[ธรรมะ]มีข้อสงสัยครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 24 มกราคม 2008.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เคยมีพวกกรณีที่มาออกรายการ ตีสิบหรืออะไรพวกนี้ว่า บางคนทำกรรมเกี่ยวกับการฆ่าสัตว์มามาก เลยเจ็บเข่า มีโรคเบียดเบียนตลอดเวลา
    แต่สงสัยว่า
    1. สัตว์พวกนั้นมันไม่ไปเกิดใหม่เหรอครับ ถึงได้มาคอยอาฆาตพยาบาทได้ พอดีอ่านหนังสือแล้วมันดูัขัดแย้งๆยังไงชอบกลนะ
    2. ถ้ารู้ล่วงหน้าว่ากรรมอาจจะตัดรอนเช่นเป็นมะเร็งตาย แบบนี้เราทานอาหารเสริมดักไว้น่าจะกันได้เปล่าน่ะครับ หรือว่าอาจจะโดนอย่างอื่นแทนเช่นรถชน เบรคแตก

ผมสงสัยว่ากรรมที่ทำให้ธรณีสูบมันมีกี่อย่างน่ะครับ มันเหมือนอนันตริยกรรม 5้ ข้อรึเปล่า
    ๑. ​มาตุฆาต​ ​ฆ่ามารดา
    ๒. ​ปิตุฆาตฆ่าบิดา
    ๓. ​อรหันตฆาต​ ​ฆ่าพระอรหันต์
    ๔. ​โลหิตุปบาท​ ​ทำ​ร้ายพระพุทธเจ้าจน​ถึง​ยัง​พระ​โลหิต​ให้​ห้อขึ้นไป
    ๕. ​สังฆเภททำ​สงฆ์​ให้​แตก​กัน

ไม่ยักกะมีข้อขวางทางเดินบิณฑบตรของพระพุทธเจ้านี่ครับ?? ทำไมพระ​เจ้าสุปปพุทธะ ถึงโดนธรณีสูบได้ ^^" หรือเพราะหนักจริงๆแผ่นดินเลยสูบ

ตั้งกระทู้ธรรมะในนี้ จะรกเปล่าเนี่ย พอดีเห็นมี่ ลุง กับพี่เก้าอยู่น่ะครับ O-O
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ไม่ใช่เพราะเขาจงใจหาเรื่อพระพุทธเจ้าเหรอครับ ผลเลยคล้ายๆข้อห้า(มารศาสนา เหมือนกัน)
  3. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    กลไกกรรมมันเข้าใจยากน่ะคุณชู

ปจฺจตฺตํ เว ทิตพฺโพ วิญฺญูหิ : ผู้ปฏิบัติพึงรับรู้ได้ด้วยตัวเอง
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ถามแบบนี้ต้องไปอ่านหนังสือเกี่ยวกับกรรมค่ะ เดี๋ยวนี้พบหาได้ทั่วไป

สัตว์มันก็ไปเกิดใหม่ตามทางของมันนั่นแหละค่ะ มันไม่มาตามเราหรอก อันนี้ต้องลองไปอ่านหนังสือเพิ่มดูนะคะเพราะเอาเข้าจริงๆเรื่องนี้พูดกันยาวค่ะ (หรือไม่ก็รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ)

จะถูกจะผิดยังไงอันนี้เขียนตามความเข้าใจของเรานะคะ
    ปล.ช่วงนี้เริ่มกลับมาหาอ่านหนังสือธรรมะอีกรอบก็มาเจอกระทู้ธรรมะบ่อยๆเลยนะเนี่ย มันเข้ากันจริงๆ :D
  5. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    จากความเข้าใจส่วนตัว

นึกถึง เวลาขว้างก้อนหินลงไปในบ่อน้ำ
    หินก้อนนั้น จมลงไปใต้น้ำ นานแล้ว หยุดนิ่งแล้ว สงบแล้ว
    แต่ คลื่นกระแทกที่เกิดจากการขว้างหิน ลงบ่อน้ำ
    ยังคงมีอยู่ และแผ่กว้างออกไป

สรุป "เนื่องจาก ผลของการกระทำยังคงอยู่"

