[ปัญหาหัวใจ]ผมจะทำอย่างดีกับกรณีนี้ดี

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย hannover96, 31 ธันวาคม 2007.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือว่า

ผมกับแฟนคบกันมา 2 ปีแล้ว ผมเองรักแฟนผมมาก ตลอดเวลาที่เคยอยู่ด้วยกันนั้น ผมรู้สึกมีความสุข จนบางทีผมละเลยอะไรหลายๆอย่างที่ผมควรหรือน่าจะทำให้เขา

แล้วเมื่อ 3 วันก่อน เค้าคงทนไม่ได้ในหลายๆอย่าง...

เค้า...จากผมไป โดยที่ไม่มีการบอกกล่าว มีเพียงแค่ SMS ที่ส่งมาทางโทรศัพท์เท่านั้น... จากนั้น เค้าก็ไม่เคยรับสายผม ไม่เคยโทรกลับ บางครั้งปิดเครื่อง คุย MSN ก็ไม่ตอบ (หรืออาจะ Block ไปแล้ว)

ผมจำอย่างไรดีครับ ในเมื่อผมยังรักเขาอยู่จริงๆ แต่ถ้าเขาต้องการที่จะเลิกกับผม ผมก็เข้าใจ แต่ก็อยากให้กลับมาบอกกันว่า เราเลิกกันนะ คือผมคิดว่าเป็นหลายๆคนก็คงแบบว่ามันยังคาใจอยู่ ที่จู่ๆก็หายไปแบบนี้

สับสนมากเลยครับ...

[action]อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยครับ ผมกินเหล้ามา 3 วันติดแล้ว[/action]

ส่วนนี้เป็นเรื่องส่วนตัวและเรื่องราวที่ผมอยากเล่าให้ฟัง แต่ถ้าไม่ต้องการอ่าน ก็ไม่ต้องเปิดดูนะครับ

แม้แต่วันที่เริ่มคบกันก็จำไม่ได้ แล้วไหนยังจะชอบผิดนัดผิดเวลาอยู่บ่อยๆ ทั้งๆที่จริงนั้นผมเองก็มีเหตุผลที่ต้องเป็นแบบนี้ มันเป็นหลายๆสาเหตุกระมังที่ทำให้เขาหายไปจากชีวิตผมแบบนี้

วันก่อนนั้นผมนัดเค้าที่คาร์ฟูร์ สาขารัชดาเพื่อที่จะไปหาอะไรกินกัน แต่แล้วผมก็ต้องติดธุระที่ผมเลี้ยงไม่ได้ ก็คือ ไปถวายสังฆทานให้น้องที่เสียไปเมื่อ 3 ปีที่แล้ว (ครบรอบวันเสียน่ะครับ) ที่วัดพระศรีฯ แถวเขตบางเขน ผมคิดว่าผมคงไปไม่ทันแน่ (เค้าเลิกงาน 5 โมงเย้น ซึ่งเป็นเวลาที่ผมพึ่งมาถึงวัด) ผมเลยเปลี่ยนแผน ให้เขานั่งรถมาวัดก่อนแล้วจะพาไปเลี้ยงกัน แต่เขากลับบอกว่าไม่มา แล้วตัดสายผมไปเลย ผมโทรกลับไปแล้วเค้าก็ปิดเครื่อง

วันรุ่งขึ้น ผมโทรหาก็ยังไม่ติด ผมเลยส่ง SMS ไปถาม "ยังเป็นแฟนกันอยู่หรือเปล่า?" เค้าส่งกลับมาสั้นๆเลยครับ

"ไม่...ลาก่อน"

ผมคิดมากไม่เป็นอันทำอะไรเลยครับ...หรือว่าแค่คำพูดแค่นี้จะเป็นการบอกเลิกกัน ผมก็คิดอะไรไปต่างๆนาๆ...

ทุกวันนี้ผมจมกับตัวเองอยู่ในห้อง นั่งฟังเพลงไป นั่งร้องไห้ไป คิดถึงเวลาที่ผ่านมา ใช่...บางคนอาจจะบอกว่า ทำไมต้องเป็นแบบนี้ ทำไมต้องเสียน้ำตามากมาย

แต่ถ้าคุณลองรักใครสักคนจริงๆ ผมว่าคุณเองก็อาจจะเป็นเหมือนผม...
  2. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    อือ.....

