FF X เล่นแบบสมบูรณ์ 100% ใชเวลากันเท่าใดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Azemag, 1 มกราคม 2008.

1. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    อันเนื่องมาจากเล่น ไฟนอล10 มาหลายรอบ แต่ยังไม่มีความอดทนพอที่จะเล่นแบบ 100% ซักทีครับ เพราะ
    1. ฝึกโจโคโบะ อันที่ 4 ที่ต้องทำให้ได้ 0.0.0 ครับ ทำไม่ได้ซักที (ใครมีแทคติก + ตุิกติก จะแนะนำก็ดีนะครับ)
    2. ล้างกระดานทำ Status 255 ครบ << ไม่อดทนพอที่จะไปฟาดกับ Monster ใน Areana หาไอเทมครับ
    3. อาวุธสุดยอด ก็เอาไม่ครบ << ขี้เกียจแข่ง Blitz Ball ครับ แบบไม่ชอบที่สุดเลยครับ BB เนี่ยครับ แต่กระโดดหลบสายฟ้า 200 นี่ได้ครับ
    เพราะฉะนั้น เลยขอมาถามเอาวิทยาทานเพื่อนๆในบอร์ดว่า ใครเล่นไฟนอล 10 ครบ 100%ใช้เวลากันไปเท่าใด เผื่อจะทำใจนั่งเล่นไปได้
    (ปล. ผมเล่นภาค U.S. ครับ ยังหาแผ่น Inter ไม่ได้) ในเงื่อนไขเหล่านี้
    1. ล้าง Sphere Board แล้วเดินครบทุกคน ( All stat 255 )
    2. เล่น Mini Game + Quest ครบหมด
    3. เก็็บพวกไอเทมหายาก อย่าง Dark Matter มาทำ Break HP Limit + Ribbon ให้ผู้กล้าทั้ง 7 ท่านได้ ( ไอเทมอื่นๆใครหาครบ ผมก้นับถือครับ)
    4. ไม่ใช้ Action Replay นะครับ ตีสด ร่ายเวทย์สดๆ
    แล้วก็คำถามสุดท้ายครับ แข่งโจโคโบะ ที่วัดรีเมี่ยม ถ้า ไม่เก็บกล่อง แต่วิ่งลงที่เส้ยชัยเลยจะเป็นอะไรรึเปล่า เห็นเพื่อนผมบอกว่าแค่ชนะก็ได้กระจกสำหรับปลดอาวุธสุดยอดแล้วครับ
    ใครมาตอบหรือแนะนำอะไรก็ขอบคุณครับ
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    เห็นเคยได้ยินคนบอกว่า สถิติเร็วที่สุดที่ทำเซฟสมบูรณ์ได้คือ 130 ชั่วโมงนะ

ของผมไม่สมบูรณ์น่ะ อย่างน้อยๆ ผมขี้เกียจมานั่งตีเกราะเทพเจ้าให้ครบทั้ง 7 คน...เอาแค่ 4 ก็ขี้เกียจทำจะแย่แล้ว

ผมจำไม่ได้ว่าเงื่อนไขในการเอา Celestial Mirror คืออะไรนะ..แต่ไม่ต้องเก็บกล่องให้ครบก็ได้แน่ๆ ครับ
  3. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    ตอนนี้ผมก็กำลังเก็บความสมบูรณ์อยู่ครับ

ล้างกระดาน Sphere Board ตอนนี้ผมเหลือ Luck กับ HP เท่านั้นที่ยังไม่ได้ลงหลุม และพักไว้ก่อนเพราะเบื่อมากๆครับ

อาวุธสุดยอดตอนนี้ผมเหลือแค่ ลูลู่ กับ คิมาห์ริ นี่แหล่ะครับ กระโดดสายฟ้า 200 ที่นี่ทำไม่ได้สักที