ส่วนเรื่องถ้ารู้ล่วงหน้าจะ จะดักทาง บรรเทาอาการได้ไหม

ส่วนตัวตามความเข้าใจ
    เราสามารถ บรรเทา เบาบางได้
    แต่ต้องมาจาก การทำ"เหตุ"ที่ถูกต้องเท่านั้น
    จึงจะแก้อาการ ที่เกิดจาก กรรมเก่าได้

การแก้ไข คงไม่มีอะไรที่เป็นแบบ
    ทำปุ๊ป เห็นผลปั๊ป
    มีแต่ต้องค่อยๆ ทำสะสมไป ให้ผลของกรรม บรรเทาเบาบาง
    หรือเกิดขึ้นล่าช้าออกไป เท่านั้นเอง

ครับผม
  6. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ธรณีสูบ?

ไม่ใช่ว่า เดินลงโคลนดูดไปหรอกนะ? (มันฟังดูเป็นอุปมามากกว่าจะเป็นจริง)

กรรมอะไรบ้างทำให้โดนธรณีสูบ เข้าใจว่าจะต้องเป็นกรรมที่กระทำต่อพระพุทธเจ้าเท่านั้น ถึงจะส่งผลแบบนั้นได้

(ถ้าเทียบกับ การกระทำในรูปแบบต่างๆ ที่โหดเหี้ยมไร้ปราณีเป็นพันเท่า จากสมัยพุทธการ ในช่วง100ปีที่ผ่านมา (สงครามโลกสองครั้ง กลียุคในประเทศต่างๆอีกนับร้อย ฆ่ากันตายรายวัน ว่ามาได้เลย) (ทำกันไปขนาดนั้น แต่ก็ยังไม่มีกรณีธรณีสูบให้เห็นสักกรณี))
  7. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    เอาสั้นๆ ก่อนครับ เดี๋ยวมาขยายความ
    1. สัตว์พวกนั้นเกิดใหม่แล้ว
    2. การให้ผลกรรม ไม่มีรูปแบบตายตัว ต่อให้กันมะเร็งก็สามารถเป็นอย่างอื่นได้ในแง่ของการทรมานทางกาย ถ้ากรรมนั้นส่งผล

การทำอนันตริยกรรมไม่จำเป็นต้องลงเอยด้วยการถูกธรณีสูบเสมอไป ดังนั้น จึงไขข้อข้องใจได้ว่า ต่อให้ไม่ต้องเป็นอนันตริยกรรมก็ถูกธรณีสูบได้

:china:
  8. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    เคยมีพวกกรณีที่มาออกรายการ ตีสิบหรืออะไรพวกนี้ว่า บางคนทำกรรมเกี่ยวกับการฆ่าสัตว์มามาก เลยเจ็บเข่า มีโรคเบียดเบียนตลอดเวลา
    แต่สงสัยว่า
    1. สัตว์พวกนั้นมันไม่ไปเกิดใหม่เหรอครับ ถึงได้มาคอยอาฆาตพยาบาทได้ พอดีอ่านหนังสือแล้วมันดูัขัดแย้งๆยังไงชอบกลนะ

>> การเป็นโรคทางกาย ที่เกิดจากกรรมการไปเบียดเบียนกายของสัตว์โลกอื่นๆ , ไม่ได้เกิดจากการที่วิญญานสัตว์มาคอยแทะมาคอยเล็ม ให้คนๆนั้นเจ็บป่วยครับ

โรคทางกายปัจจุบัน ก็เกิดจากเหตุปัจจุบันนี่เลยล่ะ สังเกตุทางการแพทย์หรือแบบวิทยาศาสตร์ได้เลย
    เพียงแต่ การที่จะมีเหตุกายภาพแวดล้อมเกิดขึ้น แล้วส่งผลให้เป็นโรคทางกายต่างๆ ในปัจจุบันได้ , จะมีกรรม ในอดีต ชักนำเส้นทางมาให้เจอความเจ็บป่วยในปัจจุบันครับ

