มาช่วยกันตั้งกฏกระทู้แจกของทีครับ

กระทู้จากหมวด 'แลกเปลี่ยน & แจกของ' โดย bankgama, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    เพราะ ตอนนี้มีหมวดสำหรับแจกของไว้แล้ว

เลยอยากให้มาช่วยกันเสนอกฏ กันครับ

เท่าที่ผมพอนึกได้

1. ห้ามทำการโพสหรือขอให้คนอื่นโพส สื่อลามก (อะไรทั้งหลายแหล่ ที่เป็น 18+)
    2. ไม่ควร Hotlink
    3. การ Discredit
    4. ห้ามโพส สิ่งที่มี LC อยู่แล้ว
    5. ไม่ปั้ม Rep ในกระทู้แจกของทั้งหลาย

นึกได้แค่นี้อ่ะครับ ช่วยๆ กันคิดด้วยนะครับ :spin:
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมเองก็ไม่เคยคลุกคลีกับแวดวงแจกของนะครับ มีกฏอะไรที่ควรต้องมีก็ช่วยๆ กันแนะนำนะครับ
  3. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ไม่เคยแจก...ไม่ค่อยเข้าไปสูบเท่าไร ไม่รู้ต้องแนะอะไรบ้าง...

เรื่อง hot link นี่เขียนให้เคลียร์เป็นว่าให้อัพเข้าโฮสท์ส่วนตัวของผู้แจกแล้วค่อยแจก อะไรแบบนั้นเอาดีไหม?
  4. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    วิธีที่ผมใช้ตัดสินเรื่องนี้

1. ถ้าไม่ใช่สิ่งลามก สิ่งที่ไม่เหมาะสม ไม่ล่อแหลมต่อเบื้องสูงต่างๆ
    ให้ ลบ link ในกระทู้นั้นทิ้ง แล้ว พิมพ์ เตือนเจ้าของกระทู้ และคนอื่นๆ ว่า ขอให้แจกกันเป็นการส่วนตัว
    ไม่ใช่ ช่องทาง post บนบอร์ด

ยกเว้น สิ่งนั้น จะเป็นสิ่งที่เปิดเป็น public บน internet อยู่แล้ว เช่น clip บน youtube เป็นต้น

2. ถ้าเป็นสิ่งลามก ไม่เหมาะสม กระทบเบื้องสูง
    = ลบทิ้ง โดยไม่ต้องเตือน ถ้าเขาถามมา ค่อยตอบไปว่าเพราะอะไร

ลองไปปรับใช้ดูแล้วกันครับ :)
  5. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ย้ายไปให้สมาชิกช่วยคิดมั้ยครับ ทางนั้นน่าจะมีคนที่ชำนาญเรื่องพวกนี้เยอะกว่าพวกเรานะครับ
  6. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    หลัก ๆ ก็คงต้องไม่เป็นของที่ "เจ้าของไม่เต็มใจให้เอามาแจก"
    เช่น คลิปแอบถ่ายช่วงเวลาส่วนตัวของสิ่งมีชีวิตที่กำลังเล่นกีต้าร์อยู่ริมหาดสงวน จะเอามาได้ก็ต่อเมื่อเจ้าตัวอนุญาตแล้ว

เวลาตั้งกระทู้ก็ให้บอกด้วยว่านี่เป็นกระทู้ขอ หรือกระทู้แจก (จะใส่ [REQ] หรืออะไรกำกับก็ว่ากันไป)

ส่วนเรื่องปั๊ม rep... เนื้อหาที่จะพิมพ์คงคาดหวังให้มีเท่ากับหมวดอื่นยากนะ ผมว่า บางคนแค่อยากสูบ แต่ไม่รู้จะพูดหรือเล่นมุขอะไร จะสูบเปล่า ๆ ก็เสียมารยาท ถ้าตอบอะไรสั้น ๆ ก็ไม่ถือว่าปั๊มละกัน (อย่าถี่โดยไม่จำเป็น)
  7. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    สมาชิก(บอร์ด)ใหม่ขอเสนอความเห็นมั่งได้ไหมคะ แหะๆๆ^^"

อยากให้มีกฎว่าถ้าของที่เอามาแจกไปโหลดจากที่คนอื่นแจกไว้ที่อื่นมาอีกที
    กรุณาไปขออนุญาตคนแจกคนแรกให้เค้ายินยอมการre-distributeของเราต่อ
    ด้วยค่ะ

