[บทความ] 20 ปี กับ ไฟนอล แฟนตาซี ในความทรงจำ ** อัพเดท ถึงภาค 8 **

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย zieghart, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. revalver

revalver Member

EXP:
    42
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    Re: [บทความ] 20 ปี กับ ไฟนอล แฟนตาซี ในความทรงจำ

เอ่อ พอดีผมเข้าไปหลายที่ทั้งในบล็อก เว็บบอร์ดของจีคอน และที่นี่ ก็งงอยู่พักใหญ่ ว่าที่ไหนข้อมูลมันล่าสุด

เลยคิดเอาว่าเข้าไปอ่านในบล็อกคงจะใหม่กว่าแน่เลย
    แต่อย่าลืมเข้ามาอัพในนี้บ้างนะครับ จะรออ่าน : )
  2. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    Re: [บทความ] 20 ปี กับ ไฟนอล แฟนตาซี ในความทรงจำ

ได้รู้ความเป็นมาของเนื้อเรื่องทั้งหมดเลย

ขอบคุณมากค่ะ>>รออ่านต่อ คุๆๆ
  3. ramza

ramza New Member

EXP:
    2
    0
    0

ภาค 1 มีกิลก้าเมทด้วยเหรอ
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98

อ่านบทความซิกฮาร์ทที่ไร คล้อยตามทุกที....ว่าแต่ใน FF2 ไม่ได้กล่าวถึง Souls of Rebirth เลยเหรอ ผมว่ามันเป็นเนื้อเรื่องย่อยที่แสดงถึงมิตรภาพ และการรับผิดชอบต่อพันธะสัญญาระหว่าง ผู้ที่ยังอยู่ กับ ผู้ที่ตายไปก่อน ได้ดีที่เดียวนะ และก็เป็นกุญแจสำคัญในการปลิดชีพจักรพรรดิ์พาราเมเกียซะด้วย

รออ่านตอนต่อไปครับ
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0

เพิ่งจะรู้ว่ามีบทความดีดีแบบนี้ด้วยแฮะ
    เห็นแล้วคิดถึงเหมือนกันครับ คิดถึงตอนเล่น Final ภาคเก่าๆ แล้วยังมีเวลาเล่นมากมาย
    แต่ปัจจุบันนี้ เวลาเล่นก็ลดน้อยลงเรื่อยๆ T-T
    น่าเศร้า = ="
    ..............
    สอบ Admission เสร็จเมื่อไร จะเล่นให้หายอยากเลย !!!
  6. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16

จะรออ่านภาคIIIนะครับ
    สุดยอดจริงๆ - -b
  7. chonrit

chonrit New Member

EXP:
    2
    0
    0

ขอบคุณครับ อยากอ่านภาค 3 ต่อเร็วๆจัง (^o^)
  8. thekin

thekin New Member

EXP:
    5
    0
    0

ถูกใจมากมาย.....
    จะรอภาค 3 นะคับ (ภาคโปรดของผมเรย ^^)
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

เพิ่งสังเกตุว่า ไฟนอล แฟนตาซี อายุเท่า ร๊อคแมนแฮะ (แก่เป็นสองเท่าของตระกูลเอวา)
  10. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18

จะรอภาค 3 และภาคต่อๆ ไปจนถึงปัจจุบันเลยนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
  11. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0

อันนี้ผมไม่มีรูปแบบเลยครับ ว่าจะอัพที่ไหนก่อน อย่างตอนนี้ ในบลอกผมมีบทความซีรีย์ยาวค้างอยู่ ก็อัพขึ้นเวปอื่นก่อน...แต่สุดท้ายแล้ว ทุกที่จะมีเนื้อหาเท่าๆกันหมดครับ ถ้าเริ่มอัพเดทที่นึง ที่อื่นๆก็จะอัพเดทตามๆกัน อ่านจากตรงไหนก็ได้จ้า (แต่ถ้าในบล็อก ผมจะใส่เพลงได้ไงครับ ^^)

อันนั้นเป็นดันเจียนพิเศษ มีในภาครีเมค ที่ลง GBA กับ PSP ครับ กิลกาเมชจะอยู่ที่วิหารหลังปราบคราเคนได้ พร้อมๆกับบอสตัวอื่นจากภาค 5 เช่น โอเมก้า /ชินริวครับ

แหะๆ พี่ม๊อค ผมเขียนเน้นจากเนื้อหาภาคออริจินอลน่ะครับ พวกเนื้อเรื่องเสริมนี่ ตัดสินใจไม่เขียนครับ เพราะอยากได้อารมณ์ระลึกความหลังจริงๆ แต่ส่วนตัว ก็ชอบส่วน soul of rebirth มากๆเหมือนกัน...ถ้าไม่ติดว่า มันยากนรกแตกน่ะนะครับ ^^"

-----------------------------------------------------------------------------

When light is lost, the equilibrium will be no more.

