คนชอบประวัติศาสตร์เอเชียตะวันออกมาคุยกัน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย identity, 3 มกราคม 2008.

1. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    อันที่จริงในบอร์ดเก่ามีคนรักสามก๊กแต่ผมชอบประวัติศาสตร์เอเชียตะวันออกมากกว่า ไม่ว่าจะเป็นจีน ชนกลุ่มน้อยญี่ปุ่นและก็เกาหลี

เพราะงั้นก็เลยชวนทุกคนมาคุยกันซะเลย
    ถึงจะรู้ว่าคนคุยน้อยก็ตามแหละนะแต่ที่แน่มันต้องมีสามคน

ผม พี่อีวาน พี่ชูว์ (แค่นี้เรอะ)

คำถามแรกคือ

ชอบประศาสตร์ชนชาติไหน ชอบช่วงไหนและก็ชอบบุคคลในประวัติคนไหน

ของผมนะครับ
    แต่นอนประวัติศาสตร์ที่ชอบต้องเป็นประวัติศาสตร์จีน

ช่วงที่ชอบ สมัยต้นราชวงศ์ถังปลายราชวงศ์สุย เพราะเป็นช่วงกลียุคและช่วงแห่งการเปลี่ยนแปลงประวัติศาสตร์อันยาวนานของชนชาติฮั่น รวมทั้งการเปลี่ยนทัศนคติกับชนชาตินอกด่าน อีกช่วงคือช่วงการดำเนินงานปฏิวัติของสมาคมถงเหมินฮ่วนที่นำโดยดร.ซุนยัตเซนครับ เพราะเป็นช่วงที่ล่อแหลมด้วย คนเบื้องบนกดขี่คนเบื้องล่างบ้านเมืองอ่อนแอยังชักศึกจากภายนอกเข้ามาอีก

บุคคลที่ชอบแน่นอนคือ ดร.ซุนยัตเซนครับ
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เข้ามาฟังครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ประวัิศาสตร์ แต่ก็สนใจประวัติศาสตร์ด้านสงคราม (ชอบอ่านพวก แผนซ้อนแผนของพวกนักรบ)
  3. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ไม่ค่อยชอบประวัติศาสตร์ตะวันออกครับ เรื่องราว มันผลุบๆโผล่ๆ และชื่อที่จำได้ยากๆ มีเยอะ... ขนาดเรียนมาสายตรงนะนี่ - -"
  4. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ชอบประวัติศาสตร์ญี่ปุ่น กับ ไต้หวันครับ (คนอื่นจะว่ายังไงผมไม่รู้ แต่ผมนับไต้หวันเป็นประเทศล่ะครับ)

ในแง่ที่ว่าทำไมประเทศที่แทบไม่มีทรัพยากรอะไร ถึงได้อยู่รอดมาเป็นประเทศแนวหน้าของเอเซียได้
  5. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ตำราที่เราเรียนมาจากฝรั่งทั้งนั้นนี่นะ ขนาดประวัติ สมีย ร.4 ยังต้องดูของ หมอบรัดเลย์เลย คนไทยเองแทบจะไม่ค่อยบันทึกอะไรเท่าไร่ พวกพงศาวดารก็เชื่อได้ไม่หมด ขนาดของพม่ากัีบไทยยีงไม่เหมือนกันเลย
  6. identity

EXP:
    580
    0
    36
    แต่ประวัติศาสตร์จีนไม่เหมือนกันนี่ครับ ในนี้บอกว่เอเชียตะวันออกไม่ได้ถึงแถบอินโดเนียเซียร์ยักหน่อย

ก็แถบๆ จงหยวนกับรอบนอกน่ะครับ

ส่วนประวัติศาสตร์ เฮอะๆ ความจริงคืออะไรบางครั้งคนละเรื่องกับการจดบันทึกพูดมากไม่ได้เสียวคอขาด

