FFT ดาบอัศวินดีจริงหรอ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hil4552, 25 มกราคม 2008.

1. hil4552

hil4552 New Member

EXP:
    15
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ผมสังเกตุมานานแล้วว่าหลังจากที่ผมได้ดาบอัศวินอันแรกมาพอเปลี่ยนให้ตัวละครใช้ผมรู้สึกว่าจริงๆ แล้ว พลังโจมตีกลับลด
    ดาบอัศวินอันแรกที่เราจะได้ คือ defender ซื่งตอนนั้นผมใช้ platinum sword อยู่ พลังโจมตีมันต่างกันถึง 4 และไม่มีธาตุทั้งคู่ ดังนั้น ตามหลักแล้ว defender มันน่าจะกินขาดใช่มั้ยครับ
    แต่ผลจริงๆไม่ใช่อย่างงั้นอ่ะดิครับ
    ผมลองให้อาเกียสซึ่ง ใช้ defend เอาไปตีมอนเตอร์ตัวนึง dmg ที่ได้คือ 48(อาจเป็นเพราะราศีไม่ถูกกัน)
    จากนั้น ผมเปลี่ยน เป็น platinum sword(reequip) ไปตีมอนเตอร์ตัวเดิมแต่คราวนี้ dmg กลับเป็น 96
    มันเกิดอะไรขึ้น..
    เล่นเอาผมงงเลยทีเดียว เท่านั้นยังไม่พอครับผมอัด อาเกรียส จนพลังโจมดีเท่าโอลันดู อาเกรียดใช้ rune blade กลับ ทำ dmg ได้พอๆ กลับ โอลันดูที่ถือ excalibur
    มีใครพอจะมีสูตรคำนวนพลังโจมตีมั้ยครับ ดาบอัศวินไม่ได้ใช้สูตรเดียวกันกับ ดาบธรรมดาหรอครับ ถ้าเป็นอย่างงั้นจริงๆ ดาบอัศวินมันก้มีดีแค่เพิ่มบัฟอ่ะดิครับเพราะขนาดดาบอันดับสองยังแรงเท่าๆ รูนเบลด
    ใครรู้วานอธิบายทีครับ

edit นิดนึง จากการทดลองต่อพบว่า ถึงแม้ตีธรรมดาจะไม่แรงแต่ท่าดาบต่างแรงขึ้นแฮะ
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    รู้สึกว่าดาบดีเฟนเดอช่วยเพิ่มการป้องกันด้วยนี่ครับ (ไม่แน่ใจว่าภาคนี้รึเปล่านะ)
  3. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    ดาบ Defender เป็นดาบเดียวที่ พลังโจมตีไม่ได้แรงตามที่มันเขียนไว้น่ะครับ เบากว่าพวก Rune Blade ซะอีก ข้อดีของดาบ Defender คือมีค่าการหลบหลีกที่สูงมากถึง 50% เมื่อใช้คู่กับ Weapon Guard (หรือ Parry) ส่วนเรื่องท่าดาบศักดิ์สิทธิ์มันไม่ได้แรงตามดาบนะครับ แม้ว่าจะใส่ดาบอัศวินหรือดาบอะไรก็แล้วแต่
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    สำหรับ Excalibur นั้นถึงจะตีพอๆกับ Rune Blade แต่อย่าลืมว่ามันมีอบิลิตี้ Haste เสริมด้วย แล้วถ้าให้พวกสปีดสูงๆ ( ออร์ลันดูก็ได้แล้ว ) ไปใช้ดู จะพบว่าเริ่มเกมมา ตัวที่ถือ Excalibur จะได้เทิร์นก่อนเลย (ถ้าไม่มีพวกที่สปีดสูงเว่อร์ ) แล้วจากนั้นไปได้ซัก 4-5 เทิร์น (หลังจากพวกเราทุกคนเทิร์นเสร็จ) คนที่ถือ Excalibur จะได้เทิร์นอีกครั้ง