ความรักที่มีความสุขที่สุด คือการปล่อยให้คนที่เรารักไปเจอคนที่ดีกว่าเรา ไม่ใช่การรั้งเค้าให้อยู่กับเราครับ

แล้วก็ เหล้าน่ะ กินได้ แต่อย่าเยอะครับ ขนาดมีสติเรายังไม่รู้จะทำยังไงให้หายจากความเสียใจนี่ได้เลย แล้วยิ่งถ้าเราดื่มเหล้าจนเมามายไร้สิ้นซึ่งสติ เราจะแก้ได้หรอครับ

สำหรับรักครั้งหน้า ผมขอแนะนำว่า ผู้หญิงส่วนใหญ่เค้าอยากจะให้เราจำสิ่งต่างๆที่เกี่ยวกับเขาและเรานะครับ อย่างเช่นวันที่คบกันครั้งแรก วันครบรอบที่จูบกันครั้งแรก วันครบรอบแต่งงาน วันเกิด แค่เพียงคุณจำวันต่างๆนี้ได้ก็พอครับ ถึงจะไปเลี้ยงฉลองให้เค้าในวันเหล่านี้ไม่ได้ แต่ขอแค่คุณส่งของขวัญ ดอกไม้ หรือคำอวยพรเล็กๆให้ ถ้าเค้ารักเราจริง แค่นั้นก็ถือเป็นความสุขของเค้าแล้วล่ะครับ
  3. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    [action]รอผู้เชี่ยวชาญเข้ามาตอบ เพราะเรื่องนี้ผมเองยังเอาตัวไม่รอดเลยครับ[/action]
  4. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ผมว่านะครับ ถ้ามันยังคาใจอยู่แบบนี้น่าจะนัดมาคุยแบบให้รูเรื่องไปเลยดีกว่า
    เป็นผมผมก็คาใจครับ อยู่ๆมาหายไป แล้วมาส่ง sms บอกเลิก (มันตลกอ่ะ) คือบอกกันดีๆก็ได้นะ
    ---------------------------------------------------​
    การที่คนสองคนจะเป็นแฟนกันผมว่า ทั้งสองฝ่ายต้องต่างปรับตัวเข้าหากัน ยอมรับในข้อดีข้อเสียของกันและกัน ไม่ใช่ทำตามอีกฝ่ายแต่อย่างเดียว
    เปลี่ยนตัวเองเพื่อคนที่เรารักจนไม่ใช่ตัวเรา และก็ไม่ใช่ในความรักแบบของเรา นานๆไปมันจะเหนื่อยนะครับ และการที่จะรักคนคนหนึ่งไม่ใช่เราทุ่มเทไปฝ่ายเดียว โดยไม่เคยถามความรู้สึกของอีกฝ่ายด้วยนะครับ แบบนี้ทำยังไงมันก็ไม่มีความหมายถ้าเขาไม่รับรักเรา

อย่างในกรณีของเจ้าของกระทู้ผมก็อยากแนะนำว่าลองจัดเวลาของตัวเองให้เป็นระเบียบขึ้นดูนะครับ
    มีคนบอกว่าว่า คนเราทุกคนมีเวลา 24 ชั่วโมงเท่ากัน แต่เวลาทั้ง 24 ชั่วโมงนั้นขึ้นอยู๋กับว่าเราจะทำยังไงกับมันให้คุ้มค่า

ส่วนเรื่องถัดมา - เรื่องแฟนผมว่าปล่อยไปสักพักก่อนดีกว่า เอาให้คุณเจ้าของกระทู้อาการดีขึ้นอีกหน่อยแล้วค่อยโทรไปหาเขาอีกทีเพื่อคุยให้รู้เรื่อง
    ขืนคุยตอน hurt แบบนี้ผมว่าคงคุยไม่รูเรื่องแหงๆ แต่ถ้าเขาไม่อยากคุยด้วยแล้ว เขาอยากจบจริงๆแล้ว เราเองก็ควรทำใจไว้ในระดับหนึ่งนะครับ
    แล้วค่อยกลับไปใช้ชีวิตของเราต่อ เพราะชีวิตเราคงไม่จมดิ่งลงไปเพราะคนคนเดียวเท่านั้น ชีวิตเรายังอีกยาวไกล หน้าที่การงานหรือยังเรียนอยู่

สู้ต่อไปทาเคชิ!!

เรื่องกินเหล้า ไม่ได้ห้ามนะครับเพราะมันเป็นเรื่องส่วนตัว แต่กินมากไปก็ไม่ดีเหมือนกันควรรู้ลิมิตของตัวเอง ยิ่งมากินตอนอกหักเนี่ยยิ่งไปกันใหญ่ เดี๋ยวหมดๆ
    กินตอนสนุกเฮฮา ปาร์ตี้ มันจะดีกว่านะครับ

อยากจะบอกว่าทำอะไรก็คิดถึงคนรอบข้างที่เขายังเป็นห่วงคุณบ้างนะครับ ไม่ว่าจะเป็น พ่อแม่พี่น้อง หรือเพื่อนฝูง ที่คุณยังมี ยังสามารถคุยกับพวกเขาได้นะ

