Final Fantasy ภาคไหนที่คิดว่าเนื้อเรื่องดีที่สุดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 1 มกราคม 2008.

?

FF ภาคใดเนื้อเรื่องโดนใจที่สุด?

1. Final Fantasy XII

1 vote(s)
    0.5%
  2. Final Fantasy XI

0 vote(s)
    0.0%
  3. Final Fantasy X

2 vote(s)
    0.9%
  4. Final Fantasy IX

4 vote(s)
    1.8%
  5. Final Fantasy VIII

4 vote(s)
    1.8%
  6. Final Fantasy VII

16 vote(s)
    7.4%
  7. Final Fantasy VI

74 vote(s)
    34.1%
  8. Final Fantasy V

22 vote(s)
    10.1%
  9. Final Fantasy IV

45 vote(s)
    20.7%
  10. Final Fantasy III

35 vote(s)
    16.1%
  11. Final Fantasy II

4 vote(s)
    1.8%
  12. Final Fantasy I

10 vote(s)
    4.6%
  1. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    แอบเข้ามาสนับสนุนหมอปัดเรื่องFF9

แนวความคิดเรื่องความหมายของการใช้ชีวิตที่ถ่ายทอดผ่านเรื่องราวของวีวี่ สุดยอดจริงๆค่ะTwTb
    ตอนได้อ่านบันทึกของวีวี่ในช่วงฉากจบครั้งแรก น้ำตาไหลพรากเลย....เอามาดูอีกรอบก็ยังแอบน้ำตาซึม

...แต่ไม่ได้กดFF9อะ(ฮา)
  2. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    มันใช่ตอนที่รามูห์พูดสอนการ์เน็ตรึเปล่าครับ ผมว่าน่าจะใช่นะ จำไม่ได้ - -*
  3. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ภาค 10 ครับชอบในส่วนตอนที่ไปเจอยูน่าเลสก้าและค้นพบเบื้องหลังของเรื่องทั้งหมดครับ
  4. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ภาค IX กำลังนำอยู่ อิอิ ส่วนภาค VII ก้ไม่น้อยหน้า ยังตามมาเเบบจ่อตูดเลย

ช่วยๆกันโหวตด้วยนะครับ หุหุ

ปล.เวปกลับมาเเล้ว ดีใจๆๆๆ
  5. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ชอบภาค 6 - 9 - FFT

แต่เห็น 9 มีคนชอบเยอะแล้ว เทให้ 6 ละกัน : )
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ความจริงแล้วชอบ 7-9-T
    แต่ส่วนตัวผมชอบเนื้อเรื่องภาค 9 มากกว่าอีก 2 ภาคนะ เพราะมันเป็นเรื่องที่ดูสดใส มีความสุข และซาบซึ้งกินใจ
    ได้บรรยากาศของความรัก และความอบอุ่นมากกว่า
    ส่วนภาค 7 มันก็ลึกซึ้งดี แต่มันออกแนวไปทาง เจ๋ง มากกว่าอบอุ่น

ภาค Tactic นี่เป็นภาคที่ผมรู้สึกว่าเนื้อเรื่องมันไม่ได้ลึกลับซับซ้อนมากนะ ปัญหาอยู่ที่ว่าเราต้องไม่พยายามตีความอะไรมากเกินไป
    แต่ที่คนส่วนใหญ่รู้สึกว่าภาคนี้เนื้อเรื่องซับซ้อนเพราะว่าคนสร้างมันไม่ได้เติมปริศนาให้เต็ม ปล่อยให้คิดกันไปเองซะเยอะ
    Germonik Scripture ก็ยาว แถมภาค Eng PS1 ก็แปลห่วย ภาค Eng PSP ก็แปลยาก ทำให้คนรู้ลึกถึงเนื้อเรื่องจริงๆมีน้อย
    แต่คนที่ไปอ่านการตีความของคนอื่น มีเยอะ (ซึ่งความจริงแล้วไปถามคนสร้างมันก็ตอบไม่ได้หรอก เพราะไม่ได้คิดเอาไว้ - -")
  7. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    ภาค 6 ซิ ครบทุกอารมณ์
  8. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    โหวต3ครับ เนื้อเรื่องซึ้ง เอาโพชั่นหยอดเอเรียแล้วพาไปตาย ฆ่าคุณลุงโดก้าคุณป้าอุเน่ XD
  9. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ภาค7

