Final Fantasy ภาคไหนที่คิดว่าเนื้อเรื่องดีที่สุดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 1 มกราคม 2008.

?

FF ภาคใดเนื้อเรื่องโดนใจที่สุด?

1. Final Fantasy XII

1 vote(s)
    0.5%
  2. Final Fantasy XI

0 vote(s)
    0.0%
  3. Final Fantasy X

2 vote(s)
    0.9%
  4. Final Fantasy IX

4 vote(s)
    1.8%
  5. Final Fantasy VIII

4 vote(s)
    1.8%
  6. Final Fantasy VII

16 vote(s)
    7.4%
  7. Final Fantasy VI

74 vote(s)
    34.1%
  8. Final Fantasy V

22 vote(s)
    10.1%
  9. Final Fantasy IV

45 vote(s)
    20.7%
  10. Final Fantasy III

35 vote(s)
    16.1%
  11. Final Fantasy II

4 vote(s)
    1.8%
  12. Final Fantasy I

10 vote(s)
    4.6%
  1. crosslinx

crosslinx Member

EXP:
    46
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    รู้สึกว่า ภาค 10 จะเรียกน้ำตาคนเล่นได้เยอะที่สุดเลยนะครับ
  2. khurumi

khurumi Member

EXP:
    48
    0
    6
    > <
    ชอบ ภาค 9 ค่ะ

ดูแล้วเนื้อเรื่องมันมีครบทุกรสดีนะคะ

ชอบที่ตัวละครแต่ละตัวมากจากหลายๆที่อ่ะคะ แล้วแต่ละตัวก็มีพื้นเพความหลังต่างกันไป

แต่ก็เอามารวมกันไปด้วยกันได้ อิอิ

แล้วก็ชอบฉากจบค่ะ ประทับใจดี Happy Ending
  3. knight94

knight94 New Member

EXP:
    14
    0
    0
    สงใสไม่มีใครเกิดทันภาค1กับ2 :hm:
  4. AOMBOON

AOMBOON New Member

EXP:
    61
    0
    0
    ภาค10ครับ..ชอบมากๆเพราะเป็นภาคที่ทำให้น้ำตาจะไหลตอนฉากจบ..เท่านั้นไม่พอพอดูจบปุ๊บต้องออกไปซื้อภาค FFX-2 ทันทีเพราะมัน..ซึ้นเลยอยากเห็นฉากจบแบบเต็มๆ
  5. knight94

knight94 New Member

EXP:
    14
    0
    0
    ภาค7เพลงแจ่มสุด ขอแหวกแนวจากหัวข้อหน่อยนะ อิอิ :E
    http://www.imeem.com/people/fpggY6z...chi_seiji_honda_ffvii_main_theme_piano_versi/

ปล.ไม่ทราบมามีกระทู้เกี่ยวกับเพลงรึยัง เพราะผมเพิ่งมาเจอเว็บนี่ ถ้ามีแล้วก็ขอโทษด้วยละกัน ^^;
  6. MeTaOZ

MeTaOZ New Member

EXP:
    4
    0
    0
    คิดหนักเหมือนกันครับไม่รู้ว่าจะเลือกให้คะแนนภาคอะไรดี
    หัวใจผมนะมีอยู่4ห้องและก็มีอยู่4ภาคด้วยกันสำหรับไฟนอลแฟนตาซีครับ
    อืม....สรุปว่าให้ตามนี้ละกัน

ภาคที่ชอบที่สุดคือภาค FFVII ครับ เพราะเป็นภาคที่ทำให้ผมเสียน้ำตาตั้งแต่ภาคออริจินอลตอนที่แอริธตายอะครับ
    และต้องมาเสียน้ำตาให้กับภาค CC อีกครั้งหนึ่งกับฉากจบของวีรบุรุษตลอดกาล(แซ็ค)

ภาคที่ชอบรองลงมาคือ FF X ครับ เป็นภาคแรกที่ทำลง PS2 และด้วยเนื้อเรื่องที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว
    ยังมีการผสมผสานระหว่างอารยธรรมตะวันออกกับตะวันตกเข้าด้วยกันอย่างลงตัวทำให้เกมส์มีจุดขายมากขึ้น
    รวมไปถึงเรื่องราวความรักของทีดัสและยูน่าอีก ทำเอาร้องไห้อีกแล้ว(บ่อน้ำตาตื้นอีกแล้ว)