~The Wind Crystal~

Final Fantasy III - The Chosen เสียงเพรียกสุดท้าย จากสายลม

Prologue

โลกใบนี้ คงอยู่ได้ด้วยพลังของคริสตัลแห่งแสงสว่างทั้ง 4 ซึ่งเป็นขุมพลังแห่งธาตุอันยิ่งใหญ่ที่คอยหล่อเลี้ยงให้ทุกชีวิตดำเนินไป...และเมื่อมีแสงสว่างสาดส่อง ในขณะเดียวกัน ก็จักต้องมีความมืดมาถ่วงดุล...ดังนั้น คริสตัลแห่งความมืดอีกชุดหนึ่ง ก็มีอยู่เพื่อรักษาสมดุลของขั้วทั้งสอง ให้โลกคงอยู่ได้ ตลอดช่วงเวลาแห่งประวัติศาสตร์ที่ยาวนานนี่เอง

เมื่อใดที่ความมืดเสียสมดุล... ‘แสงสว่าง’จะคัดเลือกผู้ที่จะมาเป็นตัวแทน นำสันติสุขกลับคืนมาสู่ทุกชีวิต ...และหากถึงคราแสงสว่างไร้เสถียร... ‘ความมืด’ ก็จะคัดเลือกตัวแทน มาปิดฉากหายนะนั้นๆ ให้ทุกอย่างกลับสู่วัฏจักรเดิมในที่สุด...

ไม่ว่าเวลาจะเนิ่นนานเท่าไร ...กงล้อแห่งการเปลี่ยนแปลงก็ยังคงหมุนต่อไป

ดุจดังเมื่อครั้งอดีต...เมื่อเทคโนโลยีของมนุษย์ได้ก้าวหน้าเกินขีดจำกัด เหล่าผู้โง่เขลาได้คิดท้าทายธรรมชาติ ทำการดึงพลังจากคริสตัลแห่งแสงมาใช้เพื่อสร้างประโยชน์ส่วนตน จนสุดท้าย ธรรมชาติก็เกิดการปั่นป่วน อารยธรรมเหล่านั้นเสื่อมสลายพินาศลงแทบหมดสิ้น คริสตัลแห่งความมืด จึงทำการคัดเลือกตัวแทนเหล่านักรบขึ้นมา ต่อสู้นำสมดุลแห่งแสงกลับคืนจุดเดิมได้ในที่สุด...

Face the Fate from the Crystal

กาลเวลาผ่านไป ...เมื่อจอมเวทย์เวทย์ผู้สูงส่ง นาม โนอาห์ ใกล้จะหมดลมหายใจ เขาได้ทิ้งมรดกสุดท้ายให้กับศิษย์เอกทั้งสามของเขา...

มอบหมายให้ โดก้า ครอบครองโลกแห่งเวทย์มนตร์ อูนเน่ ครอบครองโลกแห่งความฝัน และ ซานเด้ ครอบครองโลกแห่งมนุษย์

ทุกอย่างควรจะดำเนินไปด้วยดี...

...แต่จะด้วยความหวาดกลัวต่ออายุขัยที่จำกัด ความมัวเมาในอำนาจ หรือด้วยอิทธิพลจากกงล้อแห่งการเปลี่ยนแปลงก็แล้วแต่...ซานเด้ ได้ปรารถนาจะครอบครองโลกทั้งสามด้วยตัวของเขาเอง...ความทะยานอยาก ผลักให้เขาเรียกอสูรร้ายจากโลกมืดขึ้นมา หมายมั่นจะทำลายทุกประกายของแสงสว่างให้หมดสิ้นไป

เมื่อความมืดเริ่มพุ่งพล่าน สมดุลกำลังจะปั่นป่วน โลกกำลังจะพินาศสิ้น....อีกครั้ง ที่แสงสว่างจะก้าวเข้ามา...ชะตากรรมได้ถูกกำหนด...กงล้อแห่งโชคชะตาของผู้ถูกเลือก...“นักรบแห่งแสงทั้ง 4” ...ก็เริ่มหมุนวน