เอาเป็นว่าอย่าพูดถึงประวัติศาสตร์ประเทศไทยดีกว่าครับ "มันน่ากลัว"
  7. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ชอบประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นยุคเฮอัน-คามาคุระ
    และประวัติศาสตร์จีนยุคโจว-ชุนชิว-จ้านกว๋อ ครับ

บุคคลในประวัติศาสตร์ชอบ มินาโมโตะ โยริโทโมะ กับ เจียงไท่กง ครับ
  8. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    เราชอบประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นค่ะ โดยเฉพาะช่วงที่มาการกล่าวถึงบ่อยๆอย่างช่วงเฮอัน(อันนี้ชอบด้วยตัวชุดที่ใส่) จนมาถึงช่วงสงครามเซคิกาอาระ(ใช่มั้ย)ที่มีโอดะ โนบุนากะอันนี้เคยดูหนังบ่อยๆ กับอ่านการ์ตูนน่ะนะ อีกช่วงก็ช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครองของญี่ปุ่นนั่นแหละค่ะ ที่ปลื้มสุดๆก็กลุ่มชินเซ็น(ไม่รู้ทำไมเราชอบกลุ่มนี้มากๆเลยอ่ะ)

ส่วนใหญ่ที่ชอบเพราะได้อิทธิพลมาจากการ์ตูนที่อ่านนั่นแหละไม่มีอะไรมาก ส่วนประวัติศาสตร์แบบชอบไปนั่งอ่านๆของจริงนี้เราชอบหมดนะ ไล่อ่านในWikipedia นี้สนุกดีแต่หนักไปทางประวัติศาสตร์ของยุโรปค่ะ (ยกเว้นประวัติศาสตร์ไทย<<เพราะไม่มีอะไรให้อ่านจริงๆ) ส่วนหลังๆเริ่มมาสนใจของเกาหลีบ้างแล้วก็เพราะติดซีรีส์เกาหลีนั่นแหละเรื่องของเรื่อง(ยิ่งช่วง 3 แคว้นของเกาหลียิ่งชอบ)

ส่วนบุคคลที่ชอบหรอคะ... โอกิตะ โซจิ นับมั้ยเนี่ย
  9. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    ญี่ปุนเกาะเล็กก็จริงแต่ทรัพยากร เขาเพียงพอกว่าฝั่งจีนมากเลยนะครับ
  10. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    โฮ่ มีเจ้าอีวานอยู่ในกลุ่มด้วย!!!???

ว่าแต่เจ้าอีวานเนี่ย ถนัดประวัติศาสตร์ประเทศไหนหว่า?

ส่วนผมเป็นพวกชอบฟังคนอื่นเล่าประวัติศาสตร์อีกทีครับ 555 โดยส่วนตัวไม่ค่อยมีความรู้แบบลึกซึ้งถึงแก่นกับเขาเท่าไหร่ แต่รู้สึกสนุก+ได้รับประโยชน์จากการที่มีคนอื่นมาเล่าให้ฟังครับ

ส่วนตั๊ว ส่วนตัวจริงๆ ชอบจีนครับ เนื่องจากเป็นพวกบ้ากำลังภายในและตำรายุทธพิชัยสงครามเอามากๆ รองลงมาคงเป็นไทย และญี่ปุ่นครับ (ว่าแต่ที่ดังๆ ก็มีอยู่เท่านี้นี่นา ยกเว้นช่วงหลังๆ ที่มีเกาหลีมาแรง)
  11. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ไม่ค่อยรู้เรื่องประวัติศาสตร์เท่าไหร่ แต่ชื่นชมนี่คงเป็นเจงกีสข่านน่ะครับ
  12. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    โอ้ส ความรู้เท่าหางอึ่งอย่างเราติดโผกับเขาด้วย ^^!

