FF V ใครจบเวลน้อยที่สุดเท่าไหร่ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pratya, 24 มกราคม 2008.

1. pratya

pratya Board Protector

EXP:
    71
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    วันก่อนเล่น MSN เจอะใครบางคน
    เข้ามาคุยเรื่อง FF V ก็คุยกันออกรสออกชาด ^^;

แล้วมาเข้าเรื่องคือ เขาจบเวล น้อยมากๆ

เลยมาลองถามดูก่อน อยากรู้เหมือนกันครับ

เพราะที่ผมเล่น ปกติ ก็ปั้มเวลตลอด ^^;;;

มีภาค 8 ภาคเดียว ที่ไม่ยอมเก็บเวล ^O^

ปล. เว็บเจ๊งไปนานเลยนะครับ เข้าไม่ได้แรมปี
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าจำไม่ผิดตอนภาคGBAจบไปราวๆเลเวล 40ต้นๆ จำไม่ได้เท่าไหร่ แต่ค่อนข้างชัวร์ว่าทั้งทีมไม่มีใครเลเวลเกิน 43 เพราะจำได้ว่าตอนนั้นผมไปตีโอเมก้าเรียบร้อยแล้ว

คิดว่าคนที่เล่นแบบปกติ ไม่กั๊กการเก็บเลเวล(ไม่จงใจให้เลเวลต่ำ) แล้วจบเลเวล30ปลายๆก็มี สำหรับคนที่จงใจทำให้เลเวลต่ำนี่ไม่แน่ใจว่าจะกั๊กได้ขนาดไหน

ภาค5จบเลเวลต่ำได้เพราะ เลเวลมีผลกับHP MPmax แล้วก็สูตรการคำนวณต่างๆ แต่พวกสเตตัส+สเตตัสโบนัสยังไงก็ขึ้นกับอาชีพที่ใช้อยู่ดี ถ้าจับคนอาชีพนักเดินทางเลเวล99ไม่มาสเตอร์เลยมาสู้กับเลเวล35มาสเตอร์หมด ฝ่ายหลังไล่ตีกระจาย แล้วศัตรูในเวิ้งความว่างเปล่า มันให้แต่ABPอย่างเยอะ แต่ไม่ให้EXP ถ้าไปถึงช่วงนั้นได้โดยเลเวลต่ำแล้วไปเล่นเก็บABPเอาตรงนั้นก็เก่งได้ครับ

จะมีอีกภาคที่จบได้เลเวลต่ำๆสบายๆโดยไม่ต้องแถหนีๆตายๆก็ภาค8
  3. DarkKnight

DarkKnight Member

EXP:
    45
    0
    6
    ที่พูดถึงคือไฟนอล 5 รึเปล่าครับ
    ถ้าผมจบต่ำสุดจริงๆ คือเลเวล 4 ทุกตัวนะครับ
    แล้วผมก็เก็บมาอีก 1 เลเวล
    เพราะ ภาค 5 ต้องจบเลเวล 5 ครับ
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เล่นรอบเดียวครับ เพราะฉะนั้นคงพูดอะไรไม่ได้มาก
    แต่ตอนผมเล่น ก็จบตอนเลเวล 40 กว่าๆ เหมือนกันครับ หลังจากนั้นก็ไปปราบโอเมก้าตอนเลเวล 50 กว่าๆ

ถ้าจะกั๊กก็คงได้เหมือนกันนะ แต่ถ้าจะให้จบด้วยเลเวลเลขหลักเดียวคงทรมาณอยู่
  5. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    จำได้ว่าเซพเก่าจบที่ Lv 47 (เรน่า 46 คนเดียว)
    จ๊อบไม่มาสเตอร์หมดทุกตัว ขี้เกียจปั่น - -"
  6. pratya

EXP:
    71
    0
    0

ต่ำสุดเวล 5 จริงๆ เหรอครับ :confused:"

เพราะคนที่ผมคุยด้วย เขาบอกว่าประมาณ 10+ กว่าๆ น่ะ

ถ้าได้เวล 5 นี่ ขอเทคนิคด้วยนะครับ สนใจมากๆ

เพื่อนผมเขาเขียนเทคนิคอยู่น่ะ ^^
  7. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    เลเวล 40 กว่าๆ