On the surface of the light

ฉากหน้าของตัวเกมส์ ถูกนำเสนอด้วยเนื้อเรื่องที่เรียบง่าย คงแนวความคิดดั้งเดิมที่กล่าวถึงชะตากรรมของผู้ถูกเลือก ขุมพลังแห่งธรรมชาติ และสมดุลแห่งโลก ที่ถ่ายทอดผ่านสัญลักษณ์ที่คุ้นเคยอย่าง คริสตัล เป็นเอกลักษณ์ประจำซีรีย์ที่แม้ปัจจุบันก็ยังคงความขลังอยู่

แต่สิ่งที่ถูกพัฒนาขึ้นมาจากภาคก่อนๆ กลับไม่ใช่ตัวเรื่อง ที่เป็นการนำกลิ่นไอเดิมจากภาคแรกกลับมา หากแต่เป็นความลึกของเนื้อหา และมิติของทุกตัวละคร ที่เกี่ยวข้องกับหายนะของคริสตัลที่กำลังเสื่อมสลายนี่เอง

ไฟนอล แฟนตาซีภาคนี้ ได้เน้นความสำคัญกับบทบาท ที่มาที่ไป และเหตุผลในการมีอยู่ของตัวละครเหล่านั้น ซึ่งเคยเป็นจุดอ่อนของบทในภาคก่อนๆ... การปรากฏตัวที่ค่อยๆเปิดเผยจุดประสงค์ที่แท้จริง... การเสียชีวิตที่มีผลต่อเนื่องสืบไป... ทุกองค์ประกอบต่างผสมรวมกันให้ผู้เล่นได้รู้สึกผูกพันกับผู้คนเหล่านั้น และเข้าถึงอารมณ์ของเนื้อเรื่องได้เป็นอย่างดี

12. zieghart

EXP:
    351
    0
    0

In the deepest part of the Darkness

ระบบของ FF III ที่แม้ไม่ได้แปลกใหม่ แต่ก็ถูกพัฒนาขึ้นมาจากภาคก่อนๆนี้ก็คือ ระบบการเปลี่ยน Job อย่างอิสระ ที่สร้างความพลิกแพลงในการเล่นได้อย่างมาก อาชีพต่างๆจะได้รับเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆเมื่อเนื้อเรื่องดำเนินไป จากอาชีพตั้งต้น ก้าวไปสู่อัศวิน- นักรบ - นักดาบเวทย์ – ผู้ใช้เวทย์มนตร์ – ผู้อัญเชิญ –ไวกิ้ง - อัศวินมังกร - นักปราชญ์ - นินจา ฯลฯ ซึ่งมีผลต่อค่าสถานะและความสามารถพิเศษต่างๆที่ไม่เหมือนกัน การจัดปาร์ตี้ในรูปแบบใหม่ๆไปเรื่อยๆนี้ สร้างความสนุกสนานได้ไม่รู้จบ

และหนึ่งในเทรดมาร์คประจำภาค ที่กลายเป็นจุดขายสำคัญต่อเนื่องมา ก็คงหนีไปพ้น..สุดยอดนักรบผู้เชียวชาญทั้งบุ๋นและบู๊...นักรบหัวหอม สุดคลาสสิคนั่นเอง

ผ่านมาถึง 16 ปี แม้ภาคอื่นๆจะได้รับการทำใหม่นับครั้งไม่ถ้วน แต่ภาค3 นี้ อาจจะเป็นภาคเดียว ที่เหมือนไม่ได้รับความเหลียวแล ถูกยกเลิกโปรเจครีเมคไปหลายต่อหลายครั้ง...ในที่สุด มันก็ได้ถูกยกเครื่องกลับมาอย่างยิ่งใหญ่ ในรูปแบบ 3D บนเครื่องเกมส์พกพา Nintendo DS ที่กำลังเฟื่องฟูอยู่ ณ เวลานั้น

หลายสิ่งหลายอย่างได้เปลี่ยนไป...ทั้งตัวละคร เนื้อเรื่องปลีกย่อย บทสนทนา รายละเอียดของแต่ละอาชีพ ถูกพัฒนาให้มีความลึกของเนื้อหาที่มากขึ้น สมเหตุสมผลมากขึ้น และมีความพิเศษเฉพาะตัวมากขึ้น โดยยังพยายามคงเอกลักษณ์ของต้นฉบับไว้ให้มากที่สุด...

