มาบอกกัน อนิเมตลอดปี2007 เรื่องไหนคือที่สุดของคุณ!!!!

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 29 ธันวาคม 2007.

1. Obscurites

Obscurites New Member

EXP:
    7
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ติดตามแค่ Yes! Precure 5 เรื่องเดียว

เป็นพรีเคียวภาคที่สนุกที่สุดแล้ว ^^
  2. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    คุ้นๆ ว่า 2004-2006 นะครับ ผมชอบอารุรุ อยากเอาไว้ที่บ้านมั่งจัง :D
  3. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ที่สุดขอยกให้Code geassค่ะ
    เป็นเรื่องเดียวในปี ที่ทำให้เรากระวนกระวายอยากรู้ตอนต่อไป
  4. Jack149

Jack149 New Member

EXP:
    50
    0
    0
    1. Tengen Toppa Gurren Lagann
    - ไม่มีคำบรรยายใดๆ ทั้งนั้นสำหรับเรื่องนี้ งานภาพดีแทบไม่มีเผา (ขอละตอน 4 ไว้นึง) ภาพซ้ำก็ไม่มี เพลงประกอบก็โดนใจ ฉากบู๊ก็มันส์สุดตขั้ว เนื้อเรื่องในด้านการพัฒนาการของตัวเอก ก็ทำได้ยอดเยี่ยมมาก ดูไปแล้วมันมีส่วนที่สร้างให้คุณมีกำลังใจในการดำเนินชีวิตได้เลยแหละ เล่นเอาผมเวลาตื่นขึ้นมาวันอาทิตย์ต้องมานั่งเปิดเว็ป nicovideo ของทางญี่ปุ่นก่อนเว็ปอื่นๆ เพื่อดู RAW เรื่องนี้เลย เป็นเรื่องที่ผมมองว่าดีที่สุดในปี 2007 ในมุมมองของผมครับ

2. Kotetsushin Jeeg
    - ไม่มีอะไรมาก เพราะเรื่องนี้มันทำได้เหนือกว่าที่ผมคาดเอาไว้น่ะ คุณภาพงาน OVA ชวนแล้วให้มันนึกถึงบรรยากาศการตูนแนว Super Robot สมัยก่อน

3. Romeo x Juliet
    - ผลงานดีมีคุณภาพของ Gonzo ที่ดันไปมีราคีเล็กๆ กับการเผาตอน 16 แต่โดยรวมผมถือว่า Gonzo เอาเรื่องจากนิยาย มาทำได้เป็นอย่างดีพอสมควร ไม่ว่าจะทำให้มันออกมาเป็นแนวแฟนตาซี การนำเทคนิค CG มาใช้ประสมประสาน จัดได้ว่าเป็นผลงานทีดีอีกเรื่องหนึ่งครับ

4. Hayate no Gotoku
    - เรื่องนี้เป้นเรื่องที่ผมดู RAW เหมือนกับ Gurren Lagann ครับ เพราะมันดันฉายเวลาใกล้เคียงกันพอดี 555 แต่ก็ถือว่าเป็น anime ที่ ฮามากเรื่องหนึ่งกับการล้อการ์ตูนกระจุยกระจาย วันๆนึงนั่งดูเพื่อรอจับการล้ออย่างเดียวเลยครับ :p
  5. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ผมชอบพ่อบ้านฮายาเตะภาคอนิเมะสุดๆแล้วละ ฮากว่าหนังสืออีก
  6. sanoki

sanoki New Member

EXP:
    7
    0
    0
    Code geass
    -ยังไงเรื่องนี้ก็ที่1เพราะมันคือความสุดยอด(รอคอยภาค2อย่างใจจดใจจ่อ)
    Higurashi no naku koro ni kai
    -เรื่องนี้ไม่รู้เพราะอะไร ดูทีไรมันรู้สึกสะใจพิลึก- -"
    Hayate no gotoku
    -จะมีซักกี่คนกันที่ดูเรื่องนี้แล้วอยากประกอบอาชีพพ่อบ้าน= = ล้อเลียนอนิเมกันตั้งแต่เพลงเปิดเลย- -
    Sayonara Zetsubou Sensei
    -ดูเรื่องนี้แล้วรู้สึกสิ้นหวังมากมาย- - แต่เพราะอย่างนี้แหละถึงได้ชอบ><
    Romeo X Juliet
    -เป็นอีกเรื่องที่ดูแล้วรู้สึกขนลุก(กับความน่ารักของตัวเอก><) อลังการงานสร้าง แม้จะเผานิดๆ