โดยการชักนำเหตุการณ์ต่างๆของกรรม ผ่านห้วงเวลามาจนให้ผลวิบาก ยังอยู่บนกฏฟิสิกส์ทุกประการ ไม่มีอะไรนอกกฏ ( ถ้าจะลองมองให้เข้าใจกับศาสตร์ปัจจุบันได้ง่ายขึ้น ลองคิดแบบหลักสถิติดูแทนได้ครับ )

2. ถ้ารู้ล่วงหน้าว่ากรรมอาจจะตัดรอนเช่นเป็นมะเร็งตาย แบบนี้เราทานอาหารเสริมดักไว้น่าจะกันได้เปล่าน่ะครับ หรือว่าอาจจะโดนอย่างอื่นแทนเช่นรถชน เบรคแตก
    >>การรู้ล่วงหน้า แล้วหลบเหตุร้ายต่างๆได้ เป็นการ "ผ่อนระยะเวลา" ของการให้ผลกรรม ออกไปเท่านั้นครับ

เพราะคนที่จะ "รู้ล่วงหน้า" ได้นั้น ปกติ ต้องเป็นคนที่รู้ตัว(และจิต)ในทุกๆปัจจุบันขณะเป็นที่ตั้ง , หมายถึงต้องเป็นคนที่ฝึกปฏิบัติธรรมมามากพอควร
    ้มนุษย์ทั่วไปธรรมดา หลบไม่ค่อยพ้นหรอกครับ

และถึงแม้จะ "ผ่อนระยะเวลา" ออกไปได้ , แต่ยังไงถ้า "เผลอ" เมื่อไหร่ กรรมก็จะพยายามเล่นงานตอนเผลอนั่นล่ะครับ
    แน่นอนว่า แทบเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะมีใครที่ไม่เคย "เผลอ" กายและใจ( "เผลอ" นี่หมายถึง สติ ไม่ได้ตั้งอยู่กับปัจจุบันขณะนั้นๆ , เช่น คิดเรื่องงาน , คิดเรื่องแผนอนาคต , คิดเล่นๆฝันกลางวัน , ใจลอย , ง่วงหลับ , ตอบสนองต่อสิ่งเ้ร้าต่างๆตามความเคยชิน ฯลฯ ซึ่งเป็นอาการมนุษย์ปกติทั่วไปเลย)

แล้วถ้ากรรมจะให้เป็นมะเร็งตาย อาจจะถูกเปลี่ยนไปเป็นโดนรถชน หรือ ไม่ถูกเปลี่ยนก็ได้ , เพราะมีกรรมหลายอย่างที่จะมาลงเอยให้เป็นมะเร็งตาย แต่ กรรมหลายอย่างพวกนั้น มีบางตัว ที่เจาะจงว่าต้องเป็นมะเร็งเท่านั้น(เจาะจงอวัยวะด้วย) และมีบางตัว ที่สามารถเลี้ยวไปให้ผลในทางอื่นแทน ก็ได้

ผมสงสัยว่ากรรมที่ทำให้ธรณีสูบมันมีกี่อย่างน่ะครับ มันเหมือนอนันตริยกรรม 5้ ข้อรึเปล่า
    ๑. ​มาตุฆาต​ ​ฆ่ามารดา
    ๒. ​ปิตุฆาตฆ่าบิดา
    ๓. ​อรหันตฆาต​ ​ฆ่าพระอรหันต์
    ๔. ​โลหิตุปบาท​ ​ทำ​ร้ายพระพุทธเจ้าจน​ถึง​ยัง​พระ​โลหิต​ให้​ห้อขึ้นไป
    ๕. ​สังฆเภททำ​สงฆ์​ให้​แตก​กัน

ไม่ยักกะมีข้อขวางทางเดินบิณฑบตรของพระพุทธเจ้านี่ครับ?? ทำไมพระ​เจ้าสุปปพุทธะ ถึงโดนธรณีสูบได้ ^^" หรือเพราะหนักจริงๆแผ่นดินเลยสูบ

