FFT ดาบอัศวินดีจริงหรอ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hil4552, 25 มกราคม 2008.

1. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    0
    ^
    ^

อันนั้นเห็นทีจะเป็นโคตรของโคตรบอสลับเลยนะครับ =w=''

หาผู้ใดโค่นได้หรือยังเนี่ย !!!
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    มีคนโค่นได้แล้วครับ แถมใช้อาเกรียสตัวเดียวซะด้วย (คุณ BoN นั่นแหละ)

แต่ไม่ได้เอาชนะด้วยเทคนิคหรอก กำลังล้วนๆ ด้วยอาเกรียส HP 999 , PA 44 , SP 25 ถือ Chaos Blade และถุงมือ Haste
    เปิดมา ฟาด ฟาด ฟาด และ ฟาด ด้วย Lightening Stab จนอีกฝ่ายกลายเป็นศพตายเกลื่อน

สงสัยทีหลังจะสู้กันต้องมีเงื่อนไขว่าห้ามใช้ Lv Up/Down นะ ไม่งั้นอีกหน่อยจะกลายเป็นกองทัพเทพ
    HP 999 , PA 99 , SP 50 5ตัว สองฝั่งสู้กัน หาความสนุกไม่เจอแน่นอน
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    -*-

ผมก็แค่เก็บ 99 ทุกตัว job master ทุกคน (เว้น summoner ยังไม่ได้ทำ) ว่างจัดขนาดปั๊ม faith ให้หุ่นยนต์ (แต่มันก็ยังไม่มีผลกะเวทอยู่ดี)
    Boco น้อยๆก็ lv 99 brave 97 faith 84

ตอนนี้กำลังตั้งหน้าตั้งตาคอยนินจาเขวี้ยงของงามๆมาให้....
  4. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    เกิดจากการใช้กำลังล้วนๆ จริงๆ ด้วยครับ =w=''
    ทีแรกก็งงว่าทำัยังไงเนี่ย PA 44 , SP 25 =w=
    มาอ๋อตอนสุดท้ายว่าเป็น Lv Up/Down นี่เอง

ว่าแต่. . .มีใครพอจะจำรายละเอียดตัวละครเทพของพี่ไคล์ได้บ้างครับ ?
    ถ้าจำไม่ผิดเคยมีลงอยู่ในบอร์ดเก่า แล้วตอนนี้บอร์ดเก่าก็ล่มสลายไปแล้ว TwT

พี่บอนเป็นคนลง. . .ใช่มั้ยครับ ??

มา Edit เอาเครื่องหมาย ^ ^ ^ ออก เพราะโดนคุณ flamefox โพสต์ตัดหน้าซะงั้น =w='' คิคิ
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไม่ได้เข้ามาดูตั้งนาน...นึกว่ายังคุยเรื่องดาบอัศวินกับวิธีคำนวนค่ากันอยู่ :E

O__O อู้ววว ผมเคยมีชื่อติด FAQS ด้วยเหรอครับ เสียดายที่ติดแค่ 3 เดือนเอง มันมีร่องรอยเหลืออยู่มั้ยอ่ะครับ ผมอยากเห็นจัง...

เรื่องติด FAQS ก็น่าภูมิใจอยู่นะ แต่ผมไม่ได้ตั้งใจอยากให้ตัวเองติดเท่าไหร่ ผมอยากจบเกมให้ได้เร็วเป็นอันดับต้นๆ ของโลก แล้ว cap ภาพมาเยอะๆ เอามาลงเว็บแล้วแบ่งคนทั่วโลกดูมากกว่า อย่างตอน Crisis core ออกนี่สะใจมากเลย เว็บฝรั่งแห่กันลิงค์มาดูฉากจบที่เว็บผมตรึม...

กองทัพเทพของพี่ไคล์เหรอ....ลองไปโหลดเซฟใน gamefaqs ของพี่เค้ามาดูก็ได้นะ...(แต่มันจะไม่อัพเดทเท่าปัจจุบันของพี่เขา) ง่ายๆ ก็ตัวละครทุกตัวในปาร์ตี้เลเวล 99 มาสเตอร์จ็อบทุกจ็อบด้วย JP 9999 (ขนาดมนต์อสูรพี่แกยังทำไปด้าย~)...พวกอาวุธเครื่องป้องกันใหม่ๆ ที่สุ่มได้จากการเล่นกับเพื่อนพี่เค้าก็มีครบแล้ว...ได้จากการยืมเครื่องผมไปหมกไว้ที่บ้านเดือนกว่าๆ แล้วก็บังคับสองเครื่องพร้อมๆ กัน...

