ว่าด้วยเรื่องเพลง Sen no kotoba(1000 Words) ภาค X-2

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย sOulz, 3 มกราคม 2008.

1. sOulz

sOulz New Member

EXP:
    17
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    มีคนรู้สึก เหมือนผมมั้ย

เพลง Sen no kotoba ที่ยูน่า ร้อง ในฉากเกม
    กับ เพลง Sen no kotoba ที่ ทำออกมาเปง Track แล้ว

เสียงมันต่างกันครับ !!

คนที่ร้อง น่าจะเป็น koda kumi แต่ว่า เพลงที่ยูน่า ร้องในฉากของเกม นั้น เหมือนไม่ใช่เสียงของ koda kumi

แล้ว นั้นเป็น เสียงใคร ????

หรือผมคิดมากไปเอง :???:
  2. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    มันมี 2 Version นะครับ
    อันนึง Koda Kumi ร้อง
    อีกอันนึงเป็น Jade Sweetbox ครับ

คนที่ร้องในเกมจะเป็น Jade Sweetbox ครับ ไพเราะมากเลย >.<
  3. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    FFX-2 JP ให้ Koda Kumi ร้องเป็นภาษาญี่ปุ่น
    ส่วน US กับ Inter ให้ Jade ร้องเป็นภาษาอังกฤษครับ...

ใน Original OST ของเกมก็เป็นเสียง Kumi น่ะแหละครับ

คุมิเองเคยร้องเพลงประกอบทั้งสองเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกัน แต่เสียงมัน...ไม่ผ่าน..เลยต้องหาคนมาร้องแทน
  4. sOulz

EXP:
    17
    0
    0
    ขอบคุณ มากครับ สำหรับข้อมูล

แต่อยากจาถามอีกว่า เพลง Melodies of life ใน FF9

ในฉากจบ ในเกม ผมก็ได้ยินเสียงอีกเสียงหนึ่ง ที่ไม่ใช่ Shiratori Emiko ร้อง เหมือนกัน

ไม่ทราบว่า ยัง มีคนอื่น ที่ ร้องเพลง นี้ อีก รึป่าว ครับ
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไม่มีครับ มีคุณเอมิโกะร้องคนเดียว หลักๆ ที่ได้ยินจะมี 3 เวอร์ชั่น
    ญี่ปุ่น - สำหรับตัวเกมภาคญี่ปุ่น
    อังกฤษ - สำหรับตัวเกมภาคอเมริกาและยุโรป
    ญี่ปุ่นผสมอังกฤษ - สำหรับงานคอนเสิร์ต
  6. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ถ้าลองสังเกตดีดีในเพลง Melodies of Life

จะพบว่า ฉบับภาษาอังกฤษ และฉบับ End Credit ในเกม จะแตกต่างกันนิดหน่อยครับ
    ตรงที่ว่า ในเกมจะร้องไวกว่าปกตินิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ ครับ) แล้วเสียงจะดูใสกว่าด้วย ><

โดยส่วนตัวชอบแบบในเกมล่ะครับ
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ที่ไวกว่าผมว่าไม่ได้เกิดจากความตั้งใจ แต่เป็นเพราะจังหวะการร้องเหลื่อมนะ
  8. sOulz

EXP:
    17
    0
    0
    ใช่แล้วครับ ตอนที่ ผมเล่น FF9 จบ ครั้งแรก

ได้ยินเสียง ที่เล็กและ สดใส เหมือนไม่ใช่ เสียงของ คุณEmiko

แต่ น่าแปลกใจที่ พอเล่น จบ ครั้งอื่นๆ กลับเป็นเสียงของ คุณEmiko แบบชัดเจน ปติเสดไม่ลง - -.

แต่ ว่า แผ่นที่เล่นนั้น น่าจะคนละแผ่นกัน เพราะ FF9 แผ่นมีปัญหา บ่อยมาก

ผมติดใจ ตรงนี้ แหละครับ เสียงแรกที่ได้ยิน นั้นเป็น เสียง ที่สุดยอด จิงๆ

ประทับใจมากครับ เหมือน เกิดว่า เพื่อฟังเพลงนี้ เสียงนี้ โอ้ววววว ~~

ทั้งที่เรื่อง ผ่านมา 6-7 ปี ได้แล้ว
  9. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    รำคาญลูกตาครับ - -*

ผมไม่ชอบเสียง jade sweetbox อ่ะ ของคุมิดีกว่าเยอะเลยนะผมว่า
  10. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    แต่ผมชอบทั้งโคดะ กับ Jade นะครับ ร้องได้เพราะทั้งคู่เลย

ตอนนี้ผมก็ยังเปิดฟังอยู่ทุกวันเลย
  11. sOulz

EXP:
    17
    0
    0
    พิมผิด เรอเนี่ย - -.
  12. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    อันนี้ไม่ได้ว่านะครับ แก้ไขให้ :E (โดยส่วนตัวไม่ชอบตำหนิใครเท่าไร นอกจากเหลืออดจริงๆ)

กระทู้นี้รณรงค์ภาษาไม่วิบัติ นะครับ ต้องขอให้เข้าใจ :china:

ปล. ในกรณีเช่นนี้ใช้ปุ่ม Edit แทนได้นะครับ

Edit :: ลืมคำว่า"พิมพ์" ได้ไงล่ะเนี่ย = ="
  13. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    คำว่า"พิมพ์"ด้วย