ที่เหลือ นึกไม่ออกแล้วแฮะ- -
  7. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    สำหรับผมน่ะเหรอ หึหึหึ

ขายวิญญาณให้ ชานะ กะ นาโนฮะและเฟทจังไปแหละ 555+

แต่ขอโหวตให้ Hayate no gotoku ด้วย ฮาทุกตอน เหมือนจะออกทะเลไปเรื่อยๆแต่มันก็ยังอยู่ในคอนเซปเดิมได้อย่างน่าอัศจรรย์ สุดยอด ค้าบบบบ
  8. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ชอบพ่อบ้านลูกหนี้ครับ เนื้อเรื่องมันสนุกดี แล้วก็ล้อได้ล้อดีกับเรื่องอื่นๆจนคิดว่าไม่น่ารอด :555:

แต่อนิเมในดวงใจต้อง Seto no Hanayome เท่านั้นครับ San น่ารัก Lunar น่ากอด Shiranui โมเอ๊ะ (ฉันยอมตายใต้คมดาบเธอ)
  9. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    ที่จบไปในปีที่ผ่านมานี่ กูเรนลากัน พลังใจชนะทุกสิ่ง หัวสว่านทะลุฟ้า หยิบกาแลกซี่มาปากันมาที่หนึ่ง
    <!-- m -->http://www.gurren-lagann.net<!-- m -->

รองมาเป็น baccano! สุดยอดความบ้าปนความรื่นเริงสนุกสนานของเหล่าผู้ไม่มีวันตายและคนธรรมดาที่มาเกี่ยวข้องกับพวกเขา
    <!-- m -->http://www.baccano.jp/<!-- m -->

แล้วก็ claymore อนิเมที่สร้างคาแรกเตอร์ได้มีจุดเด่นโคตรๆเนี้ยบสุดๆเลือดสาดๆ แต่เสียดายที่ตัดจบไปแล้วme/ไปอ่านคอมมิคต่อ
    <!-- m -->http://www.j-claymore.com/<!-- m -->

ลืมไม่ได้กับ genshiken2 กับชีวิตในสังคมปกติของเหล่าโอตาคุที่ทั้งฮา ทั้งโดนใจ
    <!-- m -->http://www.genshiken.info/<!-- m -->

ต่อด้วย tera e ของเก่าจะสามสิบปีที่เอามาทำใหม่แต่ยังไม่รู้สึกเก่าซักนิด จนอยากกลับไปดูของเก่าเลย..
    <!-- m -->http://www.terra-e.com/<!-- m -->

ปิดด้วย bokura no เรื่องสั้นสิบกว่าตอนจากหัวข้อว่า ถ้าคุณต้องช่วยโลกแล้วตายคุณจะทำอย่างไร
    <!-- m -->http://bokurano.jp/<!-- m -->

ส่วนที่ต่อมาจากปีที่แล้วยังไม่จบก็มี

majin tantei nougami neuro เมื่อปีศาจที่กินความลี้ลับเป็นอาหาร มาหาของกินจากการเป็นนักสืบคดีลี้ลับบนโลก
    <!-- m -->http://www.ntv.co.jp/neuro/<!-- m -->

bambooblade นางเอกที่ไม่ค่อยจะพบเห็น กับอนิเมไม่มีเผา
    <!-- m -->http://www.bambooblade.jp/<!-- m -->

clannad ความผูกพันธ์ของคาแรกเตอร์ที่ดูแล้วซึ้ง~
    <!-- m -->http://www.tbs.co.jp/clannad/<!-- m -->