เซฟที่ gamefaqs พี่เค้าใชชื่อว่า Kyleandreala รายละเอียดของไฟล์คือ...Save in chapter 4 before fight the final boss.All of 24 characters have LV 99 and master all job with JP 9999.And also have all equipment too.About 104 hours in game

ตอนสู้กับพี่ไคล์สนุกมาก คนนึงปั๊มอบิลิตี้ คนนึงปั๊มสเตตัส แล้วก็มาโจ๊ะกัน....
  6. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ไหนๆกระทู้นี้ก็กลายเป็นกระทู้สนทนา FFT ไปแล้ว
    ขอฝากคำถามไว้หน่อยละกันครับ :D ใครตอบได้ช่วยด้วย :waaa:

1. ความรุนแรงของอบิลิตี้ Jump มันคิดยังไงหรอครับ
    2. มีวิธีที่จะทำให้รู้ว่า Jump จะโดดลงมาตบตอนไหนมั้ยครับ คือแบบว่า กดใช้ไปแล้ว ศัตรูมันเดินหนีก่อนโดดลงมา ก็แอบเซ็งๆอยู่น่ะ T-T (มารู้ทีหลัง หลังจากโดดขึ้นไปแล้ว ก็ทำไรไม่ได้อ่ะครับ :waaa: )
    3. จำเป็นมั้ยว่า ต้องเป็นอาชีพเจ้าของอบิลิตี้ ถึงจะใช้อบิลิตี้นั้นได้ดีที่สุด (เช่นว่า Knight กับ Lancer ใช้ Jump แข่งกัน, Time Mage กับ Summoner ใช้ Summon Magic ใครจะแรงกว่ากัน อะไรแบบนี้)
    4. Two Swords กับ Two Hands โดยรวมแล้ว อันไหนเวิร์คกว่ากันครับ แล้วด้านพลังโจมตี ถ้าเทียบกัน 2 อัน ใครจะแรงกว่ากันครับ
    5. โอกาสที่จะใช้ Teleport สำเร็จนี่ มันคิดยังไงหรอครับ บางทีไปไกลๆ สุดขอบจอก็ไปได้ แต่บางที วาปไปใกล้ๆไม่ไกลมากดัน Fail :glua:

ข้อสุดท้าย (อันนี้ไม่รู้ผมเป็นคนเดียวรึป่าวนะ)

6. คือว่า ตั้งแต่ไหนแต่ไร ผมเล่น Ninja ใช้ อบิลิตี้ Throw ในลิสท์ก็จะเริ่มต้นด้วยชูริเคนกับElement Ball เสมอ แต่พอหลังๆมา ผมกลับไปเล่นอีก มันกลับกลายเป็นว่า ในลิสท์ Throw มันเริ่มต้นด้วย Dagger ไม่ใช่ Shuriken เหมือนเก่าแล้ว (แผ่นก็ใช้แผ่นเดิมเล่น) แล้วพวก Shuriken กับ Element Ball ก็โดนย้ายลงไปอยู่ล่างสุดของลิสท์แทน
    เรื่องนี้มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ หรือว่ามันมีวิธีปรับลิสท์ แต่ผมไม่รู้ T-T

ถามเยอะขนาดนี้ คงไม่โดนสตาฟขย้ำคอเอานะ ^^;

จริงๆ ข้อ 6 ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ ผมแค่ขี้เกียจเลื่อนลิสท์ลงไปล่างสุดเวลาจะใช้ยากูดาร์คเนสน่ะ :p
  7. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113

สงสัยผมจะจำผิดน่ะครับ ที่คุณบอนมีชื่อติด FAQ นี่คือ FFVII CC ไม่ใช่ FFXII ใช่มะ...
    แล้วก็ที่ผมบอกว่า "ไป 3 เดือน" นั่นหมายถึง คือผมมีชื่อติด FAQ ก่อนคุณบอน 3 เดือนครับ ไม่ได้บอกว่าคุณบอนติด FAQ อยู่แค่ 3 เดือน ^^;

ขออภัยทุกท่านในข้อมูลที่ผิดและคำพูดที่กำกวมนะครับ :china:
  8. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ขอใช้ Ability "Double Post" นะครับ ไม่ได้มีเจตนาปั้ม exp แต่มันยาว กลัวอ่านไม่รู้เรื่องน่ะครับ ;)