ตั้งกระทู้ธรรมะในนี้ จะรกเปล่าเนี่ย พอดีเห็นมี่ ลุง กับพี่เก้าอยู่น่ะครับ O-O

<< ไม่ใช่พี่เก้า หรือ ลุง อ่ะน่ะ คงไม่ว่ากัน :p
    เรื่อง พระ​เจ้าสุปปพุทธะ , เนื่องจาก ผมแทบไม่ศึกษาเรื่องราวสมัยพุทธกาลเลย ตอบไม่ได้เหมือนกัน ^^!
    แต่เงื่อนไขการให้กรรม ตามที่อธิบายข้างต้น น่าจะทำให้พอเห็นกลไกบางอย่างของ กรรม และ วิบากกรรม ได้ส่วนหนึ่ง
    ในเรื่องของธรณีสูบ เป็นปรากฏการณ์ธรรมชาติประเภทหนึ่ง ที่เรียกว่า Sink hole

นี่คือตัวอย่าง

ไม่ต้องมีใครเจาะจงให้มันเกิด ไม่ต้องมีพระเจ้าชาวสวรรค์ได้มาทำให้มันเกิด มันก็เิกิดได้ตามธรรมชาติ
    เพียงแต่ ใคร ที่จะไปอยู่ใน "เวลา" และ "สถานที่" ซึ่งจะเกิดเหตุการณ์นี้พอดี
    จะมีกรรมเป็นตัวชักนำไปครับ :)

EDIT
    นอกนั้นตามพี่เก้าด้านบน ^ :)

EDIT2
    ขอบคุณ Ree ที่แนะนำ , เพิ่งเห็นว่าตัวเองเริ่มโพสต์ยาวเป็นพรืด ไม่ชวนให้น่าอ่านเท่าไหร่ ^^! ( แถมมี comma โผล่มาเยอะแยะ ยังกับภาษา eng เหอๆๆ ^^; )
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เออ เจ้าหลุมนี่ผมเคยเห็นนะ ข้างล่างมันลึกได้ถึงไหนน่ะ น่ากลัวมากๆ... แต่ไอ้หลุมของเทวทัตมีจริงเหรอ เห็นเค้าว่ามีรูปถ่ายด้วย ไม่รู้จะใช้ keyword อะไรหาดีน่ะ
  10. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ... อ่านของ เดโทแล้ว ... ตบบรรทัด อีกสักหน่อยเถอะ บรรทัดเดียว ยาวๆ มันมึนหัว

ไม่ขอพูดถึงเรื่องรูป เรื่องธรณีสูบ แต่จะพยายาม อธิบาย ถึงคำถามสองข้อ โดยให้เป็นวิทยาศาสตร์มากที่สุด

"1. สัตว์พวกนั้นมันไม่ไปเกิดใหม่เหรอครับ ถึงได้มาคอยอาฆาตพยาบาทได้ พอดีอ่านหนังสือแล้วมันดูัขัดแย้งๆยังไงชอบกลนะ"
    ใช้แนวคิด กฎของนิวตัน ข้อที่ 3 อธิบาย ที่ว่า เมื่อมีแรงกิริยา มากระทำกับวัตถุ
    วัตถุนั้น จะออกแรงปฏิกิิริยาคืนกลับไปในขนาดที่เท่ากันแต่ทิศทางตรงกันข้าม
    ถ้าถามว่า แล้วมันมาจากไหน ในเมื่อต้นตอมันไปแล้ว อันนี้ ให้นึกถึง แบบที่พี่นุกบอก ที่ว่า โยนหินลงน้ำ
    พอหินถึงก้นสระน้ำ หยุดนิ่งแล้วก็จริง แต่ ยังมีคลื่นน้ำอยู่ แต่ถ้าถามผมต่อว่า แล้ว อะไร คือน้ำ ในที่นี้
    ผมเองก็คงให้คำตอบไม่ได้ แต่แนวคิดคร่าวๆ ก็ ราวๆ นี้ครับ

