[Movie Review] Cloverfield : คลิปวีดีโอสัตว์ประหลาดอาละวาด

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 24 มกราคม 2008.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    .
    เรื่องย่อ
    ระหว่างการถ่ายทำวีดีโอในงานเลี้ยงส่งมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง เพื่อไปรับตำแหน่งรองประธานที่ประเทศญี่ปุ่น
    มี "บางสิ่งบางอย่าง" บุกเกาะแมนฮัตตัน อาละวาดกลางกรุงนิวยอร์คจนตึกรามบ้านช่องพังพินาศเป็นแถบๆ
    ตากล้องจำเป็นก็ช่างขยันถ่ายวีดีโอเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเสียจริง จนเจ้าหน้าที่เก็บกู้ซากไปค้นพบวีดีโอม้วนนี้เข้า
    จึงเอามาฉายให้พวกเราดูเพื่อหลอกเอาเงิน เอ้ย เพื่อให้พวกเราได้รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นในคืนวันนั้น ตั้งแต่ต้นจนจบ
    .
    ชอบ
    - ตัวอย่างภาพยนตร์เรื่อง Cloverfield ดึงดูดความสนใจของผมมากๆ เห็นแล้วอยากจะไปดูเรื่องเต็มๆ จริงๆ
    นึกว่าก๊อดซิลล่าภาค 2 ที่แอบทิ้งเชื้อเอาไว้ในตอนจบของภาคแรกย้อนกลับมาถล่มกรุงนิวยอร์คอีกรอบเสียอีก
    - การดำเนินเรื่อง บทสนทนา (ก่อนที่ผมจะน็อค) ดีเกินคาด สามารถอธิบายเรื่องราวเฉพาะบุคคลออกมาได้ดี
    ภาพจากหลายมุมน่าสนใจ (แม้ตัวละครบางอย่างจะดูคุ้นๆ ว่าเคยเห็นผ่านตาจากสื่อบางชนิดทางฝั่งญี่ปุ่น)
    - สำหรับท่านที่มีภูมิต้านทานมุมมองจากกล้องถ่ายวีดีโอ หรือมุมมองจากบุคคลที่ 1 ในเกม FPS แบบเร็วๆ
    น่าจะถูกใจการดำเนินเรื่องและมุมมองของสถานการณ์ต่างๆ ใน Cloverfield ที่หลากหลายเอามากๆ ครับ
    .
    ไม่ชอบ
    - ในเรื่องเต็มๆ ก็มีอะไรให้ดูพอๆ กับตัวอย่างภาพยนตร์นั่นล่ะครับ เพิ่มภาพโคลสอัพสัตว์ประหลาดให้หน่อย
    แต่ไม่มีที่มา ไม่มีที่ไป ไม่มีคำอธิบายอะไรแม้แต่อย่างเดียว โยนโครมเข้าไปกลางวง แล้วก็จงดูต่อไปเรื่อยๆ ซะ
    - การดำเนินเรื่อง บทสนทนา ดีเกินกว่าจะทำใจเชื่อได้ว่านี่คือภาพที่เห็นจากกล้องถ่ายวีดีโอของมือสมัครเล่น
    ภาพจากหลายมุมชวนสงสัยว่าถ้าอยู่ในสถานการณ์นั้นจริงๆ จะถ่ายออกมาได้เนียนโป๊ะเชะขนาดนี้เชียวหรือ
    - ผมไม่ถูกโรคกับมุมกล้องแบบนี้เท่าไร ดูได้แค่ครึ่งชั่วโมงก็เกิดอาการผะอืดผะอม ปวดหัว คลื่นไส้ อยากอ้วก
    ถ้าผมกินอะไรก่อนเข้าไปดู คงอ้วกออกมาแล้วไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง ดูหนังจบแล้วกว่าจะฟื้นคืนสภาพก็ร่วมชั่วโมง
    .
    ข้อสงสัย
    - ถ้าในอนาคต โลกมีแต่กล้องวีดีโอซึ่งมีระบบป้องกันภาพสั่นไหวขั้นสุดยอด
    แล้วจะมีภาพยนตร์ที่ทรมานสายตาคนดูแบบสุดๆ แนวนี้ออกมาอีกหรือไม่ ?
    .
    สรุปส่วนตัว
    ก็แค่ตากล้องมือสมัครเล่นคนหนึ่งซึ่งบังเอิญอยู่กลางเหตุการณ์สัตว์ประหลาดออกอาละวาดถล่มกรุงนิวยอร์ค
    แล้วถ่ายวีดีโอเหตุการณ์ดังกล่าวไว้ คิดเสียว่านี่เป็น Blair Witch Project ฉบับต้นทุนสูงก็แล้วกันครับ
    ส่วนเรื่องการให้คะแนน ต่อให้ Half-Life หรือ Crysis เป็นเกมยอดเยี่ยมแห่งปีที่ได้รับคะแนนล้นหลาม
    ทว่าร่างกายผมแพ้มุมมองแบบนี้ แทนที่จะได้รับความบันเทิงกลับกลายเป็นเล่นแล้วรู้สึกทุกข์ทรมานแบบสุดๆ
    เกมนั้นๆ ย่อมยากที่จะได้รับคะแนนดีๆ จากผมแน่ๆ กรณีของภาพยนตร์เรื่อง Cloverfield ก็เช่นเดียวกัน
    ขอย้ำอีกครั้งว่าคะแนนที่ผมให้นั้นเป็นคะแนนความรู้สึกส่วนตัวของผม ไม่ใช่คะแนนคุณภาพของหนังนะครับ
    .
    .[​IMG]
    .
    IMDb : 8.1/10
    Movies.com : A
    Rotten Tomatoes : 75%
  2. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ^
    ^
    ^^" ไม่แปลกที่ให้คะแนนน้อย คนเราตอนเมาหัว ทำอะไรก็ทรมานเป็นธรรมดา

