FF20th Anniversary: FF Reminiscence แฟมิซือปล่อยไก่!?

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ultimaweapon, 25 มกราคม 2008.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    จะด้วยความปล่อยไก่หรือเหตุใดมิอาจทราบได้ ในหนังสือ FF Reminiscence ที่แฟมิซือเป็นผู้เรียบเรียงนั้น ได้ทำผิดอย่างแปลกๆ ซึ่งหนังสือก็ได้ออกมาพักใหญ่ๆแล้ว ผมเองเพิ่งไปรับหนังสือมาจากคิโนะวันนี้(สำหรับผู้สนใจ ราคาประมาณ1พันบาท) ระหว่างที่กำลังดูด้วยความเพลิดเพลินก็เจอเข้าให้ ผมพยามหาดูว่ามีที่ไหนโพสต์จุดนี้รึยัง แต่จนบัดนี้ผมยังไม่เห็นมีใครท้วงติงว่ามีข้อผิดพลาดขึ้น

หากใครมีหนังสือเล่มนี้ ให้ลองเปิดหน้า 127 แล้วหาดูก่อนครับ
    .
    .
    .
    ถ้ายังหาไม่เจอ ลองสังเกตตัวอักษรใหญ่ๆ
    .
    .
    .
    ถ้ายังไม่เจออีก พิจารณารูปนี้ดีๆ

ถ้าดูรูปแล้วยังไม่เข้าใจ ให้สะกดชื่อในภาพครับ アラメドク มันคือตัวอะไร?? จริงๆแล้วควรจะเป็น アドラメレク ต่างหาก (อลาเมดอค อดราเมเลค จะว่าใกล้เคียงก็ไม่นะ)
    คิดว่าเป็นการพิสูจน์อักษรผิดก็อาจจะไม่ใช่ เพราะในบทความก็ยังขึ้นชื่อผิดซ้ำอีกรอบ เลยเป็นไปได้ที่จะผิดเอาจริงๆ
  2. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    [action]เข้ามาแล้วทำหน้าซื่อ...[/action]

อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกนี่ครับ = ="

แต่ดูจากที่พี่อัลบอกมานั้น มันก็ไม่ใกล้เคียงกันเลยนะครับ ถ้าจะให้สังเกตจากคำญี่ปุ่น คำที่สะกดมาในภาพนั้น ตกไป 1 ตัวอักษร (レ) แล้วที่เหลือก็แค่เรียงสลับกันอีกเล็กน้อย. . .
    จะว่าพิมพ์ผิดก็คงไม่ใช่อีกแหละครับ เพราะในบทความมีผิดซ้ำเช่นนี้อีก

หรือว่า แฟมิซื้อท่านเล่นมุข !!!

ถ้าผมซื้อหนังสือเล่มนี้มา คงไม่มีวันจับจุดผิดได้แน่เลยแฮะ (ภาษาญี่ปุ่นไม่แข็งแรงมากๆ จะว่าไม่มีเลยก็ได้มั้ง แฮะๆ)
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ตกใจกะราคา เล่มละพันบาท!!

ไม่มีปัญญาซื้อแน่นอน...
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ดีนะที่มันไม่ใช่อัลติมาเนีย ไม่งั้นคงหมดความน่าเชื่อถือไปเลย
  5. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ถ้าเป็นอัลติมาเนียนี่ ... คงหมดศรัทธา

ปล. ไม่มีปัญญาซื้อกับอ่านไม่ออกเลยซื้อไม่ได้
  6. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    สถานะการณ์คุ้นๆ

ผมคิดว่าอีกไม่นานคงมีหนังสือ FF Reminiscence International

พร้อมทั้งเพิ่มหน้าลับ เป็น อะดราเมเลค ก็เป็นได้
  7. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    อดราเมเดรก กลายเป็น อราเมด๊อก ซะงั้น - -"
  8. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    T-T ความจริงช่างโหดร้าย ทำไมหนังสือบ้านเขาถึงได้แพงแบบนั้น

ส่วนที่เขียนชื่อผิด แล้วหาเจอนี่นับว่าคุณ ULTIMA WEAPON ตาดีไม่หยอก
    น่าจะไปทำงานฝ่ายพิสูจน์อักษรนะครับ (ฮา)
  9. preciousnani

preciousnani New Member

EXP:
    62
    0
    0
    アラメドク (อะระเมะโดคุ) アドラメレク (อะโดะระเมะเระคุ)
    เพิ่งรู้ว่ามันคือ อาราเมดอค กับ อะดราเมเรก

นับถือท่านอัลจริงๆ ถึงจะอ่านออก แต่ภาษาญี่ปุ่นคาตาคานะ ข้าพเจ้าไม่เคยจะรวม
    ได้เป็นภาษาอังกฤษ - - อย่างดีก็อ่านตามนั้นไป

อาธิเช่น คุรารุโดะ ตอนเล่นไม่เคยคิดเลยว่า เค้าชื่อ คลาวด์

จนทนไม่ไหวต้องหา English version มาเล่น แล้วไม่เล่นญี่ปุ่นอีกเลย - -

แหะ แหะ

Share This Page