แข่งโจโกโบะ อันที่ 4 ผมทำได้ครับ ไม่รู้เหมือนกันอยู่ดีๆมันก็ผ่านขึ้นมา จำได้ว่าตอนนั้นไม่ชนนกสักตัวเลยครับ
  4. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    130นี่เก่งนะเนี่ย น่าจะซัก170อัพ
    ภาคนี่เก็บไม่ครบอ่ะ ไม่ไหว - -" ขี้เกียจแข่งบลิทซ์บอลจริงๆ เล่นไม่ค่อยเก่ง+ขี้เกียจหาตัวนักบอล น่าจะเป็นแบบวินนิ่ง จะง่ายกว่ามาก
    สรุปก็คือเก็บไปแล้ว ตอนนี้ยังคงจมปลักกับภาค12 555+
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เหมือนกันเลย ขี้เกียจเล่นบลิทซ์บอล ขี้เกียจหลบสายฟ้ากับจับผีเสื้อ แต่ก็ทรหดอดทนเล่นมันได้
  6. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ถามหน่อยนะครับ Dark Matter ที่ทำให้สามารถโจมตีเกิน 9999 นี่หาได้จากที่ไหนหรอครับ
  7. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    มอนสเตอร์ ใน Arena ครับ

แต่การได้ของนั้นสุ่มเอาครับ
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    Dark Matter 99 ชิ้นแรกได้จากการตามจับสัตว์ให้ครบอย่างน้อย 5 ตัวในทุกๆชนิดครับ
    ได้มา 99 ทำ Break Damage Limit ก็ใช้ไป 60 อันแล้วครับ ( 7 คนก็ 420 ชิ้น สู้กับมอนสเตอร์ใน Areana ได้มากสุดครั้งละ 2 ชิ้น แถมเป็น Rare Item อีกต่างหาก) ใครใจเย็นนั่งเล่นจนครบได้นี่นับถือครับ แถมยังเหลือทำ Ribbon ให้โล่อีกคนละ 99 ชิ้นต่อ 1 โล่ (คิดง่ายๆอีก 700 ชิ้น -*-)
    ส่วนกระโดดหลบสายฟ้ามี Trick ครับ ไปหาจุดที่เป็นช่องว่างของแผนที่ทางขวามือ (ซอกเล็กๆ) ตั้งแต่ตอนเริ่มแมปครับ แล้วก็ยืนอยู่ตรงนั้นตลอดเลยไม่ต้องหลบไปไหนครับ รอสายฟ้าฟาดมาเรื่อยๆ ก็กด X หลบไปเรื่อยๆ เห็นว่าผ่าสลับกับ 6 วินาที กับ 11 วินาที จับเวลาเอาเลยครับ ทำได้ซัก 20 ทีติดต่อกับก็ Pause แล้วไปล้างหน้าล้างตา หาน้ำดื่มซักแก้ว แล้วมาลุยต่อครับ ประมาณครึ่งชม.ก็น่าจะผ่านครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบและให้ความคิดเห็นครับ
  9. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    อืมๆ ปัจจุบันเล่นกับเพื่อนเกือบ 170 ชม. แล้วยังไม่ครบเลยครับ ขาดอยู่พอสมควรทีเดียวแต่สเฟียร์บอร์ดเป็น 255 หมดแล้ว อัดพวกดาร์กเอออนกะพีแนนซ์จังเรียบร้อยไปแล้ว
  10. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    ผมเคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่งเหมือนจะบอกไว้ว่า พวกดาร์คเอออน มันก็สุ่มตกพวกโล่ที่มี ribbon เอาไว้ให้เราด้วยอ่ะครับ :|
  11. yourmagicgood

yourmagicgood New Member

EXP:
    8
    0
    0
    ถูกต้องขอรับ Dark Aeon ดรอปของติด Ribbon ครับผมได้มา 2 ชิ้น (ของยูน่ากันคิมาริห์)
  12. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    ไม่รู้ว่าอะไรเรียกว่า 100% อ่ะ - -" แต่เซฟเก่าเก็บ 161 ชั่วโมง น่าจะซัก 95% นะ

นอกจากอาวุธสุดยอดครบ stat 255 ทุกอย่างทุกคนแล้วมันมีไรอีกอ่ะ
    ส่วนเกราะนี่มันขึ้นอยู่กะคนหนิว่าอยากใช้แบบใหนแล้วทำไงมันถึงจะเรียกว่า 100% หว่า
  13. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ปัจจุบันเครื่องพัง เล่นไม่ได้ แต่ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ120ชม.แล้ว ยังเก็บของไม่ครบเลย
    แถมเล่นบลิซบอลไม่เป็นอีก เหอๆๆ กะจะเก็บอาวุธสุดยอดให้วอดก้า ส่วนทุ่งสายฟ้ายอมแพ้ไปแล้ว=*=
    กะเก็บDark Aeonบางตัว ก็พอใจแล้ว
  14. seonne