---------------------------------------------------​
    ***ที่พิมพ์มาทั้งหมดเป็นเพียงข้อคิด แนะแนวทางนะครับ + ให้กำลังใจ
    จะทำยังไงต่อไปก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้ละกัน

จะปีใหม่แล้ว ก็ Happy new year
    สิ่งเก่าๆ เรื่องไม่ดีทิ้งมันไป เพื่อต้อนรับปีใหม่วันฟ้าใหม่ 2551 นะ เอิง เอยยย
  5. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    คล้ายๆกัน แต่ของผมเป็นเพราะมือที่สาม...
  6. hannover96

EXP:
    881
    0
    0
    ตอนนี้ได้คุยแล้วครับ แล้วผลสรุปก็คือ...

เลิกแล้วครับ...

เค้าบอกเค้าทนผมไม่ได้ ที่ผมเป็นคนไม่ตรงต่อเวลา ที่ผมเป็นคนปล่อยปละละเลย...

เฮ้อ...อย่างนี้แหละครับ ความดีถึงจะทำเป็นร้อยๆข้อ เจอความไม่ดีไป 2-3 ข้อ มันก็เป็นอย่างนี้ได้เหมือนกัน...

หมดปัญหาคาใจแล้ว ผมก็คงต้องเดินหน้าต่อไปแล้วล่ะ...ยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะ

"คนๆเดียวมันไม่มีสิทธิ์ขนาดนั้น ไม่ทำให้ช้ำถึงตาย" ประโยคนี้เป็นจริงอย่างที่สุดครับ T-T
  7. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^

มันเป็นอะไรที่เด่นชัด และผู้หญิงรับไม่ได้มากที่สุดครับ เสียใจด้วย แต่ต้องเดินต่อไปนะครับชีวิต สู้ต่อไป ทาเคชิ!!
  8. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เฮ้อ ผู้หญิงก็แบบนี้แหละนะ พอมาสายนิดหน่อยนี่ว่าแหลกเลย

ใจคนนี่ซับซ้อนจริงๆแฮะ

ชีวิตยังอีกยาวไกลครับ ถ้าเค้าทิ้ง เราก็หาใหม่ได้ครับ พยายามเข้า
  9. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    [action]อ่านหัวกระทู้และเนื้อหาในกระทู้โดยคร่าว[/action]
    [action]อ่าน description ของหมวด ETC[/action]
    [action]เดินจากไปอย่างเงียบๆ ไม่ทำอะไรทั้งสิ้นยกเว้นเขียน comment นี้[/action]
  10. luvless

luvless New Member

EXP:
    15
    0
    0
    อา...มาอ่านเอาตอนที่ท่านได้คุยกันแล้ว
    ถึงจะช่วยอะไรไม่ได้ แต่ให้กำลังใจแล้วกันนะคะ
    ชีวิตเรายังต้องไปต่อ...เสียใจตอนนี้ก็จริง แต่ต่อไปขอให้กลับมามีวันที่แจ่มใสเร็ว ๆ นะคะ
  11. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ปัญหาแบบนี้อันตัวเราไม่สามารถเข้าใจได้ แต่ขออย่างเดียวเลิกกินเหล้าสามวันติดนั่นเถอะค่ะ ถึงสร่างเมามันก็ใช่ว่าจะลืม กินไปเสียสุขภาพและเสียเงินเปล่าๆนะเนี่ย
  12. ShadowKung

ShadowKung New Member

EXP:
    58
    0
    0
    หัวกระทู้....
    ผมจะทำอย่างดีกับกรณีนี้ดี

เรื่องมันผ่านไปแล้วก็แล้วไปครับ
    ใช้เวลาบำรุงหัวใจไป อย่างที่พี่ citrus บอก เลิกกินเหล้าดีกว่า

ผมก็คงพูดอะไรได้ไม่มากล่ะนะ เพราะไม่เคยรักใครแบบนี้มาก่อน
  13. hannover96

EXP:
    881
    0
    0
    อ้าวเวรกรรม ผมตั้งหัวกระทู้ผิดไป...

เมาค้างจริงๆสินะเรา เอิ๊กๆ...

งดดื่มไปแล้วครับตอนนี้ รู้สึกว่าชีวิตเราไม่ใช่การยึดติดกับสิ่งนี้นี่หว่า...

แล้วเหล้า...ก็ไม่ใช่ทางออกด้วย

ขอบคุณทุกๆรีพลายด้วยครับที่แนะนำมา...

