[ไร้สาระ] เวลาไปเดินที่ไหนก็แล้วแต่ เราหลบเขา หรือเขาหลบเรา?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Marioak, 2 มกราคม 2008.

1. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    จากหัวข้อกระทู้
    ปกติเวลาเราเดินไปไหนมาไหนเช่นเดินไปห้างร้านค้าต่างๆหรือจะ ไปเที่ยวสวนที่มีคนจำนวนมากเดินไปไหนมาไหน
    เคยสังเกตุไหมว่า หากมีคนเดินเข้ามาทางเดียวตรงหน้าเรา เราจะหลบเขา หรือ เขาหลบเรา
    ซึ้งเท่าที่ผมเคยเจอมา..มีแต่ผมต้องหลบให้เขาตลอด เพราะคนเหล่านี้ไม่ได้ใส่ใจเลยว่าจะชนใคร
    ผมกับน้องเคยลองแกล้งทำเป็นเดินตรงๆไปไม่หลบให้ใคร โดยการลองเดินไปตรงๆหน้าเขา จนระยะเผาขน ก็ยังไม่มีทีท่าว่าเขาจะหลบให้ ปรากฎว่า ชน ครับชนทุกคนที่ผมกับน้องเดินผ่าน(แถบยังมองหน้าอีก เดียวเจอๆ) ไม่มีใครหลบให้ผมกับน้องเลย -_-;
    เจอผู้ใหญ่ ก็เอาหลบให้ (เกรงใจ) เจอวัยรุ่น อะหลบให้(ไม่หลบเดียวมีเรื่อง) เจอเด็ก อะหลบให้..(เห็นเป็นเด็ก) แต่ถ้าเห็นคู่รักหวานแหวว เดินอยู่ข้างหน้าไม่รู้ไปซ้ายหรือไปขวา ยังงี้ครั้งหน้าเจอผมหมั่นไส้ชนใส่นะเอา..
    ปัจจุบันเวลาเข้าห้างนี้(วิ่งในห้าง :555: ) หลบคนได้ตลอดเกิดความเคยชิน

ทำไมถึงผมต้องหลบฝ่ายเดียวละเนี้ย

ป.ล.ถ้าใครเคยเข้าฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต ไปชั้น 3 (ส่วน IT) แล้วเห็นเด็กอายุประมาณ 16 สูงประมาณ 176 ซม. ตุ้ยนุ้ยเล็กน้อย พร้อมสะพายกระเป๋าสีดำคาดเหลืองเล็กน้อย วิ่งตัดหน้าคุณ นั้นแหละผมเอง :E

ปล.ปุ่ม Shift ไกล้เจ๋งแล้วแฮะกดไม่ค่อยติด

EDIT: ต่อจากตอนเที่ยง
  2. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    นึกเหมือนกันค่ะว่าทำไมเราต้องเป็นฝ่ายหลบให้คนอื่นตลอดด้วยเนี่ย คือถ้าเราไม่คิดจะหลีกก็คงจะชนกับชาวบ้านเค้าแหงๆ แทบจะอยากถามกลับเลยอ่ะว่าทำไมไม่หลบคนอื่นบ้าง!!!!
    ปล.เพิ่งรู้ว่ามีคนเป็นเหมือนเราด้วย แบบนี้มันน่าจะพิสูจน์ได้อย่างหนึ่งว่าคนสมัยนี้น้ำใจลดลงจริงๆ -*-
  3. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ส่วนใหญ่ก็หลบพร้อมกัน ต่างฝ่ายต่างคิดว่าตัวเองเป็นฝ่ายหลบครับ :)

ส่วนเรื่องเราทดสอบแล้วชน อีกฝ่ายอาจไม่ทันมอง อาจคิดอะไรจนใจลอย หรืออาจกำลังเล่นทดสอบอะไรเหมือนกับเราก็ได้นะเออ

QED
  4. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ผมหลบตลอดเลยนะ ส่วนบางคนที่เดินมาก้มีทั้งตามคนต่างหลบ(แต่ถ้าหลบทางเดียวกันแล้วจ้ะเอ๊ก็ขอโทษๆก็จบ) แต่ส่วนใหญ่ที่เจอคือ เดินตรงๆดิ่งๆให้ผมหลบ...ทุกวันนี้เดินห้างนึกว่าตัวเองเป็นสายAgiเพราะเดินพริ้วมากๆแม้คนจะ
    เยอะแค่ไหนก็ตาม

