[ข้อคิด]โชคดีโชคร้าย

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 6 มกราคม 2008.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ณ​ ​ประ​เทศจีนสมัยก่อน​ ​มีชายแก่คนหนึ่งอาศัย​อยู่​กับ​ลูกหนึ่งคน​

​ชายแก่คนนี้มีทรัพย์สินอันมีค่ายิ่งคือ​ ​ม้าพันธุ์ดี​ ​ซึ่ง​มีราคา​แพง​

​วันหนึ่งม้าตัวนี้หนี​จาก​คอกไป​ใน​ป่า​

​เพื่อนบ้านทราบข่าวต่างพา​กัน​มาปลอบใจชายแก่ว่า​

" ​ท่านโชคร้าย้​เสียจริง​ ​ม้าตัวสำ​คัญหายไป​ ​แต่ท่าน​ยัง​มีทรัพย์สินอีกมาก​ ​ท่านอย่า​ได้​เศร้า​ไปเลย"

​ชายแก่​ได้​ฟัง​จึง​กล่าวว่า​

"ท่านทราบ​ได้​อย่างไีีรว่านี่คือโชคร้าย​ ? "

​ต่อมา​ไม่​นาน​ ​ม้าตัวดังกล่าวก็กลับมา​ยัง​บ้านของชายแก่​ ​เพราะ​เนื่อง​จาก​มันรู้ดีว่า​ได้​รับอาหาร​และ​น้ำ​อย่างพอเพียง​ ​และ​มัน​ได้​มาพร้อม​กับ​ฝูงมาสตอล์กเกือบ​ 30 ​ตัว​

​เพื่อนบ้านทราบข่าว​ ​จึง​ต่างมา​แสดง​ความ​ยินดี​ด้วย​ "ท่านนี่​โชคดี​เสียจริง​ ​ได้​มาทีละ​ 30 ​ตัว"

​ชายแก่​จึง​กล่าว​ " ​ท่านรู้​ได้​อย่างไรว่า​โชคดี​? "

​ต่อมา​ ​ลูกชายของชายแก่ืกำ​ลัง​จะ​ลองขึ้นไปบนหลังม้าสตอล์ก​ ​แต่​เนื่อง​จาก​มัน​เป็น​ม้าป่า​ ​มัน​จึง​ถีบบุตรขายแก่ตกลงมา​ ​และ​พิการตลอดชีวิต​

​เพื่อนบ้าน​จึง​เข้า​มาปลอบใจ​ " ​ท่านนี่ช่างโชคร้ายเสียจริง​ ​บุตรชายท่าน​ยัง​หนุ่มแน่น​อยู่​เลย​ ​แบบนี้ท่านคงลำ​บากหน่อยนะ​"

​ชายแก่ก็ตอบเช่นเดิมว่า​ "ท่านทราบ​ได้​อย่างไรว่านี่คือโชคร้าย​? "

​เมื่อบ้านเมืองมีสงคราม​ ​เหล่าชายฉกรรจ์ก็ถูกเกณฑ์​ไป​เป็น​ทหาร​ ​ผลปรากฏว่ารบแพ้​ ​และ​ไม่​มีชายหนุ่มคน​ใด​รอดชีวิต​ ​ยกเว้นบุตรของชายแก่​ ​เพราะ​พิการ​ ​จึง​ไม่​ถูกฆ่า​ใน​สงคราม​

=======================================================

สรุป​: ​บางอย่างที่​เรา​เห็นว่้า​เป็น​โชคดี​ ​อาจ​จะ​ไม่​ใช่​โชคดี​ ​และ​อะ​ไรที่​เรา​เห็นว่า​เป็น​โชคร้ายอาจ​จะ​ไม่​ใช่​โชคร้ายจริงๆ​ก็​เป็น​ได้​

อ้างอิงจากส่วนหนึ่งของหนังสือเรื่อง "คิดอย่างผู้ชนะ" : Think Like a Winner โดย Dr. Walter Doyles Staples

จริงๆเขียนไว้แล้วในบล็อกนะ แต่เอามาลงบอร์ดดูครับ ไม่ทราบว่าเก่าแล้วยังนะ :) พอดีหนังสือเล่มนี้มันแง่คิดดี เลยเอาส่วนหนึ่งมาลงไว้น่ะครับ ไม่ได้เจตนา copy แต่อย่างใด
  2. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    Re: [ข้อคิดปีใหม่]โชคดีโชคร้าย

หลง :) เวลา

ถ้าชายแก่เป็นเช่นนั้นจริง ผมคิดว่าคงไม่มีเพื่อนบ้านเข้ามาแสดงความคิดเห็นอะไร
    คงจะ อยู่ใคร อยู่มัน ซะมากกว่า
  3. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    Re: [ข้อคิดปีใหม่]โชคดีโชคร้าย

เรื่องนี้อาจารย์ก็นำมาให้ข้อคิดในห้องเรียนครับ ดีมากๆ เลย

เพราะบางสิ่งบางอย่างที่เห็น อาจจะไม่ใ่ช่โชคร้ายเสมอไปก็ได้ครับ >.<
  4. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    อืมจริงๆด้วย บางครั้งในความโชคร้ายอาจมีเรื่องดีๆอยู่บ้าง
    ตรงกันข้ามในความโชคดีก็อาจมีเรื่องร้ายๆเกิดขึ้นได้เสมอ
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เคยอ่านมาแล้ว...

ให้ข้อคิดที่ดีมากๆเลย
  6. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ในเรื่่องบางอย่างที่โชคร้าย ภายหลังมันก็อาจดีได้นะ
    แต่ส่วนตัวที่ผมเจอนี่มีแต่โชคร้ายซ้ำซ้อนแฮะ = =;
  7. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ชีวิตไม่มีดีหรือร้ายหมดเสมอไป

แต่เวลาโชคร้าย เราต้องเข้มแข็งอย่างมากกว่าโชคดีจะผ่านเข้ามาหา

This is a life
  8. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ถ้าเรามัวแต่มอง ว่าดีร้าย ผมว่ามันเหมือนกับการนั่งเพ่ง ให้ความสำคัญ ทำให้เราพลาดอะไรหลายๆอย่างที่น่าจะดีกว่าหรือดีพอกันไปน่ะครับ (จะเข้าใจกันหรือเปล่าเนี่ย)
  9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ให้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ บางอย่างที่ว่าดีก็อาจไม่ดีเสมอไป
  10. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    อย่างที่คำคมอันนึงของฝรั่งเขาบอกค่ะ "Good or bad, it's hard to say." :)
  11. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    มองต่างมุมสินะครับ.............
    ปรัชญาชีวิตคิดลึกซึ้งแบบนี้ก็ดีไม่หยอก
  12. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    อย่างที่ว่า...

ร้ายกับดีไม่ต่างกัน

สินะครับ (ว่าแต่มันมีด้วยหรือ.. แต่รู้สึกเหมือนเคยได้ยิน = =)
  13. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ถ้าทำตามเราก็จะดำเนินชีวิตได้มีความสุขขึ้นนะเนี่ย :D
  14. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    อ่า...คิดมากๆนะไม่ดีหรอกนะงับ แต่ว่า ก็เป็นอีกแง่มุมหนึ่งที่น่าสนใจ~
  15. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    เป็นเรื่องที่ดีจริงๆค่ะ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันนะคะ ^^
  16. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0
    อืม ให้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ

Share This Page