แก้หัวกระทู้อีกทีครับ "ผมจะทำอย่างไรกับกรณีนี้ดี"
  14. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    กรณีนี้ นี่ ผิดซ้ำๆ รึเปล่าคะ

เหมือนกับว่าเคยทำผิดแล้ว ผิดอีก ยอมรับผิด เค้าให้โอกาส แล้วก็กลับไปทำอีกเพราะว่าลืมตัว

... หรือไม่ก็เพราะว่าทำโดยนิสัยของเรา

คนเรารักกัน บางทีนิสัยเสียเล็กๆ ก็ทำให้เิลิกกันได้ค่ะ จำได้เหมือนกับคุณย่าจะเคยบอกว่า ถ้าคิดจะแต่งงาน (ไม่ใ่ช่แค่คบเป็นแฟน) ดูแค่นิสัย ความมั่นคง หรืออะไรภายนอกไม่ได้ แต่ถ้าไม่ชอบอะไรเล็กๆ เช่น แค่เรื่องท่าเดิน หรือวิธีกินข้าว ก็คบไ่ม่ได้ ...

ท่านบอกว่า พออยู่ด้วยกันนานๆ แล้ว เรื่องเล็กๆ พวกนี้แหละค่ะ จะทำให้เลิกกันได้ ^^'

เจ้าของกระทู้อาจจะติดนิสัยเรื่องเวลานัด แล้วแฟนของเจ้าของกระทู้ก็อาจจะไม่ชอบในเรื่องนี้เป็นพิเศษรึเปล่่า แรกๆ ก็ยังทนได้ แต่พอนานๆ ไป ขอโอกาสหลายทีไม่เปลี่ยนแปลง เค้าก็เลยทนไม่ไ้ด้ ...

เราก็มีผู้ชายคนนึง ที่เรารักมาก ... แล้วจนวันนี้ก็ยังลืมไม่ได้อยู่คนนึง ... สาเหตุที่เลิกก็มาจากที่เรา "ทำผิดซ้ำๆ" จนเค้าทนไม่ได้เหมือนกัน

แล้ววันนึง เค้าก็หายไปจากชีวิตเราเลย

ส่วนเรา ... ถึงจะเสียใจ ก็ไม่ได้ติดต่อ หรือคิดจะไปหาเพื่อถามอะไรอีก ทั้งๆ ที่มีคำถามล้านคำอยากจะถาม

เค้าทำถึงขนาดนี้ คงแสดงว่า เค้าทนกับเราไม่ได้จริงๆ ล่ะมั้ง

เค้าทำถึงขนาดนี้ ... คงไม่มีประโยชน์อะไรจะกลับไปอีก

แล้วเราก็จะต้องไม่เสียใจ ... เพราะที่เค้าทำ เค้าตัดสินใจ เราก็ควรเคารพและยอมรับในการตัดสินใจ

เค้าคงจะมีความสุขกว่า ถ้าไม่มีเราน่ะค่ะ :D
  15. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    ก็รู้ตัวเองดีอยู่แล้วนิคะ ว่าทำไมเค้าถึงเลิกกับคุณ

ถ้าเราบอกว่ากรณีนี้ "สมควรแล้วที่เป็นแบบนี้" จะโดนรุมกระทืบมั้ยคะ? เหอๆๆๆ

อย่าอ้างค่ะ ว่าผมรักเค้ามาก คำๆ นี้คำเดียว "มันใช้ไม่ได้" เคยได้ยินมั้ยคะ "แค่รักคำเดียวมันไม่พอ" ไม่ใช่เทพนิยายซินเดอเรลล่า ที่แค่เจ้าชายกับเจ้าหญิงรักกันแล้วทุกอย่างจะจบแฮปปี้เอนดิ้งอยู่แค่นั้นนะคะ

คุณเคยลองคิดถึงจิตใจของแฟนคุณบ้างรึเปล่า "ชีวิตนี้คนเรามีอะไรให้ทำอีกเยอะมากกว่ามานั่งรอแฟน...ใช่มั้ยคะ?" แล้วคิดดูสิ ถ้าคุณผิดนัดผิดเวลา ยิ่งมีคำว่า"บ่อยๆ" ตามมาแบบนี้ .... ถามจริงเหอะ ถ้าเป็นคุณน่ะ ไม่หงุดหงิดบ้างเหรอคะ ครั้ง 2 ครั้ง... นานๆ ครั้ง ไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ แต่ลอง"บ่อยๆ" นี่สิ ปรับปรุงตัวเองดีกว่ามั้ย?
    ถ้าคุณทำงาน หรือเรียน มีอาจารย์ มีเจ้านายเป็นฝรั่งน่ะ โดนด่าตะเพิดไปนานแล้วมั้ง เพราะความตรงต่อเวลาถือเป็นเรื่องสำคัญ ในขณะที่คนไทยส่วนใหญ่ อะไรก็หยวน... หยวนจนเป็นความเคยชิน ให้หลายคนติดนิสัยเสียนี้ไป

เหมือนอย่างที่คุณ Linevia ว่าแหละค่ะ ต่อให้เป็นเรื่องเล็กๆ แต่มันผิดซ้ำๆ อ่ะ น่าเบื่อมั้ยคะ?