** ตัวย่อต่อไปนี้มีความหมายอย่างนี้นะครับ PAT=Physical Attack , MAT = Magical Attack , WP = Weapon Power , Br = Brave , Fa = Faith

1. ถ้าอาวุธอื่นที่ไม่ใช่หอกก็ Damage = PA * WP ครับ (ไม่คิดธาตุ ไม่คิด Attack UP แต่คิด Zodiac , Defense UP , Protect , Frog/Chicken)
    ถ้าเป็นหอกก็จะเป็น Damage = PA* WP * 3/2

2. คิดง่ายๆ ก็คือ Speed ของการ Jump มันจะเท่ากับ Speed ของ ผู้ Jump คูณด้วยสองครับ
    ที่เหลือก็คิดตามปกติ เช่น ศัตรู Speed 9 CT 40 เรา Speed 8 Jump ใส่ (Speed ของการ Jump = 16)

CT ของ Jump / CT ศัตรู ก็จะเป็น
    0/40
    16/49
    32/58
    48/67
    64/76
    80/85
    96/94
    112/103

ซึ่งถ้า CT ถึง 100 พร้อมกันแบบนี้ Jump จะออกก่อนศัตรูได้ Turn ครับ เพราะการออกท่าจะมาก่อนการได้ AT ของ Unit เสมอ
    แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นศัตรู Speed 10 CT40 เรา Speed 8 ก็จะได้
    0/40
    16/50
    32/60
    48/70
    64/80
    80/90
    96/100
    จะเห็นว่าศัตรูจะได้ Turn ก่อน Jump ออก นั่นคือ Jump ไม่โดนนั่นเอง

แต่ถ้าจะเอาง่ายกว่านั้น คิดแบบมั่วๆ แบบผมก็ได้ครับ คือถ้าอยาก Jump ให้โดน
    ถ้า Speed เท่ากัน CT เป้าหมายต้อง <50
    ถ้า Speed เรามากกว่า CT เป้าหมายต้อง <50 + ผลต่าง*10
    ถ้า Speed เราน้อยกว่า CT เป้าหมายต้อง <50 - ผลต่าง*10

3. ไม่จำเป็นครับ ขึ้นอยู่กับ Stat และ Innate Ability มากกว่า (Innate Ability คือ Ability ที่มีให้โดยไม่ต้องติด เช่น Chemist จะ Innate 'Throw Item' และ Mediator จะ Innate 'Monster Talk' ถ้าอยากรู้ว่าอาชีพไหน Innate อะไรให้กด Select แล้วตกลงที่อาชีพครับ)

4. ความแรงก็เท่ากันครับ แต่ Two Swords จะได้เปรียบตรงที่ทำให้ Battle Skill , Snipe ออก 2 ครั้งได้ และติดอาวุธได้ 2 ชิ้นก็จะดีตรงได้สเตตัสหลายอย่าง (เช่น Chaos Blade + Excalibur จะได้ทั้ง Regen และ Haste) แถมยังทำ Trick ให้ Swordskill มีธาตุได้ (แต่ไม่มีประโยชน์)

ส่วน Two Hands จะได้เปรียบกว่า ถ้ามีอาวุธสุดยอดแค่อันเดียว เช่นถ้าเรามี Chirijiraden เล่มเดียว การใช้ Two Hands Chirijiraden ย่อมแรงกว่าการใช้ Two Swords Chirijiraden + Kikujimonji แน่นอน

5.ใน FFTTricks ก็มีเขียนไว้ แต่ Host ล่มไปแล้ว เจ็บใจยิ่งนัก TT-TT
    โอกาสสำเร็จ = 100 - (ระยะที่เคลื่อน - Move ของตัวละคร)*10 หน่วยเป็นเปอร์เซ็นต์ครับ

6. ตอบตรงๆ... ผมไม่รู้ แต่ถ้าให้เดาก็
    - คนละภาคหรือเปล่าครับ? (PS1/PSP)
    - กดเรียง Item ดูใหม่ว่าหายมั้ย
    - ลำดับการ Learn Ability ไม่น่าจะมีผล
  9. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ขอค้านข้อ 4 ครับ ; p

4. ความแรงไม่เท่ากันแน่นอน chaos blade ใช้ Two Hands = 999
    แต่ถ้าใช้ Two Swords อาจจะ 680 + 680 ครับ : ) [จะเห็นผลคุ้มค่าก็ตอนจามหัวบอส เพราะ monster ปกติ hp ไม่เกิน 999 อยู่แล้ว ]

แตถ้าที่ยกตัวอย่างมา อย่างแรกก็น่าจะแรงกว่า

สรุปว่า 2 sword จะดีกว่า 2 hand ก็ต่อเมื่อคุณมีอาวุธอย่างเดียวกัน 2 เล่มขึ้นไปครับ (มีหวังฟันติดคริ 2 รอบ ^^!)