ส่วนตัวถ้าดูแล้วไม่มึนเมาไปกับกล้อง มันจะเป็นหนังที่สนุกใช่ย่อยทีเดียว (ดีแล้วที่เราไม่เมา เอิ้กๆ)

Edit: ทำลายหลักฐานๆ อ้ะ!!! พี่ชูquoteเอาไว้นี่นา0[]0
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ไปอ่านในเว็บผู้จัดการมีวิธีรับมือในการไปดูหนังเรื่องนี้ด้วยนะ http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9510000010195

แล้วตกลงสัตว์ประหลาดมันหน้าตาเป็นยังไงคะ คืออยากรู้แต่ไม่คิดจะดูน่ะ :E
    ปล.เห็นว่ามีภาคต่อไปด้วยแฮะ
  4. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    นึกถึงหนังเรื่องหนึ่ง(เรื่องที่กลุ่มนักศึกษาฝรั่งเข้าป่าแม่มดแล้วหายตัวไปเหลือแต่วีดีโอที่ถ่ายไว้...จำชื่อไม่ได้แล้ว) หนังแนวFirst Person(มุมมองคนเดียว)แบบนี้ไม่ค่อยมีบ่อยครับ

ผมคิดว่าน่าจะเวียนหัวตอนดูซะมากกว่า - -

Edit หลังจากอ่านข้อความของ จขกท.

ใช้แล้วครับ...หนังเรื่อง Black Witch Project นี้แหละ หนังแนวFirst Person(มุมคนเดียว)ที่ผมนึกออกเรื่องแรก
  5. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    มีแต่คนบอกว่าแทบเมา
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    พี่ชูไหน :555: :555: พี่ป๋อแล้วครับ หุๆๆ

เรื่องนี้คนทุกคนที่ออกมาบ่นว่ามึน แล้วอ้วกทุกคนเลยครับ ยิ่งจอใหญ่แล้วนี่คงไม่ต้องพูดถึง :scare:
  7. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ^
    ^
    =[]=" ปล่อยไก่ให้แล้วไง....เพิ่งรู้ว่าเบลอจนทักผิด
  8. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    คล้ายๆกับก๊อตซิล่าอ่ะครับ ตัวใหญ่ๆหน่อย (เหมือนรูปด่านล่างอ่าครับ)

9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เหมือนกับพี่เลย พี่ผมไปดูก็บอกว่าเมา แถมน่ากลัวอีกตะหาก

พี่บอกว่าดูแล้วรู้สึกกินอะัไรไม่ลงเลย

ปล. จะลองซื้อ DVD มาดู อยากรู้ว่าดูแล้วมึนขนาดไหน
  10. maxlancer

EXP:
    1,183
    1
    88
    ไม่ใช่น่ะครับ ตัวนี้มันเป็นข่าวลือเฉยๆ แต่ตัวจริงไม่ใช่ (ตัวใหญ่อย่างงั้น ผมว่ามันไม่ใช่แค่หัวเทพีปลิวหรอกมั้ง)=="

ตัวจริงๆมันจะ คล้ายๆกอลลั่มยักษ์^^" ตามนี้อะครับ

11. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    ตอนที่เข้าไปดู มีผู้ชายแก่ๆ คนนึง อายุน่าจะ 50 อัพ เข้ามาดูด้วย <ไม่รู้มีใครแนะนำมาหรือเปล่า มาคนเดียวด้วยอ่ะ = =">

ดูไปได้ไม่ถึงชั่วโมง เค้าก็เดินออกจากโรงไป แล้วก็ไม่เข้ามาอีกเลย เหอะๆๆ ท่าทางจะมึนหัวล่ะมั้ง

<ที่สังเกตเห็นได้เพราะในโรงมีคนแค่ 6 คนเอง - ดูที่เซนจูรี่ อนุสาวรีย์อ่ะครับ>

โดยส่วนตัวแล้ว ก่อนไปดูไม่รู้อะไรเกี่ยวกับหนังเลยครับ เข้าไปดุแล้วคิดว่า ซักพักคงเปลี่ยนเป็นมุมกล้องปกติล่ะมั้ง = ="

พอไปช่วงหลังๆ ชักจะมึนหัวก็เลยนั่งหลับตาบ้าง ลืมตาบ้างสลับกันไป = ='

โดยส่วนตัวแล้วผมว่านานๆ มีหนังมุมกล้องแปลกๆ อย่างนี้มามั่งก็ดีเหมือนกันนะครับ แปลกดี

เรื่องการนำเสนอผมว่ามันก็โอเคในระดับหนึ่ง แต่ที่รับไม่ได้นี่ก็คงเป็นเนื้อเรื่องที่โหลงเหลงยังไงชอบกล = ='

ตกลงก็ไม่รู้เลยว่าไอ้ตัวนี้มันมาจากไหน เหอะๆๆๆ

แต่ถ้าใครกำลังเบื่อหนังมุมกล้องปกติ อยากดูไปเวียนหัวไปล่ะก็ ลองไปดูเรื่องนี้ดูก็อาจจะดีนะครับ ^^

ปล.ไปอ่านเว็บที่คุณซิตรัสทิ้งไว้ให้แล้วพึ่งนึกออก ...ไอ้เราก็นั่งใกล้จอเหมือนกันนี่หว่า = ="...

ปล2.ใครที่ชอบดูหนังซาวนด์แทร็กแต่ยังฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ต้องคอยอ่านซับล่ะก็ "เฉพาะเรื่องนี้เท่านั้นนะครับ...ดูพากย์ไทยดีกว่า = =""

Share This Page