และสุดท้ายกับ MACROSS FRONTIER ที่ออกมาแค่ตอนเดียว แต่ก็ทำให้ความลังเลกลัวจะออกมาไม่ดีหายไป
    กลับมานั่งรอที่จะเห็นเขาคนนั้นที่มุมไหนซักมุมของเรื่องแทน
    <!-- m -->http://www.macrossf.com/<!-- m -->
  10. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    อนิเม 2007 ไม่ค่อยได้ดูเลย รู้สึักอนิเมพักหลังมันไม่ถูกคอยังไงไม่รู้ ^^;

ไม่ได้เรียงตามลำดับความชอบ เพราะเรียงไม่ถูก ชอบก็ชอบน่ะ
    Baccano - เรื่องนี้ให้กับความแนว โชว์เทพผู้กำกับมากๆ แถมชอบเล่นตรรกะแปลกๆ เนื้อเรื่องสนุก ภาพไม่เผา
    เลือดสาด มันทุกตอน ดูครั้งแรกก็ติดเลย

Romeo X Juliet - เรื่องนี้โดนใจแม่ยกอย่างข้าพเจ้าอย่างแรง ภาพสวย ลายเส้นสะอาดดี สบายตา เพลงเพราะ
    มีแอบเผา แอบยืดนิดๆ สไตล์โซะ แต่ก็กลับมาดีได้ตอนท้ายเรื่อง ได้อารมณ์น้ำเน่าเล็กๆ ดูแล้วอยากเล่นไฟร์เอมเบลม

Victorian Emma - โดนใจแม่ยกอีกเรื่อง เรื่องความรักระหว่างชนชั้นในยุคเรอเนสซองค์(รึเปล่าไม่แน่ใจ) ระหว่าง
    เมดสาวแว่น กับ คุณชายหนุ่มรูปหล่อพ่อรวย น้ำเน่าได้ใจ ภาพสวย เพลงเพราะ พร้อมสาวเมดอีกเป็นขโยง ดูภาคสองจบแล้ว
    จะรู้สึกข้องใจว่า สุภาพบุรุษอย่างคุณ โจนส์ซัง นี่ี้มันมีในโลกด้วยรึ ^^;

Code Geass - ช่วงแรกก็ดูด้วยอารมณ์เพลินๆ ลุ้นรักไปกับ ยุและสุ และอกอิชั้นต้องมาแตกในตอนท้ายที่ยุมาชะตาขาด
    ทำให้ไม่สามารถเลิกดูได้ เพราะต้องตามดูต่อภาคสองว่า ลู่ มันจะชดใช้กรรมยังไง หึๆ :bad:

ส่วนเรื่องต่อไปนี้ไม่ใช่อนิเม 2007 แต่เราเพิ่งได้ดูในปี 2007 ขอรวมด้วยละกัน เพราะชอบ :D
    Last Exile - อนิเมฉลองครบรอบ 20 ปีของกอนโซ ฉายในปี 2003 เนื้อเรื่องออริจินอล ความยาว 26 ตอน เรื่องเกี่ยวกับเด็กกำพร้าชายหญิงสองคนที่อาศัยอยู่ด้วยกัน หาเลี้ยงชีพด้วยการขับเครื่องบินเล็ก ที่เรียกว่า แวนชิพ คอยส่งของ ซึ่งทำให้ทั้งสองได้บังเอิญเข้าไปพัวพันในปริศนาลึกลับ และ สงครามระหว่างเผ่าพันธุ์อย่างไม่คาดคิด เรื่องนี้ดูตอนแรกก็ติดทันทีเลย เพราะช่วงนั้นอยู่ในอารมณ์เซ็งๆ กับอนิมที่ฉาย ประกอบกับเป็นพวกบ้าเครื่องบินอยู่แล้ว ได้เห็นฉากเครื่องบินเป็นฝูงโฉบไปโฉบมา ฉากแอ็คชั่นก็กำกับได้เร้าใจดี เพลงเพราะ เนื้อเรื่องหนัก ดราม่า สนุก ก็เลยติดไปโดยปริยาย ใครที่ชอบแอ็คชั่นเครื่องบิน แนะนำให้หาเรื่องนี้มาดู ไม่ผิดหวัง