- -
  5. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ก็แวแต่กรณีกับอารมณ์อะน่ะ ส่วนใหญ่ๆ ถ้าอยู่ในที่พลุ่งพล่านก็หลบๆไป

แต่ถ้าประเภทถนนแคบๆ และเดินมาเป็นหมู่ขวางถนนคุยกันนี่ เดินดุ่ยๆเข้าไปเลย
  6. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ตามมารยาทครับพวกนี้

ถ้าวันไหนอารมณ์ดีอาจจะหลบให้ เพราะทางนั้นอาจไมทันระวัง หรือเหตุผลอะไรก็แล้วแต่

แต่ถ้าวันไหนหงุดหงิดๆมาล่ะก็ ชนเป็นชนสิฟระ....

ป.ล. หลบพวกนี้บ่อยๆ ต่อไปมันคงคิดว่าใครๆก็ต้องหลบให้ ต้องดัดครับ....
  7. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ผมก็ต้องหลบประจำครับ แต่ถ้าอารมณ์เสียมากๆ ชนถึงกับกลิ้งก็มี แล้วถ้าลุกขึ้นมาชี้หน้าเตรียมจะด่า ผมจะบอกไปว่า "อย่ายุ่ง ประจำเดือนผมมา" นี่แหละครับ มันจะเอ๋อไปซักพัก แล้วค่อยเดินต่อ :)

เห็นด้วยพี่จิ้งจอกไฟครับ แล้วส่วนใหญ่มักจะเป็นคนมีอายุด้วย ซัก 30-40 หรือมากกว่านั้น เพราะมันติดเป็นสันดานไปแล้วครับ ดัดไม่ได้
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    แต่ทำไมผมรู้สึกว่ามีคนหลบผมตลอดนะ ไม่ใช่ว่าผมไม่หลบหรอก แต่เค้าหลบก่อนผมตลอดเลย
    จะมีแต่พวกคุยกันแล้วไม่ดูทางนั่นแหละที่ไม่หลบ ผมเลยต้องหลบแทน

ไม่แน่นะ เรื่องนี้อาจคล้ายกับกรณี "ขับรถแล้วแซงหรือโดนแซงมากกว่า?" ก็ได้
  9. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    อาจจะเสียมารยาทแต่พูดความจริงเลยว่า ตามอารมณ์ = =''

แต่โดยส่วนใหญ่จะหลบพร้อมกันทั้งสองฝ่ายนะที่เจอ
  10. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมเป็นเด็ก ผมเลยต้องหลบให้เขาครับ

แต่มันไม่เกี่ยวกับอายุหรอก ทำไว้เถอะครับ ดี จะได้เป้นคนมีวินัย

แต่พวกฝรั่งนี่เค้าหลบให้เรานะ ตอนนั้นเดินแล้วผมก็หลบให้เขา เขาก็หลบให้ผม ไปๆมาๆหลบไปชนกันซะนี่
  11. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ส่วนใหญ่มักจะหลบพร้อมกัน แล้วก็ยึกยักๆกันซักพัก หลังจากนั้นก็รักกันครับ เป็นแบบนี้เสมอ :p
  12. reina

reina New Member

EXP:
    29
    0
    1
    ถ้าเป็นที่กว้างๆแล้วคนเยอะๆก็พยายามจะหลบไม่ให้ชน แต่ถ้าเป็นที่แคบๆแล้วเดินคุยกันไม่มองข้างหน้า ชนเป็นชนครับ
  13. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ปกติก็หลบคนอื่นเหมือนกันฮับผม
    มีบ้างที่ ทั้งสองฝ่ายต่างหลบ แล้วก็เลือกหลบทางเดียวกัน มาขวางกันเองอีกต่างหาก ^^;