ถ้าไม่ถูกใจดาบสองมือ ลอง เคออส เบลด สิครับ แล้วจะรู้ว่ามันสุดยอด ( บางทีฟันแล้วเป็นหินด้วย )

ปล.ดาบ Defender นั้น + ค่าของการหลบหลีก 60 % ครับ
  5. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ถ้าสนใจเรื่องความแรงอย่างเดียวเท่านั้น (บ้าพลังไว้ก่อน)

ติด Ability "Two Hands" แล้วถือดาบแรงๆ เข้าไปจามหัวศัตรู ก็ได้ 999 นะครับ =w= โหดดีแฮะ

หรือจะติดกับหอก Javelin (หอกสุดยอด ซึ่งวิธีการให้ได้มานั้นก็ยากอยู่) เพื่อความได้เปรียบด้านระยะการโจมตีก็ได้เช่นกันครับ (แต่ถ้าโจมตี 999 ทีเดียวตาย ก็ไม่เห็นต้องห่วงระยะ -_-")

ดาบ Defender ก็ตามชื่อนั่นล่ะครับ. . .คล้ายมีไว้เพื่อการป้องกัน >w< ใส่แล้วค่าการหลบหลีกเพิ่มสูงมากครับ
    - - - - - -
    เกรงว่านั่นจะเป็น Ability "Two Swords" หรือเปล่าครับ ??

ตอนนี้ Lancer ผมใช้ Two Hands ก็สามารถติดได้นะครับ ถือหอก"เล่มเดียว" แต่ใช้ 2 มือน่ะครับ
    v
    v
    v
    v
  6. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16

สกิล ติดอาวุธสองมือ มันใช้กับพวกหอกไม่ได้ไม่ใช่เหรอ (อันที่จริงเคยคิดนะแหละแต่พอมาลองก็ติดสองอันไม่ได้)
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    สูตรคำนวณ Damage ของอาวุธประเภท Knight Sword เป็นดังนี้ครับ

Damage = WP*PAT*Brave/100
    (WP = พลังโจมตีอาวุธ,PAT = Physical attack)

ส่วน Platinum Sword เป็นอาวุธประเภท Sword ซึ่งมีสูตร Damage = WP*PAT จะมี Damage ที่ไม่ขึ้นกับ Brave
    ดังนั้นถ้า Brave น้อยๆ อาวุธประเภท Sword จะโจมตีได้แรงกว่า Knight Sword ครับ

อย่างเช่น ตัวละครของคุณ hil4552 โจมตีด้วย Platinum Sword (WP=12) ได้แรง 96 แสดงว่ามี PAT = 8
    ถ้าโจมตีด้วย Defender (WP=16) ได้แรง 48 แสดงว่ามี Brave = (48*100)/(16*8) = 37.5 ประมาณ 38 เท่านั้น
    (ถ้าหาก 48 เกิดจากราศีที่ไม่ถูกกัน ก็คำนวณใหม่ได้ค่า Brave ประมาณ 47

แต่ถ้ามี Brave 80 ก็จะโจมตีได้ 16*8*80/100 = 102.4 ปัดเหลือ 102
    และถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้อง Brave 97 จะโจมตีได้ 124 เลยทีเดียวครับ

และสำหรับที่ Holy Swordskill แรงขึ้นมากเพราะสูตร Damage ของ Swordskill ต่างๆ นั้นจะเป็น Damage=Q*WP
    โดยที่ Q คือค่าคงที่ความแรงของท่านั้นๆ ซึ่งจะเห็นว่า Damage ขึ้นกับค่า WP เท่านั้น ไม่ขึ้นกับ Brave

