[WCIII : Defend of the Ancient] ชวน Pro และ Noob มาคุยกัน

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย hannover96, 3 มกราคม 2008.

1. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ^

เอ่อ.....

ไม่ทราบว่าจริงดังเช่นชื่อรึเปล่า

ถ้าอย่างนั้นก็คงน่ากลัว :scare:
  2. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ^
    ^

จริงอ่ะ!!

ที่บอกมานั้นรู้แค่
    Blink
    Spell shield
    Brain Sap
    กับ Searing Arrow

เท่านั้นเอง = =

ปล.ไอเทมคอนเทสต์นี่แต่ละอันนี่ออกจะโกงๆทั้งนั้น ยิ่งอันใหม่ๆนี่ยิ่งแล้ว

คทา+Int ถาวรนี่แจ่มดี แต่มัน 4 นาที + 1 แล้วคุณสมบัติอื่นๆก็ไม่ดี..จึงไม่น่าเอามาให้รกช่อง
  3. Jobbeins

Jobbeins New Member

EXP:
    19
    0
    0
    ผมก็เล่นเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่บ่อย แล้วแต่ทีม เรียกไปเล่น
    เล่น TcgEX เหมือนกันครับ ว่างๆอาจจะได้เจอกัน :p
    ใช้ชื่อ Jojas ครับ
  4. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    ^
    ^
    ^

พวก noob noob อย่างกระผม คงเล่นที่นั่นไม่ได้อ่ะครับ เล่นแค่ b.net ก็ย่ำแย่แล้ว
  5. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ผมลอง TcgEX อยู่สักพักล่ะ แต่รู้สึกว่ามันไม่ค่อย Work (สำหรับผม) เท่าที่ควร ก็เลยต้องกลับมาเล่นแบบเก่า Noob และ Leaver บานเบอะ

ยังมีคนเล่นผ่าน Thicybergame Server ตรงๆเหมือนผมบ้างไหมเนี่ย
  6. Mullioch

Mullioch New Member

EXP:
    330
    0
    0
    B.net เค้าปรับปรุง server แล้วนะครับ น่าเล่นขึ้นเยอะ delay น้อยลงมากครับ ;)

ถ้าจะเล่นใน B.net เข้ามาเล่นกันที่ Ch ff ได้ครับ สิงกันอยู่แถวนั้นประจำครับ

ปล. lnw เยอะครับ ch เนี่ยอะครับ เพียบเลย โดยเฉพาะ Flamefox กับ AliceInTheChain สุดๆเลยครับ 2 คนนี้...... :E :p
  7. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    ^
    ^

คนนี้ก็ใช่ว่าจะไม่เทพนะครับ เล่นเก่งไม่แพ้ FlameFox กับ AliceInTheChain

noob อย่างผมสู้ไม่ได้เลย
  8. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    ปัจจุบันนี้ผมก็ยังคงเล่น B net อยู่เหมือนเดิมครับ
    สะดวก + เพื่อนๆ เค้าก็ยังเล่นอยู่ที่นี่กัน : )
  9. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    อย่างผม เทียบกับ FlameFox และ Mullioch นี่ ผมไม่ต่างอะไรกับ เป็น Creep ธรรมดาเลยครับ ฝีมือห่างไกลกันคนละชั้น
    ถ้า FlameFox เป็น FlameFox ผมก็เป็นได้แค่ FlameFrog ครับ :' ( อ๊บๆ~ (โดน Hex)

ระดับ 2 คนนี้ต้อง Inw AvA, rurika, TheBananaSpirit ครับ

ผมมันแค่พื้นๆ T-T
  10. megaidea

megaidea New Member

EXP:
    2
    0
    0
    เล่น Troll Warlord ไม่เป็นครับๆๆๆๆๆ นอกนั้นเทพ
    Dota Name : megaidea1
  11. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88

