คอมพ์เครื่องแรกในชืวิตคุณ!!

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย topkun, 4 มกราคม 2008.

1. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    มาระลึกถึงคอมพ์เครื่องแรกในชืวิตคุณกันหน่อยเป็นไง

ของผมนี่เครื่องแรกเมื่อ 15-16 ปีที่แล้ว พ่อซื้อมาตามคำยุของอา
    ราคา 60,000 บาท รุ่น 80486 อยู่เลย
    ระบบปฎิบัติการ DOS กับ Windows 3.11 เอามาใช้แต่เล่นเกม ไม่ได้เอามาใช้งานเลยสักนิด
    ปัจจุบันนี่หายสาปสูญไปเรียบร้อย
  2. Invy

Invy New Member

EXP:
    54
    0
    0
    สเปคไม่ทราบ รู้แต่ Windows 3.11 ตอนหลังมาเปลี่ยนเป็น Win 95

ปล. ดักอายุ :p
  3. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    เครื่องแรกได้ Pentium 4 , Ram 512 Mb ระบบปฏิบัติการ Windows XP
    แสดงว่ายังเด็กสิเนี่ย :E
    [action]โดนยำ[/action]

พอดีว่าช่วงยังเด็กอาศัยคอมพิวเตอร์ของพี่น่ะครับ แล้วพอเห็นว่าของพี่เริ่มใช้การไม่ค่อยได้ + อืด
    เลยจัดการซื้อของตัวเองซะ (ซื้อตอนมีความรู้)
    แอบเลวแฮะ :E

ณ ปัจจุบันซื้อเครื่องที่สองใช้เรียบร้อยครับ :china:
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    เครื่องแรกหรอคะ... ก็เครื่องที่กำลังใช้อยู่นั่นแหละ เพนเทียม4 1.5 ผ่านการเพิ่มแรม เพิ่มการ์ดจอ เพิ่มฮาร์ดดิส เพิ่มนู่นเปลี่ยนนี่รวมทั้งลงวินโดว์ใหม่อีกนับครั้งไม่ถ้วน จะว่าไปมันคงจะอยู่กับเราไปอีกนาน(เพราะำไม่มีปัญญาหาที่อยู่ใหม่ให้คอมอีกเครื่อง เหอๆ)

ส่วนระบบปฏิบัติการ ครั้งแรกสุดใช้ Win ME และเปลี่ยนมาเรื่อยๆจนตอนนี้ใช้ XP หน้าตาแบบVista ไปเรียบร้อยแล้ว
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    คอมเครื่องแรก วิน3.11 ฮาร์ดดิสก์ไม่แน่ใจ ไม่ถึงร้อยเมกแน่ๆ แรมก็อาจจะหลักหน่วยเมก แน่นอนว่ามีไดรฟ์ดิสก์5นิ้ว ยังจำได้ว่ายี่ห้อ GoldStar ........
  6. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    ^
    เหมือนกันเลยแฮะ.....

สมัยนั้นเมโมรี่เต็มเพราะรูปFF7กับบรรดาแฟนอาร์ทการ์ตูนที่ชอบ(เน็ท56kโหลดรูปขนาด3mb ทำไปได้~)
  7. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    คอมเครื่องแรกคงจำไม่ได้....แต่ถ้าเกมคอมเกมแรกที่เล่นนี้ Doom กับ Worm ครับ
  8. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เครื่องปัจุบันก็ยังเครื่องแรกในชีวิตอยู่คับ >_< (ใช้มาเกือบจะ 5ปีละ) ที่เปลี่ยนไปมากสุดก็คงเปลี่ยน HDD ที่เสียเป็นตัวใหม่ นอกนั้นส่วนใหญ่ก็คงเดิม คีบอร์ดสีขาวรุ่นเก่าใช้มาตัวอักษรยังไม่เลือนซักตัวเลยล่ะ =o=b
  9. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    รุ่นแรกที่แตะเป็นครั้งแรกนะ 3.11 เล่นพวก prince of persia ภาค 1,2 และก็ commander keen

กับอีกเกมที่ง่ายๆแต่สนุกเหลือเชื่อ จำชื่อเกมไม่ได้ จำได้แค่ทั้งเกมมีปืนใหญ่ฝั่งละกระบอก เกม

แรนด้อมพื้นที่สูงต่ำของแต่ละฝ่าย แล้วให้เราใส่พิกัดตัวเลขไป ใครยิงอีกฝ่ายแตกก่อนก็ชนะ สนุก

มากๆ แต่ตัวนี้ไม่ใช่ของที่บ้านไปเล่นบ้านญาติ

ส่วนคอมเครื่องแรกที่เป็นเจ้าของ นี่ Pentium II 350 Mhz แรม 64 mb ถอยออกมาตอน ปี1998พอดี

จำได้ไม่มีลืม (เพราะร้านลงเกม FIFA98 Road to world cup มาในเครื่องเลย)

Edit : จำได้มีเกมเรต18เล่นตั้งกะสมัยโน้นแล้วด้วย ฮ่าๆ แมงมุมลามก เป็นเกมตัดเส้น โดยเป็นตัวแมงมุม ตัดรูปแรกยังปกติ พอเล่นไปไกล

เรื่อยยิ่งลามกขึ้นเรื่อย 5555 ตอนเด็กๆไม่คิดไร เล่นแล้วขำอย่างเดียว :E
  10. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ผม win 95
    Pen III 500 MHz
    Ram 64
    HDD 20 หรือ 30 เนี่ยแหละ
    การ์ดจอ up ตอนนั้นเป็น TNT ครับ (ยุค CS รุ่งเรือง)
    แถม Modem 28.8 kbps อ่านไม่ผิด หรอก 28.8
  11. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    คอมเครื่องแรก..ที่ได้เป็นเจ้าของเลยนะ รู้สึกจะ..ปี พ.ศ. 2536-37 นะ ราคา 32000 บาท (ช่วงนั้นเป็นช่วงที่ 486 DX2-66 กำลังบูมสุดขีด)