"2. ถ้ารู้ล่วงหน้าว่ากรรมอาจจะตัดรอนเช่นเป็นมะเร็งตาย แบบนี้เราทานอาหารเสริมดักไว้น่าจะกันได้เปล่าน่ะครับ หรือว่าอาจจะโดนอย่างอื่นแทนเช่นรถชน เบรคแตก"
    ข้อนี้ให้นึกถึง Photo Electric Effect ครับ ที่ว่า อนุภาค โฟตอน กระทบลงบนวัตถุ ถ้าหาก พลังงานจลน์ของ โฟตอนนั้น
    มีไม่เพียงพอแก่ค่า work function มันก็จะไม่เกิดอะไรขึ้น แต่ถ้า ค่าพลังงานจลน์ของ โฟตอน
    มีมากกว่าค่า work function ของวัตถุ จะทำให้ อิเล็กตรอนหลุดออกมา โดย อิเล็กตรอนนั้น จะมีพลังงานจลน์
    เท่ากัน พลังงานจลน์ของ โฟตอน ลบด้วย ค่า work function ... (จำเนื้อหาไม่ค่อยได้ บทนี้ ความเข้าใจนิดเดียวที่เหลือท่องสูตรตอบ)
    โดย แนวคิด ก็ จะคล้ายๆ กันครับ แต่ อะไร คือ work function ของเรา นี่ผมเองก็ยังหาข้อสรุปที่แน่ชัดไม่ได้นะครับ :p

~เฮๆ
  11. Invy

Invy New Member

EXP:
    54
    0
    0
    เรื่องสัตว์นั้น สัตว์จะอาฆาตอยู่หรือไปเกิดแล้ว ก็ต้องรับผลกรรมครับ

ยกตัวอย่าง ฆ่าผู้ิทรงศีล ผู้ทรงศีลอาจไม่โกรธ อาฆาตที่ฆ่าพวกท่านไป เพราะ พวกท่านอาจปลงตกแล้ว ไม่ถือกับกายของตน ไม่พยาบาท ฯลฯ แต่ผลจากการฆ่าผู้ทรงศีลนั้นหนักและส่งผลระยะยาวแน่นอน
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เจอคำถามนึงน่าสนใจมากๆ
    เคยมีคนถามด้วยว่าถ้าคนบวชกันทั้งโลกแล้วใครจะใส่บาตรพระ?
    ถ้าคนเป็นอรหันต์กันหมด แล้วแบบนี้ไม่ทำลายวัฏจักรธรรมชาติหรือ?

..ตามความคิดผมนี่....
    เอาให้เป็นคนดีทั้งโลกให้ได้ก่อนเถอะ - -;

บางคนคิดว่าวิศวะ หมอ ดี รายได้ดีแล้วมีคนแย้ง ถ้าคนเป็นหมอหมด ใครจะกวาดขยะ กวาดถนนล่ะ (~อ้าว)
    แล้วทำไมคนที่เถียงไม่ไปเป็นคนกวาดขยะซะละ . :E
  13. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตอบตามหลักกฎแห่งกรรมละกันครับ เท่าที่ผมทราบก็ประมาณ ...

1. สัตว์ที่เราทำร้าย เมื่อตายไปแล้ว วิญญาณก็ไปสู่ภพภูมิใหม่ตามแต่งแรงบุญกรรมของเขาเอง สิ่งที่ทำให้เราเจ็บป่วยในชาตินี้ก็คืิอ "กรรม" หรือ "การกระทำ" ที่เราได้ทำไว้ต่อสัตว์นั้นๆ ผลของการกระทำนั้นจะติดตัวเรามา ส่งให้ในชาตินี้เราต้องเจ็บป่วย มีโรคเบียดเบียน ดังที่กล่าวมา

2. ถ้ารู้ล่วงหน้าว่าจะป่วยเป็นอะไรแล้วใ้ช้วิธีรักษาร่างกายให้แข็งแรง เป็นการแก้ที่ปลา่ยเหตุครับ ไม่อาจเลี่ยงได้ทั้งหมด ดูอย่างคนอื่นๆเป็นตัวอย่างได้ครับ ไม่เที่ยว ไมดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ รักษาสุขภาพทั้งชีวิต แต่กลับเป็นมะเร็ง เป็นโรคหัวใจได้ สิ่งที่ทำให้เป็นเช่นนี้ก็เพราะ "ผลแห่งกรรม" ครับ ก็เหมือนกับเราเป็นหนี้ (ที่เราไปทำร้ายชีวิตสัตว์อื่น) เราก็ต้องชดใช้หนี้ (ด้วยการมีโรคภัยเบียดเบียน) ก็ใช้การทำบุญอุทิศกุศลคืนให้สัตว์เหล่านั้นไปครับ "ผลกรรม" จะได้เบาลง

