เกร็ดเล็กน้อยใน Final Fantasy XII ที่ผมเพิ่งจะมาสังเกต

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pop30711, 24 มกราคม 2008.

1. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เกร็ดความรู้ืสำหรับปืน
    ปืน เป็นอาวุธในชนิดหนึ่งใน FF12 มีมีประสิทธิภาพในการโจมตีสูงทีเดียว สามารถกำจัดศัตรูที่บินได้โดยไม่ต้องใช้ Telekinesis นอกจากนั้น ชื่อแต่ละชื่อของปืนนั้น เป็นที่คาใจของผมมาก ว่าเอาชื่อเก๋ๆเท่ๆมาตั้งจากไหน แต่ผมก็สงสัยไปเรื่อยเปื่อย....
    จนมาวันหนึ่ง ผมเรียนวิชาดาราศาสตร์ในห้องเรียน ผมเปิดหนังสือทำแบบฝึกหัดไปเรื่อยๆ อยู่ดีๆไปเจอหน้าหนึ่ง เกี่ยวกับดาวฤกษ์ ผมเห็นชื่อตอนแรก ก็คุ้นๆ นึกไปนึกมาก็นึกได้ว่ามันเหมือนกับชื่อปืนใน FF12 เป็ะ โดยดาวฤกษ์ในหนังสือที่ผมเรียนมันระบุไว้ไม่หมด แต่ก็มีส่วนมาก โดยมีดังนี้

Betelguese ( บีเทลจุส ) - มีอุณหภูมิ 3,000 องศาเซลเซียส พื้นผิวของดาวเป็นสีแดง

Antares ( แอนทาเรส ) - มีลักษณะคล้ายคลึงกับดาวบีเทลจุส แต่ขนาดต่างกัน

Arcturus ( อาร์คตุรุส <ดาวดวงแก้ว> ) - พื้นผิวดาวมีสีส้ม อุณหภูมิ 4,000 องศาเซลเซียส

Aldebaran ( อัลดิบาแรน ) - คล้ายกับอาร์คตุรุส ยกเว้นขนาด

Capella ( คาเพลลา ) - อุณหภูมิกับสีของพื้นผิวคล้ายกับดวงอาทิตย์ แต่ขนาดต่างกัน

Sirius ( ซิริอุส ) - อุณหภูมิของดาวมี 11,000 องศาเซลเซียส สีของดาวมีสีขาว

Spica ( สไปกา ) - อุณหภูมิ 25,000 องศาเซลเซียส ดาวมีสีน้ำเงิน

ด้วยความสงสัยนี้ ทำให้ผมลองค้นดูว่าชื่อปืนชื่ออื่นจะเป็นอย่างไร แล้วก็เป็นไปตามคาดครับ ปืนที่เหลือทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น Fomalhaut, Ras Algethi, Vega, Altair ล้วนเป็นชื่อดาวทั้งหมด ( ใครอยากรู้ข้อมูลมากกว่านี้ก็ลองเซิร์ซในกูเกิ้ลดูละกันครับ )
    บ่นมาตั้งนาน ผมก็ขอสรุปว่า ชื่อปืนในไฟนอล 12 มาจากชื่อดาวฤกษ์ละกันครับ
    ปล1. คิดว่าพี่บอนกับพี่อัลและผู้เชี่ยวชาญคนอื่นๆคงรู้แล้วแน่ๆเลย
    ปล2. หรือว่า SQEN มันบังเอิญคิดชื่อออกมาแล้วตรงกันหว่า
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมไม่รู้มาก่อนครับ ตอนมัธยมอาจจะเคยเรียนผ่านมาแล้ว...แต่มันก็กลายเป็นอากาศธาตุไปหมดแล้วแหละ

ยินดีกับความสำเร็จในการค้นพบเรื่องน่ารู้ด้วยตนเองด้วยครับ ถ้ามันตรงซะทุกชื่อแบบที่เห็น...ก็คงไม่ใช่เรื่องบังเอิญแล้วล่ะครับ ^-^
  3. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    ก็ว่ามันคุ้น ๆ เช่นกันค่ะ อย่าง Sirius กับ Antares เนี่ยทราบว่าชื่อดาว
    แต่ชื่ออื่นนี่ไม่ทราบเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
    Square Enix มักมีอะไรเก๋ ๆ แบบนี้ล่ะ
    อย่างชื่อมอนสเตอร์ทั้งหลาย หลายตัวก็มาจากตำนานเหมือนกันค่ะ
  4. mrshaner

