[แปลมา] Overdrive Mix ของ Rikku

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Azemag, 3 มกราคม 2008.

1. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    อันนี้ส่วนตัวเองก็อปปี้จากเว็บ gamefaq เก็บไว้ดูเองเป็นการส่วนตัวนานแล้ว (คิดว่าหลายๆคนคงทำ) แต่หลายๆคนก็คงไม่ได้ทำ
    วันนี้ก็เลยเอาออกมาแปลและแจกจ่ายให้สมาชิกทุกท่านได้อ่านกัน เพราะ บางคนก็เล่น Rikku เป็นตัวละครหลัก (เคยเห็น Rikku เดี่ยวกับ Nemesis มาแล้ว) ผมก็เลยคิดว่ามันคงมีประโยชน์ช่วยในการแนะนำการเลือก Mix Item ใช้ตามแต่สถานการณ์และ Boss ที่เจอได้ครับ

CURATIVE ผลลัพธ์ด้านการรักษา
    1. Ultra Potion สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ฟื้นฟู HP เต็ม
    2. Panacea สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติทุกชนิด
    3. Ultra Cure สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติทุกชนิด + ฟื้นฟู HP เต็ม
    4. Mega Phoenix สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ฟื้นจากสถานะ K.O. พร้อม HP ครึ่งหนึ่ง
    5. Final Phoenix สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ฟื้นจากสถานะ K.O. พร้อม HP เต็ม
    6. Elixir สมาชิก 1 คน ฟื้นฟู HP และ MP เต็ม
    7. Mega Elixir สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ฟื้นฟู HP และ MP เต็ม
    8. Super Elixir สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติ + ฟื้นฟู HP และ MP เต็ม
    9. Final Elixir สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติ + ฟื้นฟู HP และ MP เล็กน้อย + ฟื้นจากสถานะ K.O. พร้อม HP เล็กน้อย

SPECIAL ผลลัพธ์พิเศษ
    1. Null-All สมาชิก 1 คน ได้รับผลป้องกันธาตุทั้งสี่
    2.Mega null-All สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผลป้องกันธาตุทั้งสี่
    3. Hyper null-all สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผลป้องกันธาตุทั้งสี่ + ได้รับผลจาก Cheer และ Focus
    4. Ultra null-All สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผลป้องกันธาตุทั้งสี่ + All Status เพิ่มขึ้น
    5. Vitality สมาชิก 1 คน ค่า Max HP เพิ่มขึ้น 2 เท่า
    6. Mega Vitality สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ Max HP เพิ่มขึ้น 2 เท่า
    7. Hyper Vitality สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ Max HP เพิ่มขึ้น 2 เท่า + ได้รับผลจาก Cheer
    8. Mana สมาชิก 1 คน Max MP เพิ่มขึ้น 2 เท่า
    9. Mega Mana สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ Max MP เพิ่มขึ้น 2 เท่า
    10. Hyper Mana สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ Max MP เพิ่มขึ้น 2 เท่า + ได้รับผลจาก Focus
    11. Mighty Wall สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผล Shell และ Protect
    12. Mighty G สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผล Shell , Protect และ Haste
    13. Super Mighty G สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผล Shell , Protect , Haste และ Regen
    14. Hyper Mighty G สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ได้รับผล Shell , Protect , Haste , Regen และฟื้นจากสถานะ KO
    15. Freedom สมาชิก 1 คน ลดค่าการใช้ MP เป็น 0 (ร่ายเวทย์ไม่ต้องจ่าย MP)
    16. Freedom X สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ ลดค่าการใช้ MP เป็น 0
    17. Hero Drink สมาชิก 1 คน เพิ่มอัตราการโจมตีติด Critical
    18. Miracle Drink สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ เพิ่มอัตราการโจมตีติด Critical
    19. Quartet of 9 สมาชิก 1 คน โจมตีด้วยค่าความเสียหาย 9999 ตลอด
    20. Trio of 9999 สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ โจมตีด้วยด้วยค่าความเสียหาย 9999 ตลอด
    21. Hot Spurs สมาชิก 1 คน เกจโอเวอร์เพิ่มเร็วขึ้น 2 เท่า
    22. Eccentric สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ เกจโอเวอร์เพิ่มเร็วขึ้น 2 เท่า

