FF VERSUS13เป็นRPG?

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย taepoppuri, 24 มกราคม 2008.

1. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    18
    ความจริงเห็นมาหลายวันแล้ว
    ว่าในสแกนของฟามิซึffภาคversus13เป็นเกมRPG
    งงค่ะ จำได้ว่าตอนแรกป๋าโนมูระบอกว่าแอคชั่นแอดเวนเจอร์
    เป็นRPGแบบนี้จะดีรึ ซ้ำกับภาคหลัก แย่งกันเด่น+โดนเปรียบเทียบตายเลย - - โฮ (เรื่องของเรื่องคืออยากเล่นอะไรที่ไม่ซ้ำกัน)
    จะว่าพิมพ์ผิดก็ไม่น่าใช่นะคะ นิตรสารใหญ่ขนาดนี้เดนเกคิก็ลงเหมือนกัน

ป.ล.ไทม์ไลน์นี่ตกลงว่าภาคversusเกิดก่อนภาคหลักใช่มั้ยคะ ดูเป็นโลกปัจจุบันมากมาย ส่วนภาคหลักให้ฟีลอีก5000ปีข้างหน้า
    แต่ภาคversusเค้าบอกว่าเหลือคริสตัลอันเดียวแล้วนี้น่าจะเกิดทีหลังนะคะ - -? งงก่งก๊ง ใครบอกที ตามข่าวจนงงไปหมดแระ
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมไม่แน่ใจว่าเฮียแกพูดว่าเป็นแอคชั่นแอดเวนเจอร์รึเปล่านะ แต่จำได้ว่ามีบอกว่าคล้ายๆ KH ตอนแรกพอเห็นในสแกนเขียนว่าเป็น RPG ก็แปลกใจนิดหน่อย แต่คิดว่า...มันน่าจะออกมาเป็นแนวๆ action-rpg ล่ะนะ

ออกคนละเวลากัน ต่างระบบกัน ต่างเกมต่างมีเอกลักษณ์ในตัวของมันเอง อาจจะมีคนเอามาเปรียบเทียบบ้างนิดๆ หน่อยๆ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรหรอกครับ แล้วยังไงซะทั้งสองเกมก็ระบบไม่ซ้ำกันอยู่แล้ว ยิ่งภาคที่ออกใกล้ๆ กันก็ยิ่งต้องทำให้มันแตกต่างกัน เอกลักษณ์อย่างหนึ่งที่น่ารักที่สุดของ FF ก็คือการเปลี่ยนแปลงเนี่ยแหละครับ

*-* มันไม่ได้ตั้งอยู่บนประวัติศาสตร์เดียวกันครับ...ไม่เหมือน Ivalice Alliance น่ะ

เท่าที่เปิดเผยมา มีแค่บอกว่ามันอยู่บน mythology เดียวกัน ผมเองก็ยังจินตนาการไม่ออกว่ามันจะเกี่ยวกันยังไงน้า...
  3. mrshaner

mrshaner New Member

EXP:
    20
    0
    0
    สรุปว่าคนละมิติกันนั่นเอง ไม่ได้เกี่ยวข้องกันสินะ ผมก็นึกว่ามันจะเชื่อมโยงกันนิดหน่อย

ปล. ถ้าออกไล่เลี่ยกันตายแน่ๆ เล่นไม่ทัน หุหุ
  4. FFglarian

FFglarian New Member

EXP:
    77
    0
    0
    จะออกมายังไงก็แล้วแต่ขอแค่ได้เล่นก็พอใจแล่วค่ะ T T
  5. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    คิดว่าโลกเดียวกันแต่คนละยุคเหมือนกัน
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
  7. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    อยากให้เป็นโลกเดียวกันแฮะ เหมือนกับเป็น Side Story หรืออะไรก็ได้ที่มันเป็นการดำเนินเรื่องคนละส่วน บนโลกเดียวกัน
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    มันก็ต้องมีส่วนเกี่ยวข้องกันแหละครับ ไม่งั้นไม่น่าจะมาจับยัดลงโปรเจคต์เดียวกันได้
  9. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    อืมๆ อีกอย่างนะครับ ชื่อตอนมันก็น่าคิดอยู่ไม่น้อยนะครับ VS. 13
  10. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    เราว่ามันก็น่าจะเกี่ยวกันนะ ชื่อก็เป็น FFXIII ทั้งสองเกม
    เรื่องแย่งกันเด่นก็คงไม่นะเพราะเราว่าใครที่คิดจะเล่นก็น่าจะเล่นทั้งสองเกมอยู่แล้วอ่ะค่ะ (มั้ง)
  11. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    แต่ผมเองก็เห็นด้วยที่จะให้อยู่โลกเดียวกันนะคับ เผื่อๆอาจจะมีมาเจอกันก็ได้
  12. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ถ้ามันให้มาเจอกันก็คงดี เห็นด้วยอย่างยิ่ง

เผื่ออาจเห็นเจ๊คลาวโกะ(ไลท์นิ่ง)มีเลิฟซีนกับเจ้าชายขี้เซาก็ได้น่อ

Share This Page