^
    ^
    ฮ่าๆๆ เจอตัวจริงมาโพส ไม่ใชหน้าม้าซะแล้ว

mulioch Inw เมพ มากๆครับ ฮ่าๆๆ
  12. Mullioch

EXP:
    330
    0
    0
    เห็นว่ามันน่าสนใจดีครับ เลยเอามาให้อ่านกันครับ

[TRICK] Manta STyle TB Lycan DK

รำคาญบ้างไหมคับ เวลาที่ Hero บางชนิด แปลงร่างเสร็จแล้ว ใช้ Manta แล้วคืนร่างเดิม !!! แต่ตอนนี้ มันทำได้แล้ว

ไม่ว่าจะเป็น

หรือ

และแม้แต่คนนี้ก็ใช้ได้

วิธีทำ

1. 1.1กดเดินไปตำแหน่งที่อยากให้ แปลงร่าง และให้มีเวลาพอที่เราจะทำขั้นตอนที่เหลือทั้งหมด เพราะต้องทำในระหว่างที่ unit เดินอยู่
    1.2กด shift ค้างไว้ กด แปลงร่าง ที่ตำแหน่งที่ต้องการ ( ในระหว่างนี้ต้องเดินอยู่ )
    1.3กด ไอเทมmanta (ตอนนี้ยังไม่ปล่อยปุ่ม shift ให้กดค้างอยู่และ hero กำลังเดินอยู่ ยังไม่ถึงที่หมาย )
    1.4ปล่อย Shift พอ hero มาถึงตำแหน่งนั้นก็จะแยกเป็น 3 ร่าง โดยอยู่ในร่างแปลงล่ะคับ

2. ใช้ การกด Hot Key ช่วย พร้อมกัน ก็ได้คับ ไม่ยาก มันไม่ได้ต้องพร้อมไรกันมากมาย

ตอบคำถาม

Q : มีตัวไหนใช้เทคนิคนี้ได้บ้าง และ ตัวไหนน่าจะใช้ได้แต่ความจริงใช้ไม่ได้
    A : Lycan , TB , DK คับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว และ 3 ตัวนี้ก็มีสกิลหรือ รูปแบบที่เอื้ออำนวยในร่างแปลงมากด้วย
    ส่วน Alchemist และ Lone Druid ไม่ต้องใช้เทคนิคนี้ก็ทำได้คับ Troll ก็ไม่จำเป็นต้องใช้เทคนิคนี้นะคับ

วิเคราะห์ 3 ตัวนี้
    Lycan - ร่างแยกได้รับ Critical และ movement speed ของร่างจริง บวกกับสกิล หอน เพิ่ม Damage และ หมาป่า summon อีก โหดมากเลยคับ
    TB - มีสกิลที่เป็นร่างแยกอยู่แล้ว สามารถทำได้มากสุดถึง 5 ร่าง (รวมตัวจริง) และไอเทมที่เป็น stat ของ TB ทำให้ โหดมาก
    DK - ตัวนี้เหมือนจะไม่มีไรมากแต่ความจริงแล้ว ร่างแยกของมังกรแดงและฟ้า สามารถโจมตี Cleavage ได้นะคับ อีกทั้งได้การเดินไวอีกด้วย

Q : Tiny , BKB ใช้เทคนิคนี้ได้ไหม
    A : ไม่ได้นะคับ รวมทั้ง Rune ใส่ขวด สกิล immune ของ Naix ด้วย

Q : สิ่งที่ส่งผลกับ Image
    A : สิ่งที่ส่งผลกับร่างแยก

+STAT item - ไอเทมที่ + Stat ได้แก่เพิ่ม Str Agi Int ได้แก่ Orge Axe , Boot of Elvenskin,ETC
    Str - จะเพิ่ม Hp การฟื้นHP *ค่านี้จะช่วยเพิ่มเลือดให้กับ Image ยิ่งมากเลือดก็เยอะมากด้วย
    Agi - เกราะ และ Attack Speed *ค่านี้จะส่งผลดีกับ Image ในการเพิ่มเกราะ และ Attack speed ค่านี้นับว่าส่งเสริม Image มากที่สุด
    Int - เพิ่ม Mana และ การฟื้น Mana
    Hero นั้นเป็น Hero สายใด ถ้าเพิ่ม ค่านั้น ก็จะเพิ่มค่าโจมตีด้วย *เป็นทางเดียวที่จะเพิ่มความแรงในการโจมตี