seonne New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ครบทุกอย่างของผมเล่นไป 200 กว่าชมนะ....แต่ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ จำได้แค่ 200+ เพราะตอนแรกที่ไฟนอล10interออกยังเล่นแต่แผ่นแท้แล้วก็เล่นอยู่ไม่กี่เกมส์เลยต้องเล่นให้คุ้มเลยเก็บทุกอย่างครบ...แต่ปกติไฟนอลทุกภาคผมก็เก็บทุกอย่างครบมาตลอดอ่ะนะ...ยกเว้น 11 ไม่ไหว

ใครเล่นได้ 130 ชม นี่ถือว่าเก่งมากๆครับ แค่ทำ stats+ribbon นี่ก็เสียเวลาไปเท่าไหร่แล้วไม่รู้

ทุ่งสายฟ้าเล่นไปพักไปครับใจเย็นๆค่อยๆเล่น 20ครั้งพักสักทีก็ได้ แล้วเล่นไปสัก 220-230 ครับ เหลือดีกว่าขาดครับ

bliz ผมว่าถ้าเล่นเป็นแล้วก็สนุกดีนะครับ เล่นง่ายใช้ความคิดนิดหน่อย ตอนหลังผมเล่นก็ติดเลย เล่นแต่ bliz ฮ่าๆๆ

chocobo นี่วิ่งเก็บลูกโป่งทำให้เวลาเป็น 0 ใช่มั้ยครับ? วิ่งหลบนกแล้วก็แย่งกันเก็บลูกโป่ง ก็เล่นบ่อยๆมันก็จับหลักแล้วก็ผ่านได้เองครับ อาศัยดวงด้วยหน่อยนึง เริ่มมาตอนแรกจำได้ว่าต้องเบียดแซงคู่แข่งให้ได้ก่อนไม่งั้นมันเก็บลูกโป่งแย่งเราหมด ถ้าช่วงแรกเก็บได้หมดตอนหลังก็สบายแล้ว

ส่วนchocobo วิ่งแข่งเก็บกล่องนั้นขอแค่ชนะก็พอนะ แต่ก็จำไม่ได้ว่าไอเทมในนั้นมีอะไรบ้างนะ จริงๆมันก็มีทางวิ่งที่ทั้งเก็บกล่องครบและก็ชนะด้วย เพราะมันมีทางลัดน่ะครับ ลองไปเปิดดูตามเว็บน่าจะมีบอก
  15. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    พอดีแผ่นของผมเป็นแผ่น U.S. ธรรมดาครับ เลยไม่มี Dark Aeon ที่แต่ละตัวแสนจะน่ารักให้ฟาดเล่น (แต่เคยเล่นกับเพื่้อนที่มีแผ่น Inter น่ารักจริงๆ)
    ก็เลยต้องไปตามหา Dark Matter มาทำ Ribbon กับ Customize อาวุธให้ผู้กล้าที่ไม่สามารถเอาอาวุธสุดยอดได้ นั่นละครับ ประเด็นเลย
    ตอนนี้ตัดใจ Ribbon แต่เอาเป็นโล่ Berserk Proof + Confuse Proof + Stone Proof + Auto Med ละครับ แต่เพื่อนเถียงว่า Auto Med มันแก้ Berserk + Confuse ได้ ก็ให้ใส่แค่ Auto Med อย่างเดียว แล้วที่เหลือก็ไปใส่อย่างอื่น (ก็เลยยังไม่ได้ทำ)
    อันนี้ก็รบกวนถามเพื่อนๆอีกแหละครับว่า Auto Med มันแก้ Berserk กับ Confuse ได้ด้วยเหรอครับ
  16. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ถ้สมันเลี่ยนระบบการแข่งบริซบอลลเป็นแบบวินนิ่งละก็
    เล่นง่ายกว่าเยอะ พูดตามตรงแข่งโปโลในนําแล้วมากดคำสั่งแบบเกมrpgนี่แปลกแปลกง่ะ
  17. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    วิธีวิ่งโจโคโบะให้ได้ 0:0:0 ไม่มีทางลัดครับ มันก็เหมือนกับเล่นจับผีเสื้อนั่นแหละ เล่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เก่งเอง
    แต่มันจะมีบางครั้งที่ตอนเริ่มลูกโป่งเรียงมาให้เลย ก็จะสบายหน่อย แค่นั้นเอง
    (ถ้าเล่นใน PCSX2 ก็มีวิธีตุกติกแน่นอน Save/Load State โลดครับ)

