอค่อยๆเรียนรู้ไปเรื่อยๆ รู้จักตัวละครไปมากขึ้น มันทำให้เรารู้สึกรักและผูกพันกับตัวละครไปได้เลยค่ะ เรียกได้ว่า 15 คนที่ออกมาโลดแล่นเด่นหมดทุกคน บทดีจริงๆ ถึงฉากหุ่นยนต์ใครจะว่าแข็งก็เถอะ แต่เราว่ามันก็ดูสมจริงและกลมกลืนกับเนื้อเรื่องค่ะ ด้านภาพไม่มีหลุดเผาด้วยค่ะ นับว่าดีสุดๆสำหรับเราในปีนี้ เป็นอนิเมแนว Coming of Ages ที่หาได้ยากในสมัยนี้จริงๆ
    สนองความบ้าสนใจไปอ่านเพิ่มเติมได้นะคะ รีวิวไปแล้ว http://citrusshood.exteen.com/20071020/bokurano-monogatari

อีกเรื่องก็ Ghost Hound

(ขอใช้รูปเก่านะคะ เหอๆ)

เรื่องนี้เป็นอนิเมทำครบรอบการก่อตั้ง 20 ปีของบริษัท Production I.G ค่ะ เงียบๆแต่มาแรงสำหรับเรา และเป็นเรื่องเดียวของซีซั่นนี้ที่เรายังรอคอยดูต่อไป ซึ่งไอ้เรื่องที่ฉายๆมาซีซั่นนี้ไม่ดูต่อแล้วค่ะ ทำไมก็ไม่รู้เหมือนไม่มีอารมณ์อยากดูต่อ (แถมดันได้ดู Macross Frontier ฉบับไดเรคเตอร์คัทนี้ยิ่งหมดอารมณ์ดูเรื่องอื่นไปเลย(ยกเว้นGhost Houndเรื่องเดียวแหละ)) ถึงจะไม่หวือหวามีการทุ่มทุนสร้างอลังการอะไรมา เนื้อเรื่องดูเหมือนหนังหลอนๆทั่วไป แต่ Ghost Hound เป็นอะไรที่เยี่ยมค่ะ มันเป็นเรื่องแบบนำเอาสิ่งที่ต่างกันสุดขั้วอย่างไสยศาสตร์และวิทยาศาสตร์มาเกี่ยวโยงกันได้อย่างน่าสนใจ แถมยังงานเสียงและภาพเนียนสุดยอดเข้ากันได้ดีจังหวะไหลมากๆ กระตุ้นความกลัว+หลอนได้ชะงักนักแล..... (ไม่ใช่อะไรหรอก เมื่อวานเพิ่งนั่งดูตอน 9 ไปหยก แบบว่าสมชื่อจริงๆวุ้ยเรื่องนี้มันยังไงก็ผี!!!! น่ากลัวอิ๊บอ๋ายยยยยยย)

ส่วนเรื่องที่เกือบเข้าวินก็ RomeoXJuliet, Heroic Age (แต่เรื่องหลังแผ่วลงเพราะจับอะไรบางสิ่งบางอย่างที่เหมือนๆ ได้รับแรงบันดาลใจจากหนังสือที่ชอบเลยพาลเฉยๆไปซะงั้นเหอๆ)

ปล.ปีหน้าอนิเมน่าดูเยอะแฮะ อิ อิ
  3. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    1. Code Geass
    -เหตุผลที่ชอบเรื่องนี้ก็เพราะ "สนุก" พอดูตอนนึงจบก็แทบจะลงแดงอยากดูตอนต่อๆไปอย่างใจจดใจจ่อ
    อีกทั้งงานภาพ,เสียงพากษ์,พล็อตเรื่องที่โดนใจ,การออกแบบหุ่นที่แปลกแหวกแนว และอีกหลายๆอย่างทำให้ผมยกเรื่องนี้เป็นที่ 1 ในใจผมเลย