NON-ELEMENTAL ผลลัพธ์การโจมตีแบบไร้ธาตุ
    1. Grenade โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อย
    2. Frag Grenade โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อย
    3. Blaster Mine โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อย + สถานะผิดปกติ
    4. Hazardous Shell โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อย + สถานะผิดปกติ
    5. Pineapple โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายปานกลาง
    6. Calamity Bomb โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายปานกลาง + สถานะผิดปกติ
    7. Cluster Bomb โจมตีศีตรูทุกคัว ความเสียหายมาก
    8. Potato Masher โจมตีศีตรูทุกคัว ความเสียหายมาก
    9. Tallboy โจมตีศีตรูทุกคัว ความเสียหายมาก
    10. Chaos Grenade โจมตีศีตรูทุกคัว ความเสียหายมาก + สถานะผิดปกติ
    11. Nega Burst โจมตีศัตรูทุกตัว HP ลดลงเหลือ 1 ใน4
    12. Black Hole โจมตีศัตรูทุกตัว HP ลดลงเหลือ 1 ใน16
    13. Supernova โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหาย19998

FIRE โจมตีด้วยธาตุไฟ
    1. Heat Blaster โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 5 ครั้ง
    2. Fire Storm โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 6 ครั้ง
    3. Burning Soul โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 9 ครั้ง
    4. Brimstone โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ
    5. Abaddon Flame โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ

THUNDER โจมตีด้วยสายฟ้า
    1. Thunderbolt โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 5 ครั้ง
    2. Rolling Thunder โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 6 ครั้ง
    3. Lightning Bolt โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 9 ครั้ง
    4. Electroshock โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ
    5.Thunderblast โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ

WATER โจมตีด้วยน้ำ
    1. Waterfall โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 5 ครั้ง
    2. Flash Flood โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 6 ครั้ง
    3. Tidal Wave โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 9 ครั้ง
    4. Aqua Toxin โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ
    5.Dark Rain โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ

ICE โจมตีด้วยน้ำแข็ง
    1. Snow Flurry โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 5 ครั้ง
    2. Icefall โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 6 ครั้ง
    3. Winter Storm โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายเล็กน้อยจากการโจมตี 9 ครั้ง
    4. Black Ice โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ
    5. Krysta โจมตีศัตรูทุกตัว ความเสียหายมากจากการโจมตี 3 ครั้ง + สถานะผิดปกติ

อันนี้แปลมาเฉพาะผลการ Mix เท่านั้นครับ ส่วน Item ที่ใช้ในการ Mix มันเยอะมาก เอาไว้หลัีงสอบเสร็จถ้ามีเวลาก็จะแปลและเรียบเรียงมาให้ครับ
    ส่วนใครจะไปหาดูใน gamefaq ก็ตามลิงค์นี้เลยครับ <!-- m -->http://www.gamefaqs.com/console/ps2/file/197344/15349<!-- m -->

อันนี้เป็นส่วนเพิ่มเติมครับ บางคนก็อาจจะรู้แล้วก็ได้ คือ หลังจากที่เราปราบซินที่เป็นเกราะของ Yu Yevon แล้ว เราก็สามารถใช้เรือเหาะไปยังสถานที่ใดใน Spira ได้ ผมแนะนำให้กลับไปยังแต่ละวิหาร เข้าไปยัง The Cloister of Trials แล้วเข้าไปที่ห้องของ Favth แล้วเราจะได้คุยกับวิญญาณของคนที่เป็น Aeon นั้นๆ แล้วเราจะได้รับไอเทมมา และในห้องก็ยังมีหีบสมบัติให้เก็บอีกด้วยครับ ไอเทมก็คุ้มค่าครับ ส่วนใครมีส่วน Secret ตรงไหนก็แนะนำผมได้เช่นกันครับ เพราะ บางทีผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

[action]ใครสาวกไฟนอล 10 คุยกันหลังไมค์ได้จ้า[/action]
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ให้ลิ้งค์ก็ดีแล้ว แต่ถ้าจะให้ดีเขียนไปเลยครับว่า
    credits : Ryan Dean แล้วใส่ลิ้งค์ จะดีที่สุดครับ

ซึ่งความจริงคุณ Azemag A.C. McDowell ก็ไม่ได้แปลมาจาก Mix List ของ Ryan Dean ด้วย
    แต่แปลมาจาก Mix List FAQs ของ CB! ที่ลิ้งค์นี้ครับ <!-- m -->http://www.gamefaqs.com/console/ps2/file/197344/14551<!-- m -->

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แปลมาแค่นี้ก็พอแล้วครับ เพราะที่เหลือมันก็ไม่มีอะไรแล้ว มีแต่ชื่อไอเท็มกับเครื่องหมาย + =
    แปลไม่ได้อยู่ดีแหละ

อันที่ผมใช้บ่อยๆ ก็มี
    Final Pheonix จาก Pheonix Dawn + Magic Defense Sphere
    Final Elixir จาก X-Potion + Magic Defense Sphere
    Ultra Nul-All จาก Light Curtain + Healing Spring

ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนจะใช้นะครับ เพราะ Lock Sphere นั้นสามารถใช้แทน Magic Defense Sphere ได้
    แต่สำหรับบางคนที่สู้กับ One-Eye เพื่อเอา Triple AP ให้ครบทุกคนจะมี Magic Defense Sphere เหลือใช้แน่นอน
    ใครชอบใช้ Lock Sphere ก็ได้เหมือนกัน

