[บทความ] 20 ปี กับ ไฟนอล แฟนตาซี ในความทรงจำ ** อัพเดท ถึงภาค 8 **

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย zieghart, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. hangain

hangain New Member

EXP:
    134
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    รออ่านภาค X อยู่ครับ แต่ตอนนี้ชอบภาค 4 มากเลย กำลังติด
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    หายไปครึ่งปี หมอแจกมาต่ออีก 2ภาค"ครึ่ง" ฉลองคริสต์มาส

สิงห์หนุ่มขี้เหงา....ถ้า สิงห์หนุ่มปากดี นี่ก็เหมาะนะ
  3. crosslinx

crosslinx Member

EXP:
    46
    0
    6
    ขอบคุณมากเหลือเกินครับ ที่ทำมาให้อ่านกัน
  4. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ได้อ่านต่อแล้วครับ ขอขอบคุณสำหรับบทความดีๆแบบนี้

(ปล. ก็ยังรอ Final Fantasy X อยู่นะครับ :555: )
  5. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    อ่านแล้วคิดถึงตอนนั่งดรอว์เวททั้งวันทั้งคืน น่าเบื่อจริงๆให้ตาย
  6. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    อ้าวภาค 9 และภาคต่อไปล่ะครับ หายไปไหน อ่านเพลิน ๆ
  7. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    กระทู้นี้มีอายุเกิน 2 ปีแล้วนะครับ
    ได้อ่านภาค 6 สมใจอยากเสียที แล้วจะรออ่านภาค 10 อีกทีนะครับ
    ขอบคุณ คุณ Zieghart ที่เหนื่อยยากอดตาหลับขับตานอน
    นั่งเรียบเรียงเรื่องราวมาให้ชาว af ได้หวนรำลึกอดีตกันครับ
  8. reichard

reichard New Member

EXP:
    5
    0
    0
    เห็นเพื่อนบอกมีบทความเกี่ยวกับ FF ให้เข้ามาอ่าน เลยแวะมาเยี่ยม :) นั่งอ่านได้ สองภาค ตาลาย *0* แต่เป็นบทความที่ดีจริง ๆ
    อ่านแล้วนึกถึงอดีตไปเลยแฮะ หุ ๆ

ไว้จะมาอ่านต่อเรื่อย ๆ ขอบคุณที่นำมาลงไว้ครับ :)
  9. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ด้วยความสัตย์จรจิง พึ่งเห็นกระทู้นี้ - -"

ขอสมัครเป็นผู้ติดตามกระทู้นี้ด้วยคน *-*/ ปิ๊งๆ
  10. wisut

wisut Member

EXP:
    224
    0
    16
    เข้าร่วมอีกคน อยากอ่านไฟนอล 12 เร็วๆ และก็อยากอ่านไฟนอล 7 ที่เหลือด้วยครับ
  11. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    ขอเพิ่มส่วนที่ผมชอบอีกในภาค 8 ก็คือ Card Battle (Triple Trade) ครับ ขอบอกสนุกโคตรๆๆ
  12. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    อ่านแล้วนึกถึงความหลังสมัยเด็กเลยครับ เขียนได้ดีมากอ่านแล้วต้องไปรื้อภาคเก่าๆมาเล่่นซะแล้ว
  13. Heart123

Heart123 New Member

EXP:
    43
    0
    0
    โหสุดยอดมากๆเลยอ่ะ

ใช้ภาษาได้น่าอ่านมากคับ

อ่านเท่าไรก็ไม่เบื่อ

ว่างๆขอสมัครเป็นลูกศิษย์บ้างนะครับ

แต่ผมอยาก

ให้มีภาค 9 มั่งอะ

คิดว่าคงมีคนคิดเหมือนผมเช่นกัน
  14. selphie

selphie Member

EXP:
    78
    0
    6
    เขียนได้สนุกมากคะ ชอบๆ ภาค 8 เป็นภาคที่ทำให้ผู้หญิงหันมาเล่นเกมและชอบ Final
    จำนวนมากทีเดียว ตอนนั้นเราอยู่ประถมปลาย รร.ญ ล้วน squall ช่วงนั้นเป็นเหมือนดาราดัง
    ประมาณ หนุ่มเกาหลี ทุกคนในห้องรู้จักเค้าหมดเลย และ ฉากเต้นรำ นี่ก็โด่งดังสุดๆเช่นกันคะ (^_^)