ส่วนข้อธรณีสูบของพระ​เจ้าสุปปพุทธะี่ไม่ทราบจริงๆครับ คิดว่าแม้จะไม่จัดอยู่ในอนันตริยกรรมห้า แต่ "กรรม" ที่ทำึคงจะหนักหนามากถึงขั้น "ผลแห่งกรรม" คืนสนองทันทีทันใดครับ
  14. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    อันนี้ตามที่หลายๆคนตอบไปแล้วค่ะ สัตว์มันก็มีกรรมของมันเอง จะต้องไปเกิดในภพภูมิใดก็แล้วแต่แรงกรรมจะหนุนนำไปเกิด ดังนั้นที่หนังผีชอบทำมาว่า คนตายมาแก้แค้นอะไรนั่นไม่เป็นความจริงค่ะ คนเราจะตายก็เมื่อถึงจุดที่สิ้นสุดอายุขัย ถึงที่ตายจริงๆ ไม่มีใครจะมาบิดเบือนกรรมของเราได้ ที่เราต้องทนทุกข์ทรมานก็เนื่องมาจากแรงกรรมที่เราเคยได้ก่อไว้ซึ่งกรรมเหล่านี้จะถูกบันทึกไว้ในจิตของเรานั่นเอง เรื่องกฏแห่งกรรมที่ส่งผลทันตาเห็นในชาตินี้ อยากให้ลองอ่านหนังสือของพระรูปหนึ่งที่ชื่อ หลวงพ่อจรัญค่ะ ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดอัมพวันซึ่งตอนนี้ยังมีชีวิตอยู่ค่ะ แต่ชีวประวัติของท่านน่าสนใจมากๆเพราะในอดีตท่านทำกรรมไว้เยอะและแม้จะมาบวชเป็นพระแล้ว ผลกรรมเล่านั้นก็ยังตามมาค่ะ

อย่างที่หลายๆรีพลายบอกอีกนั่นแหละค่ะ คนเราหนีอะไรก็หนีได้แต่หนีกรรมที่เป็นเหมือนเงาตามตัวไม่พ้น ขึ้นอยู่กับว่ากรรมจะตามมาในชาตินี้หรือชาติหน้าเท่านั้นเอง เมื่อครั้งที่มีพิธีกาญจนาภิเษกหรืออะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ ที่กรุงเทพ สำนักพระราชวังได้นิมนต์พระจากวัดต่างๆที่ได้ชื่อว่าเป็นพระอาจารย์ที่ปฏิบัติธรรมจนได้ญาณขั้นสูงมาด้วยกันทั้งหมด 5 รูปจากทั่วประเทศ แต่เป็นที่น่าสังเกตว่า พระทั้ง 5 รูปนั้น ก่อนท่านจะขึ้นเครื่องบินโดยสาร ท่านได้จัดการบอกสั่งลูกวัดถึงหน้าที่ภารกิจที่จะต้องทำต่อไป เช่น สร้างเจดีย์ให้เสร็จ หรือซ่อมแซมส่วนที่ชำรุดของวัด ประหนึ่งราวกับว่าท่านจะไม่ได้กลับมาที่วัดอีกแล้ว ทุกรูปทำเหมือนกันหมด และเมื่อเครื่องบินกำลังบินอยู่นั้นเอง เครื่องบินก็ได้เกิดเหตุระเบิดขึ้นเป็นผลให้พระอาจารย์ทั้ง 5 รูปมรณภาพในวันนั้นเอง พระที่มีญาณสูงระดับหนึ่งจะมีสติรู้ถึงผลกรรมของตนและรู้ว่าผลกรรมนั้นจะส่งผลตัดรอนในวันนี้ๆ แต่ท่านก็ไม่หนี เพราะถึงหนีไป กรรมนี้ก็จะต้องตามมาอยู่ดีนั่นเอง