Behind the Cover

Final Fantasy III - บทแห่ง "ผู้ถูกเลือก" - นั้น สร้างกระแสที่ฮือฮาเป็นพิเศษ และเป็นจุดพลิกผันจุดสำคัญมากจุดหนึ่งของซีรีย์ ไม่ว่าจะเป็นการนำระบบเปลี่ยนอาชีพมาใช้อย่างจริงจัง การเริ่มต้นระบบมนตร์อสูรเป็นครั้งแรก และการเปิดตัวอีกหนึ่งสิ่งมีชีวิตคู่บุญของซีรีย์...เจ้า Moogle ตัวขาวอ้วนนั่นเอง

และสำหรับเวอร์ชันปรับปรุงใหม่นั้น แม้จะมีเสียงบ่นประปราย ถึงความช้าของตัวเกมส์ ความยากที่ลดลงมาก จำนวนศัตรูที่น้อยลง และฉากดันเจียนที่ดูเล็กไปถนัดตา เมื่อทำเป็นสามมิติ...แต่โดยภาพรวม สำหรับทั้งแฟนเก่าและแฟนใหม่แล้ว คงไม่มีใครเถียงว่า ทั้งสองเวอร์ชันนั้น..."สนุก"มากเพียงไร

ที่สำคัญที่สุด นี่เป็นภาคที่สองของซีรีย์ ที่ถูกยกมาทำเป็น "ภาษาไทย" สมบูรณ์แบบ โดยการนำ และการสนับสนุนของแฟนๆซีรีย์นี้ นับเป็นอีกก้าวที่น่าจดจำอย่างแท้จริง

...............

........................

...............................

Last Page's story - Balance the Two Force

บทสุดท้ายของการเดินทางไล่ตามเสียงเพรียกของคริสตัล นำทั้งสี่มาสู่ปากทางเข้าดินแดนแห่งความมืด...ภายใต้การช่วยเหลือของเหล่าสหายร่วมรบ...พวกเขาและเธอ สามารถล้มซานเด้ลงได้ในที่สุด !!

...ทว่า แผนการณ์ขั้นสุดท้าย ไม่สามารถถูกยับยั้งได้...ม่านหมอกแห่งความมืดที่อยู่เหนือกาลเวลา "ดาร์ค คลาวด์" ก็ปรากฎตัวออกมา และหมายมั่นทำหน้าที่เพียงหนึ่งเดียวของมันให้บรรลุผล นั่นคือ...นำโลกทั้งใบ...กลับคืนสู่ความว่างเปล่า...

สู่สถานที่ซึ่ง แสงสว่าง ไม่อาจสาดประกายแสง...

สู่สถานที่ซึ่ง ความมืด ไม่อาจบดบังสิ่งใด...

"ผู้ถูกเลือก" ทั้ง 4...จำเป็นจะต้องเลือก"อนาคต"สุดท้ายของพวกเขา ณ ที่นี้เอง...

Closing comment

ถ้าจะว่ากันตามจริง...นี่เป็นไฟนอล แฟนตาซีภาคแรก ที่ผมเล่นแล้วรู้สึก"สนุก"อย่างมาก...ทั้งระบบ ทั้งเนื้อเรื่อง ทั้งเพลงประกอบ ทุกอย่างดูลงตัวในขอบเขตของมัน...แม้จะกลับไปเล่นเวอร์ชัน 8 bit อีกครั้ง ในตอนที่ก้าวสู่ยุค Blue-ray เช่นนี้ ผมก็ยังรู้สึกถึงความประทับใจเมื่อครั้งเก่าก่อนอยู่...

ถ้ามองจากตอนนี้ ผมไม่เถียงว่า ตัวเกมส์ทั้งสองเวอร์ชัน ยังมีจุดขาดๆเกินๆอยู่มาก ทั้งความยากง่าย ทั้งความลำบากในการเปลี่ยนอาชีพแต่ละครั้ง ทั้งจำนวนครั้งในการสุ่มเจอศัตรู ทั้งความเร็วในการเรียกฉากต่อสู้ ฯลฯ...อาจจะฟังดูแปลก แต่ผมก็คงต้องบอกว่า ทั้งสองเวอร์ชัน มีจุดดี และจุดด้อยที่ต่างกันชัดเจน ผมได้ความสนุกที่เป็นเอกลักษณ์จากทั้งคู่ และ...ยิ่งน่าแปลก ที่ผมไม่สามารถระบุได้เลยว่า ตำนานที่ถูกตีพิมพ์ต่างกัน 16 ปีนี้...เวอร์ชันไหน ที่ดีกว่ากัน !!