ขว้างเหรียญ แล้ว มิมิค อย่างเดียว

เอาเงินฟาดหัวเอ็กซ์เดธจนตาย
  8. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ใครจะเชื่อบ้างว่าผมจบ 38.... ครั้งเดียวนะ
  9. DarkKnight

EXP:
    45
    0
    6
    อืม ผมเล่นจบเวล 5 นานเกินไปแล้วล่ะครับ จบตั้งแต่ผมอยู่ม.ต้น ตอนนี้มหาลัยและ มันเลยค่อนข้างที่จะเลือนลางเต็มที ถ้าถามว่าทำยังไงคงตอบได้ไม่ละเอียดเท่าไหร่ ผมคิดว่าถ้าเพื่อนคุณจะเขียนเทคนิคให้เล่นไปด้วยดีกว่านะครับ เพราะจะได้รู้เทคนิคชัวๆ ไปเลย ติดตรงไหนก็ถามผมได้
    ถ้ายังไงรบกวนขอให้บอกพวกบอสหน่ะครับ ว่าเป็นตัวอะไรบ้าง (บอกพวกท่า และลักษณะตัวของบอสนะครับ)
    และเนื้อเรื่องด้วยนะครับ ผมคงจะพอจำได้คร่าวๆ
    แต่อาชีพที่สำคัญในการจบเวลต่ำๆ คือ
    1.ขโมย(หนีโหดเหี้ยม กับขโมยของมาขาย)
    2.อัศวินมังกร(ช่วงแรกๆเท่านั้น ท่ากระโดด เป็นมุขสำหรับบอส 1 ตัว แน่ๆ)
    3.นินจา(มีท่าหนี100เปอร์เซ็น กับท่าแยกร่างรับ)
    4.ซามูไร(แน่นอน ขว้างเงิน)
    5.มนต์เวลา(มนต์ความเร็ว สโลว์)
    6.นักจับสัตว์(บังคับสัตว์ กับจับสัตว์เข้าไห อันนี้สำคัญมาก และต้องวางแผนล่วงหน้าด้วย ไม่งั้นเวลนี้เกิน10แน่ๆ)
    7.นักเวทย์มนต์ดำ(ตอนแรกสุดเลย เวทย์สายฟ้า ชัวๆ)
    8.มนต์น้ำเงิน(มีหลายมนต์ แต่หลักๆ เวทย์นับถอยหลังสู่ความตาย)
    9.นักผสมยา(เอาไว้ผสมยาเพื่ออำนวยความสะดวกแก่พวกเรามากขึ้น)
    10.นักเวทย์มนต์อสูร(ไว้ใช้มนต์อสูรเพื่อสู้กับหัวหน้าใหญ่มั้ง)
    11.นักเวทย์มนต์แดง(รู้สึกว่าจะมีท่าใช้เวทย์ 2 ครั้งติด เชื่อมกับมนต์อสูรละ)
    12.นักเลียนแบบ(ก็คงรู้ๆกันอยู่นะครับ)
    แต่ที่ผมคิดว่าชัวๆ ตอนแรกควรที่จะเก็บอาชีพนักเวทย์มนต์ดำก่อนนะครับ เจอกับปลาหมึกมั้ง ช๊อตมันให้ตายไปเลย
    ที่ผมจำได้เป็นอาชีพที่สำคัญๆทั้งนั้น นอกนั้นก็คงจะสำคัญน้อยล่ะมั้งครับ ยังไงผมขอข้อมูลก่อนแล้วกันนะครับ
  10. Kunio

Kunio New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ผมมะเคยจบไฟนอลไหนเลเวลน้อยเลยอ่ะนอกจากภาค8เท่านั้นอ่ะ :aiii:
  11. Kunio

Kunio New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ที่มะชอบจบเลเวลน้อยเพราะว่ามันไม่มันถ้าเกิดท่าเรามะครบอ่ะผมคิดว่าเล่นแล้วเจอบอสโดยที่มีเท่าทุกท่าครบมันสนุกดีที่เห็นบอสเป็นขนมอ่ะ
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ บอร์ดนี้มีคำสั่งeditครับ ถ้าจะโพสต์ห่างกันในเวลานิดเดียว ให้ใช้ editแก้เอา