อีกเรื่องนึงที่น่าสนใจเป็นเรื่องเล่าเมื่อครั้งก่อนโน้นนานมาแล้ว มีกษัตริย์พระองค์หนึ่ง(จำไม่ได้ว่าพระนามว่าอะไร) จะจัดงานฉลอง จึงได้สั่งฆ่าแพะเพื่อบูชายัญเป็นจำนวนมาก เมื่อข้าราชบริพารนำแพะมาฆ่า กษัตริย์ก็ทรงสังเกตเห็นว่าแพะตัวหนึ่งไม่มีท่าทีเกรงกลัวความตายแต่อย่างใดจึงตรัสถามแพะไปว่าเหตุใดแพะจึงไม่กลัว แพะก็ตอบว่า ตัวข้าพเจ้านั้นได้เกิดเป็นแพะมา 499 ชาติแล้ว เนื่องจากได้เคยก่อกรรมเช่นเดียวกับพระองค์คือฆ่าสัตว์บูชายัญ ทำให้ข้าพเจ้าต้องมาเกิดเป็นแพะ ถูกเขาฆ่าด้วยกันทั้งหมด 500 ชาติ ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายที่ตนจะต้องมาชดใช้กรรมดังกล่าว กษัตริย์พระองค์นั้นเมื่อได้ฟังก็นึกสงสารแพะ อยากจะเลี้ยงดูเอาไว้จึงสั่งไม่ให้ข้าราชบริพารฆ่าแพะตัวนั้น นอกจากนี้ยังเลี้ยงดูแพะเป็นอย่างดีและสั่งห้ามผู้ใดทำอันตรายแพะเป็นอันขาด แต่แล้วอยู่มาวันหนึ่ง ในขณะที่แพะกำลังเดินเล่นอยู่ในสวนที่เต็มไปด้วยองครักษ์นั้นเอง ก็เกิดสายฟ้าฟาดลงมาที่แพะส่งผลให้แพะนั้นตายคาที่ กษัตริย์เห็นดังนั้นจึงทรงดำริได้ว่า ไม่มีผู้ใดที่จะหนีพ้นกฏแห่งกรรมได้จริงๆ หลังจากนั้นเป็นต้นมา กษัตริย์ก็งดเว้นจากการทำผิดศีลและทำบุญทำทานอยู่เป็นนิจสืบต่อไป

เรื่องของกรรมเป็นเรื่องที่ซับซ้อน หลายคนชอบถามว่า ทำไมคนนั้นคนนี้ทำชั่วแต่ยังได้ดีอยู่ ทำไมคนนั้นไม่เห็นได้รับผลของกรรมตามที่ตนทำไว้ แล้วทำไมคนนั้นทำดีไม่เห็นได้ดีเลย
    กรรมนั้นจะส่งผลช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับความหนักเบาเป็นสำคัญ ยิ่งกรรมที่ก่อไว้รุนแรงเท่าใด ก็จะยิ่งส่งผลเร็วเท่านั้น เคยมีข่าวที่ลูกเนรคุณฆ่าพ่อแม่ แล้วหนีไปซ่อนตัวที่อื่น แต่เมื่อรู้ว่าจวนตัวตำรวจจะจับได้ ก็เลยตัดสินใจจบชีวิตด้วยการฆ่าตัวตาย ซึ่งเหตุการณ์นี้เกิดหลังจากที่ลูกฆ่าพ่อได้ไม่ถึงเดือน ส่วนกรรม 5 ข้อที่จขกท.กล่าวมานั้นเราจำได้ว่าเป็นกรรมที่จะต้องไปชดใช้ในนรกอเวจีนะคะ แต่ถูกแผ่นดินสูบหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ คนบางคนก่อกรรมดีไว้เยอะในชาติปางก่อน ชาตินี้จึงได้รวยล้นฟ้า หยิบจับอะไรก็เป็นเงินเป็นทอง แต่ในเมื่อชาตินี้ไม่ได้ก่อกรรมดีอะไรเลย เผลอๆจะก่อแต่กรรมชั่วเสียด้วยซ้ำ ทำให้เมื่อกินบุญเก่าหมดก็ไม่มีอะไรเหลือให้ใช้ อย่างนี้ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งของเรื่องของกรรม
  15. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    เคยมีคนถามด้วยว่าถ้าคนบวชกันทั้งโลกแล้วใครจะใส่บาตรพระ?
    คนที่ปฏิบัติธรรมไม่จำเป็นต้องเป็นพระ และคนที่บวชเป็นพระก็ใช่ว่าจะเป็นผู้ที่ปฏิบัติธรรมและเข้าใจธรรมอย่างถ่องแท้ :)
    ดังนั้นคนที่คิดว่าการจะสามารถเข้าถึงนิพพานได้ต้องบวชเป็นพระเท่านั้น อันนี้เป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องค่ะ แต่การบวชเป็นพระทำให้เราสามารถละจากทางโลกได้มากขึ้นเพราะเมื่ออยู่ในวัดสิ่งล่อตาล่อใจก็จะน้อยลง ยิ่งพระที่เป็นสายพระป่ายิ่งไม่ต้องพูดถึง หลายๆรูปได้ถึงซึ่งพระอรหันต์แล้วค่ะ