เล่น Blitz Ball นี่ผมว่าสนุกนะ ลองเล่นดูเถอะครับ เพลินดีเหมือนกัน เอาไว้แก้เบื่อตอนนั่งปั้ม Sphere ได้ดีพอควร
    แต่ถ้าไม่อยากเล่นจริงๆ แนะนำให้ใช้เทคนิค Reset Data แล้วก็ไปจ้างพวก Brother,Wedge,Vilusha มา
    ก็จะชนะแบบสบายๆ เลย
    (มีใครสนใจเขียน FAQs วิธีเก็บ Mercury Sigil ด้วยการแข่ง Blitzball 26 นัดบ้างครับ?)

ส่วน Chocobo Racing ที่ Remiem Temple นี่ ครั้งแรกขอให้ชนะก็ได้ Cloudy Mirror แน่นอนครับ ไม่ว่าจะเก็บมากี่หีบ
    แต่หลังจากนั้นจะมีของรางวัลให้ตามหีบที่เก็บได้ ถ้าไม่เก็บหีบของก็จะห่วยหน่อย แค่นั้นเอง

และ Auto Med จะไม่ทำงานถ้าติด Berserk Confuse Petrify Sleep Dead นะครับ จะเอาใกล้เคียง Ribbon หน่อยก็
    Berserkproof + Confuseproof + Stoneproof + Auto-Med (แน่นอน ถ้าเจอ Sleep ก็กระอักเลือดแหงๆ)
    และถ้าเป็นภาค US ไม่ต้องเก็บ Dark Matter 99 อันมาทำ Ribbon นะครับ เพราะมันไม่มี Ribbon ให้ Customize

----------------------------------------

เกราะสุดยอดภาค US ก็จะเป็น
    Auto-Haste
    Auto-Protect
    Auto-Phoenix/Auto-Potion
    Stoneproof
    (แน่นอนว่าต้องมี 7 อัน)

และเกราะนี้อีก 7 อัน กันเหนียว
    Sleepproof
    Counfuseproof
    Berserkproof
    Auto-Med

อาวุธก็คือ อาวุธสุดยอด 7 อัน + อาวุธ No Encounter 1 อัน + อาวุธขโมย (Auto-Haste + Master Thief + Gillionare) อีก 1 อัน

ถ้า Stat 255 ทุกอย่าง + เก็บ Al Bhed Primer ครบ + ทำเควสครบทุกอย่าง + ปราบ Nemesis

แค่นี้ก็ 98% ถือว่าสมบูรณ์แล้วครับ กับ FFX US
    ใช้เวลาไม่น่าจะเกิน 130 ชั่วโมงแน่นอน (เพราะไม่ต้องนั่งปั้ม Ribbon 7 อันเหมือนภาค Inter)

------------------------------
    แต่ถ้าใครต้องการ 100% ก็เอาเลยครับ
    - เวลาเล่น 999.59 ชั่วโมง => *อันนี้ใช้เวลา 1000 ขั่วโมงครับ
    - เงิน 999999999 G => *อันนี้ไม่เคยมีใครทำได้โดยไม่ใช้ AR เลยไม่รู้ว่ากี่ชั่วโมงครับ
    - Aeon ทุกตัว HP 99999 MP 9999 stat ที่เหลือ 255 หมด => *อันนี้เคยมีคนทำ ไม่เกิน 5000 ชั่วโมงครับ
    - Karma 99999 ทุกตัว => *อันนี้ผมทำแล้ว ไม่เกิน 50 ชั่วโมง
    - Item ทุกอย่าง (รวมทั้ง Attribute Sphere) 99 ชิ้น => Attribute Sphere สามารถหาได้จากการ Bribe Maelspike เท่านั้น (อันละ 200000 G - อ่านว่าสองแสนกิล)
  18. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เคยคิดจะทำครั้งนึง แต่ถอดใจหลังลองทำไปได้สักพัก ไม่มีวี่แววจะเสร็จเลยให้ตาย
  19. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ผมขาด Al Bhed Primer เล่มที่ 20 (ในบ้านของเผ่าอัลเบ็ด) ไปอ่ะครับ พอดีตอนนั้นลืมเก็บไป (นึกเเล้วเเค้น)
    พอมีวิธีอื่นที่จะเอาเล่มที่ 20 ได้หรือปล่าวครับ ขาดอีกเล่มเดียวเอง (จะกลับไปเอาก็ไม่ได้เเล้ว เพราะหมู่บ้านโดนทำลายไปเเล้วนิ)
  20. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เข้ามาอ่าน Reply แล้วตกใจคำตอบนิดหน่อย