สิ่งหนึ่งที่พูดได้ชัดเจนก็คือ เสน่ห์แห่งการเดินทางไล่ตามชะตากรรมของตัวเอง ผ่านเสียงกระซิบที่แผ่วเบาของคริสตัลนั้น ยังคงความขลังของตัวมันเองอย่างครบถ้วน แม้เวลาจะผ่านมานานแค่ไหน...และภาคนี้เอง ที่ผมยกเป็นหนึ่งในมาสเตอร์พีชชิ้นสำคัญของซีรีย์ และภาคที่สนุกที่สุดของไตรภาคแรกครับ

แด่ความเพ้อฝัน ที่นำทางผู้ไขว่คว้าเส้นทางของตน

--Trace Memory...Trace Fantasy--

To be continued...Final Fantasy IV - กระจกสองด้าน ดาบสองปลาย และหัวใจสองเรา
  13. zieghart

EXP:
    351
    0
    0

จบบทความตอนที่สาม Final Fantasy III - The Chosen นะครับ หลายๆคนคงได้สัมผัสเวอร์ชันรีเมคที่ลง DS ไปแล้ว ก็คงมีทั้งจุดดีที่เพิ่มขึ้นมา และจุดด้อยที่มีปัญหากว่าของเดิม...แต่อย่างน้อย นี่ก็เป็นครั้งแรก ที่ภาค 3 ได้ทำเป็นภาษาอังกฤษอย่างเป็นทางการ เป็นอีกภาคที่ผมชอบมากๆครับ ถ้ามีโอกาส ก็อยากให้ลองสัมผัสกัน ไม่ว่าจะเวอร์ชันเก่าหรือใหม่..

และไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอพูดถึงเนื้อหาส่วน DS ที่เพิ่มเติมขึ้นจากเวอร์ชันเดิม ซึ่งได้รับการถกกันในบอร์ดอื่นเป็นที่เรียบร้อย (โดยสตาฟแถวนี้ เช่น นายบอน พี่อัล) ได้ความดังนี้ครับ

จุดที่ถูกขยายความในเวอร์ชันใหม่...ซานเด้ได้รับมอบมรดกแห่ง"mortality" ซึ่งเป็นสัญลักษณ์แห่ง "ความเป็นมนุษย์" มาจากโนอาห์ผู้เป็นอาจารย์ ทำให้ตัวเขาต้องสูญเสียชีวิตอันเป็นอมตะไป...แม้ว่าโดก้ากับอูเน่ จะชื่นชมมรดกล้ำค่า อย่าง"อายุขัย"ชิ้นนี้ ในฐานะความงามที่จะนำสมดุลกลับสู่ธรรมชาติ...แต่ตัวซานเด้กลับปฎิเสธ พร้อมกับเรียกหาพลังแห่งความมืด เพื่อที่จะดูดกลืนทั้งแสงสว่างและความมืดให้สูญสิ้นไป แม้แต่ "เวลา" ก็จะถูกลบหายไปกับความว่างเปล่า และตัวเขาเอง ก็จะตงอยู่ในโลกที่ไม่มีอะไรนั้น ในฐานะชีวิตอันเป็นอมตะเช่นเดิม...

>>ลิงค์บทความตอนที่3<<

และเตรียมพบกับ บทความตอนที่สี่ Final Fantasy IV - The Contrary นะครับ

(ตอนที่ 5 เขียนเสร็จแล้ว แต่ขอตัวปรับปรุงตอนที่ 4 อีกซักนิด มีอะไรอยากเติมอีกหน่อยครับ ^^")
  14. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0

คิดว่าภาค 7 อ่านยาวเหยียดแน่ๆเลย หุหุ

ปล. คิดว่าจะมีถึงพวก tactic , tactic advance มั้ยเนี่ย =w=
  15. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0

เห็นด้วยครับว่าภาค 3 สนุกจริงๆเป็นภาคแรกเลยมั้งที่เล่นเกินสองรอบอ่า
  16. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36

พี่ปัดจะทำครบทุกภาคเลยหรอ :???: สู้ๆนาจะตามอ่าน ;)
  17. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98

ใจจริงอยากรออ่านภาค 6 ของปัดที่สุดละ เพราะเป็นคอภาคนี้เหมือนกัน แถมยังเล่นรีรันบน GBA อยู่ด้วย

แต่ภาคสามนี่ผมว่าเป็นภาคที่สมบูรณ์มากๆภาคนึงแล้วหละ ติดแค่อย่างเดียวสำหรับความเห็นส่วนตัวของผม.....