สูตรผสม Final Elixir ความจริงใช้ Hi-Potion ก็ได้ แต่ผมใช้ X-Potion เพราะต้องขาย Hi-Potion ทิ้งทั้งหมดเพื่อจะ Auto-Potion ได้ 9999

ส่วน Ultra Nul-All นั้นก็มีสูตรผสมหลายอันเหมือนกัน ชอบอันไหนใช้อันนั้นละกันครับ
  3. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ใช้อยู่ 2อย่าง Final Elixir กับ Hyper Mighty Guard ยังจำสูตรผสมที่ใช้ได้จนทุกวันนี้ (โพชั่น+คีย์สเฟียร์ กับ ม่าน+หายาก ...จำเหมือนโค้ดลับอะไรซักอย่าง)
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    มือใหม่ัหัดโพสต์ ข้อผิดพลาดเยอะจริงๆ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ ข้าน้อยจะจำไว้
    อย่างที่ ffpokemon บอกแหละครับ ส่วนที่แปลกับลิงค์คนละอันกัน แต่ลิงค์ที่ให้ไว้ มันอ่านง่ายกว่า เพราะ แยกชื่อท่า + ไอเทมที่ต้องใช้เลย
    แต่แปลผลลัพธ์ของแต่ละท่ามาหมดเผื่อมีใครอยากลองนำไปใช้หรือประยุกต์ให้เข้ากับสถานการณ์ดังที่กล่าวมาแหละครับ

[action]ความผิดในวันนี้ เป็นบทเรียนในวันข้างหน้า[/action]
    [action]ใครสาวกไฟนอล 10 คุยกันหลังไมค์ได้จ้า[/action]
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ชอบ Final Elixir มากครับ ดีจริง ตอนสู้บอสดาร์คอีฟริทก็ใช้
    Hyper Mighty Guard ก็ชอบครับ เสริมสเตตัสที่ดีๆให้เราหมดเลย
  6. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    Final X ฮือแผ่นค้างอะ เล่นไปไม่ถึงไหนเลย แล้วเค้าอัพ ไอ้grid กันยังไงละนี่ เฮ้อ กว่าจะได้เล่นต่อต้องรอน้องหาแผ่นใหม่มาให้ กรรมของเด็กต.จ.ว.
    แล้วหลังไมค์คุยไงง่า PM หรอ แผ่นใหม่มาเมื่อไรจะขออนุญาติรบกวนนะค่ะ
  7. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    เฮ้ย เดี๋ยวนะ ไหง Final Elixer เขียนงี้ละ มันไม่ได้เติมเต็มหรอกเหรอ

9. Final Elixir สมาชิกทุกคนในปาร์ตี้ รักษาอาการผิดปกติ + ฟื้นฟู HP และ MP เล็กน้อย + ฟื้นจากสถานะ K.O. พร้อม HP เล็กน้อย
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เอาส่วนที่เป็นภาษาอังกฤษจากเว็บไซต์มาให้ดูครับ

Final Elixir - all party members; cure abnormal status,partial HP and MP recovery, and revive from K.O. with partial HP

partial = บางส่วน

ผมไปเช็กดูกับวิดิโอของ Rikku ที่เดี่ยวกับ Nemesis แล้วมันก็ฟื้นฟู Hp & Mp บางส่วนจริงๆครับ เหลือเศษแค่นิดๆหน่อย ไม่ถึงกับเต็ม 100% ครับ (ตอนยังไม่ลงไปตาย) พอตายแล้ว คืนชีพด้วยผลของ Auto Life ก็ได้ Hp คืนมาแค่ 6,000 นิดๆครับ

ถ้ายังไงเดี๋ยวจะลองเช็กข้อมูลให้แน่ใจอีกทีครับ
  9. wan

wan New Member

EXP:
    141
    0
    0
    =_+

Miracle Drink = น้ำยาปาฏิหาริย์ Luck Sphere x 2 / + Elixer [ค่อนข้างยาก]
    Final Elixer = สารอิลิกเซอร์ขั้นสุดท้าย Hi Potion + Lv.1 Key Sphere [ง่าย]
    HMG = เกราะทรงพลัง Lunar Curtain + ของหายาก เช่น Gambler's spirit,Door to Tomorrow หรือจะให้ง่ายๆ ก็ Amulet [ค่อนข้างง่าย]
    Escentric = ความบ้า[=O=!] Elixer+ของหายาก [ปานกลาง]
    Hot Spur = อารมณ์ร้อน Elixer+Lv.[อะไรก็ได้] Key Sphere [ค่อนข้างง่าย]

ส่วนผสมที่นู๋ใช้ตอนปราบพวก Dark Aeon กะ Penance

Share This Page