FEEDBACK - เป็น ORB ชนิดเดียวเท่านั้นที่ใช้ได้กับ Image ( Melee เท่านั้น) *เท่านั้นนะครับ ร่างแยกของ melee เท่านั้น

CRITICAL - ความสามารถของไอเทมเท่านั้นที่ส่งผลกับ Image Imageจะสามารถ Critical ได้ **แต่Image จะไม่ได้รับ+Dmg จากไอเทม

EVASION - Butterfly และ Radiance ช่วยให้ Image มีโอกาศหลบได้

+MSPEED - รองเท้าต่างๆ ,ผลของYasha,ผลของSange&Yasha การเคลื่อนที่จะเท่ากับร่างจริงครับ

Gem - ร่างจริงถือ Gem แยกร่างช่วยกันหา พวกหายตัวก็ได้

Radience - ร่างปลอมสามารถส่งผลของ Radiance สร้างความเสียหายในพื้นที่โดยรอบ

Q : Dragon effect กับร่างแยก
    A : Green ตีครีปที่ ไม่มีมานา ก็ไม่ติดพิษ แต่จะมี status หลอกๆให้ ตี Building ก็ไม่ส่งผลครับ
    ตีครีปที่ มีมานา ( มานาเป็น 0 ก็นับว่ามี) จะได้ยินเสียง Burn มานา แต่ที่จิงแล้ว ไม่เบิร์น
    แต่ !!! หากใช้กับ Red และ Blue ละก็ ร่างแยก มังกร โจมตี Cleavage นะคับ (ทั้งนี้ร่างแยก blue ก็ไม่ส่งผล frost)

Credit : http://www.thaicybergames.com/webboard/index.php/topic,73253.0.html

และอีก 1 Trick ครับ

[TRICK(เล็กๆ)] Twin orb effect EOS&Manta
    เกริ่น
    orb effect do not stack คำนี้เห็นจนชินตา ถ้าเกิดเป็น orb จะ hero หน้าไหน ก็ใช้ 2 orb พร้อมกันไม่ได้ จริงหรือ!!

แต่วันนี้เราจะก้าวข้ามขีดจำกัดของคำนี้ไปด้วยกัน(ขออภัยที่ จขก.มู้ ได้แอบข้ามไปคนเดียวก่อนแล้ว )

Twin orb effect EOS&Manta

มาดูรายละเอียดกัยเลยดีกว่า

1. hero ที่ใช้ได้ คือ ตัวที่โจมตี 2 แบบได้ Range&melee เช่น TB DK พ่อหมี เทือกๆนี้หละ

2. อุปกรณ์อันแรก Manta รับประกันความ imba จากมู้แถวๆนี้หละ

3.อุปกรณ์อันที่2 EOS ซึ่งจะมา imba ต่อที่มู้นี้

3 อันมาครบก็ได้ฤกษ์

ในทริคนี้ เราจะใช้ความรู้เรื่อง การวางและเก็บ item EOS มาใช้ประโยชน์กัน
    บททบทวน(รู้แล้วก็อ่านข้ามไปได้เลย )
    หลายๆคนที่เป็นมือใหม่ อาจไม่รู้ว่าการวาง และเก็บ item EOS นั้นมีประโยชน์อย่างไร
    ประโยชน์ที่เห็นได้ชัดเจน ก็คือในกรณีที่เราเล่นตัวที่โจมตี 2 แบบได้ Range&melee เช่น TB DK พ่อหมี
    สมมุติเรามี EOS ติดตัวอยู่ในกรณีต่างๆ ยกตัวอย่างสั้นๆ TB
    1. ซื้อ EOS มาใส่ตอนเป็น melee สถานะ EOS ก็จะเป็น Melee
    1.1แปลงเป็น range แต่ ! EOS มันก็ยังเป็น EOS melee โอ้เซ็งจิต
    1.2 ต้องวาง EOS แล้วเก็มมาใหม่ตอนที่เป็น range คราวนี้หละกลายเป็น EOS range สมใจ