สรุปข้อดีของ Knight Sword
    1. WP สูงมาก (Chaos Blade = 40 , Ragnarok = 24 , Excalibur = 21 , Save The Queen = 18 , Defender = 16)
    2. มักมีความสามารถดีๆ แถมมาด้วยเสมอ (Chaos Blade Always:Regen Add:petrify , Excalibur Always:Haste Absorb:Holy , ฯลฯ)
    3. ถือ 2 มือจาก Two Swords ได้

ในบอร์ด GameFAQs เค้ายกย่องว่าโดยรวมแล้ว Excalibur เป็นอาวุธที่ดีที่สุดในเกมครับ

======================================
    อันนี้แถมให้ครับ copy มาจาก battle mechanic guide ของ Aerostar100

STRIKING WEAPONS | Range: 1v3 (from above) / 1v2 (from below)
    ===============================================================================
    Bare Hands...... damage = [(PA * Br) / 100] * PA
    Knife ............ damage = [(PA + Sp) / 2] * WP
    Ninja Sword ...... damage = [(PA + Sp) / 2] * WP
    Sword ............ damage = PA * WP
    Knight Sword ..... damage = [(PA * Br) / 100] * WP
    Katana ........... damage = [(PA * Br) / 100] * WP
    Staff ............ damage = MA * WP
    Rod .............. damage = PA * WP
    Flail ............ damage = (1..PA) * WP
    Axe .............. damage = (1..PA) * WP
    Bag .............. damage = (1..PA) * WP

LUNGING WEAPONS | Range: 2v3 (line of sight)
    ===============================================================================
    Spear ............ damage = PA * WP
    Stick ............ damage = MA * WP
    Cloth ............ damage = [(PA + MA) / 2] * WP

LONG-DISTANCE WEAPONS | Range: varies
    Crossbow ......... damage = PA * WP
    Longbow .......... damage = [(PA + Sp) / 2] * WP
    Gun, physical... damage = WP * WP
    Musical Instrument damage = [(PA + MA) / 2] * WP
    Dictionary ....... damage = [(PA + MA) / 2] * WP
    -------------------------------------------------------------------------------

MAGICAL GUNS | range: minimum 3, maximum 8 (line of sight)
    damage = [(CFa * TFa * Q * WP) / 10000]
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    น่าสนใจแฮะ เหมาะแก่การเป็น faqs
  9. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    อ่านข้างบนแล้วก็ไปทดสอบ(คร่าวๆ)ร้อนๆ = =~

ทดสอบด้วย แรมซ่า Brave 97 /PA 16 เป็นSquire สับโชโคโบะ ตัวเดียวกัน (Reequipเอา)

Platinum Sword 192 จิ้มตามสูตรจะได้192พอดีเป๊ะ

Defender 240 ถ้าจิ้มตามสูตรจะได้ 248.32

สรุปได้ว่า ปั๊ม Braveกันเถอะ ^ ^~
  10. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    มีออร์ลันดู มี Excalibur ก็แทบไม่ต้องทำไรละเกมนี้ :D วิ่งๆฟาดๆ
  11. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ก็ติด Ability ของ Archer ที่ทำให้ตีไม่วืดสิคับ.. จามโดนทุกเม็ด !
  12. Ayanami

EXP:
    122
    0
    0
    ถ้าจำไม่ผิด Durandal ที่เพิ่มมาใน FFT Lion Wars นี่ ATK 30 , Always Protect & Shell ด้วยนะครับ :)
  13. hil4552