ถ้าคนเป็นอรหันต์กันหมด แล้วแบบนี้ไม่ทำลายวัฏจักรธรรมชาติหรือ?
    การจะมีมนุษย์เกิดขึ้นได้ 1 คนนั้น พระท่านเปรียบไว้ว่า ทุกๆช่วงเวลา 100 ปี จะมีบ่วงเชือกเล็กๆบ่วงหนึ่งหย่อนลงไปในมหาสมุทรอันกว้างใหญ่ และจะมีเต่าทะเลตัวหนึ่งบังเอิญเอาหัวเข้าไปติดในบ่วงเชือกนั้น ดูจากการเปรียบเปรยนี้จะเห็นได้ว่ามนุษย์นั้นเกิดได้ยากมาก และเมื่อเกิดมาแล้ว ก็มีเพียงส่วนหนึ่งที่ได้พบกับหลักธรรมที่สอนเรื่องนิพพาน และในส่วนหนึ่งนั้นจะมีแค่เพียงเศษเสี้ยวที่จะเข้าใจหลักธรรมนั้นๆอย่างถ่องแท้และตั้งใจแน่วแน่ที่จะปฏิบัติให้ถึงซึ่งนิพพาน ดังนั้นเราว่าคงจะยากสักหน่อยละค่ะที่คนเราจะถึงซึ่งนิพพานกันได้หมดทุกคน และนอกจากนี้โลกเองก็มีอายุขัยของมัน เมื่อเวลาที่มนุษย์และสัตว์จะต้องสูญสิ้นมาถึง โลกก็จะร้อนผ่าวไปด้วยเปลวไฟ และหลังจากนั้นก็จะเกิดน้ำท่วมใหญ่ หลังจากน้ำท่วมพื้นดินที่เคยแตกระแหงก็จะกลับมีชีวิตขึ้นมาใหม่ ก่อเกิดเป็นสรรพสิ่งมีชีวิตขึ้นมาอีกครั้ง และตอนนั้นเองที่วัฏจักรทุกอย่างก็จะเริ่มต้นเดินอีกครั้ง ( อันนี้เราไปฟังมาจากตอนที่ไปพุทธมฑลน่ะค่ะ ไม่แน่ใจว่าเขาเอามาจากไหนเหมือนกัน ) แต่ที่แน่ๆคือมนุษย์นั้นได้เกิดและดับไปมาหลายชั่วอายุขัยของโลกแล้ว เมื่อวิวัฒนาการของคนเราถึงที่สุดจนไม่สามารถเติบโตไปได้มากกว่านี้แล้ว มันก็จะแตกดับไป และก็เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง จำได้ว่าเคยมีข่าวหนึ่งเกี่ยวกับการขุดพบซากช้างแมมมอธในน้ำแข็งที่สภาพดีมาก แต่ที่น่าแปลกก็คือสาเหตุการตายของช้างนั้นเกิดจากการถูกกระสุนปืนไรเฟิลยิงเข้าที่หัว และกระสุนปืนนั้นมีอายุมากกว่าหมื่นๆปี

Share This Page