2. Tengen Toppa Gurren Lagann
    -ตอนแรกๆผมก็เหมือน จขกท. คือไม่คิดจะหามาดูแต่ไปๆมาๆเห็นหลายๆคนพูดว่าสนุกมันส์ เลยลองหามาดู
    ปรากฎว่ามัน "โดนใจ" จริงๆ งานภาพที่แหวกแนว เพลงประกอบก็มันส์สุดๆ ทำให้ผมเก็บเรื่องนี้ไว้เป็นAnime ที่ผมชอบอีกเรื่อง

3. Myself; Yourself
    -จริงๆเรื่องนี้ตอนแรกๆผมก็ไม่คิดที่จะหามาดูเหมือน Gurren Lagann แต่ก็มีเพื่อนมารบเร้าให้ลองดู เลยลองหามาดู
    ซึ่งหลังจากดูตอนแรก "เอ๊ยมันก็สนุกนิ" ปมปัญหาของตัวละครต่างๆ ที่รอการเปิดเผยและมักจะเปิดเผยทีละนิดๆในแต่ละตอน
    ทำให้ัAnime เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องนึงที่น่าติดตาม และหามาชมอย่างยิ่ง
  4. ponkung

ponkung ก็แค่ Oldschool Player ที่ขุด FF VII-X มาเล่น

EXP:
    30
    0
    6
    เรื่องที่คาบเกี่ยวระหว่างปี 2006 - 2007 รวมมาด้วยนะครับ

1. Kanon 2006 - ที่สุดของความปราณีตและความลงตัวของการถ่ายทอดเนื้อหาจากเกมส์สู่ TV Series และช่วยทำให้เห็ว่า Kyoani เป็นอีก 1 บริษัททำ Anime ที่พิถีพิถันการทำรายละเอียดอย่างลงตัว หลายๆภาพเป็นการผสานระหว่าง 2D กับ 3D Animation เข้าด้วยกันอย่างลงตัวและงดงามครับ กับเรื่องราวของปาฏิหาริย์ซึ่งมีส่วนช่วยในการดำเนินชีวิตของเด็กหนุ่ม และเด็กสาวหลายคนที่เข้ามาเกี่ยวข้องในชีวิตของเขา สามารถผ่านพ้นปมปัญหา และก้าวเข้าสู่ความเปลี่ยนแปลงของชีวิต ที่ค่อยๆเปลี่ยนแปลงไป อย่างช้าๆ มั่นคง และสวยงาม ดังความหมายของเพลง Canon ซึ่งเป็นที่มาของ Anime เรื่องนี้ครับ

แน่นอนว่า Tomokazu Sugita กลายเป็น 1 ใน Seiyuu ชายที่ผมชอบมากตั้งแต่บทของ Takumi Mayama จาก Hachimitsu to Clover (HachiKuro), Tsuchimi Rin จาก Shuffle!, Kyon จาก Suzumiya Haruhi no Yuuutsu และเช่นกันกับ Aizawa Yuuichi จาก Kanon การให้อารมณ์ การเล่นเสียงกระซิบและการบอกเล่าเรื่องราวด้วยน้ำเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เป็นจุดเด่นที่น่าสนใจ และนำความโดดเด่นของเขาให้เห็นยิ่งเด่นชัดมากยิ่งขึ้นครับ

(Anime เรื่องนี้ แม้ใส่ชื่อว่า 2006 แต่ตัว TV Serie ฉายตั้งแต่ตุลาคม 2006 ถึง มีนาคม 2007 จึงขอเลือกมาใส่นะครับ)