จึงสรุปได้ว่า EOS เป็นไอเท็มที่ค่อนข้างโง่พอสมควร เจ้าของเปลี่ยนร่างแล้วมันก็ไม่รู้เรื่อง ต้องเขวี้ยงมันลงพื้นสักทีแล้วเก็บมาใหม่ มันถึงจะรู้ตัว

ซึ่งประโยชน์ก็คืออาศัยจากที่ EOS นั้นถ้าเราเป็น range hero มันจะไม่ใช่ orb effect
    มันจึงสามารถใช้ orb ร่วมกันได้ เช่น
    - ดูดเลือด ยิง slow ด้วยดูดเลือดอีกตังหาก
    - miam อันนี้ก็ติด miam ที slow กันไม่ต้องเดินเลย
    ซึ่งถ้าไม่ได้เปลี่ยนสถานะ EOS ให้เป็น range โดยการวางแล้วเก็บก็จะทำแบบที่ว่าไม่ได้

แต่ยังมันง่ายไป นี่ยังไม่ใช่ Twin orb effect

Twin orb effect EOS&Mantaจะทำยากกว่านั้น นิดๆ
    เนื่องจาก manta นั้นเป็น orb เดียวที่สามารถใช้ได้กับ image

แต่ถ้าเราออก EOS มาด้วยละก็จะแบ่งได้ 2 กรณี

1. range จะออกแต่ burn mana ไม่ slow ยกเว้นแต่ เป้าหมาย mana หมดจึงจะ slow ซึ่งเป็นไปได้ยากมากๆเนื่องจากการ regen mana
    - ส่วน image ของตัว range ไม่burn mana อยู่แล้ว
    2.melee จะออกแต่ slow เพราะburn mana เป็น orb น้องเล็กโดน EOS บังสนิท
    -ส่วน image ของตัวmelee ก็โจมตีไม่ติด orb feedback เพราะร่างหลักถือ EOS เป็น orb หลักอยู่

แต่ ถ้าเป็น hero ที่สามารถโจมตี 2 แบบได้ Range&melee เช่น TB DK พ่อหมี เทือกๆนี้หละ

เราสามารถทำให้ ใช้งาน 2 orb ร่วมกันได้ โดยร่างหลักใช้ orb อันใดอันหนึ่ง และ image สามารถใช้ feedback ได้
    1. ร่างหลัก range ยิง slow ส่วน image melee ก็ burn mana ไปตามเรื่อง
    หรือ
    2. ร่างหลัก melee ตี slow ส่วน image melee ก็ burn mana ไป

3.อันนี้ธรรมดา คือ ร่างหลัก melee image melee burn ทุกตัว

หลักการก็คือ การวางแล้วเก็บ EOS ให้สถานะ EOS ไม่ตรงกับสถานะการโจมตีของ hero
    - ตอนเป็นhero melee ให้ใช้ eos range
    - ตอนเป็น hero range ให้ใช้ eos melee

วิธีทำก็คือ
    1. ถ้าเราซื้อ EOS มาตอนเป็น melee หลังจากเเปลงเป็น range ให้วางและเก็บ EOS มาใหม่ เราก็จะได้ EOS range
    1.1 ที่นี่พอกลับร่าง melee สถานะ EOS ก็จะขัดกับ สถานะของ hero เรียบร้อย
    1.2 หลังจากนั้นตลอดเกมทุกครั้งก่อนที่เราจะแปลงร่าง หรือ กลับ สู่ร่างปกติ ให้วางและเก็บ EOS ทุกครั้ง