[​IMG] [​IMG]

บอกตรงๆ ว่ารู้สึกไม่ค่อยถูกคออนิเมยุคนี้ยังไงก็ไม่รู้ เลยไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่ ตอนนี้ก็เลยขวนขวายหาอนิเมเก่าๆ มาดูไปพลางๆ
    แถมรู้สึกว่ามันสนุกกว่าอนิเมยุคนี้เยอะเลย เพราะมีพล็อตชัดเจน ขายเนื้อเรื่อง ดราม่าดี ต่างจากอนิเมพักหลัง ที่เรารู้สึกว่าขาย
    มุข ขายสาวน้อย ขายบอยแบนด์ ขายของเล่น ยังไงก็ไม่รู้ ขอบ่นประสาคนแก่หน่อยละกัน เหอๆ :(
  11. davedave

davedave New Member

EXP:
    2
    0
    0
    แนะนำกันไปหลายเรื่องแล้ว ขอแนะนำ School Days เพิ่มอีกเรื่องละกัน

ทั้งๆที่เนื้อเรื่องรวมๆก็ไม่จัดว่าสนุก ออกจะเสื่อมด้วยซ้ำ แต่ก็ทำให้ผมรอลุ้นได้หลายตอนเหมือนกันนะ

และที่สำคัญ Nice Boat!
  12. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    บอกไม่ถูกสิคะ ปีนึงดูทีเดือนละตั้งหลายเรื่อง รวมๆแล้ว 1 ปีไม่ต่ำกว่า 20 เรื่อง
  13. greenringchan

greenringchan New Member

EXP:
    8
    0
    0
    เราไม่ค่อยได้ดูอนิเมแฮะ แถมไม่ค่อยรู้ด้วยว่าเรื่องไหนฉายปีไหน แต่เท่าที่ดูคนอื่นโพสมาแล้ว เรื่องที่โดนก็มี

- Code GEASS
    - Romeo X Juliet
    - Baccano!

และอีกเรื่องที่ขาดไม่ได้คือ Shakugan no Shana Second :aha:
  14. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    เรื่องที่ติดๆเลยก็มี Hellsing กับ Keroro Gunso นี่หล่ะค่ะ

ชอบเซราสใน OVA มากๆๆๆ~~,,>v<,, ทั้งน่ารัก ทั้งโหดสะใจ กร๊ากกกกก ชอบบบบบบ~~~!

เมื่อไหร่ Hellsing OVA 4 จะปล่อยใน Tirkx ก็ไม่รู้.....อยากดู๊~~~~~~ ,,>^<,,

ส่วน Keoro ตอนนี้กำลังไล่ดูในแผ่นอยู่ (ตื่นตอนเช้ามาดูช่อง 5 ไม่ทัน..) เป็นการ์ตูนที่หาสาระไม่มี...555+
  15. Prishe

Prishe New Member

EXP:
    20
    0
    0
    -ef- a tales of memories
    แปลกใจที่ไม่มีคนดูเลย เรื่องนี้ดีมากเลยนะ ทั้งในแง่มุมความคิด งานภาพ บท ประเด็นต่างๆ
    แนะนำให้ดูจริงๆ ผมให้เรื่องนี้ดีที่สุดในปีเลย เหนือกว่ามั้ง Code Geass และ Gurren ถึงแม้ว่า
    แนวเรื่องจะต่างกันก็เถอะ

-Gurren Lagaan-
    ชอบครับ มันถึงใจดี ไม่มีเหตุผล แต่มันทะลวงได้ถึงใจ ไม่อยากเชื่อว่าฉากรวมพลังในแบบเก่าๆ
    มันจะทำให้ขนลุกได้ ใครจะเชื่อว่าผมดูเรื่องนี้แล้วร้องไห้!