<!-- m -->http://www.animenewsnetwork.com/encyclo ... hp?id=6431<!-- m -->

2. CLANNAD - ผลงานต่อเนื่อง (แม้จะเว้นไป 2 season) ของ Key กับ Kyoto Animation, เรื่องราวความสัมพันธ์ของเด็กหนุ่มที่ปฏิเสธพ่อเนื่องจากการสูญเสียแม่ที่เปลี่ยนแปลงตัวเขาและพ่อ ที่เข้ามาวุ่นวายกับการคอยแก้ไขปัญหา และสนับสนุนเพื่อนและคนแปลกหน้าที่กลายมาเป็นเพื่อนสนิท เพื่อนใหม่ เพื่อนเก่าที่หลงลืมไป ตลอดจนครอบครัวในอนาคต กับการแสดงตัวอย่างให้เห็นว่า แม้มนุษย์จะสามารถทำอะไรได้ทุกอย่างด้วยตัวเอง แต่มนุษย์ก็ยังคงเลือกที่จะมีปฏิสัมพันธ์กับคนอื่นๆ ครอบครัวแห่งสังคมโลกที่ไม่ได้จำกัดแค่ผู้เกี่ยวพันทางสายเลือด หากแต่ยังคงเกี่ยวพันกันด้วยความรู้สึก ความผูกพัน ความคุ้นเคย และความรัก ที่ Kyoani ได้บรรจงสร้างครอบครัวใหญ่ๆนี้ให้โลดแล่นออกมาใน TV Series ต่อเนื่อง ขบขัน และตามติดไปกับมันครับ

<!-- m -->http://www.animenewsnetwork.com/encyclo ... hp?id=7809<!-- m -->

3. Sayonara Zetsubou Sensei - อีก 1 Anime ที่กัดจิกเรื่องราวของชาวญี่ปุ่นกับปัญหาต่างๆ ผ่านทางคุึณครูและนักเรียนสาวๆ จำนวนหนึ่ง และนักเรียนชายไม่กี่คน กับตัวประกอบหน้าตายมหาศาลที่มากระตุ้นต่อมฮา มุขที่แทรกอยู่แทบจะทุกฉาก ซึ่งต้องอาศัยการหยุดภาพเพื่ออ่านให้หมดและอมยิ้มไปกับมัน รวมทั้ง OP 3 ที่แทรกมุขตลกๆไปกับเพลง Gouin ni Mai Yeah~ อย่างขบขัน แม้ OP นี้จะใช้น้อยไปหน่อยก็เถอะนะครับ ...

<!-- m -->http://www.animenewsnetwork.com/encyclo ... hp?id=7767<!-- m -->
  5. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    Code Geass นะ คำตอบสุดท้าย ตื่นเต้น ติดตาม คาดเดาไม่ได้ พล๊อต ภาพ ดีหมด คงไ่ม่ต้องบรรยายมาก(มันถือเป็นปี2007ได้เปล่า)

ิอยากให้Higurashi Kai แต่ว่า สู้ภาคแรกไม่ได้เลย ความน่าติดตามไม่ค่อยมี = =a
  6. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    Code Geass
    Kanon
    Clannad

หลังจากนี้ยังนึกไม่ออก เหมือนปีนี้ไม่ค่อยได้ดูเท่าไหร่แฮะ กูเรนก็ยังไม่ได้ดู
  7. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    Nanoha StrikerS
    Blue Drop
    Mai-Series
    Claymore

น่าจะแค่นี้นะครับ โดยเฉพาะ Blue Drop นี่ สุดยอด!!
  8. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    คุ้นๆ กระทู้นี้ที่ ตุรกี ฉลองตื่นขึ้นมา ตอบเยอะกว่าตุรกีละกัน

Anime
    1. Nanatsuiro Drops

ด้วยความชอบส่วนตัวมานานแล้วครับ ดีใจสุดๆ ตอนประกาศทำ Anime T T

2. Code geass

3. Kanon 2k6
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    Higurashi no naku koroni kai
    ละกันที่ชัวร์ๆ ที่เหลือจำปีไม่ได้(ดูแอนินเมะไม่เคยสังเกตุปี)
  10. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    TRC<<< ๐T T๐ Clamp จงเจริญ!!!
  11. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    1. Hayate no Gotoku สุดยอดที่ชอบที่สุด

2. Nanatsuiro Drops เรื่องโปรดที่เกือบพลาดไป

ที่เหลือมีแต่เรื่องเก่าๆ
  12. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ปีนี้ดูน้อยมากๆเลยครับ...ขนาด Gurren ที่ผมอยากดู ยังไม่ได้ดูเลย ==" ว่าจะลองเชื่อใจ Gainax ดูอีกซักหน หลังจากทำผมเสียน้ำตา (ด้วยความผิดหวัง) มาหลายเรื่องแล้ว

เอาเท่าที่ดู ส่วนมากก็ชอบเยอะนะครับ และก็เป็นเรื่องของตายซะด้วยสิ...