ภาคที่ชอบเป็นลำดับที่3คือ FF IX ครับ เป็นภาคสุดท้ายที่ทำลง PS 1 และเป็นภาคที่รวมเอาความเป็น
    ไฟนอลแฟนตาซีในภาคต้นๆมาผสมผสานกันได้ดีเยี่ยมและเนื้อเรื่องก็มีคติสอนใจให้ผู้เล่นได้คิดได้เรียนรู้
    ผ่านจากตัวละครในเกมส์

ภาคสุดท้ายที่เลือกมาถือว่าเป็นภาคที่ต้องให้คะแนนพิเศษและถ้าไม่มีภาคนี้ภาคอื่นๆคงจะไม่ได้ถือกำเนิดให้พวกเรา
    ได้มาเล่นเฉกเช่นทุกวันนี้นั้นก็คือ ภาค FINALFANTASY I เป็นภาคที่ทำให้ไฟนอลแฟนตาซีกำเนิดขึ้นมาและสร้าง
    ตำนานที่ยาวนานมากว่า20ปีและก็จะสร้างตำนานเช่นนี้ออกไปอีกตราบนานเท่านาน

จะให้บรรยายความรู้สึกทั้งหมดเกี่ยวกับเกมส์ในตะกูลไฟนอลแฟนตาซีผมคงไม่อากที่จะบรรยายได้หมด
    เพราะมันเป็นความตื้นตันที่อยู่ภายในใจยากยิ่งกว่าที่จะกลั่นออกมาเป็นคำพูดได้แต่ผมอยากบอกกับเพื่อนๆว่า
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักและชื่นชอบในไฟนอลแฟนตาซีเหมือนกับเพื่อนๆทุกคนครับ!!!
  7. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    ชอบภาค 7 ที่สุดค่ะ ในหลาย ๆ ด้าน

ตัวละครไม่ได้เป็นผู้กล้าดีเด่นอะไรมาก ล้วนมีแต่ข้อดีข้อเสียของตัวเอง และต้องพยายามต่อสู้ฟันฝ่าชะตาชีวิต

คลาวด์ ตัวเอกที่ไม่ได้เก่งกาจอะไรมากหากเทียบกับคนอื่นจริง ๆ แล้ว แต่เขาล้มแล้ว "ลุก" ขึ้นเพราะ "ยังมีคนที่รอการกลับไปของเขาอยู่" นี่แหละค่ะที่ประทับใจ ไม่ว่าจะตอนในความทรงจำของคลาวด์ หรือภาค VII AC

โดยเฉพาะตอนจบทำนองว่า "ใช่แล้ว ฉันไม่ได้อยู่อย่างเดียวดาย" นี่แหละค่ะตรึงใจมาก ๆ เหมาะกับพี่คล้าวด้วย

นอกจากนี้เนื้อหายังมีส่วนที่เอี่ยวการเมืองนิด ๆ (ชินระกับอวาลานซ์)ด้วย และก็หลายฉากที่บอกได้ว่าเรียกน้ำตาได้มากเลย เช่น ตอนที่แอริธตาย (ครั้งแรกที่นางเอกตายตามเรื่องเลยไม่มีฟื้น) หรือแม้แต่การเสียสละของแซ็ค (เขาคือ ฮีโร่ในดวงใจคลาวด์และทุกคนอย่างแท้จริง)
  8. Vann

Vann New Member

EXP:
    15
    0
    0
    12 อยู่แล้ว

เพราะได้เล่นจนจบ

เล่นแล้วอิน
  9. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ภาค 11 เนื้อเรื่องลึก มากๆ เลยนะครับ
  10. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    ผมชอบภาค 7 ที่สุดครับเพราะ ผมมีความรู้สึกว่าเล่นภาค 7 แล้วสนุกสุดก็คงเพราะเนื้อเรื่องนั่นแหละครับ
  11. MasterVivi

MasterVivi New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ชอบภาค 12 ครับ

ชอบการเล่าเรื่องสงครามเล่าถึงตัวละครใบแบบต่างๆ

เนื้อเรื่องของตัวหลักที่ไม่จำเป็นต้องกู้โลกมากมาย

แต่ละตังละครมีบทบาทแที่ละหน้าที่ที่ต่างๆ กันไป

ชอบรองลงมาก็ FF9 ครับ

Share This Page