นี่ชีวิตคุณกำลังจะเดินไปไหน?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย ben, 6 มกราคม 2008.

1. ben

ben New Member

EXP:
    69
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เวลาเราอยากจะไปไหน เราต้องรู้จุดหมายปลายทางที่เรากำลังจะไป จากนั้นก็ศึกษาเส้นทางว่ามันมีวิธีไหนบ้างที่เราจะสามารถเดินทางไปที่นั่นได้ คงมีหลายวิธี ถูกบ้างแพงบ้าง ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ก็จะนำไปถึงปลายทางจนได้

ถ้าผมอยากไปเที่ยวสวนสัตว์เขาดิน ไปป้อนกล้วยให้ลิงกัง แวะสอนนกแก้วพูดภาษาคน แล้วก็ไปถ่ายรูปฮิปโปลอยน้ำ ฟังดูเป็นทริปที่น่าสนุกดีทีเดียวเลย แต่มันก็อยู่แค่ในความคิดของผม ความเป็นจริงคือผมยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าเขาดินอยู่ที่ไหน (ไม่รู้นี่แปลว่าไม่รู้จริง ๆ นะครับ ผมไม่รู้จริง ๆ อะ ๕๕)

ถึงตอนนี้ผมมีจุดหมายปลายทางแล้ว แต่ว่ายังไม่รู้วิธีไป ผมอาจจะค้นในกูเกิ้ล ถามเพื่อน หรือโทรถามบั๊ก แต่ให้ผมไปถามแมวที่บ้านมันก็ตอบผมไม่ได้หรอกครับ เพราะมันก็ไม่เคยไปเขาดินเหมือนกัน เมี๊ยว~

ร่ายมาเสียยาวก็เพื่อจะบอกว่า ชีวิตเราก็เหมือนกัน คุณได้ตั้งเป้าหมายหรือจุดหมายในชีวิตหรือยังครับ? ทุกวันนี้คุณใช้ชีวิตไปเพื่ออะไร เป้าหมายของคุณชัดเจน และคุณรู้วิธีไปถึงเป้าหมายนั้นแล้วหรือยังครับ? ถ้าคุณมีแล้ว คุณมีวินัยพอที่จะเดินทางไปสู่เป้าหมายหรือเปล่า หรือกำลังโฉบไปโฉบมาอยู่ (แบบผม อิอิ) อย่าพึ่งท้อใจครับ เรามาปลุกไฟให้ลุกโชนขึ้นอีกครั้งกันเถิด!
    วันนี้ผมมีวิธีีครับ คือให้คุณเอาเป้าหมายของคุณไปบอกคนอื่น คุณอาจจะได้อะไรเกินกว่าที่คุณคิดก็ได้ อาจจะเจอคนที่กำลังจะไปในที่ที่เดียวกันหรือเขาเคยไปมาแล้ว สามารถร่วมทางหรือแบ่งปันกันได้
    การพูดออกไปแล้วเป็นอีกวิธีที่จะบังคับให้ตัวเองรักษาคำพูด
    และทำให้เป้าหมายของคุณเป็นนามธรรมมากขึ้นด้วยการเขียนมันลงไป ในที่ที่คุณจะเห็นหรือได้อ่านมัน ช่วยเตือนความต้องการของคุณ ไม่ให้กลับมานั่งเสียดายเมื่อเวลาผ่านไป! เอ๋..? ถามว่า แล้วเป้าหมายนี่มันเป็นอย่างไรเหรอครับ? เรามาดูกันเลยดีกว่า