ผมชอบประวัติศาสตร์ตะวันออกมากๆ จริงๆรวมไปถึงเอเชียใต้อย่างอินเดียด้วย แต่ในจำนวนประวัติศาสตร์ตะวันออก บอกอย่างไม่อายเลยว่าผมโง่ญี่ปุ่นมาก แบบไม่มีความรู้อะไรเลยทีเดียว

ดังนั้นประวัติศาสตร์ที่สนใจคือ"จีน" ครับ สนใจหมด รู้หมด แต่รู้ไม่ลึก ช่วงที่สนใจและรู้ลึกหน่อยก็ได้แก่
    1. ยุครณรัฐ จ้านกว๋อชุนชิว (ส่วนใหญ่สนใจปรัชญาสมัยนั้น มากกว่าตัวประวัติศาสตร์ตรงๆ) บุคคลที่ชื่นชมคือขงจื๊อและเล่าจื๊อ
    2. ยุคสามก๊ก บุคคลที่ชื่นชมอยู่ในภาพ Avatar ผมครับ
    3. ยุคราชวงศ์ซ่ง ชื่นชมหวังอานสือ และเปากง
    4. ปลายยุคราชวงศ์ชิง ช่วงเปลี่ยนผ่านสู่คอมมิวนิสต์์ื และสงครามมหาเอเชียบูรพา

บุคคลที่ชื่นชมนอกเหนือจากที่กล่าวมาได้แก่ งักฮุย และฮวามู่หลานครับ (จริงๆมีเยอะกว่านี้ แต่คิดไม่ออก)
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ส่วนใหญ่อ่านกันจากไหนบ้างอ่ะ ผมอ่าน รัฐศาสตร์ถังไท่จง เลยรู้แค่นั้นแหละ..
  14. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    เป็นคนตกประวัติศาสตร์ครับ...

แต่เป็นคนที่สนใจประวัติศาสตร์มากๆ โดยเฉพาะประวัติศาสตร์ที่ไม่ได้กระเด็นหรือเก็บตกมาจากพงศาวดาร...

กับประวัติศาสตร์ตะวันออกแล้วยอมรับเลยว่ายังหางอึ่งอยู่มาก
  15. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    ขอนอกประเด็นิดส์นึงนา พูดถึงประวัติศาตร์ แล้วผมนึกถึงกระทู้ ประวัติ ฮิตเลอร์ ในบอร์ดเก่า ของคุณ อัลเบโด ไม่ทราบว่าขนย้ายมาบอร์ดใหม่รึยังครับ
  16. wasseryharp

wasseryharp New Member

EXP:
    33
    0
    0
    ชอบประวัติศาสตร์ค่ะ
    แต่จำอะไรไม่ได้เลย -_-" ความจำเสื่อมเป็นอาจิณ
    จริงๆนอกเหนือจากประวัติศาสตร์คือ อยากรู้วิถีชีวิตกับแนวคิดของคนที่สร้างประวัติศาสตร์และสังคมด้วยค่ะ~

ว่าแล้วก็นั่งรอฟังคนมีความรู้คุยกัน~ ^^"
  17. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ชอบประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นโดยเฉพาะประวัติของดาเทะมาซามุเนะ :D
  18. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ประวัติศาสตร์จีนพอรู้แบบงูๆปลาๆครับ คือพอรู้ว่าราชวงศ์ใหนมาก่อนราชวงศ์ใหน แต่ไม่รู้ลายละเอียดมากนัก
    แล้วก็พอรู้ประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นช่วงสงครามทั่วแผ่นดินอยู่บ้าง
  19. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    [action]รอสูบความรู้ :)[/action]
  20. identity