2.ถ้าเราซื้อ EOS มาตอนเป็น range ก็แค่รอเวลากลับเป็นเป็น melee
    2.1 ที่นี่พอกลับร่าง melee สถานะ EOS ก็จะขัดกับ สถานะของ hero เรียบร้อย
    2.2 หลังจากนั้นตลอดเกมทุกครั้งก่อนที่เราจะแปลงร่าง หรือ กลับ สู่ร่างปกติ ให้วางและเก็บ EOS ทุกครั้ง

3 ถ้าจะแยกร่างตอนเป็นmelee ให้วางและ เก็บ ไอเท็มหลังแยกร่างด้วย เพื่อให้ ร่างจริงตีติด slow ไม่งั้นร่างจริงมันจะติด feedback

จากนั้นก็เหลือแค่แยกร่างไปฉะกับศัตรู

Credit : http://www.thaicybergames.com/webboard/index.php/topic,73268.0.html

น่าจะชอบสำหรับคนเล่นพวกแยกร่างนะครับ

ปล. อาจจะยาวไปนิดแต่ว่ามีประโยชน์เยอะนะครับ.... ;)
  13. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0
    ^

=[]=)b!! ไม่เคยรู้ (เพราะแทบไม่ได้เล่นตัวพวกนี้เลยด้วย)

ส่วน Manta ออกเฉพาะเวลาเล่น นากา หรือ Spectre....

-------------------------------------------------------------------------------

เอ่อ ผมขอถามอะไรนู๊บๆหน่อยนะครับ EOS นี่อะไรอ่ะครับ ...
  14. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    Eye Of Skadi ครับ
  15. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    ^
    Eye of Skoll ครับ สกาดิกลืนพระจันทร์ สกอลกลืนพระอาทิตย์ :E

ไม่มีใครเก็ทมุขหนูสินะคะ T^T

ส่วนไอ้มุขแยกร่าง ผมว่าเหมาะที่จะใช้กับ Dragon Knight มากกว่านะครับ เพราะมัน Splash กัน 3 ตัว โหดถึงใจเลยทีเดียว
  16. tales

EXP:
    546
    6
    88
    คุยกันเกินความสามารถ Noob จะรับรู้ได้ละครับ ในเกมมันมีเวลาให้เตรียมทำมากขนาดนั้นเลยเชียวหรือนั่น
  17. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    trick สลับorb นี่เคยเห็นนะ.. ทำได้จริงด้วย แต่ผมว่ามันเสียเวลา - -' พิลึก

แต่ manta ร่างแยกนี่... lycan โหดร้ายบัดซบ
  18. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    lycan ผมเล่นมากี่รอบ ไง S&Y ก็ค่อนข้างเป็นไอเทมที่ดีทีสุดครับ - -"
    manta ถ้าไม่มีเพื่อนๆช่วยหยุด หรือ control ร่างแยกเก่งๆมีหวังเบียดกันกัดเหยื่อ (ถ้าเล่นมีลูกหมาอีก 2 ตัวก็คุมกัน 4 ตัว 2 team เอาเข้าไป)
    จะดีก็ตอน Diffisual Blade ที่ purge ได้แล้วไล่กัดนิ่มๆเนี่ยล่ะครับ

แต่กัดแล้ว หวัง burn mana - -?
    ขอกัดแล้วเลือดตก เดินกระซิกๆ ให้ลูกหมาเราไล่ตบ stun ดีกว่า ^^
    manta lycan ค่อนข้างดูดี แต่ไม่น่าเวิคเอาไปใช้จริงครับ...

ใช้กะ DK ดีกว่า....