ถ้านับตาม exp ที่จะได้จากการต่อสู้บังคับ รู้สึกจะเลเวล 2-3 เองครับ เพราะบอสภาคนี้ exp ก็ไม่ให้ exp ที่จะได้ก็มีแค่จากศัตรูปกติที่เจอจากการต่อสู้บังคับ

เปิดใน gamefaqs แล้วมีวิธีเล่นจบเลเวล3-5ลงไว้นะครับ
  13. thecodes

thecodes Board Protector

EXP:
    77
    0
    0
    ต่ำสุดเลเวล 40กว่าๆ ลืมไปละว่า40เท่าใหร่
    สมัยนั้นเล่นตลับ @_@
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เห....LV3-5 เลยเหรอ= ='' อืม แต่เคยเห้นคลิปใน Youtube นะ แม้แต่กบยังปราบชินริวได้ล่ะเอ้อ - -'
  15. pratya

EXP:
    71
    0
    0

อ๊ะ !!!!~ นั่นสิ ลืมสุดยอดเว็บนี้ไปได้อย่างไร ^^

ขอบคุณครับ ปริศนาทุกอย่าง ไขกระจ่างแล้ว อิอิ
  16. DarkKnight

EXP:
    45
    0
    6
    ที่ผมจบเวล 5 นั้น ผมไม่ได้พึ่งเกมส์แฟกนะครับ
    ถ้าพึ่งก็คงได้ล่ะมั้งครับ เวล2-3
    เพราะมันก็ไม่ได้แตกต่างกันเลย
  17. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    ที่เคยเล่นจบมารอบแรกผมเก็บซะจน 50 กว่าๆ น่ะครับ แถมเล่นผ่านๆอีกเลยจะมาเล่นรอบใหม่อีก

ปล. ว่าแต่ว่า พี่pratya ไม่อัพเวปแล้วหรือครับ ผมติดตามเวปพี่มานานมากแ้ล้วอยากให้อัพเดทซักหน่อยน่ะ (พอดีกำลังเล่น FF5 FF6 GBA) กับ Castlevania SotN อยู่ครับ
  18. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ของผมเวล 30 ปลายๆได้คับ ไม่เวลเลย แต่สู้โอเมก้าไม่ได้ไม่รุ้ทำไม (สงสัยตอนนั้นผมอยู่แค่ ป.5 ด้วยมั้ง ความคิดความอ่านมันไม่ล้ำลึก)
  19. Curse

Curse New Member

EXP:
    23
    0
    0
    ผมที่เลเวล 58 ฆ่าโอเมก้า ได้ด้วย ถึแม้ว่ากว่าจะฆ่าได้ก็ตามเหอะ
  20. tanawaty

tanawaty New Member

EXP:
    3
    0
    0
    ไม่เคยคิดเรื่อง LV น้อย เลยแฮะ ตอนเล่น V
    ตอนเล่น SFC จำได้ว่าห้าสิบกว่าๆ ถึงจะไปตีบอส จ๊อบก็ master เกือบหมด
    ตอนเล่น GBA ยิ่งหนักกว่าเดิมอีก พอได้เรือเหาะ ก็เก็บจน 50 กว่าๆ เลย -w-''
  21. coupe

coupe New Member

EXP:
    3
    0
    0
    ผมจบประมาณเลเวล 28 อะครับ สมัยเครื่อง sfc นะ หนีอย่างเดียว
  22. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    42 โดยประมาณ

ปราบ Shinryu + Omega เเล้ว

ที่เเน่ๆภาคนี้ ถ้าไม่นับภาค 1 2 3 (ไม่เคยเล่น)

ผมว่ามันเลเวลขึ้นยากมากๆเลยล่ะ...
  23. Cantona

Cantona New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ผมก็เคยจบ 28 เหมือนกันครับ แต่นานมากละ จำรายละเอียดไม่ค่อยได้

จำได้ว่าหนีอย่างเดียว ภาคนี้ผมเล่นบ่อยที่สุด แล้วก็ไปเก็บ ABP ตรง เค้าเรียกไรหว่า

ผมไม่แน่ใจอ่า เพราะอ่านญี่ปุ่นไม่ออก ทีข้างหลังเป็นฉากมืดๆ คล้ายอวกาศน่ะ

Share This Page