ส่วนตัวชอบJade Sweetbox มาก อาจจะเพราะไม่เล่นเวอร์ชั่นญี่ปุ่น

Edit:ดันตกสระอุซะนี้
  14. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    เหมือนจะได้เห็นปากกาลบคำผิดในกระทู้นี้แหะ อิอิ

ถ้าถามผมนะ ผมชอบทั้งสองคนแหละคับให้อารมณ์ต่างกันดี เลยไม่รู้จะให้ของใครดีกว่ากันแน่

แต่เพลงๆนี้ก็เป็นเพลงที่ผมคลั่งไคล้เพลงนึงในซี่รี่ย์ไฟนอลเลยนะ
  15. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    ชอบทั้ง2เวอร์ชั่นค่ะ แต่เอนมาทางโคดะมากกว่าประมาณ10หน่วย(?)
    ฟังรอบแรกตอนเล่นถึงกับแอบขนลุก และอาจเพราะฟังแล้วพอเข้าใจความหมาย เลยอินกว่าเวอร์ชั่นJadeที่ตอนฟังสดแปลไม่ออก(ฮา)

ส่วนของJadeชอบท่อนที่ยูนะกับเรนร้องคู่กันน่ะ อลังการสุดๆ
  16. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    ท่อนนั้น ซึ้งกินใจผมมากเลยครับ >.< ดูแล้วถึงกับเคลิ้มเลย (เวอร์ไปไหมเนี่ย = =")
  17. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ไม่เคยเล่นภาค JP ครับเคยเล่นแต่ US
    แต่ผมก็ชอบเพลงนี้นะครับฟังได้ทั้ง 2 Version
    ยิ่งเป็น Orchestra Version ผมยิ่งชอบครับยาวดีและเพราะมากด้วย
  18. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ชอบทั้งคู่.. สั้นๆ

ส่วน ออเครสต้าเวอชั่นของอังกฤษ !! ยอดเยี่ยมคับ ชอบทุกรูปแบบเลย เพลงนี้เป็นเพลงแรกแล้วเล่นจบแล้วผมประทับมาก

ถ้านับ kiss me good bye.. ขอโทษละกันน้า~ melodies of life ยังคงเป็นที่ 2 แฮะ- -*

ปล. kiss me good bye ทำผมร้องไห้เลย ตอนจบ = w =
  19. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    จะหาที่โหลด Sen no kotoba หรือ 1000 words เวอร์ชั่นยูน่าร้องในเกมได้จากที่ไหนอ่ะครับ
  20. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    ในเว็บ <!-- w -->http://www.ffdream.com<!-- w --> น่าจะมีนะครับ แบบในเกม ลองหาดูครับ
  21. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    ฟังเพลงนี้และเศร้าเจ้าคะ และรู้สึกเหงาๆพิกลด้วย

ชอบแบบออเครสต้าที่สุดเจ้าคะ รองลงมาก็ของโคดะ คุมิ คะ
  22. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เพลงนี้คุมิว่าทั้งภาษาญี่ปุ่นและอังกฤษก็มีเอกลักษณ์ของมันเองนะ เพราะทั้งคู่แหละค่ะ เพียงแต่พอฟังเป็นภาษาอังกฤษแบบเวอร์ชั่นที่โคดะซังร้องมัน....เอ่อ สำเนียงแปลกๆ ยังไงโดยรวมแล้วของ Jade Sweetbox เพราะกว่าค่ะ เนื้อเพลงก็ฟังดูดีกว่าด้วย ^^

เพลง Melodies of Life ในเกมส์เสียงมันใสกว่าจนแปลกใจจริงๆ แหละค่ะ เหมือนไม่ใช่เอมิโกะซังร้องจริงๆ =A=" ส่วนตัวชอบในเกมส์มากกว่าเหมือนกัน เพราะงั้นเลยต้องโหลดคลิปมาเก็บไว้ฟังในเครื่อง (ฮา...)

แต่ก็แปลกว่าทำไมพอทำ OST แล้วเสียงมันเปลี่ยนไปขนาดนั้นหว่า =A=??
  23. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    เข้ามาเชียร์อาเจ๊โคดะ คุมิค่ะ!!

ความจริงครั้งแรกที่เราฟังเป็นเวอร์ชั่น Jade นะ
    แต่พอฟังเจ๊โคดะแล้วรู้สึกชอบพลังเสียงเจ๊มาก อารมณ์เพลงก็รู้สึกได้ใจกว่าแฮะ....ส่วนภาษาอังกฤษเจ๊โคดะ ไม่ไหวจริงๆนั่นล่ะค่ะ ^^"

ของ Jade sweetbox ก็ชอบเหมือนกันนะแต่แพ้แรงรักเสียงห้าวจริงๆค่ะ ฮ่าๆๆ
  24. wan

wan New Member

EXP:
    141
    0
    0
    1000 Words พอว่า เพราะว่มันเพราะทั้ง 2 เวอร์ชั่น จริงๆ

แต่ถ้าวัดจาก เพลง real Emotion ละก็ Jade กินขาดจริงๆครับ เพราะคุณโคดะในความเห็นส่วนตัวแล้ว ร้องไม่สนุกเท่าคุณ Jade ครับ

Share This Page