-Code Geass-
    ตัวอย่างการเขียนบทที่แยบยลและชวนให้ติดตาม ตัวละครมีมิติ ตื่นเต้นได้ตลอดเวลา และที่สำคัญ
    ตอนจบที่พอดูแล้วต้องตะโกน "สราดดดดดดดดดดดดดด!!!!!!" ออกมาดังๆ
  16. boono

boono New Member

EXP:
    3
    0
    0
    School Days เลยครับ ถึงคนอื่นจะดูแล้วไม่สนุกแต่ผมก็ชอบอะ

เป็นการตูนที่ให้สาระมากๆ รึป่าว
  17. hunter

hunter New Member

EXP:
    10
    0
    1
    ef - a tale of memories
    เยี่ยมยอดทั้งเนื้อเรื่อง และ ภาพ ... แต่ ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึงล่ะ
  18. orpheus

orpheus New Member

EXP:
    50
    0
    0
    ชิ...กะจะแนะนำ ef-a tale of memory นะนี่...มีคนแย่งแนะนำไป2คนเสียฉิบ เรื่องนี้เป็นหนึ่งใน drama ที่แนะนำเลยครับอาจจะมึนกับการนำเสนอภาพแนวๆของ Shaft บ้างแต่โดยรวมซึ้งและสนุกครับผม OST ก็งามใช่น้อยไพเราะจับใจเสียจริงๆ( OST โดย tenmon ที่เคยทำOST ให้กับงานของ Makoto Shinkei แหละครับ) หลังจากดูจบผมถึงกับต้องนั่ง bit ตัว game มาเล่นเลยหละ(ใช้ ATLAS แปลภาษาเลย)

Gurren Lagunn เป็นสุดยอดของ action super robot ทีเดียวครับในขณะที่ Code Geass เป็นสุดยอดของสาย real robot เช่นกันแต่คิวบู้ก็ยังไม่มันเท่ากุเรนนะ

Dennu Coil เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่เจ๋งมากครับดูแล้วได้อารมณ์ของ studio Gibli มากๆ(แต่ไม่ใช่เค้าทำ)

ส่วนนาโนฮะผมว่าภาคนี้เผาไปหน่อยนะ ตัวละครเยอะไปนิด ร้องไห้ฟูมฟายกันเยอะไปหน่อย สรุปภาคนี้ผมไม่ประทับใจเท่ากับ 2 ภาคแรกนะ

ทั้งหมดที่แนะนำไปสามารถหา DL ได้จาก tirkx ครับผม
  19. MAku

MAku New Member

EXP:
    14
    0
    0
    ไม่ค่อยได้ดูเลยแหละที่จริง - -'' เอ่มมมมมม ก็ที่ดูๆ ก็ชอบเรื่อง OURAN HOST CLUB ที่สุดเลยยย

ชอบมากๆ รุ่นพี่ฮันนี่น่ารักสุดๆ โลลิมากๆ ส่วนที่ดูๆไปอีกก็ ฮารุฮิ ก็ชอบเหมือนกัน ชอบแบบซึนเดเระ น่ารักดี(เวลาเขินน่ารักมั่กๆ)
  20. MAku

MAku New Member

EXP:
    14
    0
    0
    ไม่ค่อยได้ดูเลยแหละที่จริง - -'' เอ่มมมมมม ก็ที่ดูๆ ก็ชอบเรื่อง OURAN HOST CLUB ที่สุดเลยยย

ชอบมากๆ รุ่นพี่ฮันนี่น่ารักสุดๆ โลลิมากๆ ส่วนที่ดูๆไปอีกก็ ฮารุฮิ ก็ชอบเหมือนกัน ชอบแบบซึนเดเระ น่ารักดี(เวลาเขินน่ารักมั่กๆ)
  21. Almazai

Almazai New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ที่ชอบอะนะ

1.suzumiya haruhi
    ชอบยูกิอะ อยากเอากลับบ้าน หุหุ(จะอาวไปแฮกเกมส์แลค /gg)
    2.Higurashi kai
    ดูยังไงก็สะใจ ดูไปดูมาตัวเองจะโรคจิตละ หุหุ

ขอชอบ utawarerumono ด้วยคน ดูแล้วเศร้า ตอนจบพระเอกโดนผนึก

Share This Page