- Kanon 2006
    - CLANNAD
    สองเรื่องนี้ ภาพสวย เพลงเพราะ ตัวละครแจ่ม เนื้อเรื่องดี...เกินพอแล้วครับ สำหรับผม

- Romeo x Juliet ...อันนี้ต้องยกเครดิตให้กับทีมงาน Thai fansub ที่แปลภาษาไทยตอนแรกได้บรรเจิดสุดๆ(แต่รู้สึกจะแปลต่อไม่จบ?) จนผมติดใจเนื้อเรื่อง โหลด eng มาดูต่อจนจบ...ดรามาน้ำเน่าได้ใจ ภาพสวย+อลังการสุดๆ เพลงก็ติดหู ออกแบบตัวละครก็ดี เกินความคาดหมายจริงๆครับ

ส่วนเรื่องอื่น อย่างฮิกุ...ก็ยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่แฮะ มัน"แรง"น้อยกว่าที่ผมหวังอ่ะ แม้เนื้อเรื่องจะดีใช้ได้แล้วก็เถอะ

และอีกเรื่อง...Code Geass...อันนี้พูดไป ใครจะประณามหยามเหยียดผมมั๊ยเนี่ย T__T...ดูไปกระจึ๋งเดียวเองครับ...ไม่ถึงครึ่งซีซันแรกเลยด้วยซ้ำ กะว่าจะรอไว้โหลดมาดูรวดเดียว ดัน LC ฟ้าผ่าไปซะงั้น ที่หอก็โหลดบิทไม่ได้ซะด้วย...ดังระห่ำขนาดนี้ ไว้จะหามาดูให้ได้ละกัน แหะๆ
  13. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ถ้า Anime ผมยกให้ Fullmetal Alchemist เลยครับ

<!-- m -->http://i175.photobucket.com/albums/w132 ... ver-01.jpg<!-- m -->

ถึงแม้อาจจะเก่าแล้ว แต่ไม่ว่าปีไหนๆ สำหรับผม ก็ยังเป็นเรื่องนี้อยู่ดี :E

ใครที่ยังไม่เคยดู หามาดูนะครับ แล้วจะติดใจ ;)
  14. rabie

rabie New Member

EXP:
    12
    0
    0
    สำหรับผมคงเป็น

Hayate no gotoku
    hagurashi kai
    saiyuki burial ล่ะนะ
  15. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    macross F จะได้มั้ยเนี่ยทั้งที่แค่ปล่อยออกมาในคริสมาสอีฟ จะได้มั้ยครับ
  16. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ปีที่แล้วชอบหลายเรื่องมากค่ะ แต่ที่สุดต้องยกให้ Code Geass!!! ที่สุดจริงๆค่ะเรื่องนี้
    ดูแล้วอินมาก ลุ้น+สครีมได้ตลอด ...อ๊าก ว่าแล้วก็อยากดูซีซั่นสองวุ้ย!!!