เป้าหมาย 3 อย่าง

ไม่ได้ยึดทฤษฎีอะไร จำ ๆ จากที่เคยอ่าน ๆ มานะครับ

• [*:19zf7yxi]Lifetime Goal เป็นเป้าหมายสูงสุดในชีวิตครับ คุณอยากจะเป็นอะไร อะไรที่แบบว่าก่อนตายขอทำขอเป็นหน่อยเหอะ
      [*:19zf7yxi]Achieving Goal สำหรับผมมันคือเป้าหมายหลัก ๆ ที่สุดท้ายนำพาไปสู่ Lifetime Goal ครับ ถ้าเปรียบเทียบเป็นเกมก็เหมือนด่านต่าง ๆ ที่ต้องผ่านให้ได้ก่อนจะไปเจอกับบอสใหญ่
      [*:19zf7yxi]Short-term Goal อันนี้เป็นเป้าหมายระยะสั้นเป็นสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ดูอาจจะไม่จำเป็น อาจเป็นกิจวัตรประจำวัน หรือตั้งขึ้นเพื่อสถานการณ์ในบางช่วงครับ เช่น ตื่นเช้าทุกวัน ซ้อมกีตาร์อย่างน้อยวันละ 1 ชั่วโมง 1 อาทิตย์ก่อนเล่นงานที่มหาวิทยาลัย
    ยกตัวอย่าง:
    Lifetime Goal : ผมอยากเป็นนัักดนตรีระดับโลก (อาจจะเติมไปด้วยว่าภายในกี่ปี หรือก่อนอายุเท่าไร)
    Achieving Goal : เยอะมากเลย ตั้งแต่ ซ้อมดนตรีหนักทุกวัน หาเพลงมาฟังเยอะ ๆ ไปดูคอนเสิร์ต ทำความรู้จักกับนักดนตรีคนอื่น ๆ แต่งเพลง หาสถานที่ให้ได้เล่นดนตรี เป็นต้น
    Short-term Goal : ก็จะเป็นเป้าหมายย่อยลงมาอีกที เช่น จัดระเบียบการตื่นนอน แกะเพลง

อะไรทำนองนี้ครับ ซึ่งคุณจะตั้งกี่เป้าก็ได้ครับ

การตั้งเป้าหมาย

มีสิ่งที่ต้องคำนึงอยู่บ้างเหมือนกันคือ

1. ตั้งเป้าให้ชัดเจนสามารถทำได้จริง
    2. มีระยะเวลาที่แน่นอน
    3. อย่าตั้งสิ่งที่เป็นผลลัพธ์ แต่สิ่งที่ทำ
    4. จัดลำดับความสำคัญ

แต่ในท้ายที่สุดคุณจะเดินทางถึงเป้าหมายหรือไม่ก็ไม่มีใครรู้ได้ ผมอาจจะขึ้นรถผิดคันไปไม่ถึงเขาดิน หรืออาจจะเลยไปถึงเขาเขียวเขาใหญ่ก็เป็นได้ แต่ชีวิตคือการเดินทางถ้าขาดเป้าหมายไปแล้ว ถึงคุณจะเดินอยู่ก็อาจจะเป็นเหมือนกับคนหลงทางก็เป็นได้ อย่างน้อยก็ขอให้ได้ทำมัน หวังว่าทุกคนที่มีเป้าหมายจะทำมันได้สำเร็จนะครับ :D

http://vasin.icspace.net/?p=23
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เอ เหมือนเคยฟังที่ไหนมา่ก่อนนะ เรื่องการตั้งเป้าหมาย..แต่ก็ขอบคุณครับ แต่บางทีตั้งแล้วชอบทำไม่ได้ สงสัยเราจะอดใจได้ต่ำน่ะ -_-;
    เคยอ่านเหมือนกันพวก พลิกความคิดชีวิตดีสุดๆนะ เหมือนจะคล้ายๆกันเลย เรื่อง เป้าหมายระยะสั้น กลาง ยาว
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ...เป้าหมายไม่เคยตั้งเลย เป็นแบบใช้ชีวิตไปเรื่อยๆ ก็พอใจแล้ว...
  4. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    มีเป้าหมายก็ดีแล้วครับ ดีกว่าปล่อยชีวิตล่องลอย~
  5. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    บางคนพอตั้งเป้าหมายไว้ แต่ไปไม่ถึงอย่างที่คิดมันก็เสียselfไปได้นี่สิครับ=="

แต่ยังไงการตั้งเป้าหมายเอาไว้ มันมีส่วนช่วยกระตุ้นให้ก้าวไปได้เช่นกัน
  6. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ตอนแรกตั้งเป้าหมาย จะไปเรียนภาษาญี่ป่น

แต่ตอนนี้ขอให้เรียนจบโดยไม่โดนลูกหลงยิงตายซะก่อน=*="
  7. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    1. ศิลปินแห่งชาติสาขาวรรณศิลป์
    2. ซีไรต์
    3. เรียนให้จบ

ง่า.... รออีกสักสี่สิบปีนะ
  8. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    รู้วิธีทุ่นแรง มันช่วยย่นระยะทางเราได้เยอะ (อ่านจากหนังสือคุณบัณฑิต )

โอ้ว~~~มาบูชากฎพ่อ กฎแม่กันเต๊อะ!!
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    มีเป้าหมายมันดีมากครับ เพราะถ้าเราไม่มีเป้าหมายชัดเจน หรือมีความฝันแต่ไม่ได้ลงลายลักษณ์อักษรไว้
    เราจะถูกค่านิยมสังคมกลืนครับ แล้วเราก็จะกลายเป็นคนแบบที่ตอนเด็กๆ เราเกลียดนักเกลียดหนา
    (ผมไม่ได้บอกว่าผู้ใหญ่หรือสังคมมันไม่ดีนะ ตอนนี้พูดในมุมว่าเป้าหมายที่ชัดมันสำคัญ)