คนเราคบเป็นแฟนกัน มันต้องเหมือนดาวเคราะห์ 2 ดวง ที่โคจรไปพร้อมกันสิคะ ไม่ใช่คนหนึ่งเป็นดวงอาทิตย์ที่อยู่เฉยๆ คอยให้อีกคนหนึ่งปรับวงโคจรเข้าหา...

อีกอย่างหนึ่งคือ... เรื่องพวกนี้ บางทีมองแยกชายหญิงก็ไม่ถูกนะคะ ลองคิดแค่ว่าถ้าเป็นคุณเองโดนทำแบบนั้น ( "บ่อยๆ" ) คุณจะรับได้รึเปล่า... เรื่องของเรื่องมันก็มีเท่านี้แหละค่ะ

นิสัยไม่ตรงต่อเวลาก็แก้ซะเถอะค่ะ อย่าว่าแต่แฟนเลย แบบนี้ไม่ว่ากับใครก็ไม่น่าทำทั้งนั้น

ถ้า rep นี้มีตรงไหนพูดตรงไปก็ขออภัยล่วงหน้านะคะ ;)

ขอให้หายภาวะหัวใจล้มเหลวในเร็ววันก็แล้วกันค่ะ คนเรามันก็ผิดพลาดกันได้บ้าง และชีวิตเราก็ไม่ได้หยุดเพียงเท่านี้ สู้ต่อไปละกันนะคะ ^^
  16. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    เสียใจด้วยนะครับ...

แต่รกล้วเจ็บเราก็เรียนรู้ไว้ครั้งหน้าจะได้ไม่ผิดซ้ำแล้วซ้ำอีก อันไหนดีก็คงไว้แล้วกานครับ สู้ๆนะครับ
  17. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    Agree :china:
    เอาใจเขา มาใส่ใจเราครับ อะไรๆ จะได้ราบรื่น ในอนาคตครั้งต่อไปอ่ะนะ :)
  18. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    พูดปลอบไม่เป็น...

เอาเป็นเลิกแล้วก็ทำใจซะเถอะ จะยื้อต่อไปก็ไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้นได้ แล้วอีกอย่าง
    ถ้าดื่มเหล้าแค่วันเดียวก็ไม่เท่าไรหรอก(/MEแอบชั่ว) แต่ดื่มมา3วัน เลิกเถอะ

และอย่างที่หลายคนว่า ทำผิดซ้ำๆ แล้วไม่แก้ไข มันก็สายเกินไปแล้ว ถ้าคุณยังไม่แก้ไขตัวเองในข้อนี้

ปล.ถึงยังไงก็หารักครั้งใหม่ และรักษามันไว้ให้ดีด้วยนะค่ะ
  19. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    มันไม่ใช่เฉพาะผู้หญิงหรอกครับ เรื่องการตรงต่อเวลา นัดแล้วไม่มา นัดแล้วแคนเซิ่ลเนี่ย ต่อให้เป็นใครเจอคนแบบนี้ก็อารมณ์เสียได้เหมือนกัน โดยเฉพาะปล่อยให้เรารอนานมากๆแล้วไม่มาเนี่ยผมเกลียดเอามากๆ เคยมีครั้งสองครั้งที่นัดเพื่อนเอาไว้แล้วเราก็นั่งรอตั้งสองชั่วโมง รอไปรอมาโทรถามย้ำไปย้ำมา มันโทรมาอีกทีบอกว่า "ขอโทษนะ ไปไม่ได้" โอ๊ย มันหงุดหงิดขนาดไหนก็น่าจะรู้นะครับ

พอมีการโมโหบวกกับหงุดหงิด สิ่งที่เกิดขึ้นตามมาก็เลยคือการ "งอน"ไม่ยอมพูดด้วย ถ้าเป็นแค่เพื่อนกันผ่านไปสักพักไม่นานเดี๋ยวก็กลับมาคุยกันอีกแล้วก็ลืมๆไป แต่เป็นแฟนกันนี่จะผูกใจเจ็บ แรกๆก็ไม่ว่าอะไร แต่ความจริงนึกงอนไว้ในใจแล้ว แถมงอนรอบเดียวไม่พอ จากการที่อ่านพฤติกรรมของท่านแล้ว มีการปล่อยปละละเลยจนความงอนเพิ่มขึ้นไปอีก