EXP:
    580
    0
    36
    ผมนึกว่าปู่โซเชี่ยวชาญซะอีกนะ

อ่านมาจากหลายที่หนะครับ เจอไหนอ่านนั่นไม่งั้นก็ขอยืมหนังสือลุง(ลุงผมนะครับไม่ใช่ผู้ยิ่งใหญ่แถวนี้) อีกอย่างคือวิธีดูซีรี่ย์หรือไม่ก็หนังแนวอิงประวัติศาสตร์(โดยเฉพาะหนังจีนที่มีหลายเรื่องให้เปรียบเทียบแนวคิดกันได้) อีกอย่างก็อาศัยทางอินเทอร์เน็ตล่ะครับ แต่แค่ไม่เกี่ยงที่มาและก็ภาษาครับ(ถึงบางที่จะมีการสนทนากันค่อนข้างดุเดือดเลือดพล่านก็เถอะ)

อีกอย่างต้องถือว่าผมโชคดีด้วยแหละเพราะเป็นคนสะสมซีรี่ย์ต่างๆไว้มาก
    ประวัติศาสตร์จีนอาจพอรู้แต่ประวัติศาสตร์อย่างอื่นสิไม่ค่อยจะ................

สำหรับญี่ปุ่นก็สนใจแต่บอกตามตรงผมไม่ค่อยชอบเลย เพราะบางครั้งเห็นว่าจักรพรรดิเป็นหุ่นให้โชกุนเชิดซะอย่างงั้น

อันนี้เอามาบอกให้รู้คนผู้ที่ค้นพบค่า พาย และคิดค้นวิธีหาพื้นที่และปริมาตรทรงกลมได้คนแรกแท้ที่จริงไม่ใช่ชาวยุโรปหากแต่เป็นคนจีน

http://thai.cri.cn/chinaabc/chapter17/chapter170301.htm

ช่วงนี้กำลังสนใจอเมริกายุคประกาศเอกราช เพราะเพิ่งกลับไปดู Patiot ที่เมลกิ๊บสันเล่นครับ

อีกอย่างประวัติศาสตร์จีนที่ผมสนใจเพราะเขาบันทึกได้อย่างละเอียดถี่ถ้วนสามารถว่ากล่าวได้ท้วงติงได้ ผิดกับหลายประเทศที่ไม่สามารถออกความคิดเห็นได้(อีกอย่างเหมาะแก่การนำไปแต่งฟิคด้วยสิ)

เมื่อวานดูแฟนพันธ์แท้มันข้อหมีแพนด้านั้นสุดๆ เลย

หลอกเด็กชัด
  21. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    หลายอย่างในโลกนี้ เป็นสิ่งที่ชาวตะวันออกคิดค้นขึ้นทั้งนั้นครับ อย่าง "แม่เหล็ก" "เข็มทิศ" "ดินปืน" เกิดในจีนครับ
    ความรู้เหล่านี้แพร่ไปถึงชาวยุโรปในสมัยการค้าเส่้นทางสายไหม (ศตวรรษที่เท่าไรผมจำไม่ได้ เป็นพวกไม่จำตัวเลข)

แล้วพัฒนาการทา่งด้านองค์ความรู้ของชาวยุโรปก็หยุดนิ่งในช่วงยุคกลางจากการครอบงำทางศาสนจักร

เมื่อมาถึงยุค enlightenment ปราชญ์ชาวยุโรปได้ย้อนกลับไปศึกษาองค์ความรู้เดิมที่มีมาตั้งแต่สมัยกรีกและโีรมัน และก็ได้ค้นพบองค์ความรู้ของชาวตะวันออกที่ได้แลกเปลี่ยนกันไว้ตั้งแต่บรรพกาล (รวมไปถึง "ตัวบทกฎหมายต่างๆ" ของประเทศในยุโรปส่วนใหญ่ ก็นำมาจาก "กฎหมายโรมัน" แล้วค่อยๆปรับปรุงให้เข้ากับยุคสมัย ไม่เหมือนกันบ้านเรา ประมวลแพ่งลอกของฝรั่งเศสมาทั้งดุ้นเลย)