ข้อ 6 ผมก็เคยพยายามทำครับ - -" เพราะขี้เกียจเลื่อนไปล่างๆ
  10. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ไปคุ้ยๆ อ่าน faqs ของ ccffvii ครบทุกอันแล้ว....ลองไล่ดูเครดิตทุกอันแล้ววว T[]T ทำไมมันไม่มีชื่อพ้มมม~

ว่าแต่จะรู้ได้ยังไงหรอครับว่าใครมีชื่อติดใน faqs ตอนไหน...ดูเอาจาก last update หรือวันที่เริ่มโพส faqs รึเปล่าครับ ?
  11. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    จริงด้วยแฮะ ^^;
    ผมก็ลืมคิดไปหน่อยว่ามันมี cap ที่ 999 ด้วย

แม่นแล้วครับผม
  12. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    กดปุ่มสี่เหลี่ยมค้างไว้แล้วก็เลื่อนลงมาสิครับ มันจะเร็วขึ้น(ผมเล่นแต่ภาค PS1 นะ PSP ไม่เคยเล่น) :D
  13. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ครับผม ทำอยู่เช่นกันครับ รวมไปถึงไป set ที่ option ปรับ cursor movement เป็น speedesttttttttttttt

ก็ยังไม่ทันใจวัยรุ่นอย่างผมอยู่ดีล่ะครับแหะๆ ^^!

ถามเล่นๆครับ....

มีไอเทมชิ้นไหนที่เราจะหาไม่ได้เลย นอกจากรอแกงค์นินจาขว้างมาครับ....

เมื่อคืนฟลุ๊กได้ตำรามาจากนินจา [lv 96 exp 94] 1 เล่ม omnilex (ชื่อ ของ PSP ของ PS 1 ผมเดาไม่ได้ครับ - -") แล้วพอมันเขวี้ยงเล่ม 2 มาดันเข้าหัว (ทั้งๆที่โอกาสโดน3%) มัน lv ขึ้นเป็น 97 มันเขวี้ยงอย่างอื่นมาแทน อยากจะร้องไห้ T.T~
  14. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    Item ที่ต้อง catch เอาจากนินจาเท่านั้น ไม่น่าจะมีในเกม FFT หรอกครับ (ภาค PS1 ไม่มีแน่ๆ ยิ่งภาค PSP มันมีวิธีหาของจาก multiplayer เพิ่มอีกจึงไม่น่าจะมี)
    แต่ถ้า Item ที่ "ถ้าอยากมีมากกว่า 1 อัน ต้อง catch เอาเท่านั้น" นี่มีเป็นตับเลยครับ ทั้ง Chaos Blade , Chirijiraden , Muramasa , ฯลฯ

ส่วน Omnilex ในภาค PSP ถ้าเป็นภาค PS1 จะชื่อ Madlemgen ครับ (ชื่อนี้ FAQs ใน GameFAQs มันเขียนมั่วครับ)
    ซึ่งเจ้า Madlemgen ที่สามารถหาได้จากการ Poach ด้วยครับ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวอะไร

Edit : Poach ได้จาก Greater Malboro ครับ
  15. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    อ่อ ขอบคุณครับ เล่นมาผมเจอ great morbol ไป 1 ตัว - -"
  16. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^

ผมเจอมันบ้างที่ Midlight's Deep :: Catacomb นะครับ
    (ภาค PS1 ก็ Deep Dungeon :: VALKYRIES)

ก็ไม่ถึงกับบ่อยมากอะครับ แต่ก็เจอบ้าง
    (อย่างน้อยก็ไม่ต้องตระเวนเดินไปเดินมาแฮะ =w=)

Ps. ผมว่า มันห่างไกลจาก "ดาบอัศวิน" ไปไกลแล้วนะครับ ^^;
    เปิดอีกกระทู้สำหรับ FFT เลยดีไหมครับ ?

Share This Page