hil4552 New Member

EXP:
    15
    0
    1
    ขอบคุณครับลืมนึกถึง brave ไปเลยแฮะ พอดีเล่นผ่านๆรอบนี้ไม่ได้ปั้มไรเลยเลยสังเกตุเพิ่่งสังเกตุ(ทุกรอบผมปั้ม brave เต็มหมดอ่ะครับ รอบนี้กะทำ time attack ไม่ได้เก็บเลวิล ) Magic Gun นี่ขึ้น กับ Faith ล้วนๆเลยแฮะ ไม่ขึ้นกับ MA มั่งหรอครับ แล้วท่าดาบนั้นไม่เกี่ยวกับ PA จริงๆ หรอครับเพราะผมจำได้ว่า PA ขึ้นมันแรงขึ้นนะ ไม่งั้น อาเกียสกับ โอลันดูถ้าใส่ดาบเดียวกันก็แรงเท่ากันซิครับซึ่งจริงๆไม่เท่าชัวๆ
  14. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อ้าว Magic Gun ใช้ Faith หรอกหรอครับ แล้วมันขึ้นกับ PA กับ Brave ด้วยป่ะครับ
  15. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113

คุณ hil4552 พูดถูกแล้วครับ ผมพลาดจริงๆในเรื่องสูตรคำนวณ Damage ของ Swordskill
    สูตรจริงๆ คือ (PAT + Q)*WP ครับ ยิ่งท่าแรงๆ เช่น Holy Explosion จะมี Q สูงกว่าท่าเบาๆ อย่าง Stasis Sword

แต่แน่นอน Brave ไม่มีผล
    ** สูตรการคำนวณนี้ใช้ได้กับ All Swordskill, Holy Sword, Mighty Sword และ อบิลิตี้ของ Dark Knigth (พวก Dark Sword กับ Night Sword)

ส่วนเรื่อง Magic Gun ใช้ Faith ก็ดูตามสูตรใน Rep. ข้างบนของผมได้เลยครับ แต่ตอบให้ก็ได้ว่า PA/Brave ไม่มีผล
    (CFa คือ Faith ของผู้โจมตี ส่วน TFa คือ Faith ของผู้ถูกโจมตีครับ)

เป็นที่น่าสังเกตว่าใน Ivalice Aliance ปืนจะมีประสิทธิภาพคงที่ ไม่ขึ้นกับค่า AT ของผู้ใช้นะครับ (FF12 ก็เป็นนะ) ซึ่งก็สมจริงดีเหมือนกัน
    (แต่ต่างกันนิดที่ FF12 นั่นคงที่จริงๆ แต่ FFT ถ้าเป็น Magic Gun ค่า Faith จะมีผลด้วย)
  16. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18

รบกวนบอกตัวย่อของแต่ละค่าให้หน่อยได้ไหมครับ บางค่าเข้าใจแต่บางค่าก็งงๆ กลัวเดาผิดน่ะครับ ^^;
  17. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    เห็นด้วยครับ ออร์ลันดู ของผม Brave 97 ใส่ Brave Grap ถือดาบ Excalibur แล้วให้ลุยเดี่ยวกับพวกศัตรูตามฉากธรรมดา
    ปรากฎว่าฆ่าเรียบภายในไม่กี่เทิร์น แถมแทบจะไม่เสียเลือดเลยครับ (ถ้าถูกโจมตี ก็ใช้ท่าดูดเลือดโลด 555 ออร์ลันดูนี่มันเทพชัดๆ)
  18. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    เพื่อไม่ให้ง่ายไป ผมเลยเอา Orlandu ใส่ Defender ไปฟาดแทนครับ = =''

ไม่งั้นถ้ามัน Break Dmg. Limit มันทะลุไปแล้วละ
  19. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    สูตรการคำนวณของท่าดาบคือ
    (PAT + Q)*WP

ถ้าอย่างนั้น ability Attack UP (Attack Boost ใน PSP ) จะเพิ่มความแรงให้ด้วยหรือเปล่าครับ ?