ถ้าให้แฟนด่าเราบ้าง(บ่อยๆ) อาการงอนพวกนี้มันจะลดลงไปบ้าง(เพราะเจ๊แกได้ระบาย) แต่กับคนที่เก็บเงียบนี่จะค่อนข้างอันตราย เพราะเราไม่รู้ว่าเขานึกอะไรอยู่ พอเก็บไปเรื่อยๆถึงวันที่เปิดใจด่าเราได้ปุ๊ปก็ดันกลายเป็นวันที่เลิกกับเราซะงั้น ซวยเลย

ถ้าคุณยังเป็นคนที่ค่อนข้างบ้างาน รักเรียน หรือรักอิสระจนทำให้เป็นอุปสรรคของความรักแล้ว ผมว่าถ้าหาแฟนที่รับเราในเรื่องพวกนี้ไม่ได้ก็อย่าพึ่งดีกว่านะครับ เพราะความรักที่ค่อนข้างห่างเหินกัน ไม่ค่อยเจอหน้าหรือดูแลกันเท่าที่ควรมักไปไม่รอด ชีวิตจริงต่างจากนิยาย นางเอกหรือพระเอกที่อดทนและยึดติดกับคำว่า"รักแท้"ไม่ว่าจะห่างกันแค่ไหนก็ยังจะรักอยู่อย่างนั้นในชีวิตจริงมันหาได้ยากครับ

ส่วนวิธีแก้อาการอกหัก นั้น ก็มีแต่เวลาที่จะเยียวยาหัวใจครับ

ในระหว่างนั้น วาดรูปได้ก็วาดภาพที่จะระบายความรู้สึกออกมา
    แต่งหนังสือเขียนนิยายเป็นก็ระบายออกมาเป็นตัวหนังสือ(อันนี้แนะนำเพราะผมทำแล้วสบายใจขึ้นโขเลย ยิ่งมีคนมาเปิดอ่านแล้วเข้าใจเราด้วยเนี่ยยิ่งดีใหญ่ และจะดียิ่งขึ้นถ้าฝ่ายที่เปิดเจอเป็นสาวๆ)
    มีเพื่อนก็ไปเกี่ยวคอมันมาร้องไห้ระบายให้มันรำคาญเล่น
    มีไอดีที่บอร์ดไหนก็โพสโทปิกแล้วพาคนในบอร์ดให้มาร่วมร้องไห้ด้วย(อ่ะ อันนี้ทำไปแล้วนี่เนาะ)
    ยังไงก็ได้ครับ แต่อย่าเก็บความรู้สึกนั้นไว้คนเดียว นั่งร้องไห้อุดอู้อยู่แต่ในห้องรังแต่จะเก็บกดครับไม่ดีๆ ยิ่งกินเหล้านี่ไม่ดีเลย

ไงผมก็เป็นกำลังใจให้นะ ลูกผู้ชายอกหักไม่ตายหรอก เจ็บครั้งนี้เป็นบทเรียน สู้ๆ

ป.ล. ไม่อยากแนะนำให้อยู่คนดียวเท่าไรครับ เพราะยิ่งเหงาจะยิ่งคิดถึงเธอคนนั้น ไงๆช่วงนี้ก็ลองหากิจกรรมอะไรทำกับเพื่อนหน่อยเน่อ
  20. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    แวะมาตอบว่า....

เหล้าไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา มันแค่ช่วยให้ลืมปัญหาชั่วคราว แค่นั้น...

อ่าน reply sorachan ดีๆนะครับ แนะนำ : )

รู้ว่าปัญหาเกิดขึ้นที่ไหนแล้ว...
  21. kakunai

kakunai New Member

EXP:
    5
    0
    0
    แวะเข้ามาอ่านพอดี กำลังอยู่ในอารมณ์เศร้าๆเหมือนกันเลย
    ชอบrep ของ sorachan จังเลยหงิ

แล้วก้ออันนี้
    เพื่อนซี้เราก็เพิ่งเลิกกะแฟนด้วยเหตุผลข้างบนนี้

[action]เดินคอตกออกจากกระทู้ *sigh[/action]
  22. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    หลายอย่างที่ผมอยากเขียนอยู่ใรรีพลายของโซระจังเยอะแล้วเหมือนกัน

ปัญหานี้เกิดขึ้นที่ตัวของเราเอง เราก็ต้องแก้ในส่วนนี้ครับ คือเรื่องไม่ตรงต่อเวลานี่สำหรับเพื่อนฝูงนี่พอจะอล่วยๆกันได้ แต่กับแฟนนี่ไม่แนะนำครับ โดยเฉพาะกับผู้หญิง เพราะผู้หญิงจะค่อยข้างคิดเล็กๆน้อยๆต่างกับเราครับ ซึ่งเราต้องสนใจในส่วนนี้ให้มากๆ อย่างวันที่เราเริ่มเป็นแฟนกัน หรือวันสำคัญๆ ควรจะจำให้ได้ครับ เพื่อที่จะทำให้เขารู้สึกว่าเขาพิเศษสำหรับเรา ถ้าเค้าพิเศษการปฏิบัติต่อเค้าก็ต้องพิเศษครับ