คือเราเห็นเมืองนอกทำกันแบบนี้น่ะค่ะ แล้วก็เคยในเหตุการณ์ประมาณนี้ในเมืองไทยทีนึง ประมาณว่าบิตจากโตเกียวโตโช แต่คนอัพเป็นคนไทยหรือไงเนี่ยแหละ แล้วมาอัพแจกในเวบไทยโดยไม่ใส่เครดิต ถึงมันจะมีในIDVtag คนที่ริปไฟล์มาแจกคนแรกก็เลยมาโวยวาย

แล้วของที่18upนี่ถ้าหากว่าแปะแค่ตัวอย่างที่ไม่ล่อแหลม แล้วให้คนอยากได้แบบล่อแหลมPMไปขอเป็นการส่วนตัวจะได้ไหมคะ?
  8. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมมองว่ามันก็คือกระทู้แจกของลามกดีๆ นี่เอง ส่วนตัวก็ไม่อยากให้ใช้บอร์ดนี้เป็นสื่อกลางในการติดต่อเผยแพร่สิ่งลามกนะครับแม้ว่าจะเป็นทางหลังไมค์ก็เหอะ กรณีที่จขกท. ตั้งกระทู้ขึ้นมาโดยกระใช้กระทู้เป็นสื่อกลางในการเผยแพร่ไฟล์ผ่านทางหลังไมค์ผมก็อยากจะให้ลบกระทู้ไปเลย แต่ถ้าเป็นกระทู้ที่ตัวกระทู้มีการแจกไฟล์ที่ไม่ติดเรทอยู่แล้ว แต่ด้านท้ายกลับมีการโพสข้อความว่า "อยากได้แบบแหล่มกว่านี้ให้...อย่างที่รู้กัน" หรือในทำนองที่ทำให้ผู้อ่านรู้ได้ว่าให้ติดต่อทาง pm ก็น่าจะลบเฉพาะข้อความดังกล่าวทิ้งครับ

กรณีที่คนตอบกระทู้มาบอกว่าถ้าจขกท.อยากได้แบบแหล่มกว่านี้ให้ pm มาหาผม...ก็ควรลบข้อความทิ้งเช่นกัน
  9. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    หลักๆ ก็คงแค่นี้มั้งครับ ขาดเหลือเพิ่มเติมอะไรเดี๋ยวมาว่ากัน

- อย่าแจกของที่ไม่เหมาะกับเด็กและเยาชน ของที่เหมาะกับผู้ใหญ่ไว้จะเปิดหมวดลับ 18+ ไว้ให้แจกกัน
    - หมวด 18+ ล้อเล่นครับไม่มีหรอก
    - คลิปหนังคลิปเพลง แจกกันตามสบายเลยครับ
    - ถ้าแจกของของคนอื่น ขอให้ขออนุญาตเจ้าของไฟล์ก่อน และ link ไปที่กระทุ้ หรือเวบของเจ้าตัว อย่า link ตรงไปที่ไฟล์ ครับ
  10. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    อือพี่เจครับ

อีกอย่างนะครับไวรัสครับห้ามแจกของที่ติดไวรัสไม่งั้นป่วนกันทั่วบอร์ดแน่

อ้อของติดลิขสิทธิ์ก็ไม่ค่อยอยากให้แจก

ยกเว้นMP3 เพราะมันมีอยู่บานเบอะด้วยครับ

แล้วอีกอย่างบางคนชอบแจกผลงานวิชาการของคนอื่นที่ไม่ใช่ของตนอะครับ(เคยเห็นแต่ในAF)คงไม่มี

อยากให้ช่วยดูตรงจุดนี้ด้วย
  11. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เรื่องไวรัสนี่ อืม อาจจะต้องให้ใครเนตแรงๆ ที่ไทยช่วยโหลดไปแสกนล่ะครับ ผมอยู่นี่โหลดไฟล์จากไทยยากน่ะครับ

ผลงานวิชาการ?
  12. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ผลงานทางวิชาการ ไม่แน่ใจว่าคล้ายๆกับวิจัยหรือไม่ (เห็นคุณแม่ผมก็หาอยู่เหมือนกัน แถมโดนคัดลอกพอสมควร)
    คือคล้ายๆกับแฟ้มสะสมผลงานน่ะครับ มีแบบฟอร์มอะไรพร้อมหมด

ส่วนเรื่องกฏ ถ้ามีลูกเล่นเยอะกว่านี้คงดีแหละ เพราะตอนนี้ทำได้แค่โพสแบบเห็นกันจะจะ (ว่าแต่ถ้าไม่ใช่สมาชิกที่เป็น Full Member ก็ไม่สามารถเข้ามาดูในส่วนนี้ได้ใช่ไหมครับ)