ยิ่งการใหญ่ก็จะต้องยิ่งมีความมุ่งมั่นและวินัยมาก สิ่งเหล่านี้ก็จะเริ่มไม่ได้ถ้าเป้าหมายไม่ชัด
    แต่ต่อให้เป้าหมายชัด แต่ขาดวินัยก็ไม่ไหวเหมือนกัน ต้องควบคู่กันไป

ปีหลังๆ มานี่ผมวางแผนปีทุกปีเลยนะ แถมวางตารางเวลาตลอดสัปดาห์ด้วย (ถึงจะทำได้ไม่ถึง 60% ก็เหอะ - -")
  10. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ตั้งเป้าหมายให้กับชีวิตบ่อยเหมือนกันครับ คิดอยู่บ่อยๆ ว่า ต่อไปจะทำอะไร หรือควรทำอะไร

แต่เดี๋ยวนี้เริ่มรู้สึกเฉื่อยแฉะ ไม่ค่อยตั้งเป้าหมายอะไร ทำไปตามความรู้สึก = =''

(บางทีวางแผน/เป้าหมายไว้แล้ว มันก็ล้มเหลวซะทุกที TwT )
  11. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    ก็เคยตั้งไว้ไกลๆครับ

แต่ตอนนี้ขอแค่วันนี้ให้ดีที่สุดก็โอเคแล้วครับ = ="

เพราะตอนนี้รู้สึกภาระเยอะมาก ได้เป้าหมายใหม่ๆ แต่ก็เสียเป้าหมายที่เคยตั้งไว้ไปด้วย......
    ตอนนี้อยากพักมากๆ แต่ก็พักไม่ได้แล้ว เพราะทุกสิ่งที่ผมแบกไว้มันเยอะไปหน่อย ต้องคอยเคลียร์จนถึงจุดๆหนึ่งถึงจะได้พัก

ตกลงตูมาบ่นชิมิ...
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อาจารยก์เคย ให้เขียนตอนเข้ามหาลัยใหม่ๆครับ แต่ตอนนี้ลืมหมดแล้วเหอๆ เป้าหมายตอนนี้คือยังไงก็ได้ ให้มีตังค์เรียนต่อญี่ปุ่นให้ได้ เพราะทำงานด้านแอนิเมชั่น ยังไงมีชื่อว่าจบโท ญี่ปุ่นย่อมมีภาษีเหนือชาวบ้านอยู่แล้ว
  13. ben

EXP:
    69
    0
    0
    ผมตั้งเป้าหมายไว้แล้ว ที่ทำไม่ได้ ไม่ดีก็มีครับ.. แต่ผมจะไม่อายที่จะบอกว่า ผมพลาดไปแล้ว แต่ผมก็จะพยายามต่อไปครับ :p

อย่าไปกลัวว่าบอกคนอื่นไปแล้ว ทำไม่ได้ จะจบ.. ทำใหม่ได้ พลาดแล้วก็ลุกขึ้นมาทำใหม่ !
  14. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ตั้งเป้าหมายไว้แล้ว แต่รู้สึกว่าจะไกลพอสมควร แต่ก็จะพยายาม :D
  15. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    มีเป้าหมายแล้วมันก็สนุกดีครับ ทำให้ไม่เบื่อดีเหมือนกันนะ

สุดท้ายถึงแม้ว่าเราจะไปไม่ถึงเป้าหมายก็ตาม แต่เราก็ได้พยายามเต็มที่แล้ว

มันต้องมีสักวันล่ะน่าที่เราจะทำสำเร็จ ~
  16. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    เรื่องแบบนี้ดวงก็มีส่วนเหมือนกันนะครับ แต่ยังไงความพยายามก็ต้องมาก่อน ;)
  17. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    วางเป้าหมาย ไม่เป็นจันทรา แต่เป็นดาวประดับฟ้าก็ยังดีเนอะ
  18. Sybil

Sybil New Member

EXP:
    57
    0
    0
    แผนการชีวิตเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา วันหนึ่งเราอาจจะได้พบ ได้เห็น ได้คิดใหม่ หรืออุบัติเหตุชีวิตที่ทำให้ทุกอย่างต้องเปลี่ยนไป
    แต่ก็อย่ากังวลกับชีวิตมากไปเลยเนอะ
  19. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    มันมีบางประโยคที่ติดหูมาก สำหรับคนที่คิดไม่ออกว่าจะทำอะไร - -a

- ทำงาน
    - เก็บเงิน
    - แต่งงาน
    - จบ...