นอกจากนี้ที่ชอบแต่พ่ายแรงรักเกียสไปก็หลายค่ะ อย่าง Claymore ไม่เคยอ่านคอมิค ดูแล้วกรี๊ดมาก มันส์หยด โหลดเพราะคุวาชิมะ โฮโกะแต่ไม่คิดว่าอนิเมมันจะสนุกปานนี้
    RomeJuli นี่ก็ทำเอาเราต้องไปหาเนื้อเรื่องต้นฉบับมาอ่านเลย หาผลงานอื่นๆของเชคเสปียร์ด้วย ถึงอนิเมมันจะผิดจากต้นฉบับไปไกลลิบก็เถอะนะ (อนิเมน่ะ สลับบทพระ-นางเหอะขอร้อง 555+)
    Heroic Age ไม่รู้จะว่าไงดีนอกจากดูแล้วซาบซึ้งมากค่ะ TwT

ส่วนกันดั้ม 00 ตอนนี้ยังไม่ได้รู้สึกชอบอะไรมากมายแฮะ แต่ก็เป็นเรื่องเดียวที่ติดตามอยู่ตอนนี้ค่ะ
    เรื่องอื่นๆที่ฉายช่วงนี้รอจบแล้วค่อยดูดทีเดียว 555+
  17. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    คงจะเป็น

นาโนฮะ

ฮารุฮิ

ลักกี้สตาร์ล่ะมั้ง

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ดูการ์ตูนเท่าไหร่ - -
  18. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    Hayate no gotoku <<< พ่อบ้านหนี้ท่วมหัว ล้ออนิเมกันอย่างสะใจ

Higurashi kai <<<< อันนี้สุดๆ ของความหลอน Usodai

Tengen Toppa gurren lagunn <<<< หุ่นใหญ่กว่าจักรวาล อยู่ไปได้ยังไง

Shagukun no Shana II<<<< ถึงจะหายซึนเดอเระไปบ้างแล้ว แต่ก็ยังโลลิอยู่ดี

Code Greeas <<<< ลูลูซหุ่น Y กับเนตรเกรียน

Nanoha strikes girls <<<<< นาโนฮะจัง เฟทจัง ไม่โลลิแล้วอ่า

Kanon <<<< Uguu~~~

Haruhi <<<< พระเจ้า พระเจ้า และก็พระเจ้า
  19. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    หลังจากแอบแว่บเข้ามาในกระทู้ไปแล้วหนนึงยังไม่ได้เม้นท์ เลยขอลองโหลดอนิเมที่บางท่านแนะนำสักหน่อบ ซึ่งสองเรื่องนี้ผมก็เคยเล็งๆอยู่แล้วล่ะนะ แต่ยังไม่ได้โหลดสักที มีเวลาว่างเลยโหลดซะ!

ไม่ใช่เรื่องอะไรหรอกก็เรื่อง Tengen Toppa gurren lagunn กับ Ghost Hound

สำหรับ Tengen Toppa gurren lagunn นับว่าเหนือความคาดหมายมากครับ =[]=b ตอนแรกผมก็ดูรูปหุ่นยนต์มันนะ รู้สึกว่า เฮ้ย หุ่นไรว่ะเนี่ย ตลกแปลกๆ ไม่เท่ห์เลย แต่พอดูไปดูมาความคิดนั้นก็กลายเป็น เฮ้ยยย หุ่นพวกนี้ดูๆไปแล้วก็เท่ห์ชะมัดเลยวุ้ย =[]=!!!!
    เนื้อเรื่องสนุกดีครับ ผมว่ามันเสริมสร้างกำลังใจด้วยนะ ฮา เพลงประกอบก็มันส์พอๆกับฉากบู๊เลย เสริมกันได้ดีมากๆใครยังเล็งๆอยู่อย่ามัวแต่เล็งเลยครับ ไปโหลดมาดูเล้ย~ อนิเมทำได้ดีจริงๆยกนิ้วให้ >w<b

ส่วน Ghost Hound ลองมาตอนนึง (ยังไม่ได้ดูต่อแต่กำลังโหลด เพราะมัวแต่ดูเรื่องข้างบน กร๊ากกกก) นับว่าหลอนได้ใจมาก =[]=b ผมว่าแนวเดียวกับ Ghost Hunt แต่คาดว่าหลอน+ปริศนามากกว่า ใครสนใจเรื่องแนวผีๆก็ลองได้ครับ * - *b
  20. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    Higurashi Kai ครับ การ์ตูนน่ารักสุดคลาสสิค เซย์ยูวขวัญใจ ให้ล้านคะแนนเลยครับ :D
  21. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ของผมมีสองสามเรื่องครับ

