ทำยังไงให้เม็มโมรี่การ์ด ps2 เซฟเกม ps1 ได้บ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย beanzx, 24 มกราคม 2008.

1. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    ผมไปขุดเกม castlevania มาเล่นดูครับในเครื่องเพลสองมันก็เปิดได้ตามปกติ แต่!! เวลาจะเซฟมันบอกว่าไม่มีเม็มโมรี่การ์ดซะงั้นแหละครับ แล้วจะทำยังไงให้เซฟกับเครื่องเพลสองได้บ้างครับ
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ทำให้ตายก็ทำไม่ได้ครับ
    ไม่สิ ยกเว้นเกมนึง DDR ของ ps1 ภาคไหนก็ไม่รู้ จำได้แต่ว่าเป็นภาคท้ายๆของยุค ps1 ซึ่งตอนนั้นเครื่อง ps2 วางขายแล้ว เขาเขียนโปรแกรมให้รู้จัก memory card ของ ps2 และเซฟบนการ์ดอันนั้นได้ ถ้าเล่นบนเครื่อง ps2 แต่นั่นหมายความว่าเขาต้องเขียนโปรแกรมขึ้นมาเป็นพิเศษครับ

แต่อย่างไรก็ตาม เซฟที่เก็บอยู่ใน memory card ของ ps1 สามารถ copy เอาไปเก็บในการ์ด ps2 ได้ครับ แล้วเวลาอยากเล่นก็ค่อยถ่ายกลับมา เก็บได้เป็นร้อยเกมเลยแหละ
  3. beanzx

EXP:
    140
    0
    16
    แล้วถ้าซื้อเม็มโมรี่การ์ดของเพลหนึ่งมาใช้เซฟเกมบนเพลสองได้ไหมครับ
  4. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ได้ครับ
  5. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    สรุปอีกทีเผื่องง

เกมส์ PS1 ใช้เซฟ PS1 เกมส์ PS2 ใช้เซฟ PS2 ครับ
  6. beanzx

EXP:
    140
    0
    16
    ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ จะได้ไปซื้อของ ps1 มาใช้เซฟเกมแยกต่างหาก
  7. changz

changz New Member

EXP:
    26
    0
    0
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้

แล้วก็ท่านผู้รู้ที่มาร่วมตอบด้วยเช่นกันครับ

แบบว่าผมก็กำลังอยากรู้เรื่องนี้พอดีเลย

อยากเล่น DIGIMON WORLD [PS1] อ่า

แต่กลัวไม่มีที่เซฟเหมือนกัน โชคยังดีที่เครื่อง ps2 ยังใช้เซฟ ps1 เซฟเกม ps1 ได้

T^Td

Share This Page