เพราะ ผมผูกพันกับภาคนี้ เป็นภาคที่เล่นแล้วรู้สึกมืดหม่นสะท้อนจิตใจของตนเองไปด้วย
  10. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    ภาค10คะ ชอบเนื้อเรื่องที่ออกแนวชีวิตๆหน่อย และ ชอบเนื้อเรื่องที่เกี่ยวกับตัวละครทุกตัวเลย
    อย่างยูน่าก็เป็นคนที่ดูอ่อนแอ แต่ความจริงแล้วเป็นคนที่จิตใจเข้มแข็งและเสียสละเอามากๆ
    อย่างตอนที่ต้องจำใจแต่งงานกับซีมัวร์เพื่อที่อยากจะได้เห็นประชาชนในโลกสฟีร่ามีความสุข
    ทีดัสก็ดูเป็นคนที่มองดูแล้วเป็นคนที่ดูโดเดี่ยวอ้างว้างมาก อารอนที่ย้อนเวลามาด้วยกันก็ดูไม่ค่อยจะสนใจ
    ทีดัสสักเท่าไหร่ แต่เขาก็ดูจะอดทนกับสิ่งเหล่านี้มาก
    ลูลู่ก็เป็นอิมเมจแบบพี่สาวที่ดูใจดีทั้งภายนอกและภายใน เมื่อก่อนเห็นไม่ค่อยชอบทีดัส แต่หลังๆมา
    ก็เริ่มที่จะชอบทีดัส ในนิสัยแบบร่าเริงของเขา
    วักก้าก็เป็นคนที่ทำให้ทีดัสได้รู้เรื่องต่างๆมากมายเป็นเพื่อนที่สนิทที่สุดของทีดัสเลยก็ว่าได้
    และดูเหมือนจะเข้าใจในความรู้สึกของทีดัส และเป็นกำลังใจอยู่ห่างๆ
    ริคคุก็เป็นเหมือนตัวละครที่สร้างสีสีนให้กับภาคนี้มาก

- -ไปๆมาๆดันพูดเรื่องตัวละครซะได้ เปลืองเนื้อที่เปล่าๆเนอะ- -
    แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า ตัวละครเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เนื้อเรื่องดำเนินไปได้อย่างดีได้
    ถ้าหากไม่มีตัวละครแล้ว เนื้อเรื่องคงจะออกมาไม่ยอดเยี่ยมอย่างนี้ได้
  11. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ภาค 9 ชนะเลิศ >A<V!!!!!!!!!!!!!!!!!

เกมส์แฟนตาซีมันต้องอย่างนี้เซ่~~!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก! รู้สึกทุกคนจะเจ็บกระดองใจกับชื่อนี้กันหมดเลยแฮะ คุมิก็ไม่ชอบชื่อมีดพกนี่เหมือนกันค่ะ

คิดมาได้นางสาวมีดพก = =" แหม่~...
  12. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    สำหรับผมต้องภาคสิบเท่านั้นครับ
    เพราะเป็นเกมแรกที่ทำให้ผมยอมไม่หลับไม่นอน เล่นมันเสีย 100+ ชม.
    ที่สำคัญยูน่าตอนร้องไห้ นี่เป็นอะไรที่สะเทือนอารมณ์ผมมากๆ
    (แพ้น้ำตาผู้หญิง)
  13. Yunz

Yunz New Member

EXP:
    12
    0
    0
    ชอบภาค 7 นะ มากๆๆๆ หลังๆภาคเสริมออกมาเยอะ เนื้อเรื่องเลยเพี้ยนๆไม่ตรงอิมเมจเดิมยังไงไม่รู้
    แต่ก็ทำออกมาดีล่ะน่ะ Orz..

จำได้ว่าเล่นภาค 7 ตอนอยู่ ป.3 ... เอริธตายนี่..ร้องไห้ทั้งวัน 5555+
    ส่วนตอนที่นานากิพบพ่อที่เป็นหินก็น้ำตาร่วง Orz.. [บ่อน้ำตาตื้นจริง]
  14. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เล่นส่วนใหญ่ไม่ค่อยดูเนื้อเรื่อง เพราะอ่านญี่ปุ่นไม่ออก...

แต่ถ้าชอบสุด ก็คงภาค 6 ละ
  15. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าแค่ผังตระกูลกับความสัมพันธ์ระหว่างตัวละคร ก็ซับซ้อนแล้วนะครับ
  16. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    โหวดให้ 9 เช่นกัน มันเป็นความสัมพันธ์ของตัวพระ และ ตัวนางได้ดีทีสุด !!!