งั้นน่าจะเพิ่มอีกซักกฏนึง
    เจ้าของไฟล์มีสิทธิ์ทุกอย่างในการลบ และ แก้ไข Link หรือ URL ได้ การนำไปเผยแพร่ยังบอร์ดสาธารณะอื่นๆ ต้องขออนุญาตเจ้าของไฟล์นั้นๆเสียก่อน (ตรงนี้ถ้าจับได้ว่ามีคนไม่ทำตามที่กำหนด สามารถลบไฟล์ หรือ Link ออกไปเลยก็ได้ แต่จะจับไงล่ะ - -")

ส่วน 18+ ผมว่าห้ามมีการตั้งกระทู้เลยดีกว่ามั้ยครับ? (เว้นแต่ใครจะ PM ไปถามกันหลังไมค์เอาเองนี่ก็อีกเรื่องนึง)
  13. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ตอนนี้ มี tag Hide ที่กำลังมองๆ อยู่ครับ อาจจะเอามาทดลองใช้งานในเร็วๆ นี้ ยังไงก็ใจเย็นนิดครับ
  14. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เข้ามาตื่นเต้นด้วยคน >W<

ครั้งแรกเลยละมั้งฮะที่บอร์ดนี้คิดจะแจกของ *0* (เดี๋ยวคุมิเอาภาพในคลังมาแจกมั่งดีกว่า >W<)

สำหรับพวกกฏการแจกของส่วนใหญ่ก็น่าจะครอบคลุมหมดแล้วละมั้งคะ ที่ต้องการจะเน้นก็คือพวกรูปภาพต่างๆ หรือ Mp3 (กรณีที่ไม่ใช่เวปแชร์ไฟล์หรืออะไรจำพวกนั้น) อยากให้เน้น credit เยอะๆ สักหน่อย ที่สำคัญถ้าเป็นไฟล์ Mp3 ไม่อยากจะให้ direct link เท่าไหร่

อืม ซึ่งก็พูดไปหมดแล้วละมั้งน่ะ (ฮา...)
  15. Peafowl

Peafowl Member

EXP:
    77
    0
    6
    การแจกของ มันเก่าในสังคมทั่วๆไปนะ แต่ ใหม่ของแถวเราพอควร แล้วผมว่า สตาฟบางท่าน ก็อาจไม่ชิน หรือ ไม่ถนัด ในการคุมด้วย

ข้อสงสัย and ปรึกษา

1. เพลง หรือ หนัง วันก่อนไม่มี ลิขสิทธิ์ แต่ อีกวัน มันก็อาจมี ก็คงต้องลบกันให้ทัน ถูกต้องใช่มั่ย ?
    = หรืออีกนัย1 หมายความว่า ทางสตาฟ ก็ต้อง อัพเดทความรู้ด้านลิขสิทธิ์ อยู่ตลอดเวลาด้วย

2. ในประเด็น บทความ หรือ ผลงานวิชาการ มันก็มีทั่งแบบ ทำเพื่อแจกอ่าน กับ ไม่ได้กะแจก แล้วเราจะแยกกันได้ยังไง ?
    = ผมแค่สงสัยว่า เราจะกลายเป็นรังโจร โดยไม่เจตนาหรือเปล่า

3. ใครสามารถแจกได้ ต้องเป็นสมาชิกมานานแค่ไหน แล้วต้องได้รับความไว้วางใจแค่ไหน หรือ สมาชิกทุกคน แจกได้?
    = นาน ของ นานมาแล้ว เราท่านก็อาจเคยเจอ สมาชิกแมวๆ พวกชอบลงโดจิน H แบบ ตัดฉาก H แต่คนดูก็รู้ว่า Hมาแล้ว
    ถาม เพราะ สมาชิกใน AF มีเริ่มจาก 10ขวบ ปาไป 30กว่าขวบ

4. ยกเว้นเพลง ของสมัยปัจจุบัน ส่วนมากมันก็ ออกแนวเรทอยู่แล้ว ไม่มาก ก็น้อย ถ้าตัดของ 18 up กับ ลิขสิทธิ์ ออกไป ของแจกได้ มันก็ เดิมๆ ไม่มากอะไร ใช่มั่ย ?
    = ถ้าใช่ มันก็เป็นสิ่งธรรมดา หลายๆคนถ้าเขา สนใจ ก็ หากันเองได้อยู่แล้ว ถ้าจะทำหมวดแจก ผมว่า ทำห้อง IRC เพิ่ม ไว้คุยกันในประเด็น แจกไปเลยดีกว่า ห้องประมาน " AF จัดให้"