การที่คนสองคนจะรักกันนั้นยาก แต่การจะประคองความรักให้ตลอดรอดฝั่งนั้นยากยิ่งกว่าครับ

กรณีนี้คือแฟนของคุณให้โอกาสมาตลอด 2 ปีแล้วนะครับ เพียงแต่คุณอาจจะคิดไม่ถึงเท่านั้นเอง ทาที่ดีควรหันหน้ามาคุยกันตั้งแต่เนิ่นๆนะครับ ว่าตัวเขา/เรามีข้อเสียอะไรบ้าง แล้วควรทำความเข้าใจเสียแต่เนิ่นๆจะดีกว่า เพราะความรู้สึกคนนั้นเปลี่ยนง่าย แต่นิสัยนั้นเปลี่ยนยากครับ เอาง่ายๆคือถ้าเขาบอกว่าไม่ชอบข้อเสียอะไรของเราบ้าง เราก็ควรปรับตัวครับ แล้วในส่วนเสียของเขา เราก็ควรจะบอกไปด้วย

อย่าลืมนะครับ สำหรับผู้หญิง เรื่องเล็กๆนี่ล่ะสำคัญนัก หากคุณค้นพบปัญหาและทางแก้แล้ว ก็ทำเสียนะครับ ก่อนที่ตัวตนของคุณจะทำให้คุณเสียใจอีก
  23. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    ถ้ามองภาพรวมแล้ว พูดได้ง่ายๆแทนฝั่งหญิงว่า
    คุณไม่ได้ใส่ใจแฟน ก็พอจะพูดได้

ไม่นับเรื่องจำวันสำคัญไม่ได้ ก็นับเรื่องใหญ่ๆอย่างไม่ตรงเวลาก็ได้
    นัดไม่ไปนัดเนี่ย ถ้าคุณคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ คงก็ผิดไปเต็มๆแล้ว
    ถ้าครั้งสองครั้ง และมีเหตุผลมากพอว่าจำเป็นจริงๆก็พอว่า
    แต่เท่าที่อ่าน ดูเหมือนคุณเป็นคนจัดเวลา ดูตัวเองไม่เป็นมากกว่า
    ดูแลตัวเองไม่ได้ แล้วจะไปดูแลอีกคนได้หรอ?

อีกอย่าง การนัดใครสักคนนะ
    คิดบ้างไหมว่า อีกคนเค้าอาจจะต้องยกเลิกนัดอื่นเพื่อไปกับคุณ
    ต้องเตรียมตัว แต่งสวยมาอย่างดีเพื่อพบคุณ
    ต้องเครียล์งานให้เสร็จ แล้วไปหาคุณตามเวลานัด
    ต้องนั่งรถไปตามนัด เผื่อเวลารถติดตั้งเท่าไร
    นั่งรอใครสักคนมันเหนื่อยนะ ทั้งๆทีคนเค้าก็อยากกลับบ้านพักผ่อนเหมือนกัน

คิดสิว่า "การผิดเวลานัด" มันเหน็ดเหนื่อย เมื่อยล้าสักเท่าไร?
    แค่รักคำเดียวไม่พอจริงๆ
    ไม่ใส่ใจแฟนเท่าที่ควรเอง ขอสมน้ำหน้าตรงนี้ละกัน

ปล. แรงไปก็ขอโทษ แต่เห็นตามนี้จริงๆ
    เจอคนใหม่ แล้วใส่ใจให้มากกว่านี้นะ
  24. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    0
    0
    พูดอะไรมากไปก็เป็นการตอกย้ำแล้วหล่ะค่ะ

เคยเจอสถานการณ์นี้เหมือนกันค่ะ แต่เป็นฝ่ายชายทนเราไม่ไหวแทน

ก็...นะ ที่ยังอยู่คบกันอยู่นี่ก็ยังงงที่มาอยู่เลยค่ะ ไม่รู้ว่าพอเรียนจบแล้วไปทำงานแล้วเขายังอยากจะมีแต่เรารึเปล่า