แล้วกล่าวถึง Mana Shield ที่ลง MP แทน HP นี่
    ถ้าปกติแล้วสมมติว่า HP ต้องลด 300
    มันจะไปลด MP 300 เลยหรอครับ ? หรือว่าคำนวณเป็น %
    แล้วถ้า MP ไม่พอ ก็จะลดยังไงต่อครับ

พอดีว่าเพิ่งจะลองเล่นหลายๆ แบบ เลยหาวิธีแปลกๆ ใหม่ๆ = =''

ขอบคุณครับ
  20. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    Attack Up ของ Geomancer(เขียนงี้ป่ะ) ใช่มั้ยครับ
    ผมลองติดแล้ว ใช้ Sword Skill ปรากฏว่า แรงขึ้นนะครับ แต่ความแรงคิดยังไง ผมไม่รู้ครับ
    ส่วน Mana Shield (MP Switch) จะลด MP ลงตาม HP ที่ต้องลดเลยครับ แต่สมมติ เหลือ MP 1 แล้วโดนโจมตี 999 HP เราก็จะยังไม่ลดครับ MP ที่มีอยู่ 1 ก็จะหายไปแทน
    HP จะลดก็ต่อเมื่อ MP หมดเกลี้ยง ไม่เหลือแม้แต่เศษเสี้ยว

ปล.ผิดพลาดประการใด ขออภัยครับ ไม่ได้เล่นนานแล้ว ลบตัวเกมไปแล้วซะด้วยสิ -.-
  21. Ayanami

EXP:
    122
    0
    0
    ถึงกระนั้นมันก็ยังจัดว่าเป็น Counter Ability อยู่ดี มีโอกาสที่จะไม่สำเร็จเช่นกัน
    แปลไทยเป็นไทยก็คือ ถ้าเรา Brave ต่ำๆ เวลา้ใช้สกิลนี้โอกาสติด Mana Shield (MP Switch) ก็ต่ำลงเช่นกันครับ
  22. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    Attack UP นั้นส่งผลต่อการโจมตีทางกายภาพเกือบทุกอย่างครับ
    ไม่ว่าจะ ATTACK , Battle Skill , Punch Art , Charge , Steal , Jump รวมทั้ง Swordskill ทั้งหลายแหล่ด้วย

สูตรการคำนวณคร่าวๆ ก็ Damageแบบมี Attack UP = Damageแบบปกติ * 4/3 นั่นแหละครับ
    (ส่วนพวก Battle Skill , Steal แม้ไม่เพิ่ม Damage แต่ Attack UP ทำให้โดนแม่นขึ้นนะ)

ส่วนเรื่องอื่นๆ ที่คุณ *~ PiskO ~* กับคุณ Aya กล่าวมา ขอยืนยันว่าจริงครับ

ปล. Mana Shield ในภาค PS1 จะชื่อ MP Switch นะ
  23. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ล่าสุดตอนนี้ PSP... ด่านด้าในปราสาท Igros...

เจอกับพี่ชายพระเอกคนโต....

ขโมยดาบมันแล้ว....มันยังใช้ sword play ได้ด้วยหมัด - -"
  24. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    เดี๋ยวนี้เขามี Punch Play ครับ :E
    [action]เผ่น[/action]

ขอบคุณทุกๆ คนที่มาตอบคำถามนะครับ :china:
    หายสงสัย + คิดอะไรแปลกๆ ได้อีกเยอะเลยครับ ^^''
  25. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    Battle นี้ คราวก่อนในภาค PS1 มันก็ "Defeat Dycedark's Elder Brother" ไปทีนึงแล้ว
    พอมา PSP มันยังบ้าไม่หายอีกหรือ? สงสัยมีอาถรรพ์แฮะ...

ปล1. สำหรับคนที่ไม่เข้าใจ ใน PS1 มันแปลมั่ว เพราะ Dycedark มันเป็นพี่คนโตแล้วจะมีพี่ได้ยังไง
    ปล2. สังเกตได้ว่าแฟนๆ FFT แต่ละคนจะออกแนวชอบสนับสนุนมากกว่าเป็นแนวหน้า ทีปกติอยู่กันเงียบๆ พอมีกระทู้ FFT ขึ้นมานี่โพสกันไม่ระนาว ไม่เคยน้อยกว่า 20 Rep ทุกที

Share This Page