ทุ่งทานตะวันที่ลพบุรี ยังมีบานอยู่รึเปล่าครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย jpenguin, 4 มกราคม 2008.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    พอดีคุยๆ กันกับเพื่อนว่าจะไปพรุ่งนี้ แต่เหมือนมีคนบอกว่าดอกไม้มันหุบหมดแล้ว ไม่ทราบว่ามีใครที่เพิ่งไปมา หรือพอมีข้อมูลบ้างรึเปล่าครับ ว่ามันยังมีเหลือให้ดูมั้ยครับ
  2. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    ดอกทานตะวันจะบานอยู่จนถึงช่วงต้นกุมภาพันธ์ครับ จากนั้นจะเริ่มโรย

ดังนั้นถ้าไปเที่ยวช่วงนี้ก็สบายใจได้ครับ ยังมีให้ชมกันอย่างสวยงามแน่นอน

ป.ล. ผมไม่ใช่คนลพบุรีนะครับ แต่พี่ที่ทำงานที่เดียวกัน บ้านเขาอยู่ลพบุรี เลยถามให้ ... อ้อ เขาบอกว่าที่เพิ่งกลับบ้านไปตอนปีใหม่ที่ผ่านมาก็ยังบานอยู่เต็มครับ
  3. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    แหล่งที่บานอยู่นี่ คือแหล่งใหนครับ ใช่ทางไปเขื่อนป่าสักอะไรนี่รึเปล่า
  4. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    Edit มาดูอีกทีคุณ J จะไปลพบุรีนี่นะ ผมไม่ทันสังเกตุ งั้นก็ตามนี้ครับ (ถ้ามันยังไม่เปลี่ยนนะ) เห็นเขาบอกว่ามันบานในช่วง

พฤศจิกายน-มกราคม ผมเองก็เพิ่งไปตอนเดือนพฤศจิกายน แต่ไปสระบุรี ;)

http://www.lopburiguide.com/lopburi/6p1tantawan.htm
  5. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ไปดูทุ่งทานตะวัน อย่าลืมไปดู เช้าๆ ล่ะครับ ถ้าไปตอบบ่ายๆ ดอก มันจะหลบแดด ^^;

จำได้ว่าเคยไปที่ไหนสักที แล้วเพื่อนร่วมทางบ่นอยากดู ทานตะวัน ตอนบ่ายโมง OTL
    พอไป ดอกมันก็หลบแดดหมดแล้ว ^^;

~เฮๆ
  6. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    ใช่ครับไปทางเขื่อนป่าสักเลย

ถ้ามาถนนพหลโยธิน ก็เลี้ยวที่สี่แยกพัฒนานิคม(ไปทางโคกตูม) หรือแถวพุทธบาทก็ได้ครับ

แถวข้างทางจะมีร้านขายข้าวโพดต้ม, องุ่นไร้เมล็ด, ขนุน, แก้วมังกรแล้วก็ฝักทอง อยู่ครับ เป็นของเด่นๆ ของที่นี่

ก่อนถึงเขื่อนป่าสักซักประมาณ 5-10กม. รู้สึกจะมีไร่ทานตะวัน 5 สี อยู่ด้วยนะครับ คือเขาสามารถผสมพันธุ์ทานตะวันได้ถึง 5 สี จำได้ว่ามีป้ายบอกอยู่ แนะนำให้แวะเข้าไปชมครับ หาดูยาก

ส่วนเวลาที่ไป ก็ควรจะไม่เกินบ่ายสอง-บ่ายสามครับ ถ้าหลังจากนั้นส่วนใหญ่ดอกไม้จะหุบหมดแล้ว (แต่ก็มีบางที่ที่ดอกชูถึงห้า-หกโมงเย็นเลยละครับ)

เที่ยวเสร็จแล้วอย่าลืมแวะเข้าตัวเมืองลพบุรี เข้าไปที่ศาลพระกาฬ หาญาติๆ ด้วยนะครับ

ร้องเจี๊ยกๆ อยู่น่ะ
  7. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    มาconfirmว่ายังบานอยู่ครับ

สถานที่ท่องเที่ยวในละแวกนั้นก็มี น้ำตกเจ็ดสาวน้อย ล่องแก่ง แล้วก็อุโมงค์ต้นไม้ (บางทีขับผ่านไปไม่รู้ตัว - -'!)
  8. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ดูตามนี้ เห็นว่า เดือน มกรา ต้องไป อ หนองแคเหรอครับ แต่มันไม่มีวงไว้ในแผนที่น่ะครับ เลย งงๆ อยู่
    <!-- m -->http://www.toursaraburi.com/tourism/sun ... tival.html<!-- m -->
  9. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    แลปท๊อปซ่อมเสร็จแล้วหรอครับพี่เจ

พอดีคุณย่าที่อยู่ลพบุรีชวนไปเที่ยวที่โน่นพอดี บอกว่าดอกทานตะวันกำลังบานเชียว แต่ผมไปไม่ได้ครับ ตอนนี้สอบเก็บคะแนนมาเป็นพรวนเลย
  10. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    นี่เล่นอยู่ที่ออฟฟิสครับ ยังซ่อมไม่เสร็จเลย

Share This Page