เผอิญเครื่องผมไม่แรงขนาดนั้นครับ Processor ยังไม่ใช่ Dual Core เลยครับ ลองแล้ว เฟรมเรตที่ 8 - 12 (วิ่งอืดมากๆ)

Auto Med กัน Berserk Confuse Sleep ไม่ได้ ก็จะได้ทำโล่รวมกัน Abnormal Status ไปเลยครับ จะได้หมดปัญหาขอบคุณมากๆครับ
    แล้วก็โดนเพื่อนต้มให้ไปหา Dark Matter มาทำ Ribbon (-*- แอบเซ็งเพื่อน แต่ก็แอบดีใจไม่ต้องตามเก็บ 700 ชิ้น)
    ส่วนเพิ่ม Status ให้ Aeon เคยอยู่ในแผนที่จะเล่นครับ แ่ต่นั่งปั๊มไม่ไหวพอๆกับล้างบอร์ด ก็ล้มไปอีก 1 แผน
    ส่วน BB นี่ยังงัยก็ไม่ค่อยอยากเล่น (แต่ใจก้อยากได้ Overdrive ของ Wakka มากๆ ก้คงต้องจำทน)
    100% ของคุณ ffpokemon นี่คงเล่นกันยันให้ลูกรับช่วงเล่นต่อได้เลยละครับ (ถ้าเป็นภาค Inter ก็คงนานกว่าภาค U.S.ไปอีกแน่ๆ)
    ส่วนสถานะปัจจุบัน เครื่องเพลย์2 โดนกฎอัยการศึกที่บ้านขายไปแล้วเลยยังไม่มีอะไรเล่น คงต้องรอเก็บเงินซื้อใหม่แล้วย้ายหนีออกจากบ้านไปนั่งเล่นไฟนอล 10 ให้ Complete 100% ให้ได้
    [action]จะต้อง Complete ให้ได้จริงๆนะเออ[/action]
  21. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    รู้สึกว่าต้องเล่นใหม่เลยนะครับ ถึงจะได้ (เพราะผมก็ลืมเก็บเหมือนกัน) แต่ผมเห็นบางคนเจอบั๊กย้อนอดีตนะครับ แล้วก็เข้าไปได้ ไม่ทราบเช่นกันว่าทำยังไง
  22. eliza

eliza New Member

EXP:
    19
    0
    1
    เหลือแต่หลบสายฟ้านี่แหละที่จนปัญญา T-T ที่เหลือครบแล้ว ใช้เวลา 3ใน 4ของเวลาทั้งหมดไปเล่น Blitz Ball
    ใช้เวลาไปนานนนนนนนน มากกกกกก ทั้งเดินสเฟียร์ ทั้งปราบบอส
  23. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    อันนี้โหดมากๆครับ :cool:
  24. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    พอดีไปอ่านเจอในเว็บ <!-- m -->http://www.geocities.com/final10eng/<!-- m --> เห็นเขียนไว้ว่า Ribbon (Inter) ป้องกันอาการผิดปกติทุกชนิด (ยกเว้นคำสาป) (US Version = [Berserkproof], [Confuseproof], [Stoneproof], [Auto Med])

เริ่ีมสับสนแล้วสิครับ ถ้า ภาค U.S. ทำ Ribbon ได้จริงๆก็จะได้ทำครับ จะได้ไม่เปลือง Slot ของโล่ ใครทราบก็รบกวนตอบหน่อยนะครับ
  25. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ ภาค US ทำ Ribbon ไม่ได้ครับ มันก็เหมือนกับภาค JP น่ะแล...

Share This Page