แต่มีครั้งนึงฮับ ข้าน้อยกำลังจะลงจากรถไฟใต้ดิน ซึ่งทางสถานีเค้าจะมีประกาศอยู่แล้วว่ากรุณาให้ทางผู้โดยสารออกจากขบวนรถก่อน โดยให้ไปรอที่ตำแหน่งที่เค้ากำหนดไว้ ..พอดีวันนั้น มีคุณลุงท่านนึง มายืนขวางกลางประตูเลยฮับ ข้าน้อยเองก็กำลังรีบๆ ผสมกับหงุดหงิดเล็กๆ เลยเดินแบบไม่หลบน่ะฮับ กะให้ชนแน่ๆ ถ้าคุณลุงเค้าไม่หลบให้ ...เลวพอใช้ได้เลยทีเดียว เหอะๆๆ :bad:
  14. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ปกติก็ก้มหน้าก้มตาเดินหลีกไปด้านนึงเลยครับ ถ้ามาทางเดียวกันก็ให้เค้าไปอีกทางเอง
  15. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    หลบให้นะ
    แต่คิดว่า ต่างฝ่ายต่างหลบ แต่อีกคนคิดว่าเป้นคนหลบฝ่ายเดียวละมั้ง....
    เพราะไม่เคยเดินดุ่ยแล้ว ไม่ชนเลย
  16. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ผมเป็นพวกเดินเร็ว ต้องหลบคนเดินช้าตลอด

่ก็เห็นเหมือนกันว่า ถ้าเราไม่หลบ บางครั้งเขาก็จะชนเลย
    แต่ที่เขาหลบเราก็มีเหมือนกัน , โดยเฉพาะ นร.สาวๆ ลองไม่หลบสิ :E หึๆๆ

โดยปกติ น่าจะเป็นสัญชาิติญานลึกๆ โดยแต่ละฝ่ายประเมินขนาดสรีระฝ่ายตรงข้าม ก่อนจะหลบ หรือ ไม่หลบ
  17. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมชอบหลบก่อนแฮะ แต่บางทีก็ต่างฝ่ายต่างหลบ ชนกันซะงั้น
  18. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    หลบก่อน...เอาปลอดภัยไว้ก่อนแหละ
  19. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ผมหลบให้ก่ิอนครับ เพราะเวลาเดิน รู้สึกว่า ไม่ชอบให้ใครมา ขวาง ....
    เพราะงั้น ไม่ชอบอย่างไรก็ไม่ืทำอย่างนั้นกับคนอื่น เลยหลบให้ก่อนครับ

แตุ่ถ้า เกิด หลบกันไปหลบกันมา นี่ ผมจะยืนนิ่งๆ ... ประมาณว่า เลือกเอาสักทาง ได้เลย x_x
    แต่ถ้าดันเจอ ประเภท ยื่นนิ่งเหมือนกันล่ะ ก็ ... บอกว่า เชิญก่อนเลยครับ x_x!!

~เฮๆ
  20. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    อืมมม ผมว่ามันก็ครึ่งๆนะ ปกติผมไม่ค่อยชอบเดินให้แตะตัวกะใครอยุ่แล้วอ่ะ....(โรคจิตนิดนึง ฮา)

อีกอย่างเวลาผมเดิน ผมชอบเดินเร็วไม่ชอบเดินทอดน่องน่ะ เพราะงั้นเวลาผมเดินผมจะเบี่ยงตัวซ้ายขวาลอดรู(ช่องว่างระหว่างผู้คน)แบบรีบๆประจำ แต่เวลาเดินทอดน่องผมก็เหลบนะ ไม่ชอบขวางทางใคร

ผมเคยเจอหนนึง มันน่าโมโหนัก ผมเดินอยู่กับแม่แล้วทีนี้ถนนหนทางมันก็ออกจะกว้างนะ แต่มีผู้ชายคนนึงอายุมากกว่าผม เดินมาชนผมจากด้านหลังดัน บึ้ก! (ไหล่กระแทกไหล่)ผมเซไปหน่อยๆ แทนที่พี่แกจะขอโทษผม ไม่มีหรอก มองหน้าผมแบบหาเรื่อง ผมเลยจ้องกลับด้วยหางตา (กร๊าก ไอ้นี่ก็ซ่า ไม่โดนเค้าต่อยก็บุญล่ะ) แล้วพี่แกก็เดินไป ไม่เข้าใจว่า ผมเด็กกว่านี้ต้องผิดเหรอครับ?? คนเราละน้าคนเรา =[]=
  21. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ส่วนใหญ่ผมจะหลบให้นะครับ (ตามมารยาทที่ได้รับการสั่งสอนมา - -")