FF7 ตอนนั้นเด็กมาก อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่เห็นฉาก CG ก็พอเข้าใจ

รอภาค 10 อยู่นะค่ะ ภาคนี้ชอบทุกอย่าง หักมุมมากๆ เล่นตอนแรกเดาไม่ออกเลย
    ไม่รู้ tidus หรือ Yuna ใครจะไปกันแน่ ตอนแรกคิดว่าคงจะ Happy ending ไปเที่ยวซานากัลกันทั้งแก็งไรงี้คะ
  15. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    รออ่านภาค9นะครับ ;)
  16. whiteslepy

whiteslepy New Member

EXP:
    22
    0
    0
    มีให้อ่านเยอะแยะเลยขอบคุณคับ
  17. Heart123

EXP:
    43
    0
    0
    รอติดตามภาค 9 อยู่นะครับ

อิอิ
  18. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    ภาค 8 เป็นภาคแรกที่ผมเล่น เพราะฉะนั้น ผมก็เล่นคุ้นแล้วคุ้นมือที่สุด แล้วก็ไม่มีการนำไปเปรียบเทียบกับภาคอื่นๆ ผมก็เลยรู้สึกว่า ภาค 8 ไม่ค่อยจะประหลาดสักเท่าไหร่

สิ่งเดียวในภาค 8 ที่ผมเบื่อก็คือ draw เวทย์ แต่ก็แค่ช่วงสั้นๆ เท่านั้นล่ะครับ พอได้เวทย์ดีๆ มาเต็มแล้ว จังก์ชั่นก็สนุกล่ะ เพราะผมจังก์ชั่นให้ตัวละครผม absorb ทุกธาตุ แต่กันสถานะปิดปกติได้ไม่หมด กันอันสำคัญๆ พวก Death Confuse Berserk Pain ได้

ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมจังก์ชั่นเก่งกว่าติดมาเทเรียในภาค 7 อีกนะเนี่ย ภาค 7 ผมใช้ Ribbon จึงกันสถานะผิดปกติได้ทั้งหมด ( ยกเว้น slow ^^" ) แต่ติดให้ absorb ทุกธาตุน่ะทำไม่ได้
  19. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    แนะนำภาค 8 ก็ใช้ Ability Ribbon ได้ครับ ถ้าเล่น PC ก็ได้จาก Chocobo World คราวนี้ก็สามารถเอาเวทย์ดีๆมาจังชั่นได้
  20. rorao

rorao New Member

EXP:
    41
    0
    0
    "FF1 นี้ ซึ่งเป็นภาคแรกที่ผมเล่นนั้น...มันก็เคยสร้างความผูกพันธ์ สร้างความประทับใจให้ผมมาก่อนจริงๆ

และความรู้สึกนั้น...แม้ปัจจุบัน ผมก็ยังจดจำได้ขึ้นใจ และรับรู้เสมอว่า ความเพ้อฝันแต่ครั้งเยาว์วัยนั้น...มิใช่เป็นเพียงภาพลวง

แด่ความเพ้อฝันที่เชื่อมโยงสู่ปัจจุบัน" ตอบช้าไปหน่อย แต่ชอบมากเลย ประโยคนี้ ^O^

ภาค1 เป็นอะไรที่ เห็นแล้ว งง เล่นไม่เป็นเพราะ เด็กมาก *0*
  21. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    ช่วยเขียนรายละเลียด เกี่ยวกับภาค 9 หน่อยผ่านมาเกือบ 8-9ปีแล้ว ละมั้ง สำหรับภาค 9

อยากอ่านมากครับ
  22. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16
    FF8 อ่านแล้ว ถูกใจผมมากเลย ... จะรออ่านภาคต่อไปนะ
  23. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    อืม..เพิ่งจะได้ฤกษ์กลับมานั่งเล่น FF 8 กับ 9 ใหม่นี่เองค่ะ...ชอบทุกภาคค่ะ
    เพราะว่า..แต่ละภาคมีเสน่ห์เป็นของตัวเอง..