ป.ล. จำได้ว่าเมื่อก่อนมันใช้ได้นะ 6.27 มั้ง โหดโค ตะ ระ มังกรน้ำแข็ง 3 ตัวยิงติด frost อีกต่างหาก....
  19. Mullioch

EXP:
    330
    0
    0
    จะบอกว่า ที่เอามาโพสทำได้จริงครับ ใช้เวลาไม่นานอย่างที่คิด มีเวลาแน่นอนครับ(ลองแล้วอะครับ แต่กับ AI นะครับ :p )

แล้ว DK เนี่ย ไม่ติด Frost นะครับ จิงๆ ตัวที่เหมาะที่สุดสำหรับ Trick ที่ลงคือ TB อะครับ

เป็นอะไรที่โกงมากๆครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่ามันเท่ห์ ดีครับ อาจจะใช้ได้ในเกมที่ไม่ซีเรียส

ส่วนเกมที่ซีเรียส ก้อใช้ได้ แต่คงต้องเป็น TB เท่านั้นมั้งครับ
  20. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0
    อยากรู้ว่าตอนนี้มูนยังใช้ EOS ชิ่งได้เหมือนเดิมรึเปล่า...

เพราะรู้สึกเวอร์ 6.49 หรือ 6.50 นี่ล่ะครับ ที่มูนถือ EOS ยิงฟรอสต์ชิ่งไปชิ่งมา อืดกันเป็นแถบๆ....
  21. tales

EXP:
    546
    6
    88
    ใน 6.51 ยังใช้ได้อยู่ครับ แต่ผมว่า เล่นสายนี้เปลืองกว่าสาย Moon ดูดเลือดนะ

ว่าแต่ใครเล่นแมพ AI บ้างครับ แนะนำแมพ AI ฉลาดๆเก่งๆหน่อย ถ้ามีคำสั่งพวกเพิ่มเลเวล เพิ่มเงินจะดีมากเลย สะดวกเวลาจะลองสกิล หรือว่าลองออกไอเท็ม
  22. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ผมมีแต่ของ 6.49 น่ะครับ แต่มีปัญหาอย่างนึงว่า

1.บอทส่วนมากจะใช้ Quick Action ทุกครั้ง (กด Shift) ทำให้มันเก่งจากคนทั่วไปนัก
    2.บอทส่วนมากจะออก Necrololicon เป็นส่วนใหญ่
    3.greedisgood xxxxxx เมื่อกดใช้แล้ว เงินของ AI ก็จะเพิ่มเหมือนกันครับ...

แต่ของผมสามารถที่จะสั่งการบอทให้มากันบ้าน ซุ่มโจมตี หรือดันได้ด้วยนะ แต่ต้องเสียเวลามานั่งพิมพ์เอา...

อยากได้แอดเมล์ผมมาตามโปรไฟล์แล้วบอกผมใน MSN ละกันนะ...
  23. zarathustra

EXP:
    1,323
    0
    86
    มิต้องหรอกครับ เดี๋ยวผมออนแล้วส่งให้พี่ 9 เองเลยดีกว่า

ตัวที่ผมใช้ AI โคตรฉลาด สั่งได้ แถมเป็น 6.51b ด้วย
  24. Jobbeins

Jobbeins New Member

EXP:
    19
    0
    0
    วันนี้ผมไปลองเล่นใน channel dota

ปรากฎว่าเจอทีมๆ หนึ่ง จำชื่อไม่ได้ว่าอะไร รู้สึกว่าจะ Intel

มีรายนึงเล่น mepo ได้แสบสันมากครับ -_-"

เล่นทิ้งตัวแม่ ไว้ที่บ่อน้ำพุ แล้วให้ตัวลูกแยกไป Farm กัน lv พุ่งกันเลยทีเดียว

เท่านั้นไม่พอ ผมเจอ naga siren ออก manta ไล่ ขว้างแห แล้วรุม burn mana กันสนุกเลย

combo มากับ mepo เจอแล้ว ถึงกับเซงเลยครับ ฮ่าๆๆ :p
  25. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    ขอผมด้วยได้มั้ยครับ หา 6.51b มานานแล้วเหมือนกัน

แนะนำให้ลองเอา Yurnero มาปั่นตอนที่โดนขึงพืดด้วยครับ แล้วจะแสบสันต์ยิ่งกว่านี้อีก...

Share This Page