เคยเจอกรณีที่ว่า หลบด้วยกันทั้งสองฝ่าย แล้วหลบไปทางเดียวกัน
    พอจะหลบไปอีกทางเพื่อให้เขาไปก่อน เขาก็ดันหลบมาทางเดียวกันอีก
    ทำแบบนี้ไปประมาณ 4 รอบ (เหมือนกำลังกวนกันเลยนะ - -")
    จนผมต้องบอกว่า "เชิญครับ" = =''

คิดคิดแล้วก็แปลกดี

อีกกรณีหนึ่งเคยเจอพวก self จัดๆ เลยครับ
    พอดีว่าตอนนั้นกำลังอารมณ์ไม่ดี ไม่นึกจะหลบใครสักเท่าไร (แต่ก็ไม่ใช่ว่าทำหน้าโหดนะ TwT)
    เจอคนหนึ่งเดินตรงมา ผมก็เดินของผมไปเรื่อย
    พอเจอกัน มันหยุดเดิน ผมก็หยุด (เพราะมันขวาง)
    แล้วมันก็บอกผมว่า "หลบไปซิ" (จินตนาการว่า พูดแบบมีอำนาจ)

self จัดเลยนะ ยิ่งใหญ่มาจากไหนล่ะเนี่ย - -"
  22. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    ส่วนมากผมก็เป็นคนหลบให้นะครับ อาจจะเพราะผมเดินเร็วกว่าล่ะมั้ง แต่ถ้าคนอื่นหลบก่อนก็อาจจะเป็นที่ผมไม่สังเกตเอง(รึเปล่า?? เพราะเราเดินดุ่ยๆไป คนอื่นหลบให้ เราอาจจะไม่ทันสังเกต)

แต่ถ้าคำนวณจากสรีระจริงๆแล้ว....ว่าใครควรหลบล่ะก็.....ผมคงเป็นรถถังเคลื่อนที่ล่ะครับ ไม่หลบให้ใครหรอก 5555(มั่นใจว่าถ้าชนกัน คนอื่นปลิวชัวร์) แต่ปกติจะหลบให้คนอื่นตลอด.....แม้ว่าบางทีจะไม่พ้น ถ้าฝ่ายนั้นไม่คิดจะหลบเลยก็ช่วยไม่ได้ล่ะครับ ..... ผมตัวโตกว่า หลบให้กว่าครึ่งทางแล้ว ยังจะไม่คิดหลบอีก

ปล.หลังๆเซ็งพวกที่ชอบยืนขวางประตูทางออกรถไฟฟ้าครับ บางทีผมรีบๆ ผมเดินออกมา ชนเป็นชน!! ช่วยไม่ได้ เจือกบังเอง(ขอวิบัติเล็กน้อยนะครับ เพื่อหลีกเลี่ยงคำไม่สุภาพ....<<ที่เจอส่วนมากมักเป็นคนมีอายุ น่าจะเกิน40หรือ50ด้วยครับ)
  23. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    มีแต่คนหลบให้ครับ
  24. hinoru

hinoru Member

EXP:
    118
    0
    16
    ผมหลบก่อนคับ ^^,, น้อยครั้งที่จะเจอคนหลบให้ก่อน
  25. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ส่วนมากผมไม่ค่อยหลบนะครับ เพราะผมมักจะเดินในทางไม่มีคนเท่าไหร่และอีกอย่างมักจะเดินเร็ว นานๆจะหลบทีถ้าอารมณ์ดี
    บางที เห็นคนเดินช้าแล้วแบบมากัน 4-5 คนหรือมากว่านั้น แล้วยืนเรียงหน้ากระดานเดินเหมือนกับสวนสนาม (คือช่วยหันมาดูทางด้านหลังนะครับว่ามันขวางหลายๆคนที่เขาจะใช้ทาง มัวมาเม้าท์แตกกันอยู่ได้)เลยมักจะเดินซิกแซกปาดหน้าในบางที หรือไม่ก็พูดออกไปเลย
    "ขอทางหน่อยครับ คนข้างหลังไปไม่ได้"

** เห็นด้วยกับโด้ พวกมายืนหน้าประตู (คือกลัวไม่ได้ที่นั่งเหรอไง ถึงได้เบียดเสียด แทรกสอด เข้ามาทั้งๆที่คนยังออกไม่หมด)

** เจ้าของกระทู้เป็นเด็กฟิวเจอร์ฯ เหรอเนี่ย

Share This Page