"ผมไม่ชอบระบบจ๊อบนะสิ....."
  18. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0

รอไฟนอล 10 ภาคเดียว รักทีดัสชอบยูน่า เลิฟเนื้อเรื่อง เศร้าฉากจบ
  19. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16

ทำได้เยี่ยมมากสหาย

รอภาค7
  20. thekit

thekit Vampire Spy

EXP:
    42
    1
    6

ภาพนี้ล่ะครับ (ฟรีโอนีลถือ blood sword ด้านล่าง) ที่ทำให้ผมรู้จัก FF เพราะหยุดยืนจ้องอยู่ที่ร้านอยู่นาน จนเผลอไปซื้อกล่องแท้มาเหมือนโดนสะกดจิต แล้วยังทำให้บ้าไปเข้าคอร์สเรียนภาษาญี่ปุ่นเพียงเพื่อจะเล่นเกมส์นี้ให้เข้าใจ ^^'

เห็นด้วยเรื่อง Drama เพราะเป็นเกมส์แรกที่ผมเล่นแล้วรู้สึกสงสาร... สงสารทุกคนที่เข้ามาพัวพันกับไอ้ 3 คนนี้ เพราะตายกันไปหลายคน :555:
  21. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98

มองกี่ทีก็ชอบผ้าโพกหัวฟริโอนีล(หรือฟิริออนตามแบบปะกิด?)จริงๆ แสบได้ใจ

เหล่าเพื่อนพ้องที่ฝากอนาคตไว้กับเหล่าผู้กล้า ตอนได้เล่น มินวูเป็นแม่ทัพ ฮ่าๆ เพราะคนอื่นได้แปปเดียวก็ตายเรียบวุธ มินวูนี่แหละใช้คุ้มสุด....ส่วนสก็อต....เก่งกว่ากอร์ดอนอย่าเห็นได้ชัด(คิดว่า) = = b โชคดีที่ตาย....SoR เลยง่ายขึ้น
  22. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38

ความทรงจำภาค3ล่าสุดเมื่อคืนนี้...
    กำลังเดินในปราสาทคริสตัล(มาได้45นาที) เจอมังกรแดงตบตายคาที่ ไปเริ่มใหม่ สาธุTTwTT
    (ก็เค้าไม่ได้เก็บเลเวลอะT^T ตอนนี้52ยกกลุ่ม)
  23. zieghart

EXP:
    351
    0
    0

^
    เจอเหมือนกันครับ...ตอนนั้นผมวนๆอยู่ในยูเรก้าเป็นชั่วโมง ไอเทมหมดเกลี้ยง (เกลี้ยงแบบ...เกลี้ยงจริงๆ !!)

กระเสือกกระสนสุดๆ เพื่อให้ได้ออกมาเซฟให้ได้...สุดท้ายโดนมังกรตบตายยกกลุ่ม...ปิดเครื่องทิ้งเลย...งอน =''=

ฟรีโอนิลกับ blood sword...ผมว่ารูปนี้ของอ.อามาโนะ คลาสสิคมากๆเลยนะ พอๆกับภาค1 ที่มีรูปนักรบแสงเต๊ะท่า เลย ^^
  24. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38

เอ๋ ที่นี่เพิ่งถึงภาค3 เองหรือครับ เหมือนจะจำได้ว่า ผมเคยอ่านบทความของท่าน Zieghart ถึงภาค4 แล้ว นี่ครับ (แฮะๆ แต่จำไม่ได้ว่าบอร์ดไหนเหมือนกัน)

ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่เขียนมาให้อ่านกันครับ
  25. FIInox

FIInox New Member

EXP:
    2
    0
    0

อิอิ
    ติดตามอยู่นะคะ
    ดีมากๆเลย
    รอภาค 4 อยู่นะคะ

Share This Page