แต่เสียดายที่ไม่เคยได้สัมผัสภาค 1-4 เลย (แม้แต่การได้นั่งดูเพื่อนเล่น)

ภาค 5 - 6 ได้แต่มองเค้าเล่นในร้านเกมค่ะ ดูเหมือนจะเล่นยากๆ อะ

ภาค 7 ไม่คอมเม้นแล้วกันค่ะเพราะว่าคนเม้นกันเยอะละ 555

โดยส่วนตัวก็ชอบภาค 8 นะคะ
    (สงสัยคงเป็นคนประเภทเดียวกับสควอลละมั้งเลยรู้สึกถูกใจปมปัญหาส่วนตัวของเค้านิดหน่อยอะค่ะ)

ภาค 9 นี้เนื้อหาน่ารักดีค่ะ...ภาพในเกมให้ความรู้สึกเหมือนกับว่าเวลามันหวนกลับมาหา FF ภาคก่อนๆ (ก่อนภาค 7)
    ชอบวีวี่มากที่สุดแล้วค่ะ(ว่างๆจะพาวีวี่จังไปกระโดดหนังยางกับเด็กๆ อีกค่ะ ฮา~)

ส่วนอีกภาคที่ชอบมากๆ เหมือนกันค่ะ ก็ภาค 10
    ชอบตรงที่ว่าธิดา..เอ๊ย..ทีดัส..พระเอกของเรื่อง..เป็นแค่ความฝันของชาวซานาคัลคนหนึ่งแค่นั้นเอง แค่นั้นเองจริงๆ ค่ะ
    เป็นอะไรที่รู้สึกว่า..อ่าว..ตรูเล่นมาตั้งนานทีดัสจังเป็นผีเหรอเนี่ย..ทำให้รู้สึกสงสารทีดัสขึ้นมานิดหน่อยค่ะ
    ในภาคนี้ฉากที่ประทับใจที่สุดคือฉากที่ ยูนาจังกำลังรำส่งวิญญาณบนน้ำนั่นแหละค่ะ...เป็นอะไรที่ประทับใจมากๆ

แต่ที่ไม่ชอบเลยก็ภาค 10-2 นี่แหละค่ะ...เพราะว่ามันทำให้...ความประทับใจในตัวยูนา..
    ที่มีในภาค 10 มันหายไปหมดเลยค่ะ -"-

ภาค 11 อันนี้ไม่ได้มีโอกาสเล่นเองกับมือค่ะได้แต่ดู..เลยไม่กล้าวิจารณ์อิอิ

ภาค 12 อันนี้ก็ชอบค่ะ แต่ครั้งแรกก่อนที่จะได้เล่นค่อนข้างจะรู้อคตินิดหน่อยค่ะ
    ว่า..เอาเรื่องทำนอง จอมโจรกับเจ้าหญิงมาทำอีกแล้ว
    แต่พอได้เล่นจริงๆ แล้วรู้สึกว่าเนื้อหาภาคนี้แปลกดีค่ะ..
    ตรงที่ว่า..ตัวเอกเป็นตัวเอกจริงๆ...ไม่ได้เป็นพระเอกกับนางเอก อย่างที่คิด
    แต่ว่าไม่ค่อยให้ความรู้สึกประทับใจเท่าไหร่เลยค่ะเพราะว่าเนื้อหาออกแนวการเมืองยังไงไม่รู้อะ
  24. Heart123

EXP:
    43
    0
    0
    รอติดตามภาค 9 อย่างใจจด ใจจ่ออ

อยากอ่านมากๆเลยน่ะครับ
  25. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    เมื่อไรภาค 9 จะมาเนี่ยรอจนรากจะงอกอยู๋แล้วนะครับเนี่ย

Share This Page