ความคิดเห็นส่วนตัว

1. มันคงเป็นบ่อเกิดของนักบุญ ใหม่ๆ มากมาย แต่ ก็คงต้องมีการพูดคุยหาข้อตกลงในการ เป็น นักบุญแห่ง AF ด้วย

ผมว่า คนสูบคงไม่ต้องคิดมาก แต่คนแจก เราน่าจะมีกฎให้ ประมานว่า "เส้นทางสู่การเป็นนักบุญแห่งAF" "แจกอย่างไรไม่โดนแบน"

2. ผมไม่ได้ Anti เพราะถ้าเจอของอยากได้ ผมก็คงสูบ ( แต่ผมก็คิดว่า ผมก็คงหาได้ไวเท่ากัน )
    คนสูบ จะเจอปัญหาเดียวครับ ถ้า มันมี ไวรัสติดมา แต่ถ้าเป็นในประเด็นของมีปัญหา คือ ผิด กฎหมาย หรือ ศีลธรรม ใดๆ

โดนก่อน คงเป็น บอร์ด (ถ้า ทำลายไม่ทัน) ลองมาคือ คนเอามาแจก ( ก็จะวกกลับไปดูในข้อ คุณสมบัติของคนแจก ว่าใครมีสิทธิ์แจกได้)

3. คำว่าแลกเปลี่ยน ผมอ่านแล้วคิดภาพประมาว่า หาก ผม กับ สตาฟxxx ตกลงแลกเปลี่ยนภาพ L กัน กลางบอร์ด ตกลงมันก็ไม่เรียกว่า แลก มันก็ แจกอยู่ดี แถม รู้กันหมดเลยว่า แลกอะไรกัน แล้วความสนุกของการ แลก หมู แลก แมว มันจะได้จากตรงไหนละครับ : )

ป ล จริงๆ อาจไม่มีปัญหาอะไรก็ได้ บอร์ด AF เน้นหน้าตาทางสังคมกันอยู่แล้ว คงไม่มีใครทำลายตัวเองด้วยการแจกของผิดหรอก

ป ล 2 จะรอจนได้ข้อสรุปครับ จะได้ ทำคู่มืออันใหม่ลงได้
  16. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม่ละเมิดกฎบอร์ด ไม่ผิดกม.หรือลิขสิทธิ์(แต่เรื่องผิดลิขสิทธิ์นี่ ที่ไหนก็เป็น...) ไม่ขโมยของที่คนอื่นอัพแทบตายมาแจกโดยไม่ได้รับอนุญาติ
  17. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    เท่าที่พอคิดออกจากอะไรอย่าขโมยลิ้งค์ที่อื่นมาค่ะ แล้วก็ถ้าจะอัพอะไรแจกแนะนำควรหาเว็บที่ไว้ฝากไฟล์ของตัวเองนะคะ ไม่แนะนำ Yousendit เพราะอยู่ได้แค่ 7 วันค่ะ แนะนำพวกเว็บ <!-- m -->http://www.savefile.com<!-- m --> อันนี้ก็น่าสนใจค่ะ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์นี้จะว่าไปเอาอะไรมาแจกมันละเมิดหมดแหละค่ะพวก artbook ไฟล์เพลง แต่เอาให้มันไม่ใช่โดยลิขสิทธิ์ในไทยเป็นพอแค่นั้นก็ได้ค่ะ

ส่วนเรื่อง Credit อันนี้ไม่ใช่แค่ส่วนแลกเปลี่ยน & แจกของค่ะ ทุกหมวดเลยก็อยากให้เน้นย้ำเรื่องนี้ให้มากๆเพราะคนโดนเอาสิ่งที่ตัวเองทำไว้ไปโพสที่อื่นโดยไม่บอกกล่าวมันเสียความรู้สึกจริงๆค่ะ(เจอมากับตัวเซ็งไปหลายวัน)
  18. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    แจกเพลงอย่าแจกของที่มีลิขสิทธิ์ชัดเจนนักเช่นเพลงของGMM/RS

แต่ถ้าลิขสิทธิ์ยังไม่ชัดเจนนักก็แจกไปเถอะ เช่นพวกวงJ-Rockดังๆที่ไม่มีคนสนใจชื้อ หรืออัลบั้มที่หายากเช่น VIP Band/Kaleidoscope หรือพวกDemoหาชื้อไม่ได้ แจกๆไปเถอะ

ส่วนOST Animeคงตามสบาย ไม่มีLCในไทยอยุ่แล้ว
  19. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    เหย๋ แสดงว่าเฟค ???