Intel 80486 DX-33 ,เมนบอร์ดอะไรไม่รู้ ตอนนั้นยังไม่รู้จัก, Simm RAM 4 MB เป็นแผงๆแต่ยังไม่ใช่ EDO Ram ,HDD 170 MB ยี่ห้อ Conner ,การ์ดจอ VESA VL-BUS ใช้ชิปยี่ห้อ Chips&Technology 64300 , FDD 1.44 MB และ 1.2 MB , จอ Socos 14 นิ้ว

ไม่มี CD-ROM ไม่มี Soundcard เพราะสมัยนั้น แพงมากๆ ยังไม่มีโมเด็ม เพราะยังไม่มีอินเตอร์เน็ตใช้
  12. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    กระทู้ดักอายุชัดๆ....

PC เครื่องแรกของผมไม่มี HDD RAM 64 Kb และถ้าอยากให้มันทำงานได้อย่างที่ผมอยากทำต้อง Remote login กับมินิคอมพิวเตอร์อย่างเดียว(ขึ้นไป) ปัจจุบัน PC ที่ใช้งานอยู่เป็นเครื่องที่ 11 ของชีวิตครับ -_-'

ป.ล. ผมไม่ได้อัพเกรดหรือเปลี่ยน PC ทุกปีนะครับ เพราะงั้นใครอยากจะคำนวณอะไีรก็คำนวณไปเหอะั -_-'
  13. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    สเปคไม่ทราบค่ะ แต่ยังเป็น DOS อยู่เลย
  14. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เครื่องที่เป็นของที่บ้านตัวเองเลย

486 DX4 100 MHz เร็วสุดยอดในยุคนั้น!

แต่เคยจับ 80386 บูตเครื่องจากแผ่น 5 นิ้ว นะครับ

กระทู้ดักแก่นี่หว่า!
  15. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    จอโมโนโครมสีเขียว ... ช่องใส่ดิสเก็ตเป็นขนาด 5+1/4" ... มีแต่ DOS ไม่มีวินโดว์ ... Spec จำไม่ได้ แต่คาดว่าน่าจะเป็น 386

อนิจจา คอมฯ ที่กล่าวไปแล้ว เป็นคอมฯ ตัวแรกในชีวิตเลยครับ แต่สมัยนั้นน่ะมี Windows3.11 มาตั้งนานแล้ว

เหตุการณ์มีอยู่ว่าตอนอยู่ราวๆ ป.1 เนื่องจากคุณพ่อทำโปรเจคเก่ยวกับคอมแล้วมีการเปลี่ยนเครื่องคอมมาใช้ Spec ที่เป็นปัจจุบัน ผมเลยได้เครื่องนี้มาใช้ไปโดยปริยาย และไม่ได้ทำอะไรนอกจาก Format เครื่องเล่น กับเล่นเกมส์รักบี้ (จากแผ่น 5.25") และเกมส์บล็อค (คล้ายๆ เตอติส แต่เป็นสามมิติ)

แต่จนถึงปัจจุบันผมก็มีคอมฯ เป็นของตัวเองแค่ สาม เครื่องเอง 555+
  16. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    เครื่องแรก จำ spec ไม่ค่อยได้แฮะครับ เพราะ โง่คอมสุดๆ
    รู้แต่เป็น Win 95 แล้วก็อัพเป็น win 98
    ปัจจุบันเป็นซากไปแล้ว ...
  17. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    Celeron 3xx MHZ
    Ram 32 MB
    HD 3 GB
    VGA SIS 8 MB
    Windows 98

ไม่ค่อยเก่าใช่มั๊ย ^^!
  18. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    พอๆกับคนอื่น 3.11 ยังใช้แผ่นแบบ 5.25 นิ้ว อยู่เลย
  19. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    Belta มี Windows 98 Intel Pentium II มังครับ จำ spec ไม่ได้ ตอนนั้นยังโง่อยู่^^;
  20. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    AMD K6 , 266MHz. SDRAM32MB

เมนบอร์ด กับ CPU ไหม้ไปแล้ว - -
  21. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    Window 3.11
    Ram 32mb หรือ 64mb ไม่แน่ใจจำไม่ได้แล้ว^ ^"
    น่าจะประมาณ15ปีก่อนเหมือนจขกทครับ
  22. hinoru

hinoru Member

EXP:
    118
    0
    16
    แตะคอมครั้งแรก ก็คอมของบริษัท =w=,, จำสเปคไม่ได้ จำได้แค่ว่า เป็น win95

หลังจากนั้นมีคอมของตัวเองก็ตอน win98มา
  23. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    Celeron 500 Mhz
    64 Mb Ram
    8G Hdd มั้งครับ
    จำได้ว่าวินโดว์ 98 ไม่ก็ Me
    ....ตบน้องมาน่ะครับ ฮะฮะ
  24. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    สเปกเครื่องจำไม่ได้แล้วแต่ตอนนั้นเป็น Windows 95 ครับ
    สถานะปัจจุบันไม่ได้เปิดมาหลายปีแล้วไม่รู้ยังใช้ได้หรือป่าว
  25. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    คอมเครื่องแรกก็ เอ...ย้อนกลับไป 11 ปีที่ได้แตะก็ Dos เนี้ยแหละ...ซักพักหนึงก็เปลี่ยนไปเป็น Window 95 นั้งเล่นเกมเครื่องบินยิง ชู๊ตติ้งอะไรสักอย่างเนียแหละ

Share This Page