จริงๆแล้วองค์ความรู้หลายๆเรื่อง ถูกคิดว่าเป็นของชาวตะวันตก แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ อย่าง "ปฎิทิน" และ "การนับวันทั้ง 7 " นี่เกิดมาตั้งแต่สมัยเมโสโปเตเมีย เมื่อ 4,000 กว่าปีมาแล้ว แล้วความรู้เหล่านี้ตกทอดอยู่กับชาวมุสลิม และถูกโยกย้ายถ่ายโอนไปยังชาวยุโรปก็เมื่อสมัยสงครามศักดิ์สิทธิ์ ( สงครามครูเซด ) นั่นแหละครับ

์[action]โลกนี้ยังมีความลับมากมายที่อยู่ในเงามืดของประวัติศาสตร์[/action]
  22. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ^
    ^
    ชอบคำพูดด้านบนนี้จัง... "โลกนี้ยังมีความลับมากมายที่อยู่ในเงามืดของประวัติศาสตร์"

แนะนำอยากอ่านประวัติศาสตร์อเมริกาต้องไปหา National Geographic ฉบับภาษาไทยมาค่ะ ถึงไม่ลงทุกฉบับแต่ก็ลงบ่อยๆนะ(คือเล่มไหนลงไม่พลาดสักตอนต้องรีบอ่านเลยค่ะ) จะว่าไปประวัติศาสตร์เกือบทุกประเทศนั่นแหละ อันนี้เป็นแหล่งค้นคว้าชั้นดีเลยค่ะ แบบประวัติศาสตร์พวกจีนหรือขออียิปต์ก็ลงที่นี่เยอะดี ....แต่ถ้าอ่านแล้วก็นะ... ถือว่าเล่าสู่กันฟังแล้วกัน เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ
  23. logon

logon New Member

EXP:
    59
    0
    0
    มาลงชื่อสนใจด้วยคนครับ - -/

ไม่ว่าจะประวัติศาสตร์ประเทศไหนๆก็มีค่าแก่การศึกษาทั้งนั้นล่ะนะ

ไม่มีประเทศที่สนใจมากเป็นพิเศษครับ - -/
    จะมีตอนนี้ที่อยากจะรู้ประวัติศาสตร์ของเกาหลี ที่เคยเห็นมามันไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่
    มีใครทราบประวัติศาสตร์เกาหลีช่วงเก่ากว่ายุคโชซอนมั่งมั้ยครับ? เล่าให้ฟังหน่อย =a=

บุคคลในประวัติศาสตร์ที่ชอบคือ ชวูหยวน / หลี่ป๋าย / หลู่ซวิ่น / 3ฉาว(3พ่อลูกตระกูลโจจากสามก๊กนั่นแหล่ะ)

(สำหรับบางท่านที่ไม่รุ้จักคนที่ผมกล่าวชื่อไว้ ท่านทั้งหลายคือกวีเอกของจีนน่ะครับ)
  24. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    มีหนังสือ 1412 เมื่อจีนค้นพบโลก เนื้อหาคือ ประมาณว่าจีนเป็นคนพบอเมริกาและพวกเกาะแคริเบี้ยนก่อนโคลัมบัสอีกนะครับ สมัยราชวงศ์หมิงเองมั้ง !
    แต่ประวัติศาสตร์จีนนี่ยากเหลือเกินครับ เพราะสมัยฉินซีดันเผาตำราฝังบัณฑิตไปแล้ว
    ...ในประเทศเราก็มี แต่ไม่พูดถึงละกัน

เพิ่งอ่านราชอาณาจักรฮั่นของคุณ ก่อศักดิ์นี่แหละครับ จะเห็นการหักเหลี่ยมกันของคนในยุคหลิวปังเป็นอย่างดี
  25. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ประวัติศาสตร์ชอบหลายที่ ของตะวันออกผมรู้เป็นช่วงๆเท่าที่จะเปิดเจอในช่องสารคดี ที่ตามในเวบอ่านจะเป็นตามอารมณ์ เปิดเจออยากอ่านต่อมันก็ไปเรื่อย โดยเฉพาะwiki นั่งอ่านเป็นชม.ๆ

Share This Page