mrshaner New Member

EXP:
    20
    0
    0
    ตอนแรกผมนึกไปถึงพวกตัวการ์ตูน - - เพราะชื่อมันเหมือนกัน แต่ก็พึ่งรู้นะเนี่ยว่าจริงๆเป็นชื่อดาว
  5. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เพราะมันโจมตีไกลสินะ เหมือนแสงจากดาวฤกษ์ที่เดินทางมาจากอวกาศกันแสนไกล (ว่าไปนั่น)
  6. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    Antares Arcturus Aldebaran Sirius ผมรู้ตั้ง 4 ชื่อแน่ะ แต่ไม่เคยนึกเชื่อมโยงได้เลยแฮะ สงสัยบางปืนไม่ได้เก็บ
  7. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เกร็ดความรู้เกี่ยวกับ ระเบิดมือ
    ระเบิดมือ (Hand Bomb) ก็เป็น อาวุธชนิดใหม่และเป็นอาวุธอีกชนิดหนึ่ง ในไฟนอล แฟนตาซี 12 ที่มีประสิทธิภาพดี เกือบเท่ากับปืน (แต่ผมไม่ชอบใช้ซักเท่าไหร่) โดยหลังจากที่ผมได้ค้นพบความลับเกี่ยวกับปืนแล้ว ก็ทำให้เกิดแรงบันดาลใจที่จะเจาะลึก ศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับชื่อของอาวุธต่างๆมากขึ้น และวันนี้ ผมก็สนใจนำเสนอสิ่งที่ผมได้รู้ในอาวุธประเภทระเบิดมือ ชื่อของระเบิดมือแต่ละชื่อนั้น จากการที่ผมได้ศึกษาทำให้รู้ว่า ชื่อแต่ละชื่อของระเบิดมือนั้นเกือบทั้งหมด เป็นชื่อของสถานที่ที่ดูอันตรายที่สุดที่หนึ่งในโลก นั่นคือภูเขาไฟ โดยชื่อของอาวุธนั้นมีดังนี้

Hornito - เชิงภูเขาไฟระดับต่ำ บางครั้งมีการระเหยของควัน หรือแก๊ส

Fumarole - หลุมบ่อในบริเวณภูเขาไฟที่แก๊ส และ ควันระเหยออกมา

Tumulus - ภูเขาไฟชนิดหนึ่ง ปกติจะมีลาวาไหลออกมา

Caldera - ปล่องภูเขาไฟที่เกิดจากการระเบิดของภูเขาไฟ

Volcano - ภูเขาไฟ คงไม่ต้องอธิบายนะครับว่าลักษณะแบบไหน เพราะน่าจะรู้ๆกันอยู่แล้ว

เราจึงสามารถสรุปได้ว่า ชื่อของระเบิดมือมีความหมายเกี่ยวกับภูเขาไฟทั้งหมด ถ้าอยากทราบข้อมูลเพิ่มก็ลองไปเซิร์ซในกูเกิ้ลดูละกันครับ
    ปล. อนึ่งนั้น Tumulus คือชื่อของภูเขาไฟประเภทหนึ่งก็จริง แต่ถ้าให้แปลมันก็แปลได้อีกแบบว่า สุสานโบราณ ได้ด้วย ดังนั้น ถ้าจะเซิร์ซ ต้องพิมพ์ว่า Volcano ลงไปเพิ่มด้วย
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ครับ เรื่องนี้ผมรู้ตั้งแต่เห็นชื่อปืนแล้ว(แล้วยิ่งแน่ใจตอนเห็นชื่ออัลเดบารัน) ยังไงก็เป็นความจงใจของคนตั้งชื่อแน่นอน ไม่ใช่ความบังเอิญ
    ซีรีส์ระเบิดมือที่เป็นภูเขาไฟนี่ ผมไม่รู้ เพิ่งรู้เหมือนกัน ที่แน่ๆคือมันห่วยแตกมากจนไม่อยากฝืนใช้เลยในเกม

ไม่แน่ว่าถ้าใครเคยเล่น DOAX มาก่อนอาจจะยิ่งคุ้นกว่านี้ด้วย เพราะลักษณะการตั้งชื่อชุดว่ายน้ำก็จะใช้ซีรีส์ของอะไรซักอย่างมาเหมือนกัน (ถ้าจำไม่ผิด ของฮิโตมิจะใกล้เคียงคือเป็นกลุ่มดาว)
  9. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ
  10. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    เดี๋ยวมันจะต้องเปิด faq สำหรับกระทู้ภาษา วิทยาศาสตร์ และ ต่างประเทศซะแล้วใช้มั้ยคับเนี่ย XE
  11. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    ขอบคุณนะเจ้าคะ ที่นำเรื่องนี้มานำเสนอ

เล่นภาคญี่ปุ่นน่ะคะ แต่ใช้คู่มืออังกฤษ= =(แล้วจะรู้เรื่องมั้ย)
  12. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    พึ่งมาเห็นครับ

ข้อมูลดีมากๆเลยครับ

ยังนี้ต้องจดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ว่าเเต่มีข้อมูลเกี่ยวกับ มนต์อสูร (Esper) ของภาคนี้บ้างป่ะครับ
  13. mugaa

mugaa New Member

EXP:
    39
    0
    0
  14. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เรื่อง Esper นั้น ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่เพราะลองไปเซิร์ซหาข้อมูลในเน็ทแล้วมันไม่ค่อยมีเลย
    แต่ของบล็อกคุณ mastermune มี analysis อยู่ 3 ตัวนะ (Belias,Zeromus แล้วก็ Zodiark)
    http://mastermune.exteen.com/

ปล. เซิร์ซ Chaos, Exodus, Hashmal กับ Cuchulainn เจอ แต่ในตำนานที่อ่านดูไม่เหมือนกับที่เราเจอในเกมเลย ไม่ว่าจะเป็นรูปลักษณ์หรือว่าธาตุ อย่าง Cuchulainn นั้นเป็นผู้กล้าในตำนานของชาว Irish แต่ที่เจอในเกมมันเป็นตัวอะไรก็ไม่รู้ที่หน้าตาน่าเกลียดตัวหนึ่ง
  15. behypnosis

behypnosis Member

EXP:
    62
    0
    6
    ชอบชื่อปืนจังเลยอ่ะ เรียนมาจำได้คร่าวๆอยู่ไม่กี่ดาว

เลยไม่ได้เอะใจตั้งแต่เล่นครั้งแรก

Share This Page