เลิกกันตอนนี้ดีกว่าแต่งแล้วหย่า ถ้าเรื่องมันสามารถคิดง่ายๆ ได้อย่างนี้ก็ดีสิคะ

ขอบอกตามตรงว่าเราเป็นคนหนึ่งที่คิดอย่างนี้ไม่ได้เหมือนกัน

แต่ผู้หญิง ไม่แฟร์ เลยแหะ = = คบมาตั้งนาน จบใน 3 วิ = =*
  25. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ใจหญิงใจชายมันไม่เหมือนกัน บางทีเราคิดว่าบางอย่างเขาน่าจะยอมรับได้ แต่เขาก็กลับยอมรับไม่ได้ อย่างกรณีใน spoil ของจขกท.นั่นเป็นต้น ลงแบบนี้มันก็พูดยากนะครับ แต่ผมต้องใช้คำว่า มันไปกันไม่ได้ อาจจะฟังดูรุนแรงหรือด่วนตัดสินเกินไป แต่ผมคิดว่า...การที่เขาไม่เข้าใจสิ่งที่เราพยายามจะทำให้ และทนไม่ได้กับความบกพร่องเล็กน้อย น่นก็คือเขาไม่สามารถหยวนให้เรา อยู่กันไปก็ติงนังเปล่าๆ เพียงแต่ผมก็อยากทราบว่า จขกท.เคยคุยหรืออธิบายกับเขาไหมเวลาทำอะไรไม่ถูกใจเขา ผู้หญิงต้องการเหตุผล ต้องการลูกง้อ และการเอาใจใส่มากๆ ถ้าคุณบกพร่องตรงนี้ ต่อให้ใจคุณทุ่มเทให้เขาหมดใจ เขาก็ยากจะรับคุณครับ เพราะเขามองไม่เห็นเลยว่าคุณ"กระทำ"อะไรให้เขารู้สึกว่าเขาเป็นคนสำคัญ

อันว่ากรณีนี้ ทางที่ดีลองปล่อยไปสักพักก่อนดีกว่า สักสัปดาห์สองสัปดาห์ บางทีเขาอาจจะเย็นลงบ้างก็ได้นะ ถึงตอนนั้นขอแค่มีโอกาสได้โทรคุยกันให้รู้เรื่อง คุณก็ควรขอโทษอย่างจริงใจ และบอกไปเลยว่าอะไรที่ทำให้เขาไม่พอใจ คุณจะไม่ทำอีก ผู้หญิงต้องการคำสัญญาแบบนั้นมากกว่าเหตุผลนะครับ เพราะถ้าเราพยายามอธิบายเขาจะคิดว่าเรา"แก้ตัว"(แม้มันจะเป็นความจริงโคตรๆก็ตาม) แต่ถ้าผ่านไปร่วม 2 สัปดาห์แล้วเขาไม่รับ ก็รอเดือนนึง เดือนนึงไม่ได้ ก็ตัดใจไปเลยครับ = = ถึงขนาดนั้นแล้วผมว่าเขาคงไม่คิดจะ return แน่ๆ ผมรู้ว่ามันเจ็บปวดนะ แต่ถ้ารักเขาก็ให้เขาไปตามทางดีกว่า เราให้เขาแต่เขาไม่รับ มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร ถึงตอนนั้นค่อยมาว่ากันเรื่องวิธีทำใจดีไหมครับ :)

ส่วนเรื่องเหล้า ผมเคยเป็นนะ เลยจะขอพูดว่า อย่าทำดีกว่าครับผม ระบายความทุกข์กับอย่างอื่นที่ไม่ใช่สุราดีกว่า จะกีฬา จะเต้น จะวาดรูป ก็ลงให้มันบ้าๆไปเลย ผมเคยโง่มากตอนหลงรักผู้หญิงข้างเดียวแล้วไปลงกับแอลกอฮอล์ แถมยังเอามือชกประตูจนมือแตก สุดท้ายเมื่อเวลาผ่านไป ผมมองย้อนกลับไปแล้วก็เสียใจมากว่า ผมทำอะไรบ้าๆกับร่างกายซึ่งพ่อแม่อุตส่าห์ให้กำเนิดมา เพียงเพื่อผู้หญิงคนเดียวที่รักเราไม่ได้เสี้ยวของที่พ่อแม่รัก มันไม่ดีหรอกครับผม ใจลึกๆขณะที่ร่ำสุรา มันเหมือนกับตัวเอง"เท่"มากกว่าจะเสียใจจริงๆ ถ้าเอาพลังบ้านี้ไปลงกับการเรียน แบบเสียใจมากๆเลยเรียนๆๆๆแม่งประชดชีวิต หรือเล่นกีฬาเล่นๆๆๆมันให้บ้าไปข้าง มันจะได้ผลที่ดีมากเลยนะ ผมเคยลองมาแล้ว ผลการเรียนถีบตัวขึ้นเลยครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ชีวิตยงต้องเดินต่อไป หยุดพักได้ แต่อย่าล้มเชียว
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page