เราไม่อยากให้แจกไฟล์พวก18+ เลยค่ะ อยากให้คงความ"ใสๆ" ของบอร์ดไว้ :aiii:

(สตรอวเบอร์แหล 555)
  20. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ถ้าเอาอัลบั้มรุ่นนี้มาแจกคงไม่มีใครว่ามั้ง

21. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    ผมว่าพวก18+มันไม่เกี่ยวกับเกมเลยนะครับยังไงเรื่องจะหาดูมันไม่ยากหรอกดังนั้นไม่มีดีกว่าถ้าอยากดูไปหาดูที่อื่นเอา (เยอะแยะ) :E
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    18+ ถ้าเป็นแค่ล่อแหลมตลกๆ คงไม่เป็นไรมั๊งครับ แต่ถ้าของมืด แท้จริง ก็อย่าดีกว่า

แล้วเกม 18+ ที่เนื้อหาดีล่ะ.... หลังไมค์ดีกว่าไหมครับ พวกนั้นบางครั้งเนื้อหาดีมาก (ได้ยินอยางนั้นนะ ไม่เคยโหลดมาเล่น ไฟล์ใหญ่เกิน+ ภาษาญี่ปุ่นเพิ่งเริ่มเรียน)
    ในกระทู้ก็แค่พูดถึงกันเฉยๆ แล้วแจกเวอร์ชั่นที่ไม่หื่น ของมันก็น่าจะได้มั๊งครับ

อย่างตระกูล เฟท ตระกูล ไม มันกำเนิดจากเกม เอช แต่ถ้าแจกเกมเวอร์ชั่นหลังๆ ที่ไม่เอช แต่เล่าประวัติ(ในเวอร์ชั่นมืด ที่เป็นต้นฉบับ)มันไว้ก็ไม่เป็นไรมั๊งครับ

แต่ถ้าคนจริง ผมว่าห้ามเลยดีกว่าครับ โดเฉพาะถ้าเกี่ยวกับชื่อเสียงของคนอะไรพวกนี้
  23. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    แปะกระทู้รวบรวมศิลปินที่มี LC ในไทยไปเลยดีกว่ามั้ยคะ? จะได้เป็นการง่ายเวลาจะแจกเพลงด้วย

แล้วอย่างเพลงสากล อย่าง Beyonce , Linkin Park , Black Eyed Peas บลาๆๆ..นี่ เอามาแจกได้รึเปล่าคะ?

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ m(_ _)m
  24. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    เรื่อง pm นี่ผมเห็นว่า เราไม่สามารถควบคุมกันได้ 100% อยู่แล้ว เพราะถือเป็นการติดต่อส่วนตัวระหว่างบุคคล ดังนั้น จึงไม่ควรก้าวก่ายเรื่องที่เป็น pm ของสมาชิก ,,, ยกเว้นจะได้รับแจ้งว่ามีการใช้ pm ทำเรื่องไม่เหมาะสม ที่ละเมิดสิทธิ์ของสมาชิกคนอื่นๆ เป็นต้น

แต่สิ่งที่ควบคุมได้ ก็คือ การห้าม post ข้อความหรือแจก file ใดๆ ก็ตามที่เป็นสื่อลามกในหน้ากระทู้สาธารณะ ซึ่งรวมถึงการควบคุมทุกข้อความในกระทู้ที่โน้มน้าวให้สมาชิก แลกเปลี่ยนสื่อดังกล่าวทางหลังไมค์ด้วยครับ

หากพบข้อความที่สื่อไปทำนองนี้ ก็เห็นว่าควรจัดการลบกระทู้และตักเตือนสมาชิกผู้นั้นทันที ยกเว้นว่าจะไปแอบคุยกันเองหลังไมค์เงียบๆ
  25. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    อืม แล้วแบบนี้ถ้าจะแจกโดจิน (ซึ่งเป็นของที่ซื้อมาเองแล้วมาสแกนแจกเอง ) จะเป็นอะไรไหมค่ะ ( แน่นอนว่าพิจารณาแล้วว่าจะไม่มีเรตโป๊แน่นอน หรือมีก็แค่นิดๆหน่อยๆ เท่านั้น )

กับกฎที่คุณj กล่าวมาคร่าวๆเราว่าดีแล้วค่ะ

เอาไว้รู้เรื่องแน่นอนแล้วจะมาแจก อิอิ

Share This Page