ติดใจภาค 7 - 8 นิดหน่อย 7 สัมพันธ์แบบเพื่อนมากไปเลยไม่โหวดให้ ส่วน 8.. อ่า เอ่อ น้ำเน่า... = ='

12 ขาดรอยยิ้มของนางงามไปเลยอด
  17. tanawaty

tanawaty New Member

EXP:
    3
    0
    0
    ภาคแรกที่เล่น ก็ III หยุดเล่นก็ตั้งแต่ IX

เพิ่งจะมาเริ่มเล่น XII เมื่อสองวันที่แล้ว - -''

ก็เลยเลือกได้แค่ III ถึง IX

สรุป ชอบ VII มากที่สุด จริงๆ ชอบ VI กับ IX ด้วย

แต่ที่เลือก VII เพราะว่า . . . T i f a น่าร๊ากกก >w<
  18. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    เนื้อเรื่องภาค เจ็ด กับ เก้า เป็นตัวที่ผมคิดว่า น่าสนใจมากที่สุดเนื่องจากถ้าพูดถึงภาคอื่นๆ

ผมก็ชอบนะแต่ชอบสองภาคนี้มากที่สุด ถ้าไม่นับภาค 13 ที่ตอนนี้กำลังอยากเล่น
  19. Curse

Curse New Member

EXP:
    23
    0
    0
    ผมชอบ ไฟนอล 12 กับ 7 มากที่สุดเลยอ่ะครับ
  20. ChoobibinMan

ChoobibinMan New Member

EXP:
    1
    0
    0
    ชอบภาค 6 ครับ เนื่องจากเป็นภาคแรกที่ทำให้ติดเกมส์ Final ,ตัวละครมีเนื้อเรื่องและความเป็นมาที่น่าติดตาม, แถมยังมีความ Classic ในการออกแบบอีกตะหาก
  21. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    ถึงจะผ่าเหล่าไปหน่อยก็เถอะ แต่ผมก็ประทับใจภาค 8 ของผม ( ในฐานะที่เล่นเป็นภาคแรก และอะไรหลายๆอย่างในเกม ความรู้สึกของตัวละคร ผมรู้สึกว่ามันโดนกับผมมากๆเลยครับ )
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ภาค 7 พลิกกลับมาชนะแล้วแฮะ
    (เรื่องชื่อการ์เน็ต ผมบังคับให้มันใช้การ์เน็ตเหมือนเดิมครับ ไปตระโกนการ์เน็ตๆ กลางตลาดก็ไม่มีใครห้ามด้วย 555+)
  23. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เรื่องชื่อการ์เน็ตเนี่ย ผมก็รู้สึกเซงๆเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าเราตั้งเป็น Garnet ซะเอง มันก็จะงงๆกับเนื้อเรื่อง ว่าใคร เรียกชื่อไหนกันแน่
    อย่างซิดเนี่ย ถึงจะตั้งเป็น Dagger แต่มันก็เรียก Garnet *0*
  24. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ภาค 12 คนโหวตให้น้อยจังเลย

ซึ่งผมว่าภาคนี้เนื้อเรื่องมันก็สนุก น่าติดตามไม่เเพ้ภาคอื่นๆนะครับ

(สำหรับผมผมโหวตให้ภาคนี้เนื้อเรื่องดีที่สุดเลยครับ)

สงสัยคนไม่ไม่โหวตให้คงเป็นเพราะภาคนี้ ภาษามันเข้าใจยาก

หรือเนื้อเรื่องคงค่อนข้างซับซ้อนเกินไปมั้ง อีกทั้งอาจไม่ค่อยชอบเนื้อเรื่องเเนวสงครามกลางเมืองด้วย

เเต่ผมกลับชอบเนื้อเรื่องภาคนี้นะเพราะมีเรื่องที่เกี่ยวข้องกับ การเมือง สงคราม การแย่งชิงอำนาจและราชบัลลังก์มาเกี่ยวข้อง

ซึ่งถ้าลองตั้งใจอ่าน Subtitle ดีๆ หรือลองหาบทเเปลฉากสนทนาดู ผมว่าจะทำให้เข้าใจเเละสนุกไปกับเนื้อเรื่องได้มากยิ่งขึ้นนะครับ

ปล.นี่ครับ บทเเปลฉากสนทนา FFXII เผื่อใครอาจต้องการ
    <!-- m -->http://www.thaiffplanet.com/index.php?o ... &Itemid=48<!-- m -->
  25. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมว่า ถึงจะอ่านบทแปลไปเท่าไร ได้อารมณ์ ความซึ้งเท่าไหร่ ก็คงไม่เท่ากับการที่ได้เล่นเองหรอกครับ

แล้วอีกอย่างเกมนี้ เนื้อเรื่องมันเป็นเนื้อเรื่องที่ดูสั้นไป ระบบมันสบายเกินไป แล้วอีกอย่างมันเพิ่งผลิตมาได้ไม่นาน คนเลยยังไม่รู้จักเยอะ

แล้วภาคนี้ ถ้าคุณระเบียบรัตน์เล่นนี่ เค้าคงแบนตั้งแต่เห็นกระโปรงอาเช่เลยล่ะ กระโปรงสั้ันมาก...

Share This Page