Dennou Coil

การ์ตูนแนว Sci-Fi ที่เอาเทคโนโลยีที่น่าจะเกิดขึ้นกับเราในอนาคตอย่าง Cyber Space ที่ Install ให้เราใช้ในรูปแบบเสมือนจริง มาเล่นกับหลักปรัชญาทั้งเรื่องการดำรง รู้สึก รวมถึงประเด็นระยะความห่างระหว่างของมนุษย์ในสังคมที่มากขึ้นตามเทคโลโลยีที่พัฒนา เรื่องสุดยอด ภาพเนี๊ยบสวยมาก แนะนำเลยครับสำหรับคนชอบแนวนี้ ( เนื้อเรื่องช่วงแรกนี่อืดๆหน่อย แต่ครึ่งหลังนี่เข้มข้นมากครับ ท้ายๆนี่มี Yuri พอเป็นกระสัยให้คนที่ติดตามด้วยนะครับ :D )

Romeo x Juliet - กับการนำบทละครชื่อดังของเชคสเปียร์มาทำแบบแฟนตาซี แต่ไม่หลุดคอนเซปเรื่องเลย ( รึเปล่า ) แต่ภาพเผามาตอนกลางๆ เอาอันดับรองไปละกัน

Sayonara Zetsubou Sensei - การ์ตูนตลกร้าย จิกกัดสังคมญี่ปุ่น และสิ่งอื่นๆอีกมากมาย ด้วยการนำเสนอและภาพที่แนวมากๆ สุดยอดเช่นกันครับ
  22. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0
    Code Geass ลูลุชกับความเทพ

Tengen toppa guren ragun อันนี้สุดยอดเหนือบรรยายครับ

Nanoha Striker S อันนี้สุดยอดเหมือนกัน

Hayate No Otoku ล้อเลียนกันอย่างเมามัน

Zombi Lone หักมุมได้ชวนตกใจมาก ถึงจะเดาออกบ้างก็เถอะ

และอีกหลายเรื่อง ความจริงก็สุดยอดทุกเรื่องเลยน่ะครับ
  23. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    Code Geass กับ Hayate no Gotaku ฮะ =[]=b!!!

ไม่อยากบอกว่าคุมิดูแค่สองเรื่องนี้ = ="

เรื่องอื่นเลยโนคอมเม้นต์ (ฮา...)
  24. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    Hayate no otoku- บ้ามาก บ้าสุดๆ ฮาตกเก้าอี้ ไม่ลืมไปจนตายแน่ๆ
    Claymore- เพื่อนส่งมาให้ดูเล่นๆ ประกฏว่า นั่งตาค้าง ดูมันรวดเดียวจบเลย 20กว่าตอน มันส์มาก แต่เสียดายตัดจบ
    ARIA ทั้งสามภาคละมั้ง... - ชอบตั้งแต่ตอนรวมเล่มแล้วเรื่องนี้ สวย สบายตา ดูแล้วมีความสุขแบบบอกไม่ถูก เสียแต่คนวาดหลายคนไปหน่อย ละแต่ละคนฝีมือต่างกันมากมาย เผาหลายตอน - -

อ้อ อีกเรื่องที่ชอบสุดๆ utawarerumono - ปีไหนหว่า... คนรู้จักน้อยมาก ทั้งๆที่สนุกมากก และเนื้อเรื่องดีมากๆ ไม่เผาด้วย! ว่างๆก็ลองหามาดูกันนะคะ
    :D
  25. mrshaner

mrshaner New Member

EXP:
    20
    0
    0
    ส่วนตัวผมปี 2007 ตามเรื่องเดียวเองคือ Gundam00 นอกนั้นตามอนิเมะที่มันฉายแบบยาวหลายปีซะมากกว่า

Share This Page