จากโฆษณาอะไรซักอย่าง - -a เหมือนสูตรสั่งกับข้าวประเภท นึกไม่ออก บอกข้าวผัด ...
  20. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    พูดตามตรงครับ...
    ไม่ทราบ.....

ตั้งแต่เล็กจนโต ผมจะทำอะไรมีคนกำหนดตลอด
    ยันมหาลัยยังบังคับเลยว่าเรียนมหาลัยใหน คณะอะไร
    และกำลังจะลามไปถึงอนาคตข้างหน้าอีกว่าจะทำงานอะไรที่ใหน

ตอนนี้ผมจึงไม่มีเป้าหมายชีวิต พราะผมคิดไม่ออกแล้วในตอนนี้
  21. ben

EXP:
    69
    0
    0
    โห คุณ​Hellblueboy..

แล้วจะปล่อยให้เป็นอย่างนี้ต่อไปเหรอครับเนี่ย.. มีคนช่วยกำหนดทางให้ใช่ว่าไม่ดี ถ้าคิดว่ามีความสุขดีก็คงไม่เป็นไรมั้งครับ

แต่ลองหาเวลาให้ตัวเองบ้างก็ดีนะครับ
  22. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    มันย้อนกลับไปไม่ได้แล้วล่ะครับ มาจนถึงป่านนี้แล้ว
    ช่วงนี้ก็พอต่อรอง ฉีกออกจากที่กำหนดไว้ได้พอสมควร แต่ฉีกออกไปไม่ได้มาก เพราะมาทางสายนี้มาจนป่านนี้แล้ว
    เรียนจบสายนี้มาแล้ว จะให้กลับไปเรียนอีกสายก็คงลำบาก

ตอนนี้แค่ทำสิ่งที่เราต้องทำปัจจุบันให้มันดีที่สุดก็พอแล้ว
  23. ben

EXP:
    69
    0
    0
    มีคนพูดว่า "บางครั้งสิ่งที่เรา'ต้อง'ทำ ก็ไม่สิ่งที่เรา'อยาก'ทำเสมอไป"

มันก็เป็นความจริง แต่ผมจะเลือกทำในสิ่งที่'อยาก'ทำให้มากกว่า มากที่สุดเท่าที่จะเป็นได้ เพราะผมเชื่อว่าคนเราควรได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก มีชีวิตเป็นของตัวเองจริง ๆ ..

แต่ผมก็เคารพในการตัดสินใจของทุกคนครับ :D
  24. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ขอบอกว่า "ไม่แปลก" เลยครับ :) เป็นธรรมดาเลยครับยิ่งอยู่ในระบบทุนนิยม เพราะค่านิยมสังคมเปลี่ยนตามกลไกตลาดอยู่แล้ว
    บางช่วงอาชีพนี้บูม อีกช่วงอาชีอีกอันบูม แต่ทุนนิยมสอนให้คนเรียนเพื่อป้อนเข้าโรงงาน กรอบความคิดเริ่มแคบลงเรื่อยๆ จนเรียนๆไป ก็ยิ่งไม่รู้(แต่ก็ทำให้เลือกอยากเป็นอะไรก็ได้)

หลายคนอยากทำสิ่งที่ ชอบ ตรงสาย เงินดี.....ไม่มีในโลกอ่ะครับ ยกเว้นเป็น อ.เฉลิมชัย ^^;

แต่งานทุกอย่าง ถ้าไม่มีใจรัก ยากครับ ทำไปฝืนสังขารตัวเองเปล่าๆ นะ ช่วงค้นหาตัวเองนี่แหละสำคัญมากๆครับ ส่วนผมนั้น ...เจอแล้วละ(เหรอ)
    แต่ถ้าจะพูดเรื่องสิ่งที่อยากทำ กับต้องทำ ผมว่า...."ก็ทำไปทั้งสองอย่างสิครับ " :)
  25. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    เป้าหมายระยะสั้น - คว้าปริญญาตรี(ให้ได้ซักที) :waaa:
    เป้าหมายระยะกลาง - เปิดโรงเรียนสอนทำอนิเมชั่น 2D เพื่อสร้างบุคลากรไทย
    เป้าหมายชีวิต - สร้างอนิเมชั่น 2D ไทยที่มีคุณภาพไปไกลระดับโลก

**เหๆ เป็นเป้าหมายในฝัน แต่ก็กำลังวางแผนเป็นจริงเป็นจังอยู่ บอกตัวเองทุกวันว่าต้องทำได้ :cool:

Share This Page